เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:17:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรักหรือเงินตราใต้หว่างขาหรือหัวใจ ชี้แจงถึงความในเหตุอันใดใยเจ้าทำ  (อ่าน 6431 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 05:55:40 PM »

นี่คุณเห็นว่าการได้ด่าผู้อื่นเป็นเกียรติประวัติ ที่น่าภูมิใจหรือนี่  ผมว่าประจานกำพืด การอบรมสั่งสอนเลี้ยงดู
ของครอบครัวตัวคุณเองต่างหากล่ะครับ  ได้ด่าคนอื่นแล้วระรื่นมีความสุข ผมว่าคุณจิตใจต่ำ  มีแต่ความทุกข์นะ

ด่าควายเนี่ยนะมีความทุกข์... พระท่านสอนเอาไว้ว่าให้ไล่คนโง่ไปให้พ้นๆต่างหาก, มงคล 38 ประการข้อ 1 และ 2 ไงเล่า... ฮา...

ควายเอ๊ยยยย...

โผล่หัวมาเร็วดี  ยังอ้างธรรมะ แบบผิดๆเช่นเดิม   ปรักปรำ บิดเบือนพระธรรม บาปหนักนะครับ
เพียงเพื่อสนองตัณหา ความโกรธแค้น โทสะ พยาบาทในใจ ถึงกับทำถึงขนาดนี้
บาปกรรมที่บิดเบือนนั้นแรงมาก  ผมไม่รู้ว่าคุณจะเจอผลกรรมหนักแค่ไหน  แต่ได้เจอแน่ๆครับ

ทางผ่อนหนักเป็นเบาก็ต้องขอขมาพระธรรม ยอมรับว่าผิดตรงไหน อย่างไร  ล่วงเกินในที่แจ้งที่ใด
ก็ขอขมาในที่แจ้งนั้น แอบขอขมาในใจไม่มีผลนะครับ แสดงว่าคุณไม่จริงใจ

ป.ล. ท่านอื่นๆอย่าไปเชื่อนายสมชายนะครับ  ว่าการด่าผู้อื่นเป็นมงคล 38 ประการ

ไล่ควายโง่ไปให้พ้นๆ อย่าให้มันมาข้องแวะหรือย่างกรายมาใกล้ๆ เหมือนไล่หมาในซอย เหมือนไล่มารไปให้พ้นๆ... ตัวอย่างเช่นประวัติพระปางมารวิชัย พระแม่ธรณีบีบมวยผมให้น้ำท่วมมารตาย, ควายชงโคเอ๊ย ค้นกูเกิ้ลเรื่องปางมารวิชัยซะหน่อยปะไร...

ควายยย เอ๊ยยยย... ฮา...

ผมพยายามช่วยคุณแล้ว ยังไม่สำนึก คิดแต่จะเอาชนะอย่างเดียว

ผมก็ต้องทำใจ วางอุเบกขา   สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ใช่ๆๆ สันดานจริงๆ อีแค่ศีล5ยังรักษาไม่ได้ เสนอหน้ามาพูดปดตอแหลให้เขาโห่ฮาได้เป็นรายวัน

ยังมีหน้ามาอ้างนู่นอิงนี่อีกเนอะชงโคเนอะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ก็เห็นมีแต่คุณกับตาสมชาย สองคนเองครับ ที่ตามกัดผมทุกวัน

จนผมต้องไปฉตดยากันเชื้อไว้ก่อน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 05:56:51 PM »

มียาแก้สันดานขี้ปดก็ซื้อๆมาฉีดไว้ด้วยนะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 06:11:01 PM »

ก็เห็นมีแต่คุณกับตาสมชาย สองคนเองครับ ที่ตามกัดผมทุกวัน
จนผมต้องไปฉตดยากันเชื้อไว้ก่อน

หมามันโผล่าเข้ามแขวะก่อน ก็ต้องไล่เตะหมา... เตะไปเตะมา หมามันโง่แขวะเรื่องโง่ๆ เลยด่าหมาว่าควาย...

ควายเอ๊ยยย... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 06:13:43 PM »

โฮ่ๆๆๆๆๆ............มีชืวิตอยู่เพื่อด่าคนอื่นไปวันๆ  การด่าคนอื่นคือสิ่งมีค่าที่สุดของลมหายใจที่เหลืออยู่

รีบๆตายไปซะ จะดีกว่าอยู่นะครับ

โง่ชิ๊ปเป๋ง... ไม่ได้ด่าไปวันๆร๊อกส์ กะจะด่าข้ามเดือนข้ามปีเลย หากควายมันยังไม่เลิกเข้ามาแขวะ...

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 06:25:04 PM »

โฮ่ๆๆๆๆๆ............มีชืวิตอยู่เพื่อด่าคนอื่นไปวันๆ  การด่าคนอื่นคือสิ่งมีค่าที่สุดของลมหายใจที่เหลืออยู่

รีบๆตายไปซะ จะดีกว่าอยู่นะครับ

โง่ชิ๊ปเป๋ง... ไม่ได้ด่าไปวันๆร๊อกส์ กะจะด่าข้ามเดือนข้ามปีเลย หากควายมันยังไม่เลิกเข้ามาแขวะ...

โง่สุดคือดันมาทะเลาะกับพวกว่างจัด

พวกคุณภาพชีวิตไส้เดือนเขาไม่เข้าใจ ว่าพวกบริหารชีวิตเข้าฝักเค้าว่างจัดแต่รับสตางค์ วันๆทำงาน3-4ชั่วโมงที่เหลือว่างจนต้องหาเรื่องล้างรถ-ไปขนผ้าเมียมารีดฯลฯเขาคิดเขามองคนกันยังไง

What man is a man , who does not make the world better?
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:11:31 AM »

โง่สุดคือดันมาทะเลาะกับพวกว่างจัด

พวกคุณภาพชีวิตไส้เดือนเขาไม่เข้าใจ ว่าพวกบริหารชีวิตเข้าฝักเค้าว่างจัดแต่รับสตางค์ วันๆทำงาน3-4ชั่วโมงที่เหลือว่างจนต้องหาเรื่องล้างรถ-ไปขนผ้าเมียมารีดฯลฯเขาคิดเขามองคนกันยังไง

นายสมชายว่างจริงๆครับ, นั่งเฝ้าหน้าจอหุ้นทั้งวัน เดินไปไหนมาไหนในบ้านได้ ทำงานบ้านได้ แต่ต้องเดินมาวนเวียนอับเดตกราฟหุ้นเป็นระยะ แล้วตกเย็นก็ยกเวทสัปดาห์ละ 2 - 3 วันแล้วแต่ความขยันฯ...

วันก่อนนั่งดูรายการทีวีสุดโปรดของเมียเป็นบ้านต้นไม้ฯ, นายสมชายมักนั่งดูกับเธอด้วย ดูไปดูมาแล้วก็มาเล็งต้นอินทนิลหน้าบ้านฯ สงสัยหากว่างจัดมากจะซื้อเครื่องมือ+ซื้อไม้สน มาทำบ้านต้นไม้เล่นมั่งครับ... ฮา...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:32:09 AM »

อานนท์ น้องสุดท้องของเมียที่เคยเล่าให้ฟังว่าเริ่มจากเงินแสนเดียวก็ใช้ชีวิตแบบพี่สมชายนี่แหละครับ ใช้เวลาแค่7ปีเศษพวกโกยไป9หลัก ซื้อบ้านติดที่เป็นไร่ให้ธ.ธนชาติเช่าเก็บรถประมูล

เล็งว่าได้แน่ๆถึงจะเทรด ช่วงไหนไม่มีที่"แน่"ก็ดูไปเฉยๆไม่แตะ ตกเย็นไปเล่นบาส เดือนนึงก็ตัดใจไปสวนโมกข์ซักอาทิตย์

คนจะทำแบบนี้ได้ไม่ใช่พวกขี้แพ้ในชีวิตจริงแล้วมาหาทางออกกับการเทรดเงิน แต่กลับต้องเป็นพวกหัวกะทิที่สั่งสมผลึกปัญญา ฝึกฝนตัวเองจนคุมสมดุลย์อารมณ์กับเหตุผลได้ มีวิชาความรู้มากพอที่จะมองภาพรวมทั้งกระดานออกแล้วดึงเฉพาะจุดมาขยายวิเคราะห์ได้แม่น.....ไม่งั้นเท่าไหร่ก็หมด

ผมถึงไม่เคยสงสัยพี่สมชาย  เยี่ยม

TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:46:25 AM »

เดี๋ยวเกษียณแล้วจะขอสมัครเป็นลูกศิษย์ อ.สมชาย ครับ..(ไม่รู้จะสายไปรึเปล่า).. Cheesy

จะได้มีอะไรทำแก้เหงา  เผื่อได้ค่ากับแกล้มฟรี จะได้ไม่กระทบบำนาญครับ.. Wink

ระหว่างนี้ก็ศึกษาหาข้อมูลไปพลางๆก่อน.. Cool Cool

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:56:00 AM »

เดี๋ยวเกษียณแล้วจะขอสมัครเป็นลูกศิษย์ อ.สมชาย ครับ..(ไม่รู้จะสายไปรึเปล่า).. Cheesy

จะได้มีอะไรทำแก้เหงา  เผื่อได้ค่ากับแกล้มฟรี จะได้ไม่กระทบบำนาญครับ.. Wink

ระหว่างนี้ก็ศึกษาหาข้อมูลไปพลางๆก่อน.. Cool Cool

อิ อิ น้องเมียผมเพิ่ง32 ตอนนี้มันเลิกทำงานแล้วครับ

งานประจำเลิกมาหลายปีแล้ว 3ปีหลังหุ้นก็เทรดเป็นส่วนน้อย ซื้อนิ่งๆกินปันผลเป็นส่วนใหญ่แล้ว

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:58:18 AM »

อานนท์ น้องสุดท้องของเมียที่เคยเล่าให้ฟังว่า
เริ่มจากเงินแสนเดียวก็ใช้ชีวิตแบบพี่สมชายนี่แหละครับ

ใช้เวลาแค่7ปีเศษพวกโกยไป9หลัก ซื้อบ้านติดที่เป็นไร่ให้ธ.ธนชาติเช่าเก็บรถประมูล

เล็งว่าได้แน่ๆถึงจะเทรด ช่วงไหนไม่มีที่"แน่"ก็ดูไปเฉยๆไม่แตะ
ตกเย็นไปเล่นบาส เดือนนึงก็ตัดใจไปสวนโมกข์ซักอาทิตย์

คนจะทำแบบนี้ได้  ไม่ใช่พวกขี้แพ้ในชีวิตจริง
แล้วมาหาทางออกกับการเทรดเงิน
แต่กลับต้องเป็นพวกหัวกะทิที่สั่งสมผลึกปัญญา
ฝึกฝนตัวเองจนคุมสมดุลย์อารมณ์กับเหตุผลได้
มีวิชาความรู้มากพอที่จะมองภาพรวมทั้งกระดานออก
แล้วดึงเฉพาะจุดมาขยายวิเคราะห์ได้แม่น.....ไม่งั้นเท่าไหร่ก็หมด

ผมถึงไม่เคยสงสัยพี่สมชาย  เยี่ยม

5555 ยายก็  "แปลกใจ"  กับมนุษย์ พันธุ์พิเศษ  พวกนี้ อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย

ทำมัย  เขา  "ประสพความสำเร็จ"  ในชีวิต อ่ะ ฮา  เศร้า

55555  ยายสงสัย  "กินหญ้า"  เป็นอาหารเสริม อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:06:39 AM »

เพราะคนพวกนี้ ถูกเลี้ยงและจงใจฝึกตัวเองให้คิด พูด ทำ เข้าลักษณะของคนที่จะประสบความสำเร็จจนเป็นธรรมชาติครับ

ทำจนเป็นเรื่องธรรมดาๆเหมือนพวกชอบเหยาะแมกกี้ใส่ไข่ดาว เหมือนจิบน้ำนิดนึงก่อนกินข้าว

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:19:12 AM »

อานนท์ น้องสุดท้องของเมียที่เคยเล่าให้ฟังว่าเริ่มจากเงินแสนเดียวก็ใช้ชีวิตแบบพี่สมชายนี่แหละครับ ใช้เวลาแค่7ปีเศษพวกโกยไป9หลัก ซื้อบ้านติดที่เป็นไร่ให้ธ.ธนชาติเช่าเก็บรถประมูล

เล็งว่าได้แน่ๆถึงจะเทรด ช่วงไหนไม่มีที่"แน่"ก็ดูไปเฉยๆไม่แตะ ตกเย็นไปเล่นบาส เดือนนึงก็ตัดใจไปสวนโมกข์ซักอาทิตย์

คนจะทำแบบนี้ได้ไม่ใช่พวกขี้แพ้ในชีวิตจริงแล้วมาหาทางออกกับการเทรดเงิน แต่กลับต้องเป็นพวกหัวกะทิที่สั่งสมผลึกปัญญา ฝึกฝนตัวเองจนคุมสมดุลย์อารมณ์กับเหตุผลได้ มีวิชาความรู้มากพอที่จะมองภาพรวมทั้งกระดานออกแล้วดึงเฉพาะจุดมาขยายวิเคราะห์ได้แม่น.....ไม่งั้นเท่าไหร่ก็หมด

ผมถึงไม่เคยสงสัยพี่สมชาย  เยี่ยม

ขอบคุณคุณจ้าวครับ... เรื่องวิธีการอ่านกราฟและวิธีการซื้อขายหุ้นฯ ในกระทู้หุ้นนั่นของจริงนะครับ ถึงแม้นายสมชายจะขี้โม้เกินเลยไปแยะเชียว... แฮ่ๆ...

คุณอานนท์แก้ปัญหาที่นายสมชายกำลังเจออยู่ครับ คือมันจะติดฯ เหมือนเด็กติดเล่นเกมส์, เวลาเห็นกราฟ หรือนั่งดูจอหุ้นแล้วจะอดไม่ได้เผลอเมื่อไหร่จ้องจะส่งคำสั่งซื้อขายตามเพลงไปเรื่อยเหมือนคนเล่นเกมส์สร้างค่ายสะสมแต้มฯ(เช่นเกมส์ Company of heroes)... ขยายความได้ว่าเวลาเราเริ่มต้นเล่นใหม่ๆ เราสู้ไม่ได้มันก็หงุดหงิด แล้วเวลาที่เราชนะเกมส์ได้ครั้งแรกแล้วต่อไปมันก็ชนะอยู่เรื่อยครับ แล้วก็เสพติดสะสมแต้มจนกระทั่งแต้มมันเฟ้อ แล้วก็ดูถูกความเป็นมนุษย์ของเราเองและของผู้อื่น นอกจากเรื่องเงินมันจะเรียกมิจฉาชีพมาหาฯ...

คุณอานนท์แก้ปัญหาด้วยการหันเข้าหาธรรมะและซื้อนิ่งๆกินปันผล ส่วนวิธีแก้ของนายสมชายคือลดพอร์ตลงมา โดยซื้อขายถี่ยิบและสนุกอยู่กับตัวเลขเปอร์เซ็นต์กำไรมากกว่าตัวเงินครับ... เพราะนายสมชายยังตัดอารมณ์เด็กๆเล่นเกมส์ไม่ได้ และยังอยากซื้อขายเหมือนเล่นเกมส์อยู่, ส่วนคุณอานนท์เล่นเพลินไปหน่อย ไปไกลถึง 9 หลักฯ ซึ่งอันตรายแล้วครับ ก็เลยเข้าหาธรรมะ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:23:44 AM »

5555 ยายก็  "แปลกใจ"  กับมนุษย์ พันธุ์พิเศษ  พวกนี้ อ่ะ ฮา  ยิ้มีเลศนัย

ทำมัย  เขา  "ประสพความสำเร็จ"  ในชีวิต อ่ะ ฮา  เศร้า

55555  ยายสงสัย  "กินหญ้า"  เป็นอาหารเสริม อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เพราะคนพวกนี้ ถูกเลี้ยงและจงใจฝึกตัวเองให้คิด พูด ทำ เข้าลักษณะของคนที่จะประสบความสำเร็จจนเป็นธรรมชาติครับ

ทำจนเป็นเรื่องธรรมดาๆเหมือนพวกชอบเหยาะแมกกี้ใส่ไข่ดาว เหมือนจิบน้ำนิดนึงก่อนกินข้าว

นายสมชายบอกยายบ๊าบนานแล้ว บอกว่าอย่าคบคนโง่ เพราะคนโง่มันจะลากเข้าสู่เรื่องยุ่งยากทั้งที่มันไม่ได้ตั้งใจ... ยายบ๊าบนั่นแหละนั่งศึกษากระทู้หุ้น แล้วทำซ้ำๆเหมือนเดิม ทำอย่างเดิมเมื่อมันชนะแล้วมันก็ชนะได้ทุกครั้ง(ที่จริง 80 เปอร์เซ็นต์), มันก็แค่ตัดเส้น 7 วันขึ้น+New High+เส้นค่าเฉลี่ยบานเป็นพัดฯ...

ทำเหมือนเดิม ซ้ำซากเหมือนเดิม ทำซ้ำๆ ทำซ้าๆ... ถ้ามันได้กำไรมันก็กำไรซ้ำๆ... ฮา...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:28:03 AM »

นายสมชายบอกยายบ๊าบนานแล้ว บอกว่าอย่าคบคนโง่
เพราะคนโง่มันจะลากเข้าสู่เรื่องยุ่งยากทั้งที่มันไม่ได้ตั้งใจ...

ยายบ๊าบนั่นแหละนั่งศึกษากระทู้หุ้น แล้วทำซ้ำๆเหมือนเดิม
ทำอย่างเดิมเมื่อมันชนะแล้วมันก็ชนะได้ทุกครั้ง(ที่จริง 80 เปอร์เซ็นต์),
มันก็แค่ตัดเส้น 7 วันขึ้น+New High+เส้นค่าเฉลี่ยบานเป็นพัดฯ...

ทำเหมือนเดิม ซ้ำซากเหมือนเดิม ทำซ้ำๆ ทำซ้าๆ... ถ้ามันได้กำไรมันก็กำไรซ้ำๆ... ฮา...

55555  ตั้งแต่คุยกับจานโฉมชาย(ฮา)  เนี่ยะ อ่ะ ฮา   คิก คิก คิก คิก แบร่

5555  ชีวิตยาย  เข้าขั้น  "ยุ่งเหยิง"  เลยอ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 11:31:41 AM »

จะได้มีอะไรทำแก้เหงา  เผื่อได้ค่ากับแกล้มฟรี จะได้ไม่กระทบบำนาญครับ.. Wink

วิธีศึกษาก็คือเล่นแห้งๆ จดใส่กระดาษได้เลยครับ... แล้วเทียบวันเวลาในกระทู้กับราคาหุ้นของจริงไปด้วย โดยเอากราฟหุ้นของจริงที่ http://www.investor.co.th/tools/charts/ ครับ...

วิธีการซื้อขายในกระทู้หุ้นนั่นเป็นของจริงครับ ท่านใดนั่งศึกษาก็จะเห็นของจริงตามนั้น เพราะจะว่าไปหลักการมันก็ไม่ได้ซับซ้อน และเป็นหลักการโบราณในตำราเบสิคย้อนไปถึงตลาดหุ้นยังไม่มีคอมพิวเตอร์ใช้งานโน่นแน่ะครับ...

ปัญหาที่เล่นหุ้นขาดทุนไม่ใช่เรื่องวิธีการซื้อขาย... แต่เป็นเรื่องเราควบคุมใจตัวเราไม่ได้ เช่นอยากซื้อในช่วงเวลาที่หุ้นกำลังจะลง(กราฟไม่สวยก็จะซื้อเพราะลำพองใจ), แล้วเมื่อราคาหุ้นตัดเส้น 7 วันลงมาแล้วก็ไม่ได้ขาย เพราะคราวก่อนตกใจกลัวขายไปแล้วมันขึ้น คราวนี้เลยถือแช่ ปรากฎว่าขาดทุนสะสมฯ...

หากใช้วิธีในกระทู้ห้นแล้วขาดทุน ก็มักเกิดจากแพ้ใจตนเองครับ... นายสมชายถึงบอกอยู่เรื่อยว่าต้องไร้อารมณ์ เป็นหุ่นยนต์ซื้อขายหุ้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2014, 11:36:36 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์