เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:37:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาครับ...  (อ่าน 5096 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 08:54:08 PM »

คนที่เกิด"ตัวรู้"ขึ้นมาหนึ่งครั้งแล้วมักเกิดขึ้นเรื่อยๆ ครั้งเล็กบ้างใหญ่บ้างแล้วแต่ว่าช่วงไหนหมกมุ่นอยู่กับข้อมูลสิ่งไหน... ที่ว่าเกิดขึ้นเรื่อยๆ เพราะว่ารู้กระบวนการแล้วทำซ้ำได้อย่างเดิม เดี๋ยวมันก็เกิดได้ใหม่...

แต่บางคนไม่เคยเกิดเลยตลอดชีวิต แล้วไม่เคยรู้เลยว่า Enlighten ที่ว่านั้นคืออะไร, เพราะเอาแค่ใช้สมาธิ"เรียงพยางค์"เพื่อใช้ภาษาสื่อสารกับผู้อื่นในชีวิตประจำวันก็ยังไม่มีปัญญาแล้วครับ... ดังนั้นเขาถึงได้บอกว่า"การใช้ภาษา พูด อ่าน เขียน" คือรากฐานของวัฒนธรรมมนุษย์ชาติครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 08:57:16 PM »

สรุปแล้วน้าดาบอย่าเลิกแล้วเลิกเลย...
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 07:34:28 AM »

สรุปแล้วน้าดาบอย่าเลิกแล้วเลิกเลย...

เพื่อนที่เป็นทหารเขาจะทำต่อกับเพื่อนทหารเขาครับ...แต่เพื่อนๆในก๊วนผมขอยกเลิกโครงการครับ...ปัญหาที่พบอีกประเด็นคือ เพื่อนๆแต่ละคนไม่ได้อยู่ใกล้ๆกัน บางคนอยู่หนองคาย บางคนอยู่สโสธร บางคนอยู่กรุงเทพ ปัญหาที่น่ากลัวคือความไม่เข้าใจกัน หวาดระแวงซึ่งกันและกันครับ เพราะบางคนอยู่ไกลครับ การที่จะเข้ามารวมตรวจสอบบัญชีรายรับรายจ่าย คนที่อยู่ไกลๆก็จะระแวงคนที่อยู่ใกล้...ผมกลัวเพื่อนจะเสียเพื่อนครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:29:54 AM »

น้าดาบมองหาโปรเจคใหม่ไปเรื่อยครับ อย่าหยุดนิ่ง เดี๋ยวเวลามันหาเจอมันจะสว่างวาบในหัวทันทีเลย... คีย์เวิร์ดคือต้องเลือกกลุ่มคนที่จะคุยด้วยครับ บางกลุ่มคุยด้วยแล้วมีแต่จะลากไปสู่เรื่องเสียเงิน เช่นกลุ่มคนที่เคยแพ้ ก็จะมีแต่เรื่องโอดครวญว่าตนเองแพ้อย่างไร โดนใครเขาเล่นงาน แล้วก็มีแต่ความขัดเคืองขุ่นแค้น เรียกร้องหาความเห็นใจ/สงสารจากผู้คนรอบข้าง แล้วเราก็ซึมซับเรื่องแบบนี้ไปโดยไม่รู้ตัว...

แต่กลุ่มคนที่"เคยชนะ"ก็จะมีแต่เรื่องคุยกันว่าทำยังไงชนะ แล้วกระตุ้นตนเอง(Self motivation) ตลอดเวลา ซึ่งเราอยู่ใกล้ด้วย นั่งคุยด้วยก็จะซึมซับวัตรปฎิบัติเช่นว่าเข้าไปด้วยครับ... จนกระทั่งข้อมูลมันมากพอ สักพักนึงโปรเจคมักจะสว่างวาบในหัวเรา แล้วจากนั้นเราก็ค้นกูเกิ้ล+แลกเปลี่ยนข้อมูลกับกลุ่ม"คนเคยชนะ"ครับ...

นิสัยของคนที่ประสบความสำเร็จจะคล้ายกันคือชอบสอนโน่นสอนนี่ผู้อื่น เพราะคนที่สอนโน่นสอนนี่ผู้อื่นก็ได้ประโยชน์แก่ตนเองด้วย คือการเรียบเรียงตรรกะคุยกับตัวเองข้ามเวลาผ่านตัวหนังสือ(หรือบทสนทนา)ครับ, ดังนั้นเราควรจะใช้ประโยชน์จากจุดนี้... แต่วิธีทำมาหากินของแต่ละคนจะมีความถนัดไม่เหมือนกัน ดังนั้นไม่ต้องกังวลว่าจะโดนลากให้ไปยุ่งเกี่ยวกับวิธีทำมาหากินของผู้อื่นซึ่งเราไม่ถนัดครับ(เราเอาเฉพาะวิธีคิดมาปรับใช้)...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:40:04 AM »

น้าดาบมองหาโปรเจคใหม่ไปเรื่อยครับ อย่าหยุดนิ่ง เดี๋ยวเวลามันหาเจอมันจะสว่างวาบในหัวทันทีเลย... คีย์เวิร์ดคือต้องเลือกกลุ่มคนที่จะคุยด้วยครับ บางกลุ่มคุยด้วยแล้วมีแต่จะลากไปสู่เรื่องเสียเงิน เช่นกลุ่มคนที่เคยแพ้ ก็จะมีแต่เรื่องโอดครวญว่าตนเองแพ้อย่างไร โดนใครเขาเล่นงาน แล้วก็มีแต่ความขัดเคืองขุ่นแค้น เรียกร้องหาความเห็นใจ/สงสารจากผู้คนรอบข้าง แล้วเราก็ซึมซับเรื่องแบบนี้ไปโดยไม่รู้ตัว...

แต่กลุ่มคนที่"เคยชนะ"ก็จะมีแต่เรื่องคุยกันว่าทำยังไงชนะ แล้วกระตุ้นตนเอง(Self motivation) ตลอดเวลา ซึ่งเราอยู่ใกล้ด้วย นั่งคุยด้วยก็จะซึมซับวัตรปฎิบัติเช่นว่าเข้าไปด้วยครับ... จนกระทั่งข้อมูลมันมากพอ สักพักนึงโปรเจคมักจะสว่างวาบในหัวเรา แล้วจากนั้นเราก็ค้นกูเกิ้ล+แลกเปลี่ยนข้อมูลกับกลุ่ม"คนเคยชนะ"ครับ...

นิสัยของคนที่ประสบความสำเร็จจะคล้ายกันคือชอบสอนโน่นสอนนี่ผู้อื่น เพราะคนที่สอนโน่นสอนนี่ผู้อื่นก็ได้ประโยชน์แก่ตนเองด้วย คือการเรียบเรียงตรรกะคุยกับตัวเองข้ามเวลาผ่านตัวหนังสือ(หรือบทสนทนา)ครับ, ดังนั้นเราควรจะใช้ประโยชน์จากจุดนี้... แต่วิธีทำมาหากินของแต่ละคนจะมีความถนัดไม่เหมือนกัน ดังนั้นไม่ต้องกังวลว่าจะโดนลากให้ไปยุ่งเกี่ยวกับวิธีทำมาหากินของผู้อื่นซึ่งเราไม่ถนัดครับ(เราเอาเฉพาะวิธีคิดมาปรับใช้)...

ขอบคุณครับพี่สมชาย...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 08:37:55 PM »

ผมมีแนวคิดของผมอยู่อย่างนึงครับคือจะทำธุรกิจอะไรก็ตามผมจะไม่ยอมเข้าหุ้นกับใครเด็ดขาดครับผมขอทำคนเดียวได้กำไรหรือเจ๊งก็ขอรับคนเดียวครับ ผมเห็นมาหลายรายแล้วและทุกรายที่ผมเห็นก็จบแบบเดียวกันครับ คือตอนเริ่มทำก็ถูกคอกันดีพอเริ่มเห็นเงินทองหรือกำไรต้องมีการทะเลาะกันเองจนเสียเพื่อนตลอดครับ ผมว่าถ้าดาบอยากทำธุรกิจอะไรควรจะหาข้อมูลแล้วทำเองดีกว่าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 04:05:31 AM »

เข้ามาช้าไป ผมทำบริษัทรปภเจ้ง(ในฐานะตัวแทนนายจ้าง)ไป 2 - 3 บริษัททั้งท้องถิ่นและส่วนกลาง, เลยต้องเปลี่ยนงานสายใหม่ทำ

ดีแล้วครับที่ล้มโครงการ ในช่วงแรกอาจจะคืนทุน แต่ประมาณ 12 - 18 เดือน ปัญหามันจะเข้ามาและวนไปมาจนต้องถอนจากหน่วยงานครับ

มีปัญหาทั้งเรื่องทุน กำลังพล นโยบายของนายจ้าง ความรับผิดชอบ/ประกัน คู่แข่ง พฤติกรรมของรปภ/ลูกจ้างหน่วยงาน ผลประโยชน์ทับซ้อน สวัสดิการ ฯลฯ

ส่วนใหญ่ที่อยู่ได้คือซื้อชื่อต่างชาติมาแปะแล้วเอาคนมาใส่ เปิดหลายๆหน่วยงาน หากคนมีปัญหาค่อยหมุนคนก็พอจะถูไถไปได้ แต่ทั้งหมดก็ไม่เกิน 30 เดือนสักรายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 04:07:59 AM โดย urtkop - รักพ่อของแผ่นดิน » บันทึกการเข้า

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:42:36 PM »

อย่ายอมแพ้ครับดาบ ผมทำบ้านสำเร็จรูปไม่ได้เพราะทุนไม่ถึง แต่ผมก็ออกแบบเองขายข้างนอกเอาครับ เดือนละหลัง สองเดือนหลัง ก็ถือว่าโอเคดี ได้เงินผ่อนรถผ่อนบ้านเป็นรายได้เสริม...

ตอนนี้กำลังจะผลิตชิ้นส่วนประกอบรถยนต์ ที่ทางโรงงานแกล้งลืมใส่มา พอดีแอบสังเกตุเห็น ลงทุนทำโมลหน่อย ขายได้ไม่ได้ยังไม่รู้ครับ แต่กำลังทำอยู่ เจ๊งเป็นเจ๊งครับถ้าขายไม่ได้(แต่ไม่มาก) Grin

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:55:51 PM »

อย่ายอมแพ้ครับดาบ ผมทำบ้านสำเร็จรูปไม่ได้เพราะทุนไม่ถึง แต่ผมก็ออกแบบเองขายข้างนอกเอาครับ เดือนละหลัง สองเดือนหลัง ก็ถือว่าโอเคดี ได้เงินผ่อนรถผ่อนบ้านเป็นรายได้เสริม...

ตอนนี้กำลังจะผลิตชิ้นส่วนประกอบรถยนต์ ที่ทางโรงงานแกล้งลืมใส่มา พอดีแอบสังเกตุเห็น ลงทุนทำโมลหน่อย ขายได้ไม่ได้ยังไม่รู้ครับ แต่กำลังทำอยู่ เจ๊งเป็นเจ๊งครับถ้าขายไม่ได้(แต่ไม่มาก) Grin

ชิ้นส่วนตัวไหนของยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับลุงตั้ว..จะได้อุดหนุน...  Grin

The best way to predict the future is to invent it.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:59:50 PM »

ชิ้นส่วนตัวไหนของยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับลุงตั้ว..จะได้อุดหนุน...  Grin

ยังบอกไม่ได้ครับคุณหลุยส์... ความลับๆ เดี๋ยวผลิตเสร็จจะไปยัดเยียดขายคนแรกเลยครับ ไม่ตรงรุ่นรถก็จะยัดเยียดขายครับ.. Grin

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 11:04:09 PM »

ยังบอกไม่ได้ครับคุณหลุยส์... ความลับๆ เดี๋ยวผลิตเสร็จจะไปยัดเยียดขายคนแรกเลยครับ ไม่ตรงรุ่นรถก็จะยัดเยียดขายครับ.. Grin

มิตซู โตต้า ฮอนด้า มีแค่สามยี่ห้อนี้ครับ..   อ๋อย

The best way to predict the future is to invent it.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 11:07:26 PM »

มิตซู โตต้า ฮอนด้า มีแค่สามยี่ห้อนี้ครับ..   อ๋อย

บ้านผมมีแต่โตต้าครับ และที่เจอก็เพราะซ่อมรถเองครับ.. คิก คิก

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 11:11:46 PM »

บ้านผมมีแต่โตต้าครับ และที่เจอก็เพราะซ่อมรถเองครับ.. คิก คิก

งั้นผมขายโตต้าหนีก่อนเลย..   คิก คิก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 12:21:14 AM »

คือในกลุ่มเพื่อนๆผมที่เรียนสมัยมัธยม...จะรวมตัวกันจัดตั้งบริษัทรักษาความปลอดภัยกัน เพราะทุกวันนี้โคราช บ้านผมนั้นมีการขยายตัวและเติบโตเร็วมาก โรบิลสัน ก็เริ่มสร้าง เซ็นต์ทรัล ก็เริ่มสร้าง และอีกหลายๆที่ ทั้งโฮมโปร โฮมมาร์ท บ้านจัดสรรค์ ฯลฯ. ก้เลยมีการประชุมในกลุ่มเพื่อนจะจัดตั้งบริษัทกันขึ้น เพื่อนผม มีทั้ง ครู,ทหาร,ตำรวจ,พยาบาล,เจ้าหน้าที่การเงิน อบต.,ผู้จัดการฝ่ายบุคคลบิ๊กซี,ผู้จัดการฝ่ายบุคคลโลตัส ดูจากหน้าที่การงานและความรู้ความสามารถแล้วทุกคนมีพร้อมครับ โดยรวมแล้วระบบบริหารจัดการไม่มีปัญหาน่าจะไปรอด การจดทะเบียนบริษัท ก็พอจะมีเพื่อนที่รู้จักกับพานิชย์จังหวัด แต่ที่ขอเรียนปรึกษาคือ การบริหารความเสี่ยงของของการลงทุน โอกาสบริษัทล้ม โอกาสเติบโตของบริษัท เบื้องต้นต้องมองจากกลุ่มเพื่อนก่อน หรือ มองจากการเติบโตของเมืองครับ ขอบพระคุณครับผม(ไม่ไปการเมืองครับ)...ปล.ที่ขอคำปรึกษาเพราะในเว็บแห่งนี้ มีผู้ที่มีความรู้ความสามารถมากมายในเรื่องนี้ครับ

หุ้นเยอะจังครับ ผมไม่รู้ข้อมูลงานเหล่านี้เลย แต่มองว่าคนทำได้ต้องมีPowerมากพอสมควรครับ ให้น้ำหนักไปทางนายทหารผู้กว้างขว้าง ไม่ก็นายตำรวจ ...ฯ

เริ่มธุรกิจมีหุ้นเยอะแบบนี้ เหนื่อยครับ สัดส่วนการถือหุ้น,ประสพการณ์ในการทำธุรกิจ ก็มีไม่เท่ากัน  ยิ่งถ้าเกลี่ยหุ้นแบบนี้เป็นสิบหุ้นพอๆกัน นี่วุ่นวายเลยครับ อำนาจการตัดสินใจอยู่ที่ใคร การวางแผนธุรกิจ,เป้าหมาย,การกำหนดยุทธศาสตร์ต่างๆ หน้าที่ความรับผิดชอบต่างๆ

ถึงคุณจะถือหุ้นเท่าๆกัน  แต่คนที่บริหารจัดการจริง ต้องมีเงินเดือน มีสวัสดิการ ทุกตำแหน่งนะครับ ไม่มีที่ว่าคุณลงเงินเท่ากัน แต่ให้คนไม่กี่คนทำงานหนักอยู่ฝ่ายเดียว  คนอื่นๆ รอรับผลประโยชน์เฉยๆ ไม่มีทางครับ ทุกตำแหน่งมีค่าใช้จ่าย หักลบกลบหนี้แล้วเหลือเท่าไหร่นั้นแหละคือผลตอบแทน ที่หุ้นส่วนจะได้ อาจจะปันผลปีละครั้ง-2ครั้ง หลักจากหักต้นทุน รายจ่าย เงินสำรองต่างๆ ไว้ทำธุรกิจต่อไป จริงๆทำธุรกิจ1,2,3ปีแรกๆ เค้าไม่เอามาแจกกัน ระยะฟักไข่ เงินได้เอาไปลงทุนต่อเนื่อง

ขาดทุนทุกคนก็ต้องรับไปครับ ห้ามโวย....(แต่จริงๆยังไม่รู้ลูกผีลูกคน ถ้าอาการไม่ดีก็คงเริ่มโวยกันละ)

ค่าใช้จ่ายเยอะมากเลยละ ไหนจะที่ตั้งออฟฟิส ฝึกอบรมพนักงาน รถยนต์ รับ-ส่งพนักงาน สวัสดิการต่างๆ เช่นที่พัก อาหาร โบนัส ฯ

ถ้าจะทำให้สำเร็จ ต้องขยายงานได้ต่อเนื่อง พนักงานที่อยู่ ทำงานดี มีความเป็นผู้นำต้องมีสิทธิ์ก้าวหน้าด้วย เช่นขึ้นเป็นหัวหน้าเขต รายได้มากขึ้น  ซึ่งหุ้นส่วนไม่มีสิทธิ์มาก้าวก่ายการบริหารงานในบริษัทนะครับ อำนาจอยู่ที่ผู้บริหาร ผู้จัดการ หัวหน้าส่วนงานต่างๆ

ถ้าทำไม่ได้ดีกว่าเจ้าบิ๊กๆที่ทำอยู่ จะหาคนมาอยู่ด้วยลำบากครับ คนก็จะไหลไปหาบริษัทที่มั่นคงกว่า

อีกทั้งงานยาม รปภ. คนส่วนใหญ่มองว่าเป็นงานชั่วคราว ถ้ามีโอกาสเขาก็จะไปทำงานอย่างอื่นแทน เพราะมองว่างานประเภทนี้ไม่ก้าวหน้า ไม่ค่อยมีเกียรติ รายได้ก็งั้นๆ

แล้วงานที่ทำกับคนเยอะๆ การบริหารจัดการยากมาก อย่างที่หลายท่านว่าครับ  
 ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 06:42:44 AM »

นี่แหล่ะครับน้าเบิ้ม...ผมไม่อยากเสียเพื่อนเพราะหุ้นเยอะนี่แหล่ะครับ...เหมือนอย่างน้าแปฯ.บอกว่าทำอะไรทำเองดีกว่าไม่เสียเพื่อน...ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ...

หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์