เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:16:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 19
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องรองเท้าวิ่งออกกำลังกาย  (อ่าน 22338 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #120 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:47:03 AM »

ประมาณนั้น Grin

Grin Grin Grin อย่าหักโหมนะครับ เดี๋ยวเจ็บเสียก่อน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #121 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:41:16 AM »

วันนี้ตื่นเช้าขึ้นมา..ไม่อยากบรรยาย..มันปวดเนื้อปวดตัว..ปวดแข้งปวดขาไปหมดทุกสัดส่วนของร่างกาย..  อ๋อย

เดี๋ยวตอนเย็นวิ่งอีก..ต้องก้าวข้ามช่วงนี้ไปให้ได้ก่อน..  Grin
อย่าหยุดต้องซ้ำ ไม่นั้นจะขี้เกียจ เยี่ยม

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:47:46 AM »

หาวิธีรู้ระยะทางครับ เช่นเอารถยนต์วิ่งจับระยะทาง หรือวัดในกูเกิ้ลแมปฯ แล้วแข่งกับตัวเองว่าวิ่งวันพรุ่งนี้จะต้องได้มากกว่าวันนี้ ฯลฯ... แล้วอีกอย่างหนึ่งคือกีฬาจ๊อกกิ้งเป็นกีฬาที่แข่งกับตัวเอง และห้ามหักโหมนะครับ(ไม่ใช่วิ่ง 100 เมตร) ดังนั้นวิ่งเหยาะๆช้าๆไปเรื่อยๆ ให้ได้ระยะทาง เน้นความอึดทนเสียก่อนครับ เมื่อสักพักกำลังอยู่ตัวแล้วเราก็จะรู้ลิมิตของตนเอง จากนั้นค่อย"แข่งกับตัวเอง"ด้วยการทลายลิมิตครับ...
เมื่อตอนเย็นไปวิ่งที่สวนของเทศบาลครับ..นอกจากสวน..ทางวิ่ง..ทางจักรยานและสนามกี่ฬากลางแจ้งประเภทต่างๆแล้ว..ปรากฎว่ามีห้องแอร์ฟิตเนสเล็กๆด้วยครับ..
อุปกรณ์ฟิตเนสจากที่ดูด้วยสายตาคร่าวๆน่าจะราวๆ 8-10 อย่าง ไม่รวมดรัมเบลครับ..ค่าสมาชิก 100 บาท/คน/ปี เฉพาะบุคคลที่มีชื่อในเขตเทศบาลครับ..
ส่วนสระว่ายน้ำนั้นเห็นว่าถูกยุบไปแล้ว..แต่ให้ใช้บัตรสมาชิกไปเล่นที่ ม.ธรรมศาสตร์แทนครับ...

อุปกรณ์ออกกำลังกายแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มคือ 1) ฟิตเนส มักเน้นความแข็งแรงทนทานและลดไขมัน และ 2) พวกเพาะกาย จะเน้นลดไขมันและสร้างขนาดกล้ามเนื้อครับ... ใน 2 กลุ่มนี้พวกฟิตเนสไปเล่นที่ห้องรวมกับคนอื่นจะดี เพราะได้สร้างบรรยากาสแข่งขัน, แต่พวกเพาะกายนี่หากตัดสินใจจะเล่นจริงจัง ควรซื้ออุกปรณ์มาเล่นที่บ้าน เพราะเวลาเล่นหนักเราจะล้ามาก ไม่อยากเดินทางกลับบ้านครับ แล้วนอกจากนี้เราก็ไม่อยากโดนบรรยากาศแข่งขันลากจูงเป้าหมายให้เขวฯ แล้วจะเผลอโหมเพิ่มน้ำหนัก เลยเสี่ยงบาดเจ็บครับ...

พวกออกกำลังกายแอโรบิค สามารถซ้ำทุกวันได้ครับ ให้กำลังอยู่ตัว... แต่พวกแอนนาโรบิค เช่นพวกยกเหวท ต้องปล่อยให้กล้ามเนื้อพักตัวเพื่อซ่อมเส้นใยฯ ที่ฉีกขาดครับ...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #123 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:51:29 AM »

เมื่อตอนเย็นไปวิ่งที่สวนของเทศบาลครับ..นอกจากสวน..ทางวิ่ง..ทางจักรยานและสนามกี่ฬากลางแจ้งประเภทต่างๆแล้ว..ปรากฎว่ามีห้องแอร์ฟิตเนสเล็กๆด้วยครับ..

อุปกรณ์ฟิตเนสจากที่ดูด้วยสายตาคร่าวๆน่าจะราวๆ 8-10 อย่าง ไม่รวมดรัมเบลครับ..ค่าสมาชิก 100 บาท/คน/ปี เฉพาะบุคคลที่มีชื่อในเขตเทศบาลครับ..

ไม่คิดเล่นฟิตเนสบ้างเหรอครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #124 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 12:35:53 PM »

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆที่เป็นตำรวจนะครับ รองเท้าแบบในรูปนี้ ถ้าใส่วิ่งไล่จับคนร้ายดีไหมครับ

รองเท้าแบบในรูป ใส่แล้ววิ่งไล่จับผู้ร้ายดีไหมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #125 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:08:45 PM »

รองเท้าแบบในรูป ใส่แล้ววิ่งไล่จับผู้ร้ายดีไหมครับ

อยู่ว่ามีแรงวิ่งไล่รึเปล่าครับผมว่า Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #126 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:11:55 PM »

อยู่ว่ามีแรงวิ่งไล่รึเปล่าครับผมว่า Grin Grin Grin
ถ้าเป็นบูทเต็มหนังแข็งวิ่งยากเจ็บด้วย แต่ส่วนใหญ่เป็นบูทยางนิ่มแต่จะมีแรงอย่างน้าคาร์ว่าหรือปล่าว คิก คิก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #127 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:25:37 PM »

ขอยกรูปมาถามน้าซับครับ...........

ล่างสุดที่ระบุว่า Mid-foot strikes the ground (not the heel o the toe)    อันนี้มันเป็นข้อแนะนำสำหรับการวิ่งระยะไกล หรือวิ่งเอาความเร็วระยะใกล้ครับ
ผมถูกฝึกให้วางเท้าลงที่ส้นสำหรับการวิ่งระยะไกล .... ดูท่าต้องไปสอบทวนตัวเองใหม่ซะกระมัง  เศร้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #128 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:38:20 PM »

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆที่เป็นตำรวจนะครับ รองเท้าแบบในรูปนี้ ถ้าใส่วิ่งไล่จับคนร้ายดีไหมครับ
ชุดไล่ล่าบ้านผมใช้รองเท้าผ้าใบ ที่นิยมก็นันยางครับ ทั้งโดด ทั้งลุยโคลนเลน ทั้งพื้นถนนลูกรัง คอนกรีต ได้หมด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #129 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:43:01 PM »

ชุดไล่ล่าบ้านผมใช้รองเท้าผ้าใบ ที่นิยมก็นันยางครับ ทั้งโดด ทั้งลุยโคลนเลน ทั้งพื้นถนนลูกรัง คอนกรีต ได้หมด

เจอหนามบ้องเข้าไปก็นั่งกับที่เลยนะครับ เข้าใจครับว่าชุดเฉพาะกิจนะเขาแต่งพร้อมที่จะขยับครับ แต่ใส่คัตชูนี่ผมกลัวท่านจะลื่นล้มนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #130 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:51:39 PM »

มีแบบพื้นยางนิ่มครับตาจง Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:53:13 PM »

มีแบบพื้นยางนิ่มครับตาจง Grin

เดี๋ยวถ้าเจอกันเราให้พี่ซับลองใส่วิ่งดูครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 01:57:29 PM »

ขอยกรูปมาถามน้าซับครับ...........

ล่างสุดที่ระบุว่า Mid-foot strikes the ground (not the heel o the toe)    อันนี้มันเป็นข้อแนะนำสำหรับการวิ่งระยะไกล หรือวิ่งเอาความเร็วระยะใกล้ครับ
ผมถูกฝึกให้วางเท้าลงที่ส้นสำหรับการวิ่งระยะไกล .... ดูท่าต้องไปสอบทวนตัวเองใหม่ซะกระมัง  เศร้า

รูปได้มาจากที่นี่ครับ  คงต้องรบกวนพี่ธำรงแล้ว
http://www.quora.com/What-are-the-best-techniques-for-efficiently-running-long-distance

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 03:30:45 PM »

ผมอ่านมาว่า............

การลงเท้าที่ถูกวิธีเป็นสิ่งที่สำคัญมากเพื่อป้องกันการบาดเจ็บสำหรับนักวิ่งเพื่อสุขภาพโดยส้นเท้าจะสัมผัสพื้นก่อนทั้งฝ่าเท้าจึงจะตามลงมา และเมื่อปลายเท้าหมุนลงมาแตะพื้น  ก็เป็นจังหวะที่ส้นเท้าเปิดขึ้น ปลายเท้าก็จะคล้ายตะกุยดิน ถีบตัวเหมือนสปริงดีดตัวขึ้นบนและเคลื่อนไปข้างหน้า   จุดที่เท้าสัมผัสพื้นควรจะตรงกับหัวเข่างอเข่านิดๆ  เท้าควรจะสัมผัสพื้นหลังจากที่ได้เหยียดออกไปข้างหน้า  ส่วนอีกเท้าเหวี่ยงไปข้างหลัง ควรจะลงแตะพื้นเบา นักวิ่งส่วนใหญ่จะลงพื้นด้วยริมนอกของเท้า และหมุนเข้าด้านใน ซึ่งการหมุนเข้าด้านใน ช่วยเป็นเกาะกันกระแทก การลงเท้าและการก้าวเท้าจะช่วยให้วิ่งเร็วขึ้น ส่วนจะก้าวยาวหรือสั้นนั้นขึ้นอยู่กับนักวิ่งว่าต้องการความเร็วแค่ไหน โดยนักวิ่งเร็วจะลงพื้นด้วยปลายเท้าก่อน  ส่วนนักวิ่งระยะกลางจะลงพื้นด้วยอุ้งเท้าก่อน  และสำหรับนักวิ่งระยะไกลและนักวิ่งเพื่อสุขภาพจะลงด้วยส้นเท้าก่อน

ที่มา .....  http://www.si.mahidol.ac.th/Th/department/anesthesiology/dept_article_detail.asp?a_id=731 
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 03:33:49 PM »

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ..  ไหว้

+๑ แต้มทุกๆท่านครับ..

The best way to predict the future is to invent it.
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 19
  พิมพ์