เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:21:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ขับรถต่างจังหวัด ทางหลวงเขาให้ขับแค่ 90 เองหรือครับ .. เพิ่งได้ใบสั่งมา  (อ่าน 4790 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 07:10:43 PM »

การไม่จ่ายค่าปรับตามใบสั่งยังไม่ถือว่า เป็นการฝ่าฝืนไม่เคารพกฎหมาย
เพียงแต่ไม่พอใจที่จะจ่ายค่าปรับกับ จนท.ผู้บังคับใช้กฎหมายขั้นต้นของกระบวนการยุติธรรมเท่านั้นครับ
แต่ผมเต็มใจที่จะจ่ายกับผู้รักษากฎหมายขั้นสุดท้ายเท่านั้นครับ นั่นคือศาล
 ผมก็รอให้ตำรวจฟ้องศาลอยู่ผมจึงจะจ่าย แต่รอๆอยู่ ตำรวจก็ไม่ส่งฟ้องเสียที ผมจะจ่ายอย่างไรได้ครับ
และคดีละเมิดกฎหมายจราจรอายุความก็แค่หนึ่งปีเท่านั้น ภายในหนึ่งปี ถ้าไม่ส่งฟ้องศาล คดีก็หมดอายุความ
ตำรวจทำอะไรไม่ได้ และถ้ายึดใบขับขี่หรือบัตรประชาชนไป ก็ต้องคืน ถ้าไม่คืน ก็อาจจะโดนฟ้องกลับ

ถึงว่ามีการผลักดันกันจังจะตั้งศาลจราจรเป็นการนำร่องในกรุงเทพก่อนให้ได้
 ขำก๊าก ขำก๊าก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 07:37:12 PM »

นายสมชายโชคดียังไม่เคยเจอใบสั่งขณะรถวิ่งเลยครับ, เวลาขับออกต่างจังหวัดมักขับแช่ที่ 110 - 120 ตลอด... คาดว่าเรื่องนี้คงเกี่ยวกับดวงด้วยกระมังครับ...

หากขับกลางคืนจะพยายามไม่วิ่งคันเดียวโดดๆ จะพยายามเกาะท้ายรถคันหน้าแล้วเว้นระยะให้พอดีสุดระยะแสงไฟต่ำครับ... คอยจ้องไฟท้ายคันหน้าและรักษาระยะให้สม่ำเสมอตลอด ไม่ให้ใกล้เกินจนเสี่ยงปืน และไม่ให้ไกลเกินจนไม่เห็นอาการคันหน้าครับ...
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 07:49:56 PM »

บางครั้งมันก็ยากนะครับ ที่จะขับอยู่ที่ 90 ก.ม / ชม. ออกต่างจังหวัด

ผมเชื่อว่าขับเร็วในที่ ที่ควรจะขับ ยังไงก็อุบัติเหตุน้อยกว่า

ไอ้ประเภทยึดๆยัก ขับช้าแต่เกะกะชาวบ้านครับ

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 07:54:00 PM »

หน้าบ้านผม 18-22ล้อ แบกน้ำหนัก80-90 ตัน
ไม่เห็นมาจับ ถนนพังจะหมดแล้ว  เศร้า

5555  ยายงง   รถอะไร บรรทุก " 80 - 90 ตัน"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รถผมบรรทุกเกิน 15 ตัน ก็เรียบร้อยโรงเรียนจีนแล้วครับยาย

เคยบรรทุกเกินไป 30 กิโลกรัม โดนบักจอห์น เสื้อแดง ไป 1 กลม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:06:00 PM »

ใบสั่งเพิ่งมาเมื่อกี้ เล่นเอาแปลกใจ ระคนตกใจ ... ที่ก.ม. 103-104 ต.ปากเพรียว สระบุรี โดนกล้องจับความเร็ว
บอกว่าขับ 117 กม/ชม  เกินกว่ากำหนดไว้ที่ 90 กม/ชม.  ถ้าแบบนี้ผมว่าผมต้องโดนทุกครั้งที่ออกต่างจังหวัดละครับ
ให้ขับ 90 กว่าจะถึงเชียงใหม่ หรือ ขอนแก่น ถ้าไม่หลับเสียก่อน ก็นานโขเลย....

ทำไมมันไม่เปลี่ยนอะไรบ้างนะเนี่ย ปรับเป็นสัก 110 ค่อยสมเหตุสมผลหน่อย จะให้ง่วงให้หลับกันบนถนนเสียละมั้ง 
หรือจะหารายได้จากค่าปรับแบบนี้ เป็นรายได้หลัก.. รับรองว่ารวยเละแน่

ถ้าไม่จ่ายจะเป็นไรไหมครับ จ่ายตอนต่อทะเบียนคงจะได้ใบสั่งแบบนี้เป็นปึกๆ...   หัวเราะร่าน้ำตาริน
เฉพาะด่านนี้ คนรถที่ทำงานโดนเป็นปึกแล้ว กว่าจะรู้จุดโดนไปหลาย คิก คิก

แถวปากข้าวสาร

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 08:37:26 PM »

โดนกล้องจับความเร็นกรณีที่เกินจากที่กฎหมายกำหนด...ผิดก็จ่ายค่าปรับครับ...ทุกอย่างจบ จะบอกว่าไม่จ่ายอย่างโน่นอย่างนี่ กี่ปีก้ไม่เห็นเป็นไร แล้วแบบนี้คิดว่าทำถูกเอามาโชว์...แต่ต่างคนก็ต่างไปโทษผู้บังคับใช้กฎหมาย โดยที่ไม่คิดว่าตนทำในสิ่งที่ถูกหรือไม่...กรณี ๙๐ นั้นต้องดูว่าเป็นเขตที่มีป้ายว่าเขตชุมชนหรือไม่ครับ...ส่วนคนที่บอกว่า กี่ปีก้ไม่จ่าย ไม่เห็นเป็นไร ไอ้ใบสั่งนั่นใบปลอม ไอ้ใบสั่งนี่ถ่ายเอกสารมา...มันจะต่างอะไรกับไอ้คนที่ท่านด่าว่าหนีภาษี แล้วหนีไปอยู่ต่างประเทศ...ปล.ด้วยความเคารพครับ

เห็นด้วยกับอาดาบครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 09:45:28 PM »

ใบสั่งเพิ่งมาเมื่อกี้ เล่นเอาแปลกใจ ระคนตกใจ ... ที่ก.ม. 103-104 ต.ปากเพรียว สระบุรี โดนกล้องจับความเร็ว
บอกว่าขับ 117 กม/ชม  เกินกว่ากำหนดไว้ที่ 90 กม/ชม.  ถ้าแบบนี้ผมว่าผมต้องโดนทุกครั้งที่ออกต่างจังหวัดละครับ
ให้ขับ 90 กว่าจะถึงเชียงใหม่ หรือ ขอนแก่น ถ้าไม่หลับเสียก่อน ก็นานโขเลย....

ทำไมมันไม่เปลี่ยนอะไรบ้างนะเนี่ย ปรับเป็นสัก 110 ค่อยสมเหตุสมผลหน่อย จะให้ง่วงให้หลับกันบนถนนเสียละมั้ง 
หรือจะหารายได้จากค่าปรับแบบนี้ เป็นรายได้หลัก.. รับรองว่ารวยเละแน่

ถ้าไม่จ่ายจะเป็นไรไหมครับ จ่ายตอนต่อทะเบียนคงจะได้ใบสั่งแบบนี้เป็นปึกๆ...   หัวเราะร่าน้ำตาริน
เฉพาะด่านนี้ คนรถที่ทำงานโดนเป็นปึกแล้ว กว่าจะรู้จุดโดนไปหลาย คิก คิก

แถวปากข้าวสาร
อยู่ใต้สะพานลอยแถวโรงเรียน คิก คิก

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:37:47 PM »

หน้าบ้านผม 18-22ล้อ แบกน้ำหนัก80-90 ตัน
ไม่เห็นมาจับ ถนนพังจะหมดแล้ว  เศร้า

5555  ยายงง   รถอะไร บรรทุก " 80 - 90 ตัน"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตกยุคแล้วยาย     ยิ้มีเลศนัย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:47:29 PM »

กล้องจับความเร็วเดี๋ยวนี้ไม่ได้กินผมร๊อก ไปต่างจังหวัดหรือวิ่งแถวบ้านก็ไม่เกิน๙๐แล้วครับ กลัวไม่ได้อยู่เลื้ยงลูกขับช้าชมนกชมไม้ไปเรื่อยๆ อาทิตย์ที่แล้ววิ่งแม่สอด แม่วงก์ ล่อซะสี่ชั่วโมง

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:54:53 PM »

พวกซุปเปอร์คาร์ลัมโบ,เฟอรารี่ กินผมไม่ลงหรอก  ตกใจหน้าซีด   คิก คิก

ผมขับ40-60กม./ชั่วโมง  ทุกวันครับ  ไม่มีถนนให้วิ่งเร็วครับ  เด่วเบรคๆ เดี๋ยวจอดๆ  ขำก๊าก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 12:08:26 AM »

จุดทีโดนอยู่ในเขตเมืองหรือเปล่า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:18:20 AM »

ตกยุคแล้วยาย     ยิ้มีเลศนัย

55555 ใช่เรยอ่ะ พี่นัตตา  ฮา

เมื่อก่อนรถ  "แร่ ถ่านหิน"  ล่อกัน  50 - 60 ตัน เลยอ่ะ ฮา
แต่เดี๋ยวนี้  ไม่มี " ใครกล้า "  อ่ะ  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555 ถามหน่อยอ่ะ พี่นัตตารู้จัก คุณ " จุฑามาศ บริพันธ์ทวีนันท์ " มั้ย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:40:46 AM »

รถผมบรรทุกเกิน 15 ตัน ก็เรียบร้อยโรงเรียนจีนแล้วครับยาย

เคยบรรทุกเกินไป 30 กิโลกรัม โดนบักจอห์น เสื้อแดง ไป 1 กลม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

5555 ถ้ายายเจอ  จะ "จับ"  ส่งฟ้องศาล เลยอ่ะ ฮา 5555

ขำก๊าก ขำก๊ากตอนส่งอัยการ  จะขอให้ศาลมีคำสั่ง  " ยึดรถ"  เลยอ่ะ ฮา 555  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:41:08 AM »

ยังไม่เคยโดนกล้องแถวนี้ครับ แสดงว่ายังไม่มี

มีแต่ตำรวจเรียก แต่ไม่โดนใบสั่งมาหลายปีแล้วนะ  กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว

What man is a man , who does not make the world better?
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:44:20 AM »

จุดทีโดนอยู่ในเขตเมืองหรือเปล่า
อาทิตย์ที่แล้วผมไปมหาสารคาม เจอร่วมสิบด่าน ตั้งไม่เลือกใกล้ชุมชนที่ลับๆ คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์