เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:33:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยบอกทีคับว่ายศตำแหน่งคืออะไร  (อ่าน 58660 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 01:51:28 PM »

คือผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่าผู้หมวดผู้หมู่ผู้กองผู้พันอะไรพวกนี้นะคับว่าจริงๆๆแล้วคือยศอะไรคับ
อย่างพวกน้อยร้อยเนี้ยเค้าเรียกอะไรคับแล้วร้อยเอกร้อยโทร้อยตรีนี้เค้าเรียกเหมือนกันไหมคับ
คือสงสัยมานานมากอยากทราบนะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 01:59:45 PM »

ตาม พ.ร.บ. ยศทหาร พ.ศ. 2479

ระบุไว้ดังนี้.- ครับ

มาตรา 4 ยศทหารมีตามลำดับดังนี้

1. สัญญาบัตร

ลำดับยศและเทียบยศ ลำดับยศทหารและเทียบยศ ทหารบก ทหารเรือ ทหารอากาศ

จอมพล จอมพลเรือ จอมพลอากาศ

พลเอก พลเรือเอก พลอากาศเอก
พลโท พลเรือโท พลอากาศโท
พลตรี พลเรือตรี พลอากาศตรี
พลจัตวา พลเรือจัตวา พลอากาศจัตวา

พันเอก นาวาเอก นาวาอากาศเอก
พันโท นาวาโท นาวาอากาศโท
พันตรี นาวาตรี นาวาอากาศตรี

ร้อยเอก เรือเอก เรืออากาศเอก
ร้อยโท เรือโท เรืออากาศโท
ร้อยตรี เรือตรี เรืออากาศตรี

2. ประทวน

ลำดับยศและเทียบยศ ทหารบก ทหารเรือ ทหารอากาศ

นายดาบ จ่าสิบเอก พันจ่าเอก พันจ่าอากาศเอก
จ่าสิบโท พันจ่าโท พันจ่าอากาศโท
จ่าสิบตรี พันจ่าตรี พันจ่าอากาศตรี

สิบเอก จ่าเอก จ่าอากาศเอก
สิบโท จ่าโท จ่าอากาศโท
สิบตรี จ่าตรี จ่าอากาศตรี

ทราบเท่านี้....แหละครับ....ส่วน...พันเอก (พิเศษ) นั้น...ต้องให้ว่าที่...post ครับ แฮ่ะ ๆ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:02:46 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:03:50 PM »

ขอบคุรคับพี่51  แล้วผู้หมวดผู้กองผู้หมู่ผู้พันคืออะไรนะคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:04:42 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติม และ ภาษาอังกฤษ เชิญที่เวปนี้ได้เลยครับ

http://www1.mod.go.th/etmr/tip_u4.html

http://www.geocities.com/foxboro45/rank.html

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:12:50 PM »

Huh ขอพ่วงคำถาม...ติดมาจากที่ขอ ป.3 ของข้าราชการที่ว่า "ระดับผู้อำนวยการกอง หรือเทียบเท่า" ไม่ต้องใช้หนังสือรับรอง อยากทราบว่า ผู้อำนวยการกอง คือระดับ (ซี) เท่าไรครับ... Huh

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:27:29 PM »

ขอบคุรคับพี่51  แล้วผู้หมวดผู้กองผู้หมู่ผู้พันคืออะไรนะคับ

สรรพนามนี้ เรียกตำแหน่งทหารที่อยู่ในหน่วยกำลังรบ(ไม่ใช่ตำรวจ)ครับ .........แล้วก็เลยเรียกทหาร-ตำรวจทั่วๆไปที่มียศนั้นๆตามตำแหน่ง แบบเรียกรวมๆกันไป โดยเข้าใจความหมายกันทั่ว

อย่างในกรมทหารราบ กรมหนึ่ง.........

ตำแหน่งผู้บังคับหมู่......ยศ จ่า(แต่ก่อนเป็นยศ สิบเอก) เลยเรียกคนยศสิบเอก/สิบโท/สิบตรี ว่า"หมู่")

ตำแหน่ง ผู้บังคับหมวด(ผบ.หมวด/ผู้หมวด)..........ยศ ร้อยตรี-ร้อยโท เลยเรียกคนยศนี้ว่า "ผู้หมวด"

ตำแหน่งผู้บังคับกองร้อย(ผบ.ร้อย/ผู้กอง)..........ยศ ร้อยเอก (ในกองร้อยใหญ่ เช่นกองร้อยรถถังหรือกองร้อยรบพิเศษ ผู้กองยศพันตรี) เลยเรียกคนยศนี้ว่า "ผู้กอง"

ตำแหน่งผู้บังคับกองพัน (ผบ.พัน/ผู้พัน).............ยศพันโท (ในกองพันสมัยก่อน เอาพันตรีมาเป็นผู้พัน ก็มี) เลยเรียกคนยศนี้ว่า "ผู้พัน"

ตำแหน่งเสนาธิการกรม(เสธ.กรม)..................ยศพันเอก(แต่ก่อน ยศพันโท).........เวลาแต่งเครื่องแบบจะมีสายยงยศสีเหลืองประดับพาดจากไหล่ขวาลงมากึ่งกลางอก...........เลยเรียกคนที่มีสายว่า "เสธ."

ตำแน่งผู้บังคับการกรม(ผบ.กรม/ผู้การ)...............ยศพันเอก เลยเรียกคนยศนี้ว่า ผู้การ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:31:31 PM »

ขอบคุณคับที่ให้ความกระจ่างกับผมคับพี่ๆๆ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:31:53 PM »

Huh ขอพ่วงคำถาม...ติดมาจากที่ขอ ป.3 ของข้าราชการที่ว่า "ระดับผู้อำนวยการกอง หรือเทียบเท่า"
ไม่ต้องใช้หนังสือรับรอง อยากทราบว่า ผู้อำนวยการกอง คือระดับ (ซี) เท่าไรครับ... Huh

ข้าราชการตั้งแต่  ซี 8 ขึ้นไปครับ....

ส่วนยศ ก็ ตั้งแต่ พันเอก....ขึ้นไปครับ

เอ...แล้ว พันเอก (พิเศษ) ล่ะครับ  ผมก็ไม่ทราบเหมือนก๊าน....อิ อิ

อยากทราบบ้างง่ะครับ....

ทำงาย....ดีน๊า......  อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:40:33 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:40:32 PM »

Huh ขอพ่วงคำถาม...ติดมาจากที่ขอ ป.3 ของข้าราชการที่ว่า "ระดับผู้อำนวยการกอง หรือเทียบเท่า" ไม่ต้องใช้หนังสือรับรอง อยากทราบว่า ผู้อำนวยการกอง คือระดับ (ซี) เท่าไรครับ... Huh

ตำแหน่งระดับผู้อำนวยการกอง ของข้าราชการพลเรือน เช่น มท. ศธ. ฯลฯ  เริ่มที่ระดับ ซี 8 ครับ ทราบมาว่ากองใหญ่ๆ ที่ปริมาณงานเยอะๆ อาจถึง ซี9..............

แต่ถ้าเป็นผอ.กอง ในกองทัพ........ระดับ พันเอก(พิเศษ) ครับ (ซี9)..........ระดับ พันเอก หรือ ซี 8 เป็น รอง ผอ.กอง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:43:29 PM »

ตำแหน่งระดับผู้อำนวยการกอง ของข้าราชการพลเรือน เช่น มท. ศธ. ฯลฯ  เริ่มที่ระดับ ซี 8 ครับ
ทราบมาว่ากองใหญ่ๆ ที่ปริมาณงานเยอะๆ อาจถึง ซี9..............

แต่ถ้าเป็นผอ.กอง ในกองทัพ........ระดับ พันเอก(พิเศษ) ครับ (ซี9)..........
ระดับ พันเอก หรือ ซี 8 เป็น รอง ผอ.กอง

แล้วทำไมถึงใช้ คำว่า....พันเอก (พิเศษ)  ล่ะครับ...

ไม่เห็นมีกล่าวไว้ใน พรบ.ฯ  เลยครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 02:54:54 PM »

พันเอก (พิเศษ).....คือ นายทหารยศพันเอก ที่มี ฐานเงินเดือนระดับ พลจัตวา............ซึ่งถือว่า อาวุโสแล้ว

เดิมทีชั้นยศ พลจัตวา มีในกองทัพไทย............ต่อมายกเลิกชั้นยศนี้ (คนสุดท้ายก็คือ พลจัตวา ชาติชาย  ชุณหะวัณ)..........และในกองทัพอเมริกันยังมีชั้นยศนี้อยู่..................แต่ยังคงระดับของฐานเงินเดือนไว้ แล้ว เปลี่ยนชื่อฐานเงินเดือนว่า ระดับ พ.อ(พ) หรือ ระดับ น.5 เทียบได้กับ ฐานเงินเดือนของ ข้าราชการ ซี 9 (ฐานเงินเดือนระดับ พ.อ. เป็น ระดับ น.4 เทียบได้กับ ซี8)

และนายทหารที่มีชั้นยศระดับพันเอก แต่ มีระดับเงินเดือนระดับ พันเอก(พิเศษ)...............ยังคงใช้ คำนำหน้าว่า "พันเอก" ครับ..........ที่ใช้ๆกันว่า พันเอก(พ) ถือว่าผิด...........และ "ขี้โอ่"เกินไป กลัวไเขาไม่รู้ว่า ฉันแก่แล้วนะ (เพราะฐานเงินเดือนใช้ของ พลจัตวา) Grin Grin Grin

เข้าใจบ่

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 03:04:52 PM »

หรือพูดอีกอย่าง พันเอก(พิเศษ)คือ อาวุโสสูงกว่าพันเอก แต่รอง พลตรี
ผมกลับไปดูที่คุณ 51 โพสท์ไว้ ปัจจุบัน หน่วยทหารยกเลิกแต่งตั้งชั้นประทวนยศ "นายดาบ" ไปนานแล้ว
แต่ยังคงไว้ เพราะคนเก่าที่มียศนี้ยังมีอยู่  กับทางตำรวจเท่านั้น

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 03:12:21 PM »

หรือพูดอีกอย่าง พันเอก(พิเศษ)คือ อาวุโสสูงกว่าพันเอก แต่รอง พลตรี
ผมกลับไปดูที่คุณ 51 โพสท์ไว้ ปัจจุบัน หน่วยทหารยกเลิกแต่งตั้งชั้นประทวนยศ "นายดาบ" ไปนานแล้ว
แต่ยังคงไว้ เพราะคนเก่าที่มียศนี้ยังมีอยู่  กับทางตำรวจเท่านั้น

ชั้นยศ นายดาบทหารบก............ยกเลิกไปแล้วครับ แต่ฐานเงินเดือน ไม่ยกเลิกครับ เปลี่ยนชื่อฐานเงินเดือนเป็น จ่า(พ)  หรือระดับ ป.3 เช่นเดียวกับ พลจัตวา ครับ..............

ระดับ จ่า(พ) เป็นระดับ ตำแหน่ง รองผู้บังคับหมวด  จ่ากองร้อย จ่ากองพัน  นายสิบยานยนต์ ฯลฯครับ......

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 03:37:36 PM »

ครับ ผมก็บอกว่ายกเลิกไปแล้ว 

b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 03:52:48 PM »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ อย่างว่าที่ยศ เช่น ว่าที่ร้อยตรี.. ภาษาอังกฤษจะเขียนอย่างไรครับ??

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์