เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:25:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับวันหยุดสะสมที่เกิดจากการทำงาน  (อ่าน 2052 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2014, 10:16:16 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆ น้องๆ หรือท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมายแรงงานหน่อยครับว่าหากทางบริษัทต้องการให้เวลาวันหยุดพักร้อนสะสมของพนักงานที่มีเกินกว่าจำนวนที่กำหนดไว้ในคู่มือพนักงาน ลดลงให้เหลือเท่าที่กำหนดไว้ในคู่มือ

โดยให้เวลาล่วงหน้าสี่ห้าเดือน เพื่อไปตกลงระหว่างฝ่ายปฏิบัติการว่าเราสามารถที่จะหยุดพักร้อนได้หรือไม่ หากไม่หลังจากหากใครยังเกินอยู่ ก็จะซื้อคืนโดยมีอัตราที่ซื้อเต็มราคาเป็นจำนวน..วัน

และที่เหลือจากนั้นก็จะซื้อคืนโดยจ่ายเพียงครึ่งเดียว ผมมองว่าไม่เป็นธรรม หากเราไม่ขายคืน เราจะเก็บสะสมไว้ก็จะทำให้เราได้รับเงินเต็มจำนวนเวลาที่เราออกจากงาน

หากเราไม่ขายคืน หรือต้องการปฏิเสธการขอซื้อคืนนี้จะทำได้หรือไม่ครับ และต้องทำอย่างไรบ้างครับ และหากเราไม่ยินยอมที่จะขายคืนทางบริษัทสามารถที่จะตัดวันหยุดสะสมของเราทิ้ง

ไปเฉยๆได้เลยหรือไม่ และบริษัทจะมีความผิดอะไรบ้างครับหากตัดทิ้งไปเฉยๆ เราสามารถไปฟ้องร้องหรือร้องเรียนกับหน่วยงานใดได้บ้างครับ

ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:08:50 AM »

มีใครพอจะทราบไหมครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เพื่อไม่ให้วันหยุดสะสมโดนตัดทิ้งไปครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:12:42 AM »

มีใครพอจะทราบไหมครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เพื่อไม่ให้วันหยุดสะสมโดนตัดทิ้งไปครับ

55555  ทุกบริษัท ยายคิดว่า เขา  "ไม่ยอม"  หรอก อ่ะ ฮา

วันหยุด ประจำปี  เป็นเรื่องของการบังคับ ให้ "ใช้ ปีต่อปี" อ่ะ ฮา

ถ้าเราเก็บสะสมได้   หยุดทีนึง สี่ห้า สิบวัน ฮา

บริษัทเขาเสียหาย  ขาดโอกาส อ่ะ ฮา
เพราะ บางตำแหน่ง  "ทำงานทดแทน" กันไม่ได้ หรือทำได้แต่ไม่ดีเท่าอ่ะ ฮา

555 สากล หรือ ทั่วโลก เขาเป็นอย่างนี้ ทั้งหมด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

มีทางออกอย่างเดียว  คุยกับเขาเลย อ่ะ ฮา
เราไม่ ใช้สิทธิ์  แต่ขอ " สตางค์ เพิ่ม " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:20:04 AM »

น่าได้สักกระบอกสองกระบอกหล่าว เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:25:17 AM »

55555  ทุกบริษัท ยายคิดว่า เขา  "ไม่ยอม"  หรอก อ่ะ ฮา

วันหยุด ประจำปี  เป็นเรื่องของการบังคับ ให้ "ใช้ ปีต่อปี" อ่ะ ฮา

ถ้าเราเก็บสะสมได้   หยุดทีนึง สี่ห้า สิบวัน ฮา

บริษัทเขาเสียหาย  ขาดโอกาส อ่ะ ฮา
เพราะ บางตำแหน่ง  "ทำงานทดแทน" กันไม่ได้ หรือทำได้แต่ไม่ดีเท่าอ่ะ ฮา

555 สากล หรือ ทั่วโลก เขาเป็นอย่างนี้ ทั้งหมด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

มีทางออกอย่างเดียว  คุยกับเขาเลย อ่ะ ฮา
เราไม่ ใช้สิทธิ์  แต่ขอ " สตางค์ เพิ่ม " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

น้าจงหมายถึงวันลาพักร้อนหรือเปล่าครับยาย
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:26:19 AM »

55555  ทุกบริษัท ยายคิดว่า เขา  "ไม่ยอม"  หรอก อ่ะ ฮา

วันหยุด ประจำปี  เป็นเรื่องของการบังคับ ให้ "ใช้ ปีต่อปี" อ่ะ ฮา

ถ้าเราเก็บสะสมได้   หยุดทีนึง สี่ห้า สิบวัน ฮา

บริษัทเขาเสียหาย  ขาดโอกาส อ่ะ ฮา
เพราะ บางตำแหน่ง  "ทำงานทดแทน" กันไม่ได้ หรือทำได้แต่ไม่ดีเท่าอ่ะ ฮา

555 สากล หรือ ทั่วโลก เขาเป็นอย่างนี้ ทั้งหมด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

มีทางออกอย่างเดียว  คุยกับเขาเลย อ่ะ ฮา
เราไม่ ใช้สิทธิ์  แต่ขอ " สตางค์ เพิ่ม " อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ครับยาย ส่วนมากพนักงานภาคสนามจะไม่ค่อยได้หยุด แล้ววันหยุดสะสมก็เก็บกันมาเรื่อยๆ บางคนก็มีเกือบสองร้อยวันนะครับ ซึ่งเมื่อก่อนนั้น พอใกล้สิ้นปี เขาก้จะถามว่าจะหยุดหรือว่าขายคืน แต่มาสักห้าปีที่แล้วได้ บริษัทบอกว่าไม่มีนโยบายซื้อคืน แต่พยายามให้ทุกคนหยุด แต่เนื่องด้วยลักษณะของงานทำให้หลายๆคนไม่สามารถหยุดได้ เพราะไม่มีคนมาแทน เลยเก็บสะสมกันเรื่อยมาครับ แล้วพอมาปีนี้อยู่ๆจะมาทำกันแบบนี้ ผมก้ได้แต่สงสารคนที่เก็บสะสมไว้เยอะครับ ส่วนตัวผมเองนั้นติดลบครับ เพราะหยุดเยอะเกินครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:27:25 AM »

น่าได้สักกระบอกสองกระบอกหล่าว เยี่ยม

ของผมติดลบครับ ทำงานใช้คืนอยู่ครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:27:57 AM »

55555  ทุกบริษัท ยายคิดว่า เขา  "ไม่ยอม"  หรอก อ่ะ ฮา

วันหยุด ประจำปี  เป็นเรื่องของการบังคับ ให้ "ใช้ ปีต่อปี" อ่ะ ฮา

ถ้าเราเก็บสะสมได้   หยุดทีนึง สี่ห้า สิบวัน ฮา

บริษัทเขาเสียหาย  ขาดโอกาส อ่ะ ฮา
เพราะ บางตำแหน่ง  "ทำงานทดแทน" กันไม่ได้ หรือทำได้แต่ไม่ดีเท่าอ่ะ ฮา

555 สากล หรือ ทั่วโลก เขาเป็นอย่างนี้ ทั้งหมด อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

น้าจงหมายถึงวันลาพักร้อนหรือเปล่าครับยาย

ครับพักร้อนประจำปีครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:31:18 AM »

5555 ก็ถูกแล้วงัย  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:46:36 AM »

ทนายมือใหม่หัดตอบนะครับ กฏหมายแรงงานยังงูๆปลาๆ เลยขอเลี่ยงบาลี ตอบในแง่ของกรรมการบริษัทและประธานคณะกรรมการแรงงานสัมพันธ์ฝ่ายนายจ้างดังนี้
๑.ประเด็นทางบริษัทต้องการให้เวลาวันหยุดพักร้อนสะสมของพนักงานที่มีเกินกว่าจำนวนที่กำหนดไว้ในคู่มือพนักงาน ลดลงให้เหลือเท่าที่กำหนดไว้ในคู่มือ   ที่บริษัทฯเคยหารือและลดลงได้ตามที่ระบุไว้ในคู่มือ เพราะคู่มือเป็นกติกาที่ต้องจดทะเบียนไว้กับสำนักงานแรงงานจังหวัดที่โรงงานตั้งอยู่ การแก้ไขเปลี่ยนแปลงรายละเอียดต้องจดทะเบียนกับพนักงงานเจ้าหน้าที่  ประเด็นนี้นายจ้างสามารถทำได้โดยไม่ต้องได้รับความยินยอมจากคณะกรรมการฝ่ายลูกจ้าง
๒.ประเด็นเรื่องการนำวันพักร้อนที่ไม่ได้ใช้ สะสมยกยอดไปนั้น ที่บริษัทฯไม่นยินยอมให้พนักงานทำ เนื่องจากวันพักร้อนตามวัตถุประสงค์ของกฏหมายแรงงานบัญญัติไว้เพื่อให้เป็นสวัสดิการพนักงาน ต้องการใหคนงานได้หยุดพักผ่อนเพื่อลดความเครียดและเหนื่อยล้า เพื่อกลับมาทำงานได้โดยปลอดภัยและมีสุขภาพแข็งแรง นัยแห่งกฏหมายนี้อาจารย์เคยบอกว่าเป็นการประสานแนวทางมาจากกระทรวงสาธารณะสุข เพื่อให้คนงานไทยมีสุขภาพแข็งแรง....อย่างกเงินจนลืมพักผ่อนและตายก่อนวัยอันควร  เพราะเงินที่ได้มาจะต้องเอาไปรักษาตัวซะหมด  เมิงได้เงินเมิงก็แดรกหล้าว(อันนี้ผมดุลูกน้องตัวเอง)
๓.การที่นายจ้างยอมซื้อคืนและมีระยะเวลาให้เตรียมตัวก่อนการเปลี่ยนแปลง ศาลอาจมองว่านายจ้างได้พยายามให้โอกาศและผ่อนปรนแล้ว ประกอบกับนายจ้างมีสิทธิ์ตามคู่มือโดยชอบแล้ว   ถ้าไปถึงศาลแรงงาน ท่านอาจถามฝ่ายลูกจ้างว่า ได้ขนาดนี้ยังไม่ดีใจ ไม่อยากมีงานทำหรือคุณ (อันนี้พูดเล่น ศาลท่านไม่ถามหรอก ล้อเล่งง่ะ)
๔. คุณโชคดีแล้วที่นายจ้างให้เวลาและยอมจ่ายเงิน แต่ในระยะยาวนายจ้างต้องลดค่าใช้จ่ายทุกวิถีทาง เพื่อความอยู่รอด  จงคิดเสมอว่า นายจ้างอยู่ได้ ลูกจ้างก็อยู่รอด แต่ถ้าเล่นกันแรงๆ เจ๊งทั้งคู่แน่นอน  

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:50:41 AM »

5555 ก็ถูกแล้วงัย  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยาย ฮา ผมก็ดีใจแล้วครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 09:51:31 AM »

ทนายมือใหม่หัดตอบนะครับ กฏหมายแรงงานยังงูๆปลาๆ เลยขอเลี่ยงบาลี ตอบในแง่ของกรรมการบริษัทและประธานคณะกรรมการแรงงานสัมพันธ์ฝ่ายนายจ้างดังนี้
๑.ประเด็นทางบริษัทต้องการให้เวลาวันหยุดพักร้อนสะสมของพนักงานที่มีเกินกว่าจำนวนที่กำหนดไว้ในคู่มือพนักงาน ลดลงให้เหลือเท่าที่กำหนดไว้ในคู่มือ   ที่บริษัทฯเคยหารือและลดลงได้ตามที่ระบุไว้ในคู่มือ เพราะคู่มือเป็นกติกาที่ต้องจดทะเบียนไว้กับสำนักงานแรงงานจังหวัดที่โรงงานตั้งอยู่ การแก้ไขเปลี่ยนแปลงรายละเอียดต้องจดทะเบียนกับพนักงงานเจ้าหน้าที่  ประเด็นนี้นายจ้างสามารถทำได้โดยไม่ต้องได้รับความยินยอมจากคณะกรรมการฝ่ายลูกจ้าง
๒.ประเด็นเรื่องการนำวันพักร้อนที่ไม่ได้ใช้ สะสมยกยอดไปนั้น ที่บริษัทฯไม่นยินยอมให้พนักงานทำ เนื่องจากวันพักร้อนตามวัตถุประสงค์ของกฏหมายแรงงานบัญญัติไว้เพื่อให้เป็นสวัสดิการพนักงาน ต้องการใหคนงานได้หยุดพักผ่อนเพื่อลดความเครียดและเหนื่อยล้า เพื่อกลับมาทำงานได้โดยปลอดภัยและมีสุขภาพแข็งแรง นัยแห่งกฏหมายนี้อาจารย์เคยบอกว่าเป็นการประสานแนวทางมาจากกระทรวงสาธารณะสุข เพื่อให้คนงานไทยมีสุขภาพแข็งแรง....อย่างกเงินจนลืมพักผ่อนและตายก่อนวัยอันควร  เพราะเงินที่ได้มาจะต้องเอาไปรักษาตัวซะหมด  เมิงได้เงินเมิงก็แดรกหล้าว(อันนี้ผมดุลูกน้องตัวเอง)
๓.การที่นายจ้างยอมซื้อคืนและมีระยะเวลาให้เตรียมตัวก่อนการเปลี่ยนแปลง ศาลอาจมองว่านายจ้างได้พยายามให้โอกาศและผ่อนปรนแล้ว ประกอบกับนายจ้างมีสิทธิ์ตามคู่มือโดยชอบแล้ว   ถ้าไปถึงศาลแรงงาน ท่านอาจถามฝ่ายลูกจ้างว่า ได้ขนาดนี้ยังไม่ดีใจ ไม่อยากมีงานทำหรือคุณ (อันนี้พูดเล่น ศาลท่านไม่ถามหรอก ล้อเล่งง่ะ)
๔. คุณโชคดีแล้วที่นายจ้างให้เวลาและยอมจ่ายเงิน แต่ในระยะยาวนายจ้างต้องลดค่าใช้จ่ายทุกวิถีทาง เพื่อความอยู่รอด  จงคิดเสมอว่า นายจ้างอยู่ได้ ลูกจ้างก็อยู่รอด แต่ถ้าเล่นกันแรงๆ เจ๊งทั้งคู่แน่นอน 

ขอบคุณมากครับพี่

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:43:19 AM »

อะไรที่เขียนไว้ในคู่มือพนักงาน บริษัทฯต้องว่าตามนั้น
แต่เรื่องการไม่ใช้สิทธิลาพักร้อนของปีนั้น แล้วจะยกไปทบกับปีต่อไป หรือจ่ายทดแทนเป็นตัวเงิน เชื่อว่าไม่มีบริษัทไหนเขียนในคู่มือ
คงต้องต่อรองเอาว่าให้ทดแทนได้แค่ไหน  ถ้าสะสมกันเป็นร้อยสองร้อยวัน คนที่ดูแลเรื่องHR-ACก็หนาวครับ

คงต้องตัดตอนให้จบ.....เริ่มใหม่
หลายปีมานี้กระแสบริษัทอินเตอร์ออกมาแนวเดียวกัน คือ พักร้อนต้องพัก ไม่จ่ายทดแทน ขืนไม่ใช้ก็โดนตัดทิ้ง
แต่ก็จะต้องยินยอมให้พนักงานหยุดตามสิทธิแต่โดยดี     เริ่มแรกรวนๆอยู่บ้าง แต่ที่สุดก็จะเข้าที่ 
และดีที่จะมีเวลาพักให้ตัวเองและครอบครัวครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 10:59:56 AM »

อะไรที่เขียนไว้ในคู่มือพนักงาน บริษัทฯต้องว่าตามนั้น
แต่เรื่องการไม่ใช้สิทธิลาพักร้อนของปีนั้น แล้วจะยกไปทบกับปีต่อไป หรือจ่ายทดแทนเป็นตัวเงิน เชื่อว่าไม่มีบริษัทไหนเขียนในคู่มือ
คงต้องต่อรองเอาว่าให้ทดแทนได้แค่ไหน  ถ้าสะสมกันเป็นร้อยสองร้อยวัน คนที่ดูแลเรื่องHR-ACก็หนาวครับ

คงต้องตัดตอนให้จบ.....เริ่มใหม่
หลายปีมานี้กระแสบริษัทอินเตอร์ออกมาแนวเดียวกัน คือ พักร้อนต้องพัก ไม่จ่ายทดแทน ขืนไม่ใช้ก็โดนตัดทิ้ง
แต่ก็จะต้องยินยอมให้พนักงานหยุดตามสิทธิแต่โดยดี     เริ่มแรกรวนๆอยู่บ้าง แต่ที่สุดก็จะเข้าที่ 
และดีที่จะมีเวลาพักให้ตัวเองและครอบครัวครับ

ขอบคุณครับพี่ พนักงานภาคสนามส่วนใหญ่ จะเหลือสะสมกันเกินร้อยวันทั้งนั้นครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์