เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:31:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาครับ...  (อ่าน 5071 ครั้ง)
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:08:46 PM »

คือในกลุ่มเพื่อนๆผมที่เรียนสมัยมัธยม...จะรวมตัวกันจัดตั้งบริษัทรักษาความปลอดภัยกัน เพราะทุกวันนี้โคราช บ้านผมนั้นมีการขยายตัวและเติบโตเร็วมาก โรบิลสัน ก็เริ่มสร้าง เซ็นต์ทรัล ก็เริ่มสร้าง และอีกหลายๆที่ ทั้งโฮมโปร โฮมมาร์ท บ้านจัดสรรค์ ฯลฯ. ก้เลยมีการประชุมในกลุ่มเพื่อนจะจัดตั้งบริษัทกันขึ้น เพื่อนผม มีทั้ง ครู,ทหาร,ตำรวจ,พยาบาล,เจ้าหน้าที่การเงิน อบต.,ผู้จัดการฝ่ายบุคคลบิ๊กซี,ผู้จัดการฝ่ายบุคคลโลตัส ดูจากหน้าที่การงานและความรู้ความสามารถแล้วทุกคนมีพร้อมครับ โดยรวมแล้วระบบบริหารจัดการไม่มีปัญหาน่าจะไปรอด การจดทะเบียนบริษัท ก็พอจะมีเพื่อนที่รู้จักกับพานิชย์จังหวัด แต่ที่ขอเรียนปรึกษาคือ การบริหารความเสี่ยงของของการลงทุน โอกาสบริษัทล้ม โอกาสเติบโตของบริษัท เบื้องต้นต้องมองจากกลุ่มเพื่อนก่อน หรือ มองจากการเติบโตของเมืองครับ ขอบพระคุณครับผม(ไม่ไปการเมืองครับ)...ปล.ที่ขอคำปรึกษาเพราะในเว็บแห่งนี้ มีผู้ที่มีความรู้ความสามารถมากมายในเรื่องนี้ครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:10:49 PM »

น้าดาบให้ทีมรวบรวมข้อมูลก่อน เอาเรื่อง 5 หัวข้อตามไมเคิ่ล อี พอร์เตอร์... เดี่๋ยวจะมีรายละเอียด...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:13:18 PM »

ตามรูปข้างล่างนี้นะ... เดี๋ยวนายสมชายจะสรุป...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:19:44 PM »

1) เอาเรื่องตลาดก่อนเลย... ศักยภาพลูกค้ามีกี่ราย เรียงรายชื่อแบบระบุกันเลยว่ามีโอกาสได้งานกี่มากกี่น้อย มูลค่างานกี่บาทต่อปีต่อเดือน, ย้ำว่าต้อง"ระบุชื่อ"และระบุจำนวนเงินเป็นกี่บาท...

2) เอาเรื่องคู่แข่ง... ต้องระบุชื่อ ระบุคู่แข่งว่ารายไหนแย่งงานเราได้หรือไม่ได้อย่างไร ใครมีเส้นสายตรงไหนก็ต้องระบุด้วย ต้องจี้จุดกันเลย...

3) คู่แข่งในอนาคตมีใครมั่ง เดี๋ยวเราได้เงินแล้วคู่แข่งมันผุดขึ้นมาเอง... เลยต้องมองเอาไว้ก่อน...

4) ค่าใช้จ่ายทั้งมองเห็นและมองไม่เห็น(เช่นส่งส่วยฯ)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:21:39 PM »

ทั้งหมดข้างบนนั่นน้าดาบรู้อยู่แล้ว แต่ยังไม่ได้มาจัดหมวดจัดหมู่เป็นเรื่องเป็นราว และไม่ได้ประเมินค่าใช้จ่าย/รายรับล่วงหน้าสัก 3 ปี... ตรงนี้ต้องทำเป็นตารางใส่กระดาษเอาไว้ด้วย หากจะไปกู้ธนาคารฯ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:22:33 PM »

ผมลืมเรื่องคู่แข่งครับ...ส่วนเรื่องวัตถุดิบ เพื่อนที่เป็นทหารก็หาจากน้องทหารที่ปลดประจำการ แล้วผมตรวจสอบประวัติต้องโทษ,ต้องคดี,หมายจับอีกทีนึง...ลูกค้าเล็งจากการเติบโตของโคราชแล้วไม่น่ามีปัญหาครับ...ขอบคุณครับพี่สมชาย...ปล.ต้องไปหาข้อมูลคู่แข่ง ลืมตรงนี้จริงๆครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:25:23 PM »

เรื่องคู่แข่ง ทำให้นึกถึงเรื่องพ่อค้าขายไอติมสามสีครับ...ขายได้สามวัน มีพ่อค้าไอติมเจ็ดสีมาเปิดข้างร้าน...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:26:22 PM »

หากน้าดาบคิดจะกู้ธนาคารฯ จะต้องทำแผนธุรกิจ... วิธีเริ่มต้นแผนธุรกิจให้เอาข้อมูลตามแบบฟอร์มนี้ ซึ่งเป็นของ BOI ถึงแม้เราจะไม่รอ BOI ก็ตาม, แต่แบบฟอร์ม BOI มันทำให้เรามองเห็นว่าควรจะต้องดูเรื่องไหนบ้างสำหรับธุรกิจฯ...

ลิ้งก์นี่... http://www.boi.go.th/upload/content/F%20PA%20PP%2001-04%20e-form_88912.pdf ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:33:51 PM »

ขอบคุณมากๆครับพี่สมชาย...คุยกันในกลุ่มเพื่อนว่าจะระดมทุนกันเอง จะไม่กู้ครับ...แต่ต้องรอประชุมกันอาทิตย์หน้าอีกทีนึงครับผม...

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:23:22 PM »

รปภ กับ แม่บ้าน ของคู่กันครับ หน่วยงานบางแห่งต้องจัดให้ทั้งสอง เขาถึงจะทำสัญญา
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:26:34 PM »

มีตำรวจอยู่ในกลุ่มไหม
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:31:58 PM »

รอไม่ปรึกษาคุณชงโคด้วย อิอิ  คิก คิก คิก คิก

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:32:05 PM »

เคยทำครับ หุ้นส่วนเป็นถึงลูกชายอดีต ผบ.(ไม่ได้โม้)  จปร.สองคน เอาทหารเกณฑ์มาทำ เอาจ่ามาคุมสายตรวจ สองปีเจ๊งสนิทครับ
เหนือฟ้ามีไม้โท ใหญ่กว่าเสมอ ขอตอลอด
ลูกน้องเมาแล้วมีเรื่องกับลูกบ้านหรือคนในอาคารดพราะมันถือว่าเป็นทหารเก่า และลูกพี่เป็นนายทหาร
น้อยใจกลับบ้านนอก พร้อมเบิกล่วงหน้า บอกแม่ป่วย
ลูกค้าลดค่าใช้จ่ายทุกวัน ถอนจุด แต่เคลมของหายแมร่งทุกคืน
ถ้าคิดจะทำต้องมีกำลังเป็นร้อยๆคน ห้าหกสิบจุด ทุนหนา เอาเงินมาฟอกด้วยก็มาก ที่เห็นรวยๆน่ะฟอกเงินป่าวเหอะ งบดุลขาดทุนตลอดแต่อยู่ได้เว้ยเฮ้ย
นอกจาก รปภ.แล้ว มันต้องมีงานเดินกลางคืนด้วยถึงจะไปรอด ถ้าหากินซื่อๆ เอาเงินไปติ๊ปเด็กที่พีกาซัสดีกว่า
อย่าท้อนะครับ ผมแค่พูดคงามจริงที่เคยเจอ จนเข็ดแล้ว

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:35:59 PM »

มีตำรวจอยู่ในกลุ่มไหม

มีครับ...ผมเอง...หิหิหิ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 01:38:13 PM »

เคยทำครับ หุ้นส่วนเป็นถึงลูกชายอดีต ผบ.(ไม่ได้โม้)  จปร.สองคน เอาทหารเกณฑ์มาทำ เอาจ่ามาคุมสายตรวจ สองปีเจ๊งสนิทครับ
เหนือฟ้ามีไม้โท ใหญ่กว่าเสมอ ขอตอลอด
ลูกน้องเมาแล้วมีเรื่องกับลูกบ้านหรือคนในอาคารดพราะมันถือว่าเป็นทหารเก่า และลูกพี่เป็นนายทหาร
น้อยใจกลับบ้านนอก พร้อมเบิกล่วงหน้า บอกแม่ป่วย
ลูกค้าลดค่าใช้จ่ายทุกวัน ถอนจุด แต่เคลมของหายแมร่งทุกคืน
ถ้าคิดจะทำต้องมีกำลังเป็นร้อยๆคน ห้าหกสิบจุด ทุนหนา เอาเงินมาฟอกด้วยก็มาก ที่เห็นรวยๆน่ะฟอกเงินป่าวเหอะ งบดุลขาดทุนตลอดแต่อยู่ได้เว้ยเฮ้ย
นอกจาก รปภ.แล้ว มันต้องมีงานเดินกลางคืนด้วยถึงจะไปรอด ถ้าหากินซื่อๆ เอาเงินไปติ๊ปเด็กที่พีกาซัสดีกว่า
อย่าท้อนะครับ ผมแค่พูดคงามจริงที่เคยเจอ จนเข็ดแล้ว

ประเด็นนี้ก็น่ากลัวครับ...

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์