เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:23:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีญาติเป็นสมเด็จเจ้าพระยาบ้างครับ  (อ่าน 2130 ครั้ง)
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:30:55 AM »

เคยมีเพื่อนเป็นพระครับเมื่อก่อนที่มันยังไม่มียศตำแหน่งยังเคยเตะตะกร้อด้วยกันบ้านก็ใช่ว่าจะไกลกันพอมันไปเป็นตำรวจย้ายกลับมาอยู่บ้านยศ พ.ต.ท.เจอมันวันแรกโดยบังเอิญก็เเลยเข้าไปทักในฐานะเพื่อนเก่าไม่ได้เจอกันนานปรากฏว่ามันจำผมไม่ได้เลยช่างแม่มันจำไม่ได้ก็ไม่ต้องจำ
มีเพื่อนรับราชการทางนี้ ไม่เคยเห็นมันช่วยอะไรเลย ดีแต่มาขอเหล้ากิน แถมผมต้องชงถวายด้วย
เวลามีเหตุไปหามัน มันบอกว่าให้เป็นไปตามขั้นตอนของกฎหมาย แล้วก็เดินหนีเข้าห้อง ..แล้วจะคบไว้หาหะออกอะไรครับ
 (ชาวบ้านเล่นไพ่มันมาไล่จับ เมียมันตั้งวงทุกวันไม่เป็นไร) ฮึ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 10:33:58 AM »

เคยมีเพื่อนเป็นพระครับเมื่อก่อนที่มันยังไม่มียศตำแหน่งยังเคยเตะตะกร้อด้วยกันบ้านก็ใช่ว่าจะไกลกันพอมันไปเป็นตำรวจย้ายกลับมาอยู่บ้านยศ พ.ต.ท.เจอมันวันแรกโดยบังเอิญก็เเลยเข้าไปทักในฐานะเพื่อนเก่าไม่ได้เจอกันนานปรากฏว่ามันจำผมไม่ได้เลยช่างแม่มันจำไม่ได้ก็ไม่ต้องจำ
มีเพื่อนรับราชการทางนี้ ไม่เคยเห็นมันช่วยอะไรเลย ดีแต่มาขอเหล้ากิน แถมผมต้องชงถวายด้วย
เวลามีเหตุไปหามัน มันบอกว่าให้เป็นไปตามขั้นตอนของกฎหมาย แล้วก็เดินหนีเข้าห้อง ..แล้วจะคบไว้หาหะออกอะไรครับ
 (ชาวบ้านเล่นไพ่มันมาไล่จับ เมียมันตั้งวงทุกวันไม่เป็นไร) ฮึ
ไอ้รายที่ช่วยเราก็มี แต่ก็ต้องจ่ายก้อนโตเหมือนกัน ไหนๆ เรื่องก็ถึงตัวแล้ว จ่ายทนายเพื่อสู้ไปเลยดีกว่า แฟร์ๆ สบายใจ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:25:47 AM »

เรื่องรากเหง้าบุคคลเป็นเรื่องละเอียดอ่อน
ผู้ที่เคยเป็นกำลัง รับใช้ชาติในอดีต
ก็มักสอนลูกหลานให้เป็นคนดี ไม่ให้เสียตระกูล สอนให้คิดดีทำดีเป็นกำลังของแผ่นดินต่อไปครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:27:03 AM »

ไหว้

What man is a man , who does not make the world better?
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:30:43 AM »

เพื่อนผมจริงก็คบกันมาตั้งแต่เด็กๆเลยครับเล่นด้วยกันบ้านก็ไม่ไกลกัน พ่อแม่มันก็เป็นเพื่อนกับพ่อผมครับ มาห่างกันตอนมันสอบเข้าตำรวจไปอยู่ต่างจังหวัดครับ ตอนนี้ก็ช่างมันค ที่ทักไม่ได้หวังจะเอาไว้ให้มันมาช่วยอะไรหรอกครับ เห็นว่าเป็นเพื่อนเจอหน้ากันก็ทักทายกันตามปกติครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:31:01 AM »

ทอ.ยุคโบราณมีตำแหน่งนี้ไหม ขุนศรีแสวงเหาะ

เป็นทินนามตามตำแหน่งผู้ช่วยของหลวงเจ๊ดจะย่องอีกทีครับ  Grin

มีหัวหมู่ปุ๊ทะลิคอยติดตามรับใช้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:32:25 AM »

เรื่องรากเหง้าบุคคลเป็นเรื่องละเอียดอ่อน
ผู้ที่เคยเป็นกำลัง รับใช้ชาติในอดีต
ก็มักสอนลูกหลานให้เป็นคนดี ไม่ให้เสียตระกูล สอนให้คิดดีทำดีเป็นกำลังของแผ่นดินต่อไปครับ

เป็นอดีตไปแล้วครับ สกุลดีๆดังๆ เดี๋ยวนี้ยึดถือเงินเป็นสรณะ
ไม่อยากลากไปเกี่ยวการเมือง แต่ล้วนแล้วเสียเพราะการเมืองและเงิน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 11:55:53 AM »

นึกถึงเพื่อนคนหนึ่งสมัยเรียน ม.ต้น นั่งโต๊ะเดียวกัน สนิทกันมาก จากกันนานมาก
จนมาเจอกันในเฟส มันทักผมในเฟส แบบที่ มันไม่นึกถึงหน้าผมเลยว่าเฟสเป็นที่
สาธารณะ ไม่ใช่มีแต่มันกะผม เพื่อนๆ ผมคนอื่นที่มันไม่รู้จักด้วยก็มีเยอะแยะ
 มันทักผมด้วยสรรพนามนำหน้าชื่อทุกคำว่า ไอ้เหี้ย..
แม่งตอนเรียนสนิทกันเราก็ไม่เคยทักกันแบบนี้ จากกันยี่สิบกว่าปี มาทักเราต่อหน้าเพื่อนทุกคนของเราว่าแบบนี้
ผมก็ฉุนกึ๊กเลย ตอบข้อความส่วนตัวกลับไปว่า เฮ้ย ทักกันดีๆให้เกียรติกันหน่อย ที่นี่ไม่ใช่มีมึงกะกูสองคนเสียเมื่อไหร่
มึงมาเรียกกูแบบนี้ต่อหน้าเพื่อนคนอื่นของกูทั้งผู้ที่มีอาวุโส น้อยกว่า และมากกว่า คนเหล่านั้นจะคิดยังไง
แถมโพสท์ข้อความที่ผมลงภาพถ่ายคู่กะบางแก้วตัวโปรดอีกว่า เฮ้ย มึงไม่คบเพื่อนเหรอ เพื่อนไม่คบมึงวะ เห็นคบหมาเป็นเพื่อน

ผมรับเพื่อนแบบนี้ไม่ได้จริงๆ สนิทกันมาก แต่ให้เกียรติกันหน่อย เจอกันต่อหน้าทักกันแบบนั้นไม่เป็นไรเพื่อแสดงว่าสนิทกันมาก
แต่มันเล่นไม่ดูกาละเทศะ ผมไม่ใช่คนถือตัว แต่ผมรับไม่ได้เหมือนกัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:25:52 PM »

เจ้าพระยาอาบอบนวด 1500 ทุกชั้นยศ

คิก คิก เจ้าพระยาฯปิ่นเกล้า  เป็นอาบอบนวแห่งแรก สำหรับผม  เพื่อนพาไปเลี้ยง ฉลองหลัง จบรามฯ  Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:27:20 PM »

ส่วน เจ้าพระยาฯ ที่นครสวรรค์ เป็นของเพื่อนผม ทุกอย่างฟรีหมด กลับพิจิตร ไม่ได้ ก็นอนที่นั่นเลย  Wink

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:28:06 PM »

เป็นอดีตไปแล้วครับ สกุลดีๆดังๆ เดี๋ยวนี้ยึดถือเงินเป็นสรณะ
ไม่อยากลากไปเกี่ยวการเมือง แต่ล้วนแล้วเสียเพราะการเมืองและเงิน

ด้วยความเคารพ...........

คือผมเห็นหัวข้อกระทู้ที่ถามนับญาติกับ"สมเด็จเจ้าพระยา" ประกอบกับช่วงนี้มีการขุดรากเหง้าของบุคคลมาแสดง
ก็ขอติงการขยายความขยายประเด็นกันไว้สักนิดว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อน

แม้คำที่ท่านว่า....
"เป็นอดีตไปแล้วครับ สกุลดีๆดังๆ เดี๋ยวนี้ยึดถือเงินเป็นสรณะ
ไม่อยากลากไปเกี่ยวการเมือง แต่ล้วนแล้วเสียเพราะการเมืองและเงิน"

ก็ดูเป็นการติเรือทั้งโกลนนะครับ
ผมเห็นว่า....เรายังมีคนดีๆ สกุลดีๆ ที่เขายังสอนลูกหลานให้เป็นคนดีรับใช้สังคมอยู่อีกมาก  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:33:50 PM »

ครับ ขออภัยครับพี่...  ไหว้

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 12:45:46 PM »

เติมว่า"สมเด็จเจ้าพระยา" ที่เคยมีมา มีเพียง ๔ ท่าน ครับ
๑. สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก
๒. สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยููรวงศ์
๓. สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาพิชัยญาติ
๔. สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์
-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:04:20 PM »

ผมว่าจริงๆแล้วเทียบแบบนี้ก็ไม่ถูกซะทีเดียวหรอกครับ บรรดาศักดิ์ กับยศทางทหาร
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์