เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:28:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้กะว่าจะไปยื่นทำบัตรให้พนักงานพม่าซะหน่อยวันนี้มีเรื่องปวดหัวมาเลย  (อ่าน 1469 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:41:18 AM »

กะลังจะไปทำบัตรและพาสปอร์ตซะหน่อยกะว่าเอาละทีนี้จะได้ประหยัดค่าส่วยต่างๆได้เดือนนึงก็หกพันบาท ที่ไหนได้วันนี้หัวหน้าคนงานมากระซิบบอกว่าคนงานชวนกันว่าถ้าทำเสร็จจะเข้ากรุงเทพหลายคนเลย ให้มันได้ยังงี้สิ คนงานยิ่งน้อยๆหายากๆอยู่ด้วย งานนี้อยากหัวเราะเยาะชะตาชีวิตตัวเอง  สงสัยต้องปิดกิจการก็ครานี้แหละครับ ช่วยผมคิดหน่อยว่าจะเอาไงดีครับระหว่างความถูกต้องกับปากท้องของครอบครัว หัวเราะร่าน้ำตาริน มันน่าจะมีกฏว่าห้ามย้ายหรือเปลี่ยนนายจ้างซักสองสามปีแรกนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:47:21 AM »

พาไปทำ เสร็จแล้วเรายึดไว้หนึ่งปี

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:50:05 AM »

นึกถึงคำพูดเก่าของคนมาขอตังค์เลย ตอนนั้ก็แบบนี้แหละคนงานมีบัตรทุกคนเลยกะว่าไม่ต้องจ่าย เค้าบอกผมว่าเดี๋ยวมันได้บัตรแล้วมันก็พากันเข้ากรุงเทพคุณก็ต้องรับคนใหม่ที่ไม่มีบัตรมาอยู่ดียังไงคุณก็ต้องได้จ่ายส่วยอยู่วันยังคํ่า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:53:51 AM »

พาไปทำ เสร็จแล้วเรายึดไว้หนึ่งปี
เคยมีบางโรงงานทำแบบนี้ครับ พวกคนงานเลยไปหาพวก NGO พวกนั้นพาไปร้องสวัสดิการคุ้มครองแรงงานสุดท้ายก็ต้องยอมให้มันออกครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 12:56:02 AM »

คราวที่แล้วผมก็ลองแกล้งไม่ให้บัตรไม่ไปแจ้งออกจากงานให้ปรากฏว่าจัดหางานก็ไม่ยอมเหมือนกันครับ

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 06:41:21 AM »

หาวิธีบังคับจนยอมอยู่ได้ แล้วคิดไหมครับ ว่าท่านๆพวกนี้จะทำงานให้เราเหมือนกับที่มันควรจะทำ คนครับคน ที่เคยเจอๆมา อยากอยู่เฉยๆแล้วได้เงินเกือบทั้งนั้นครับ  เศร้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:14:23 AM »

เคยมีบางโรงงานทำแบบนี้ครับ พวกคนงานเลยไปหาพวก NGO พวกนั้นพาไปร้องสวัสดิการคุ้มครองแรงงานสุดท้ายก็ต้องยอมให้มันออกครับ

พวกเนี่ยหัวหมอ หักเงินค่าทำจากค่าจ้างก่อนเลยได้มัย
หรือในพาสปอร์ตควรระบุนายจ้างที่ให้การรับรอง หากจะเปลี่ยนงานต้องทำงานอย่างน้อย 2 ปี
แล้วสามารถให้นายจ้างใหม่มารับรองโอนไปที่ใหม่

อเสวนา จะ พาลานัง
T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:59:35 AM »

สวัสดีครับ
               ท่าน แปจีหล่อ   พาไปทำครับ
               ก่อนพาไป ให้สอบถามว่าใครจะ
               ทำต่อหรือ จะย้ายงาน เพราะท่าน
               ต้องเสียเวลา ทั้งวันในวันที่พาไปทำ
               กว่าจะเสร็จ ดึกๆ เลยครับ
               ใครจะย้ายงาน ให้เค้าย้ายตอนนี้เลย
                ให้นายจ้างใหม่ เค้าพาไปทำครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:20:32 AM »

พวกเนี่ยหัวหมอ หักเงินค่าทำจากค่าจ้างก่อนเลยได้มัย
หรือในพาสปอร์ตควรระบุนายจ้างที่ให้การรับรอง หากจะเปลี่ยนงานต้องทำงานอย่างน้อย 2 ปี
แล้วสามารถให้นายจ้างใหม่มารับรองโอนไปที่ใหม่

ผมก็ว่าจะให้เค้าจ่ายเงินกันเองเหมือนกันครับแต่ไม่รู่ว่าจะยอมกันไหมเพราะบริษัทใหญ่ๆพวกนั้นจะจ่ายให้ก่อนแล้วหักทีหลังกันครับบางที่ก็ออกให้ครึ่งนึงก็มีครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:26:09 AM »

สวัสดีครับ
               ท่าน แปจีหล่อ   พาไปทำครับ
               ก่อนพาไป ให้สอบถามว่าใครจะ
               ทำต่อหรือ จะย้ายงาน เพราะท่าน
               ต้องเสียเวลา ทั้งวันในวันที่พาไปทำ
               กว่าจะเสร็จ ดึกๆ เลยครับ
               ใครจะย้ายงาน ให้เค้าย้ายตอนนี้เลย
                ให้นายจ้างใหม่ เค้าพาไปทำครับ

จากประสบการณ์พวกนี้จะไม่ยอมบอกหรอกครับนู้นแหละพอได้เอกสารมาซักสองเดือนสามเดือนครับจะพากันลาออก คนงานก็หาไม่ค่อยได้เสียด้วยตอนนี้ทั้งโรงงานก็มีเหลือแค่พม่า๑๙คน คนไทย๑คนจากที่เคยมีสามสิบกว่าคนครับ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:29:21 AM »

ผมก็ว่าจะให้เค้าจ่ายเงินกันเองเหมือนกันครับแต่ไม่รู่ว่าจะยอมกันไหมเพราะบริษัทใหญ่ๆพวกนั้นจะจ่ายให้ก่อนแล้วหักทีหลังกันครับบางที่ก็ออกให้ครึ่งนึงก็มีครับ

ให้พวกเค้าจ่ายเองเถอะครับ สมัยก่อนพวกนี้ก็เคยจ่ายส่วยมาก่อน 
อย่างน้อยเราก็ไม่เข้าเนื้อ พวกนี้มันก็คิดจะเปลี่ยนงานเหมือนคนไทยอยู่เหมือนกัน 555

อเสวนา จะ พาลานัง
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 09:38:18 AM »

ถ้าเป็นไปได้น่าจะให้พวกที่อยู่ตามชายแดนถือทร๓๘/๑ควบคู่กับใบอนญาตทำงานโดยไม่ให้ย้ายออกนอกพื้นที่  แล้วพวกที่อยู่ในเมืองชั้นในถือพาสปอร์ตแบบนี้น่าจะป้องกันได้ในระดับนึงนะครับ แต่นี่ผมสอบถามจัดหางานกลับได้รับคำตอบว่าให้ถือทร.๓๘/๑ ก่อน๓เดือนหลังจากนั้นต้องทำพาสปอร์ต

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 02:20:44 PM »

สมัยที่เปิดทำบัตรครั้งแรกเคยพาไปจดกว่าจะได้บัตรยากเย็นแสนเข็ญ จากครั้งแรกทำ17คน ผ่านไป3เดือนเหลือ 5คน เศร้า  ตอนหลังเอาใหม่ทำครบปีคืนค่าทำบัตรให้  ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่  แต่เดี๋ยวนี้เลิกจ้างหมดแล้วปวดหัวยิบย่อยยอมจ้างคนไทยในพื้นที่ถึงจะมา2วันหยุด3วันก็ยอม ได้เท่าไหร่เอาเท่านั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 02:24:22 PM โดย แสนสุข » บันทึกการเข้า

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 07:54:20 PM »

คราวนี้ผมให้ความเห็นไม่ได้ครับน้าแปฯคนงานผมไม่เป็น อยู่กันจนรากงอก

หรือจะเป็นนิสัยตามภูมิลำเนาก็ไม่ทราบ คนงานผมส่วนใหญ่มาจากดะแวห์(ทวาย) มีแม่บ้านคนเดียวที่เป็นสาวย่างกุ้ง

What man is a man , who does not make the world better?
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 08:24:30 PM »

คราวนี้ผมให้ความเห็นไม่ได้ครับน้าแปฯคนงานผมไม่เป็น อยู่กันจนรากงอก

หรือจะเป็นนิสัยตามภูมิลำเนาก็ไม่ทราบ คนงานผมส่วนใหญ่มาจากดะแวห์(ทวาย) มีแม่บ้านคนเดียวที่เป็นสาวย่างกุ้ง

นี่ผมไปถึงเมืองบากัน ( พุกาม ) เจอแบบนี้ครับ ที่ย่างกุ้งเข้าที่พักแล้วหลับครับ เลยไม่ได้ออกไปไหนครับ เลยไม่รู้ว่าสาวย่างกุ้งน่ารักไหมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์