เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:16:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องค่าประกันหอพักครับผม  (อ่าน 1434 ครั้ง)
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 09:54:09 PM »

สวัสดีครับ อยากรบกวนถามเกี่ยวกับค่าประกันหอพักซักนิดครับ (แอบรู้มาว่าในเว็บนี้ พี่ๆเจ้าของหอพักเยอะเลย หลงรัก)

เรื่องมีอยู่ว่า

แฟนได้พักอยู่หอพักแห่งหนึ่งมาเป็นเวลา8เดือนแล้ว (เงื่อนไขสัญญา ต้องอยู่ครบ6เดือนขึ้นไปและแจ้งย้ายออกล่วงหน้าภายในวันที่1-5ของเดือน เป็นเวลาล่วงหน้าหนึ่งเดือน) ในวันที่ 03-04-57 ที่ผ่านมาได้ทำการโทรแจ้งย้ายออกตามเงื่อนไข ปัญหามีอยู่ว่า แฟนของผมทำใบสัญญาเช่าหอพักหาย เมื่อคุยกับเจ้าของหอพักถึงเรื่องคืนค่าประกัน เจ้าของได้ให้เหตุผลว่า ไม่สามารถคืนเงินประกันตรงส่วนนี้ได้ เนื่องจากทางแฟนได้ทำใบสัญญาเช่าหายไป

อยากสอบถามว่า 1.ตามหลักแล้วสัญญานี้ต้องถูกก็อปปี้ไว้เป็นสองส่วนใช่มั้ยครับ
                         2.เราสามารถคุยต่อรองกับทางเจ้าของหอพักได้หรือไม่ครับถึงเรื่องคืนค่าประกัน หากไม่มีสิ่งไดในห้องพักเสียหาย
                         3.หากมีคำแนะนำเพิ่มเติมจะขอบคุณมากๆครับแหะๆ ไหว้

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2014, 09:59:53 PM โดย I3enzkung » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:08:16 PM »

สัญญาจะมีสำเนาแน่นอนอยู่แล้ครับ ค่าประกันส่วนมากเจ้าของจะเบี้ยวอยู่แล้ว จะหาเรื่องต่างๆนาๆ ยิ่งเราทำสัญญาหายยิ่งเป็นข้ออ้างให้เขา ทนอยู่ตามเงินมัดแต่ไม่ต้องจ่ายรายเดือนครับ Grin

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2014, 10:36:02 PM »

ไม่ใช่เจ้าของหอพัก
แต่เป็น"คนจ่ายค่าหอพัก"ตัวจริง
มาให้ความเห็นแล้ว ครับ....... คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 01:53:11 AM »

แต่เป็น"คนจ่ายค่าหอพัก"ตัวจริง
มาให้ความเห็นแล้ว ครับ....... คิก คิก คิก คิก

ครูหมูรู้จริง..แต่ไม่น่าเอา พวกมาแฉนะ เดี๋ยวเมียแกรู้ ตายสถานเดียว คิก คิก
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 02:03:40 AM »

แจ้งความครับ  ถ้าแจ้งความแล้วยังไม่ยอมรับ ก็แจ้งสรรพากร ว่าเจ้าของหลีกเลี่ยงภาษี จ่ายภาษีรึเปล่า มีหอพักแบบนี้  Huh

ขู่แบบนี้ก็พอ คนฉลาด คงไม่โง่พออยากมีเรื่องกะสรรพากรครับ  Grin

แต่จริงๆแล้วเจ้าของส่วนใหญ่ตะหากที่ปวดหัวกะคนเช่า แสดงว่าทำเลที่จขกท.เช่า คงเป็นทำเลดี จนเจ้าของไม่แคร์คนเช่า อย่าไปกลัวครับ

หรือบางที่เจ้าของจริงๆเขาอาจจะไม่รู้ด้วย เพราะส่วนใหญ่จ้างคนดูแล พวกนี้กะอมเงินเองครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:32:39 AM »

ครูหมู  นิยมรีสอร์ท   โดยเฉพาะ  อนันตา ของทีมงานมีส่วนลด

แจ้งความครับ  ถ้าแจ้งความแล้วยังไม่ยอมรับ ก็แจ้งสรรพากร ว่าเจ้าของหลีกเลี่ยงภาษี จ่ายภาษีรึเปล่า มีหอพักแบบนี้  Huh

ขู่แบบนี้ก็พอ คนฉลาด คงไม่โง่พออยากมีเรื่องกะสรรพากรครับ  Grin

แต่จริงๆแล้วเจ้าของส่วนใหญ่ตะหากที่ปวดหัวกะคนเช่า แสดงว่าทำเลที่จขกท.เช่า คงเป็นทำเลดี จนเจ้าของไม่แคร์คนเช่า อย่าไปกลัวครับ

หรือบางที่เจ้าของจริงๆเขาอาจจะไม่รู้ด้วย เพราะส่วนใหญ่จ้างคนดูแล พวกนี้กะอมเงินเองครับ  Grin

เสี่ยเบิ่มเจ้าของหอพัก  มาเฉลยข้อสงสัยแล้ว

ส่วนผมเองก็เช่าหอพักให้ ผบ. อยู่เหมือนกัน เคยมีปัญหาอยู่ที่ ตอนทำสัญญาใส่ชื่อ ผบ. คนเดียว

แต่ห้องพัก ห้ามพักเกิน 2 คน ถ้าเกิน ต้องเสีย วันล่ะ 100 พอผมลาพักกลับมา หลานเจ้าของห้องมาทวงตังค์

หาว่าผมมาพักเกินนอกเหนือจากสัญญา ก็เลยจ่ายให้มันไป งงๆ เหมือนกัน ค่าห้อง ตูก็จ่ายให้อยู่จะมาเอาอารัยกับตูอีก

รุ่งเช้า ป้าเจ้าของหอ เอาตังค์มาคืนถึงห้องเลย บอกไม่เป็นรัย

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:45:27 AM »

ส่วนผมเองก็เช่าหอพักให้ ผบ. อยู่เหมือนกัน เคยมีปัญหาอยู่ที่ ตอนทำสัญญาใส่ชื่อ ผบ. คนเดียว

แต่ห้องพัก ห้ามพักเกิน 2 คน ถ้าเกิน ต้องเสีย วันล่ะ 100 พอผมลาพักกลับมา หลานเจ้าของห้องมาทวงตังค์

หาว่าผมมาพักเกินนอกเหนือจากสัญญา ก็เลยจ่ายให้มันไป งงๆ เหมือนกัน ค่าห้อง ตูก็จ่ายให้อยู่จะมาเอาอารัยกับตูอีก

รุ่งเช้า ป้าเจ้าของหอ เอาตังค์มาคืนถึงห้องเลย บอกไม่เป็นรัย

สองคนที่ไหนฟระ  ผลตรวจก็ออกมาแล้วเห็น ๆ ว่าสามคน

จ่าย ๆ ป้าเค้าไปซะ 
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 08:56:01 AM »

สองคนที่ไหนฟระ  ผลตรวจก็ออกมาแล้วเห็น ๆ ว่าสามคน

จ่าย ๆ ป้าเค้าไปซะ 

ในพุง ยังไม่คิด  อยู่ในช่วงโปรโมชั่น   อยู่ควีไปก่อน

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 09:15:56 PM »

ครูหมูรู้จริง..แต่ไม่น่าเอา พวกมาแฉนะ เดี๋ยวเมียแกรู้ ตายสถานเดียว คิก คิก

สงสัยใกล้จะได้กินแกงงัวอีกแล้วครับ

ไปกินเหล้าบ้านลุงจอยกันดีกว่า แล้วชวนกันคุยแต่เรื่องเช่าหอพักนี่แหละ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 09:56:12 PM »

สงสัยใกล้จะได้กินแกงงัวอีกแล้วครับ

ไปกินเหล้าบ้านลุงจอยกันดีกว่า แล้วชวนกันคุยแต่เรื่องเช่าหอพักนี่แหละ

เดี๋ยวแกก็ ออกลูก ไม่อยู่บ้านงานเยอะ กลัวพวกไปเผา มีก็ตาแป๋งแหละ เก็บความลับเก่ง
เลยไปอาศัยมั่ว หลับนอนได้ คิก คิก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:00:43 PM »

เดี๋ยวแกก็ ออกลูก ไม่อยู่บ้านงานเยอะ กลัวพวกไปเผา มีก็ตาแป๋งแหละ เก็บความลับเก่ง
เลยไปอาศัยมั่ว หลับนอนได้ คิก คิก

ไม่ต้องบอกล่วงหน้าครับ ผมกับน้าซับเคยบุกไปแล้วครั้งนึงครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:05:14 PM »

ไม่ต้องบอกล่วงหน้าครับ ผมกับน้าซับเคยบุกไปแล้วครั้งนึงครับ

น้าจง..รู้จริง..ขืนบอกก่อน พวกเผ่น... คิก คิก
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 10:15:15 PM »

สมัยผมเรียน ไม่เคยได้ค่าประกันคืนแท้แต่แดงเดียว

ผมย้ายหอพัก 3 ที่ ภายในปีกว่าๆ 1 ในนั้น โดนเชิญออกด้วย

มิหนำซ้ำ วันสุดท้ายที่ออกจากหอ ต้องเตรียมเงินมาจ่ายส่วนต่างทุกครั้ง ....... เฮ้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:25:24 PM »

สมัยเรียน พวกเรานิยมบ้านเช่ากันมากกว่าหอพัก เพราะได้อิสระ

มีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง เที่ยวไปขอผ้าอนามัยใช้แล้วจากเพื่อนหญิง....แน่นอน นอกจากไม่ได้แล้วยังถูกด่าด้วย

ยังความกังขาให้พวกเรา ว่า เมิงจะเอาของแบบนั้นไปทำไรฟระ ??

มันบอก เจ้าของบ้านเช่า เขี้ยว.... จะคืนค่ามัดจำให้ ต้องทำบ้านให้เหมือนเดิมตอนเข้าอยู่วันแรก

มันว่า อุดรูผนัง ลบรอยต่าง ๆ หมดแล้ว ยังเหลือแต่หาผ้าอนามัยใช้แล้วไปอุดโถส้วมไว้เหมือนเดิม

....
I3enzkung
Full Member

คะแนน 23

ความสุข

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2014, 08:08:45 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ  ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์