เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 11:24:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อกฎหมายครับวานผู้รู้ช่วยบอกทีครับ  (อ่าน 934 ครั้ง)
sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 12:04:35 PM »

สงสัยมานานแล้วครับว่าจะโพสถามในเว็บนี้ตั้งนานแล้วแต่ลืมพอดีได้ดูคลิปวีดีโอตอนนี้www.facebook.com/photo.php?v=593042097483131&set=vb.221317851322226&type=2&theater
  เขาบอกว่าแต่กายไม่สุภาพขับรถ ผมเลยอยากจะถามผู้รู้ครับว่าไอ้กฎหมายนี้มันมีด้วยรึเปล่าครับไม่ค่อยแน่ใจ แล้วถ้าเกิดขับรถยนต์หรือขี่มอเตอร์ไซร์แล้วไม่ได้เสื้อขับเนี่ยมันผิดกฎหมายรึไม่ครับ ไหว้

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 09:19:59 PM »

รายละเอียดน้อยจนไม่รู้จะช่วยตอบยังงัยได้

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2014, 10:11:36 PM »

รายละเอียดน้อยจนไม่รู้จะช่วยตอบยังงัยได้
งั้นเอาประมาณว่าถ้าแต่งกายไม่สุภาพ เช่น ถอดเสื้อขับขี่รถยนต์หรือรถจักรยายยนต์ จะถือว่าผิดกฎหมายจราจรหรือไม่ครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 08:33:14 AM »

อ่าน พรบ.จร.ทางบกแล้วไม่พบมาตราที่ระบุข้อห่ามการแต่งกายของผู้ขับขี่นะครับ
แต่ ป.อาญา มีข้อห้ามว่าด้วยการกระทำอนาจารในที่สาธารณะซึ่งต้องตีความโดยมักจะใช้ดุลยพินิจของพนักงานเจ้ากน้าที่ตำรวจหรือเจ้าหน้าที่ปกครอง  เช่นในกางเกงในเล่นน้ำชายหาด ไม่อนาจารแต่ถ้าเปลือยกายเล่นน้ำจัดว่าอนาจาร หรือใส้ชุดชั้นในขี่จยย.ไปในทางชุมชน หรือสถานที่จัดงานมหรสพ หรือวัดวาอาราม จัดว่าอนาจารต่อหน้าธารกำนัล
แทนที่จะมาหาช่องว่างของกฏหมายทำอะไรตามใจตน  ทำตามประเพณีอันดีงามของชาติดีกว่าครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 08:38:13 AM »

สรย้วยเล่นข่าวนี้ด้วยตอนนี้(08.28น.) ไม่รู้ใครจะงานงอก โปรดติดตามกันต่อไป คริคริ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 08:46:18 AM »

สงสัยมานานแล้วครับว่าจะโพสถามในเว็บนี้ตั้งนานแล้ว
แต่ลืมพอดีได้ดูคลิปวีดีโอตอนนี้www.facebook.com/photo.php?v=593042097483131&set=vb.221317851322226&type=2&theater

เขาบอกว่าแต่กายไม่สุภาพขับรถ
ผมเลยอยากจะถามผู้รู้ครับว่าไอ้กฎหมายนี้มันมีด้วยรึเปล่าครับไม่ค่อยแน่ใจ
แล้วถ้าเกิดขับรถยนต์หรือขี่มอเตอร์ไซร์   แล้วไม่ได้เสื้อขับเนี่ยมันผิดกฎหมายรึไม่ครับ ไหว้

5555ยายเชื่อว่ามี    " แน่นอน "  อ่ะ ฮา 5555

ถ้าไม่มี  พรบ.ฉบับนี้  คงไม่โดน "ใบสั่ง 5000 " หรอกอ่ะ ฮา
ไอ้เรื่อง ห้าพันเนี่ยะ  มันน่าจะเป็นอัตราโทษ ปรับสูงสุดที่กฎหมายกำหนด อ่ะ ฮา
แล้วกฎหมายมัน "บัญญัติ " ต่ำสุดเท่าไหร่  ฮา

ไอ้ " Gap " ที่ห่างเยอะๆเนี่ยะ  เป็นอำนาจของเจ้าพนักงานตามกฎหมาย
หรือที่เราเรียก   " พินิจ ดุ้น "  หรือ ดุลย์พินิจ อ่ะ ฮา

ยายเห็นพรบ.ขนส่ง ฉบับหนึ่ง ที่กำหนดให้ผู้ควบคุมยานยนต์สาธารณะ ฮา
ต้องแต่งการให้สุภาพ  ต้องใส่รองเท้า "หุ้มส้น"  ต้องมีเครื่องหมายแสดงชื่อ อ่ะ ฮา

ในทางกลับกัน  การขับขี่รถยนต์ไปในทางสาธารณะ ก็น่าจะเป็นเรื่องเดียวกัน
เพราะมันเกี่ยวพันโดยรวม กับส่วนรวม หรือ สังคม เป็นเรื่องสาธารณะ อ่ะ ฮา
ถ้ากรณี นอนอยู่บ้าน ไม่ใส่เสื้อ ไม่ใส่ยกทรง กางเกงใน  มันก็อีกเรื่อง อ่ะ ฮา

แต่ถ้าเดินโทงๆ  ในบริเวณบ้าน ติดริมถนน บุคคลภายนอกมองเห็น ฮา
ก็น่าจะขัดต่อความสงบ เรียบร้อยของศีลธรรม อันดี เหมือนกัน อ่ะ ฮา

เจ้าของคลิปในกระทู้ คงโดนบวกข้อหา เพิ่มเติม อ่ะ ฮา
คงโดนข้อหา  " ไม่เป็นที่สบอารณ์ เจ้าพนักงาน"   อ่ะ ฮา

5555 ยายเดาว่าคง "ซ่า"  พอดูแหละ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 08:48:27 AM »

5555 ไอ้เรื่อง  "ค่าปรับ ห้าพัน"  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายคิดว่า  "เขา" ยังไม่ได้จ่ายน๊าาา ฮา
ถ้ายังไม่จ่าย  ก็เดินไปขอพบท่าน หัวหน้าสถานี ยศ พตอ. อ่ะ ฮา
หรือไม่ก็ไปพบ รอง ผกก. ที่ควบคุมดูแลฝ่ายจราจร อ่ะ ฮา

ยายเชื่อว่า  อย่างดี ก็แค่  สี่ร้อย ห้าร้อย แปดร้อย เท่านั้นอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 08:51:54 AM »

เห็นถอดเสื้อกับไม่ใส่รองเท้าขับรถโดนปรับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:57:46 AM »

5555  ป่านนี้  นายดาบคนเขียน "ปรับ ห้าพัน"  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โดนเรียกไป  " เฉ่งปี๋ "  แล้วอ่ะ ฮา 5555555

5555 ยายว่า  "เหมาะแล้ว "  ใช้อำนาจเกิน ขอบเขต อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:19:53 AM »

5555 อ้าวตาย ตาย ตาย  " ปรับไม่เกิน 5000"  อ่ะ ฮา5555

ข้อความในใบสั่ง  ไม่ได้ระบุ  ต้อง ปรับ 5000 อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รถยนต์  ป้ายเหลือง ทะเบียน 1 x 6466  ใบขับขี่ ชนิดรถยนต์สาธารณะ ฮา

ข้อหา ที่แจ้ง  " ปฎิบัติหน้าที่ประจำรถ โดยแต่งการไม่สุภาพ " ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:31:13 AM »

อ่าน พรบ.จร.ทางบกแล้วไม่พบมาตราที่ระบุข้อห่ามการแต่งกายของผู้ขับขี่นะครับ
แต่ ป.อาญา มีข้อห้ามว่าด้วยการกระทำอนาจารในที่สาธารณะซึ่งต้องตีความโดยมักจะใช้ดุลยพินิจของพนักงานเจ้ากน้าที่ตำรวจหรือเจ้าหน้าที่ปกครอง  เช่นในกางเกงในเล่นน้ำชายหาด ไม่อนาจารแต่ถ้าเปลือยกายเล่นน้ำจัดว่าอนาจาร หรือใส้ชุดชั้นในขี่จยย.ไปในทางชุมชน หรือสถานที่จัดงานมหรสพ หรือวัดวาอาราม จัดว่าอนาจารต่อหน้าธารกำนัล
แทนที่จะมาหาช่องว่างของกฏหมายทำอะไรตามใจตน  ทำตามประเพณีอันดีงามของชาติดีกว่าครับ

มีอยู่ในเรื่องรถสาธารณะครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:36:50 AM »

เท่าที่เคยประสบพบมา  คนขับรถแท๊กซี่สวมเสื้อยืดคอกลม ถูกปรับครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 01:48:57 PM »

ขอบคุณผู้การครับ เข้าใจว่า จขกท.ถามถึงการขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคลเลยไม่อยากตีวงให้กว้างนัก ถามแค่นี้เลยตอบแค่นี้คิดว่าทราบกันดีอยู่แล้ว

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 02:11:02 AM »

สรุปถ้าขับรถยนต์หรือขี่จักรยายยนต์โดยไม่สวมเสื้อก็จะเข้าข่ายแต่งกายไม่สุภาพตามกฎหมาย พรบ. จราจรใช่มั๊ยครับ(รถยนต์ส่วนบุคคล) เพราะเห็นแถวๆบ้านผมมีเยอะครับบ่อยด้วยจะได้เตือนๆเขาครับ ยังไงก้ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 07:04:38 AM »

รถส่วนบุคคลผมก็เห็นถอดเสื้อขับกันก็ไม่มีใครโดนจับนะครับคงใช้บังคับแต่กับรถโดยสาร

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์