เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:24:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องรองเท้าวิ่งออกกำลังกาย  (อ่าน 22525 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:57:42 AM »

ก็มียืดเส้นแบบงูๆปลาๆตามครูพละท่านสอนมาก็นานแล้วครับ..วันนี้จะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ..

แต่ที่เพิ่งรู้..คือเพิ่งรู้ว่า..มีหญิงมาออกวิ่งเป็นกลุ่มๆหลายกลุ่มเลยหละครับ..เดี๋ยวเย็นไปอีก..   คิก คิก

อยากไปนั่งดูเต้าวิ่งจังวู้ย  จะวิ่งด้วยก็คงไม่ไหว Grin

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 09:58:46 AM »

อันนี้เทคนิคผมนะครับ  เคยใช้ตอนเรียนมัธยมและมหาวิทยาลัย  แชร์เพื่อเป็นแนวคิดหนึ่ง
ผมวิ่งเพื่อให้หัวใจตัวเองแข็งแรงครับ  คือให้ทนกับการออกกำลังได้นานๆ  ระบบหายใจก็แข็งแรงขึ้น  กล้ามเนื้อค่อยแข็งแรงเป็นระดับสุดท้าย 
สรุปคือวิ่งเพื่อให้ร่างกายแข็งแรง  มิได้หวังแข่งกับใคร  เบิกบานระหว่างวิ่งและหลังจากวิ่งเพราะร่างกายหลั่งเอนโดฟิน
ผมเลยวิ่งช้าๆครับ  ยกแขนไม่สูงมาก  วิ่งเหยาะไม่ให้หัวใจเต้นเร็วเกิน
หัวใจเต้นเร็วเกินเราจะรู้ได้อย่างไรถ้าไม่ใช่เครื่องจับชีพจร....เราก็เหนื่อยจะเป็นลม  หน้าจะมืดน่ะสิครับ
หากเหนื่อยเราก็วิ่งช้าลงอีก  เดี๋ยวหัวใจมันจะเต้นช้าลง  ให้อยู่ในโซนแอโรบิกเอง
ผมไม่เน้นระยะทาง  แต่เน้นระยะเวลาในการวิ่ง  เช่นวิ่งครึ่งชั่วโมง  แล้วเพิ่มเป็น 40 นาที 50 นาที หนึ่งชั่วโมงในภายหลัง  การเพิ่มนี้เป็นได้เองเมื่อร่างกายแข็งแรงขึ้น
เมื่อร่างกายแข็งแรงขึ้น  เราอาจรู้สึกได้เองว่าจะเพิ่มความเร็วในการวิ่งสักหน่อยร่างกายเราก็รับได้  จะวิ่งให้นานขึ้นหน่อยร่างกายเราก็รับได้
ใช้ความหน้ามืดจะเป็นลมนี่แหละครับเป็นตัววัด  หน้ามืดก็แสดงว่าสปีดการวิ่งมันเร็วเกินกว่าร่างกายปัจจุบันเราครับ....ผ่อนลงมา
ทำไปทุกวันความแข็งแกร่งจะเพิ่มขึ้นเองครับ

ขอบคุณครับ..  ไหว้

+๑ ทุกๆท่าน ทุกๆความเห็นครับ..

The best way to predict the future is to invent it.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:03:53 AM »

เริ่มวิ่งๆเดินๆได้ประมาณ 1 เดือน จากแรกๆได้ประมาณ 1 กม. ตอนนี้ได้ประมาณ 3 กม.ค่อยๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆไม่เร่ง Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:14:37 AM »

ผมใช้แนวทางเดียวกับท่านหมาปาเดียวดาย .... เล่นกับหัวใจตัวเอง
ก่อนนี้ใช้เซ็นเซอร์แบบคาดอก ลงสัญญาณมาที่นาฬิกาข้อมือวัดชีพจร จัดช่วงเหมาะของตัวเองแล้ววิ่งให้หัวใจเต้นตามแผน
เร่งความเร็วขึ้นไปถึงช่วงไฮ ทิ้งช่วงสักพัก ก็ผ่อน จนจังหวะหัวใจลดลงมา แล้วก็เพิ่มสปีดขา สปีดหัวใจเล่น ขึ้นๆลงๆ... ก็สนุกดี
ไม่เร่งวิ่งแข่งใคร เว้นแต่ว่าจะมีบั้นท้ายงามๆน่าตามดูบ้าง    ต่อมาก็ไม่ค่อยคาดตัววัดชีพจรแล้วครับ รู้เองว่าตอนนี้อยู่ประมาณไหน

ผมชอบวิ่งตอนเย็น ไม่ต้องเร่งเวลา ในสวนสาธารณะที่มีไฟยิ่งเหมาะ ค่ำนิด อากาศเย็นลง กลับมาอาบน้ำทานข้าว แล้วได้นอนพัก หลับสบาย
ถ้าวิ่งลำพังคนเดียว ทำdog tagแขวนคอตัวเองไว้ก็ดีครับ ผมแขวนtagมีข้อมูลส่วนตัว ฉุกเฉินรพ.ไหน เบอร์โทร. กรุฟเลือด เสร็จสรรพ  Grin
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:26:33 AM »

หนึ่งสัปดาห์ วิ่ง 5 วัน ว่ายน้ำ 2 วันก็ดีนะหลุยส์ เพราะการว่ายน้ำเป็นออกกำลังทุกส่วนสัดของร่างกาย
และช่วยผ่อนคลายกล้ามเนื้อได้ดีด้วย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:29:23 AM »

Cheesy
อันนี้แชร์เฉยๆครับ  ยังไม่ได้พิสูจน์ด้วยตัวเอง
ท่านใดมีโอกาสพิสูจน์เอามาบอกกันภายหลังก็ดีครับ
มีนักเขียนนิยายชาวญี่ปุ่นผู้โด่งดังท่านหนึ่ง ชื่อ มูราคามิ
มาเริ่มเขียนหนังสือตอนอายุ 30 กว่าเพราะต้องการเปลี่ยนอาชีพจากการเป็นเจ้าของบาร์แจ๊ซซึ่งงานหนักมากและนอนดึก (นอนเช้ามืดหลังบาร์ปิดและทำความสะอาดแล้ว)
เขียนแล้วดันดัง  เลยยึดเป็นอาชีพจริงจังเสียเลย  หนังสือแกขายดีแปลหลายภาษาดังไปทั่วโลก
แกมองว่างานนักเขียนนั้นนั่งกับที่แต่ต้องใช้พลังสมองพลังใจมหาศาลที่จะสร้างวินัยในการทำงานกับตัวเอง  ทำงานเขียนให้ได้ดี
งานนักเขียนหนักไม่แพ้การเป็นเจ้าของบาร์แจ๊ซ
แกเลยเคี่ยวเข็ญตัวเองให้ออกวิ่งครับ  วิ่งจ๊อกกิ้งนี่แหละ
วิ่งมันเกือบทุกวัน  หน้าร้อน หน้าฝน หน้าหนาว แกก็จะวิ่ง
แล้วแกก็มีงานอดิเรกคือเข้าร่วมแข่งมาราธอน  ป่านนี้คงร่วมแข่งมาราธอนมาเป็นร้อยๆรายการแล้ว
รายการวิ่งเกิน 100 กม. แกก็ร่วมแข่งครับ
รวมถึงไตรกีฬาด้วย
ปัจจุบันแกอายุ 65 ปีครับ  ยังแข็งแรงอยู่
นอกจากหนังสือนิยายแล้วแกยังเคยเขียนหนังสือเกี่ยวกับการวิ่งด้วย  อ่านแล้วสนุกมาก
นี่เป็นลิงค์แนะนะหนังสือฉบับภาษาไทยครับ http://readery.co/book/9786167591261
ท่าน จขกท หามาอ่านแล้วจะยิ่งอยากวิ่งนะครับ  ผมเดาเอา
.....
ทั้งหลายทั้งปวง  มีคนถามแกว่าแกใช้รองเท้ายี่ห้ออะไร
ฟังแล้วอาจจะบอกว่าก็แกเป็นคนญี่ปุ่น  แกถึงตอบเช่นนี้
แต่คนชอบรถยนต์อาจจะเห็นประเด็นชัดขึ้น
แกตอบ  Mizuno
เหตุผลที่แกยกมาบรรยายยี่ห้อนี้คือ "นี่คือซูบารุของรองเท้าวิ่ง"  Wink

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:29:46 AM »

ก็มียืดเส้นแบบงูๆปลาๆตามครูพละท่านสอนมาก็นานแล้วครับ..วันนี้จะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ..

แต่ที่เพิ่งรู้..คือเพิ่งรู้ว่า..มีหญิงมาออกวิ่งเป็นกลุ่มๆหลายกลุ่มเลยหละครับ..เดี๋ยวเย็นไปอีก..   คิก คิก

เวลาลิ้นห้อยนี่ อายเขานะ...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:30:22 AM »

ผมใช้แนวทางเดียวกับท่านหมาปาเดียวดาย .... เล่นกับหัวใจตัวเอง
ก่อนนี้ใช้เซ็นเซอร์แบบคาดอก ลงสัญญาณมาที่นาฬิกาข้อมือวัดชีพจร จัดช่วงเหมาะของตัวเองแล้ววิ่งให้หัวใจเต้นตามแผน
เร่งความเร็วขึ้นไปถึงช่วงไฮ ทิ้งช่วงสักพัก ก็ผ่อน จนจังหวะหัวใจลดลงมา แล้วก็เพิ่มสปีดขา สปีดหัวใจเล่น ขึ้นๆลงๆ... ก็สนุกดี
ไม่เร่งวิ่งแข่งใคร เว้นแต่ว่าจะมีบั้นท้ายงามๆน่าตามดูบ้าง    ต่อมาก็ไม่ค่อยคาดตัววัดชีพจรแล้วครับ รู้เองว่าตอนนี้อยู่ประมาณไหน

ผมชอบวิ่งตอนเย็น ไม่ต้องเร่งเวลา ในสวนสาธารณะที่มีไฟยิ่งเหมาะ ค่ำนิด อากาศเย็นลง กลับมาอาบน้ำทานข้าว แล้วได้นอนพัก หลับสบาย
ถ้าวิ่งลำพังคนเดียว ทำdog tagแขวนคอตัวเองไว้ก็ดีครับ ผมแขวนtagมีข้อมูลส่วนตัว ฉุกเฉินรพ.ไหน เบอร์โทร. กรุฟเลือด เสร็จสรรพ  Grin
พี่มาวิ่งที่นี้สิ สวนหน้าโรงพยาบาลสินแพทย์ มีอุปกรณ์เพียบ บาร์เดี่ยว บาร์คู่ ชุดเล่นหน้าท้อง ผมวิ่งประมาณ หกโมงถึงทุ่มครึ่ง ไฟสว่างพอดีลมเย็นๆ เยี่ยม

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:35:51 AM »

ลดหน้าท้องสะหน่อย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:40:24 AM »

ลมเย็นๆ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 10:49:27 AM »

แต่ที่เพิ่งรู้..คือเพิ่งรู้ว่า..มีหญิงมาออกวิ่งเป็นกลุ่มๆหลายกลุ่มเลยหละครับ..เดี๋ยวเย็นไปอีก..   คิก คิก

เวลาลิ้นห้อยนี่ อายเขานะ...

แนะนำให้วิ่งตามหลังแบบนี้ครับ  มีกำลังใจวิ่งไปได้อีกโขเลย   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:30:41 AM »

ไม่เร่งวิ่งแข่งใคร เว้นแต่ว่าจะมีบั้นท้ายงามๆน่าตามดูบ้าง    ต่อมาก็ไม่ค่อยคาดตัววัดชีพจรแล้วครับ รู้เองว่าตอนนี้อยู่ประมาณไหน

ถ้าวิ่งลำพังคนเดียว ทำdog tagแขวนคอตัวเองไว้ก็ดีครับ ผมแขวนtagมีข้อมูลส่วนตัว ฉุกเฉินรพ.ไหน เบอร์โทร. กรุฟเลือด เสร็จสรรพ  Grin
พี่มาวิ่งที่นี้สิ สวนหน้าโรงพยาบาลสินแพทย์ มีอุปกรณ์เพียบ บาร์เดี่ยว บาร์คู่ ชุดเล่นหน้าท้อง ผมวิ่งประมาณ หกโมงถึงทุ่มครึ่ง ไฟสว่างพอดีลมเย็นๆ เยี่ยม

ขอบคุณครับน้าจอยฯ ในกทม.ผมเป็นขาประจำสวนนวมินทร์ตรงแยกที่ดิน อุปกรณ์น้อย แต่ได้รอบวิ่งละ2กม.ทำให้นับง่ายดี
ตจว.ก็เลียบหาดจอมเทียน-หาดดงตาล เย็นๆถึงกลางคืนริมหาดเปิดไฟสว่าง  Grin
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:43:57 AM »

ตรงทะเลสาปคลองจั่น หลังปรับปรุงภูมิทัศน์ น่าวิ่งครับ เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:45:35 AM »

ขอบคุณครับน้าจอยฯ ในกทม.ผมเป็นขาประจำสวนนวมินทร์ตรงแยกที่ดิน อุปกรณ์น้อย แต่ได้รอบวิ่งละ2กม.ทำให้นับง่ายดี
ตจว.ก็เลียบหาดจอมเทียน-หาดดงตาล เย็นๆถึงกลางคืนริมหาดเปิดไฟสว่าง  Grin

เป็นที่เดียวกันกับบึงลำพังพวยหรือเปล่าครับ แยกที่ดินตัดออกไปนิด้า  ตั้งแต่ปรับปรุงใหม่แป๋งได้แค่ผ่าน

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 11:51:06 AM »

ตจว.ก็เลียบหาดจอมเทียน-หาดดงตาล เย็นๆถึงกลางคืนริมหาดเปิดไฟสว่าง  Grin

เป็นที่เดียวกันกับบึงลำพังพวยหรือเปล่าครับ แยกที่ดินตัดออกไปนิด้า  ตั้งแต่ปรับปรุงใหม่แป๋งได้แค่ผ่าน
ัถั่วต้วมเลี้ยวคับ คิก คิก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 19
  พิมพ์