เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:17:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอในเฟซมาเห็นว่าตำรวจจะยิงมอเตอร์แล้วพลาดโดนชาวบ้านครับ  (อ่าน 1261 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:14:13 PM »

https://www.facebook.com/photo.php?v=521053158016006&set=vb.453748981413091&type=2&theater

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 08:15:32 PM »

มอเตอร์ไซค์จะแหกด่านถึงกับต้องยิงกันเลยเหรอครับ พอยิงพลาดแล้วก็ยังไม่รีบช่วยเหลือคนเจ็บอีก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 10:49:25 PM »

กระทำโดยพลาด ต้องดูที่ เหตุที่ต้องยิง

ถ้าเข้าเป็นการยิงเพื่อป้องกันตัว จากคนร้ายที่มีอาวุธปืน ที่ต่อสู้ แล้วพลาด ถูกชาวบ้าน ในทางอาญา ไม่มีความผิด
แต่ คงต้องรับผิดชอบในทางแพ่ง

แต่ถ้า เพียง ผู้ขับขี่รถเครื่องแหกด่าน แล้ว ตร.ยิงใส่ เช่นนี้ แม้จะอ้างเหตุให้ต้องยิงยังไม่ได้ ถ้ายิงถูก คนขับรถเครื่อง
ต้อง มีความผิด ฆ่า หรือพยายามฆ่า แล้วแต่ว่าตายหรือไม่

เมื่อหัวกระสุนปืน พลาดไปถูกชาวบ้าน ก็จักต้องรับผิดในฐานเดียวกันนั้นด้วย สำหรับ ตร. โทษหนักครับ เพราะจักต้อง
ปรามไม่ให้ไปก่อความเสียหายเช่นนี้ขึ้นมาอีก ถ้าปล่อย จะเกิดกรณีเช่นนี้ ตามขึ้นมาอีก ชาวบ้านคือผู้รับเคราะห์

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 11:34:26 PM »

เมื่อเช้า ข่าวระหว่าง ผู้กำกับ กับ ชาวบ้าน หนังคนละเรื่อง
ผู้กำกับว่า รถมาเร็ว ดาบคว้ากระเป๋า ด้วยความเร็วของรถ
ทำให้เสียหลัก กระสุนลั่น โดนก้อนหิน สะเก็ด เลยไปโดนชาวบ้าน
ส่วนหนึ่ง ไล่ตามจับ ก็คงไม่ทัน  แต่ จะเยียวยาชาวบ้าน
ฝ่ายชาวบ้าน ว่า  ตำรวจนายนั้น ชอบ เอาปืนมาขู่
แต่ในวันเกิดเหตุ  มีกระสุนลั่นออกมา  โดนเด็กหญิง ที่รักแร้  มีเศษฝังอยู่
ผู้ชาย โดนเหนือหัวเข่า มีเศษฝังอยู่
แพทย์นั้น นัดวันศุกร์ กับ วันจันทร์ อีกครั้ง
ข่าว ช่อง ๓ เมื่อเช้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:32:25 AM »

ผมมอง2มิติสำหรับเรื่องแบบนี้ ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบ จนท อยู่แล้ว รับรองมันส์ ด่า จนท คะนองปากแน่นอน แต่ถ้ามองอีกกรณีอย่างดูในข่าวสรย้วย2-3วันที่ผ่านมา ที่ จ.ขอนแก่น ได้มีการตั้งด่านกวดขันปราบปรามเด็กแวนซ์แข่งรถในเวลากลางคืน ปรากฎว่าขณะ จนท ให้สัญญาณหยุดเพื่อตรวจค้น ก็ได้เกิดเหตุเด็กแวนซ์แหกด่านแล้วถีบนายตำรวจหัวหน้าชุดยศ พตท ล้มลง ทำให้ศรีษะกระแทกพื้นอากาศสาหัส กรณีนี้สงสารเจ้าหน้าที่ครับ ขอให้ท่านหายไวๆ แต่ถ้าใช้ปืนยิงนี้ก็เกินกว่าเหตุไปหน่อย Sad เศร้า ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:35:58 AM »

เจ้าหน้าที่จะยิงควรกว่าเหตุหรือไม่เป็นอีกกรณีครับ แต่พลาดโดนคนบาดเจ็บกัลับไม่ทำอะไรเลย ความเป็นคนยังมีอยู่มั้ย
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:38:07 AM »

ฟ้องเลย เอาให้เข็ด

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:10:08 AM »

เจ้าหน้าที่จะยิงควรกว่าเหตุหรือไม่เป็นอีกกรณีครับ
แต่พลาดโดนคนบาดเจ็บกัลับไม่ทำอะไรเลย ความเป็นคนยังมีอยู่มั้ย

5555 ยายดู  " กิ๊ฟ "  แล้ว อ่ะ  ฮา 555555

อีคนที่ แหกปาก  "ตำรวจยิง ๆ "  เนี่ยะ อ่ะ ฮา
ไม่เห็นต้อง  โหวกเหวก  โวยวายเลยอ่ะ ฮา
โดนบริเวณ เข่า  นิ๊ดเดียว  โวยวาย หนวกหู อ่ะ ฮา

ตั้งแต่มีคน "บาดเจ็บ"  ยายเชื่อว่า  ตำรวจ เขาประสาน ทาง วอ.
ขอรถกู้ภัยมานำผู้บาดเจ็บส่งโรงพยาบาลแล้ว อ่ะ ฮา
แล้วไอ้รถกู้ภัยเนี่ยะ มันแสตนบาย  " ช่องตำรวจ " ไว้อ่ะ ฮา

5555 ยายกลัวอย่างเดียว  มันจะ  "ห้อ"มาแบบปรู๊ดปร๊าด  เร็วเกินไปอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:47:54 AM »

เจ้าหน้าที่จะยิงควรกว่าเหตุหรือไม่เป็นอีกกรณีครับ
แต่พลาดโดนคนบาดเจ็บกัลับไม่ทำอะไรเลย ความเป็นคนยังมีอยู่มั้ย

5555 ยายดู  " กิ๊ฟ "  แล้ว อ่ะ  ฮา 555555

อีคนที่ แหกปาก  "ตำรวจยิง ๆ "  เนี่ยะ อ่ะ ฮา
ไม่เห็นต้อง  โหวกเหวก  โวยวายเลยอ่ะ ฮา
โดนบริเวณ เข่า  นิ๊ดเดียว  โวยวาย หนวกหู อ่ะ ฮา

ตั้งแต่มีคน "บาดเจ็บ"  ยายเชื่อว่า  ตำรวจ เขาประสาน ทาง วอ.
ขอรถกู้ภัยมานำผู้บาดเจ็บส่งโรงพยาบาลแล้ว อ่ะ ฮา
แล้วไอ้รถกู้ภัยเนี่ยะ มันแสตนบาย  " ช่องตำรวจ " ไว้อ่ะ ฮา

5555 ยายกลัวอย่างเดียว  มันจะ  "ห้อ"มาแบบปรู๊ดปร๊าด  เร็วเกินไปอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เห็นด้วยกับยาย... เธอคนที่ถ่ายคลิปฯ คงเกลียดตำรวจไทยใช่เล่น...

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:15:33 AM »

เห็นด้วยกับยาย... เธอคนที่ถ่ายคลิปฯ คงเกลียดตำรวจไทยใช่เล่น...

5555 เอออ  จริงด้วยอ่ะ ฮา  55555

ตามคลิป เนี่ยะ  น่าจะเป็น  "ชุมชน แออัด" ริมทาง อ่ะ ฮา
ยายเห็น  บางคนมันนุ่งแต่ กางเกง  เสื้อไม่ใส่ อ่ะ ฮา

ชุมชนเหล่านี้ มีภาพที่ไม่ค่อยดีนัก ในเรื่อง การระบาดของยาเสพติด อ่ะ
ตำรวจ  กับ บุคคล ที่อยู่ในชุมชน  มักจะเป็น "ไม้เบื่อ ไม้เมา" กัน อ่ะ

ส่วนไอ้ที่เธอ  "โหวก เหวก" เนี่ยะ  ยายว่า ทำเกินไป อ่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ก็ตำรวจ คนที่ยิง  ไม่ได้พยายาม "หนี" ไปไหน อ่ะ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ส่วนไอ้เรื่อง  "ไม่พาคนเจ็บ" ส่งโรงพยาบาล ฮา
ยายคิดว่าเป็นหลักสากล ธรรมดา  "รอ" ให้คนที่มีหน้าที่
แล้วเชี่ยวชาญ มาเคลื่อนย้าย พาไปดีกว่า อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  โดนด่ากระเจิง เลย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 01:36:38 PM »

ตำรวจไม่ได้เรียกรถพยาบาล จนญาติต้องนำส่งเอง เรื่องมันเกิดมาเป็นอาทิตย์ตำรวจยังไม่มีการรับผิดชอบอะไร จนเป็นข่าว
เรื่องยิงสมควรแก่เหตุหรือไม่มันอีกกรณี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 06:59:17 PM »

เป็นถึงเจ้าหน้าที่  เห็นคนบาดเจ็บควรรีบนำส่งโรงพยาบาล  หากโดนเส้นเลือดใหญ่  คงได้ตายก่อนที่รถกู้ภัยจะมาครับ   โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 10:40:35 PM »

เป็นถึงเจ้าหน้าที่  เห็นคนบาดเจ็บควรรีบนำส่งโรงพยาบาล  หากโดนเส้นเลือดใหญ่  คงได้ตายก่อนที่รถกู้ภัยจะมาครับ   โดนชก

สองสามปีมาแล้ว... ลูกหลานญาติห่างๆ ของผม... โดนมีดแทงที่ขาหนีบ... โดนเส้นเลือดใหญ่... ทำให้กล้ามเนื้อตายไปทีละน้อย... ต้องตัดขาทิ้งหลายครั้ง(ข้อเท้า... หัวเข่า... ต้นขา... โคนขา...) ในที่สุดก็เสียชีวิตครับ... คนเห็นเหตุการณ์บอกว่าตรงที่เกิดเหตุเหลือดไหลกองโตเลย...

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 12:03:03 AM »

เป็นถึงเจ้าหน้าที่  เห็นคนบาดเจ็บควรรีบนำส่งโรงพยาบาล  หากโดนเส้นเลือดใหญ่  คงได้ตายก่อนที่รถกู้ภัยจะมาครับ   โดนชก

สองสามปีมาแล้ว... ลูกหลานญาติห่างๆ ของผม... โดนมีดแทงที่ขาหนีบ... โดนเส้นเลือดใหญ่... ทำให้กล้ามเนื้อตายไปทีละน้อย... ต้องตัดขาทิ้งหลายครั้ง(ข้อเท้า... หัวเข่า... ต้นขา... โคนขา...) ในที่สุดก็เสียชีวิตครับ... คนเห็นเหตุการณ์บอกว่าตรงที่เกิดเหตุเหลือดไหลกองโตเลย...

เป็นเจ้าหน้าที่โดยตำแหน่ง  เห็นคนโดนยิงลักษณะนี้(ตามท้องเรื่อง)  อย่างน้อยต้องเข้าไปช่วยห้ามเลือด  แล้วรีบนำส่งโรงพยาบาลโดยด่วน

ผมเข้าใจว่าเจ้าหน้าที่ได้รับการฝึกการปฐมพยาบาลเบื้องต้นมาอยู่แล้ว  ไม่ต้องรอห่วยกู้ภัย เพราะถ้าปล่อยทิ้งไว้จะเสียเลือดมากเกินไป

อาจถึงขั้นเสียชีวิตได้  แต่ในคลิปตามท้องเรื่อง  เจ้าหน้าที่ยืนดูคนโดนยิงเลือดออก  แทนที่จะเข้าไปช่วย......  แลบลิ้น

ที่ชาวบ้านด่าก็สมควรอยู่ครับ  เป็นถึงตำรวจ  แต่ทำไมไม่เข้าไปช่วย   และที่สำคัญเป็นคนยิงซะเอง (ในคลิปอ้างว่าเห็น)

ถามว่าถ้าเป็นญาติมิตรของเรา  เราเห็นชัด ๆ ว่าโดนเจ้าหน้าที่ยิงจริง  เราจะไม่โวยวาย  เราจะไม่ด่า  เป็นไปได้หรือ ? .......  

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 01:43:43 AM »

5555 ยายดู  " กิ๊ฟ "  แล้ว อ่ะ  ฮา 555555

อีคนที่ แหกปาก  "ตำรวจยิง ๆ "  เนี่ยะ อ่ะ ฮา
ไม่เห็นต้อง  โหวกเหวก  โวยวายเลยอ่ะ ฮา
โดนบริเวณ เข่า  นิ๊ดเดียว  โวยวาย หนวกหู อ่ะ ฮา

ตั้งแต่มีคน "บาดเจ็บ"  ยายเชื่อว่า  ตำรวจ เขาประสาน ทาง วอ.
แล้วไอ้รถกู้ภัยเนี่ยะ มันแสตนบาย  " ช่องตำรวจ " ไว้อ่ะ ฮา

5555 ยายกลัวอย่างเดียว  มันจะ  "ห้อ"มาแบบปรู๊ดปร๊าด  เร็วเกินไปอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

5555 เอออ  จริงด้วยอ่ะ ฮา  55555

ตามคลิป เนี่ยะ  น่าจะเป็น  "ชุมชน แออัด" ริมทาง อ่ะ ฮา
ยายเห็น  บางคนมันนุ่งแต่ กางเกง  เสื้อไม่ใส่ อ่ะ ฮา

ชุมชนเหล่านี้ มีภาพที่ไม่ค่อยดีนัก ในเรื่อง การระบาดของยาเสพติด อ่ะ
ตำรวจ  กับ บุคคล ที่อยู่ในชุมชน  มักจะเป็น "ไม้เบื่อ ไม้เมา" กัน อ่ะ

ส่วนไอ้ที่เธอ  "โหวก เหวก" เนี่ยะ  ยายว่า ทำเกินไป อ่ะ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ก็ตำรวจ คนที่ยิง  ไม่ได้พยายาม "หนี" ไปไหน อ่ะ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ส่วนไอ้เรื่อง  "ไม่พาคนเจ็บ" ส่งโรงพยาบาล ฮา
ยายคิดว่าเป็นหลักสากล ธรรมดา  "รอ" ให้คนที่มีหน้าที่
แล้วเชี่ยวชาญ มาเคลื่อนย้าย พาไปดีกว่า อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  โดนด่ากระเจิง เลย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

นอนไม่หลับ ทำให้ได้เห็น ความเห็น ของยาย ๒ กระทู้นี้ แล้ว ต้อง ติดเลือด + ให้เลยยาย เหลือ ๑๐๒๑  คิก คิก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์