เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:34:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตึกถล่มอีกแล้ว!!!  (อ่าน 7063 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:18:36 PM »

ถ้าเป็นเมืองจีน คงยิงเป้าหมด ปล่อยไว้ไม่ได้  Grin

งั้นคนที่สร้างสะพานที่เมืองจีนที่แอบสอดใส้โฟมไว้คงตายหมดแล้ว

เอ.....วิศวกรบริษัทซีเมนท์นี่เถียงจัง  แลบลิ้น     อ๋อย   บู่    คิก คิก
ในวงการวิศวกรรมมันมีเรื่องตลกๆ เยอะแยะครับ แต่ละชาติก็สไตล์ใครสไตล์มัน

อินเดีย - การออกแบบ การวางสเปค ยังกะวิษณุเทพมาลงมือทำเอง สเปคเลิศหรูอลังการงานสร้างสิ้นดี
        แต่เนื้องานที่ออกมาจริง ยังกะฝ่ามือกะหลังเท้า มีอะไรพ่อรอมชอมลดสเปคตามงบได้เสมอ
เยอรมัน - Over engineering ไปเสียทุกเรื่อง ยังกะว่าเกิดมาชาตินี้จะสร้าง จะทำอะไรก็ตาม ทำมันหนเดียวจบ มันจะไม่มีวันพังอีกเลย

ไทยแลนด์ - มันเป็นเอกลักษณ์ของเราเอง มีทุกแบบ คุณมีงบแค่ไหนล่ะ จ่ายเท่าไหน ได้เท่านั้น

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:21:01 PM »

เคยมีข่าวคอนโดที่กทม เอาโฟมอัดผนังแล้วโบกปูน เหมือนกันไม่ใช่รึครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:25:26 PM »

ถ้าเป็นเมืองจีน คงยิงเป้าหมด ปล่อยไว้ไม่ได้  Grin

55555  ถ้าเป็น   "  ทาย แลนด์  "  ฮา 55555

เราต้องเอา  " จ้ำ บระ "  มาเต้น  คืนความสุข ใช่ป่าว อ่ ะ ฮา

5555  งานนี้  " คุณ สมชาย "  อ่วม อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

(  ยาย  หมายความถึง  " ผู้กินกับ  ผู้รับเหมา น๊าาาา ฮา555)

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:26:36 PM »

ดูคลิปแล้วเห็นยุบเข้าไปทางลิฟท์คาดว่าคงเทปูนไปกองไว้ทึ่จุดเดียวยังไม่ทันจะเกลี่ยโฟร์แมนน่าจะซวย
การเทคอนกรีตไว้ที่จุดเดียวแล้วเกลี่ยไม่ทัน ทำให้นั่งร้านรับแบบพื้นพังลงมา ก็น่าจะเป็นต้นเหตุที่ถูกต้องที่สุดครับ
แต่มองต่างมุมไปอีก  เขาทำพื้นมาจนถึงพื้นชั้นสุดท้ายของตึกหลังที่ 2 แล้วนะ เรื่องค้ำยัน วิธีการเท มันไม่น่าจะพลาดเรื่องนี้ (ตามปกติจะเป็นเรื่องที่ระวังมาก)
ต้นเหตุอาจจะเกิดจากพื้นชั้นที่รับนั่งร้าน กำลังยังไม่ถึงดี แล้วรีบเทคอนชั้นต่อไปก็อาจเป็นได้ครับ
การควบคุมคุณภาพของคอนกรีตนี่ก็สำคัญนะครับ งานเอกชนเล็กๆ อาจไม่เข้มเรื่องนี้ก็ได้ บางทีคอนกรีตผสมเสร็จจาก plant ก็มีปัจจัยอีกหลายอย่างซึ่งส่งผลต่อกำลังได้ครับ

ต้องรอพยานกับหลักฐานครับ ถึงจะรู้คำตอบสุดท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2014, 09:29:33 PM โดย ต้นหนาว » บันทึกการเข้า

ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:30:40 PM »

คอนโดยูเพลสโครงสร้างพยุงด้วยสลิงครับ   น่าจะมีสลิงขาด   หรือหลุด    ตกใจ

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:35:36 PM »

ดูคลิปแล้วเห็นยุบเข้าไปทางลิฟท์คาดว่าคงเทปูนไปกองไว้ทึ่จุดเดียวยังไม่ทันจะเกลี่ยโฟร์แมนน่าจะซวย

การเทคอนกรีตไว้ที่จุดเดียวแล้วเกลี่ยไม่ทัน
ทำให้นั่งร้านรับแบบพื้นพังลงมา ก็น่าจะเป็นต้นเหตุที่ถูกต้องที่สุดครับ

แต่มองต่างมุมไปอีก  เขาทำพื้นมาจนถึงพื้นชั้นสุดท้ายของตึกหลังที่ 2 แล้วนะ
เรื่องค้ำยัน วิธีการเท มันไม่น่าจะพลาดเรื่องนี้ (ตามปกติจะเป็นเรื่องที่ระวังมาก)

ต้นเหตุอาจจะเกิดจากพื้นชั้นที่รับนั่งร้าน กำลังยังไม่ถึงดี แล้วรีบเทคอนชั้นต่อไปก็อาจเป็นได้ครับ

การควบคุมคุณภาพของคอนกรีตนี่ก็สำคัญนะครับ
งานเอกชนเล็กๆ อาจไม่เข้มเรื่องนี้ก็ได้ บางทีคอนกรีตผสมเสร็จจาก plant
ก็มีปัจจัยอีกหลายอย่างซึ่งส่งผลต่อกำลังได้ครับ

ต้องรอพยานกับหลักฐานครับ ถึงจะรู้คำตอบสุดท้าย

55555  เคสนี้  มัน  " พัง "  ตอนเท  อ่ะ ฮา 5555

ไม่เกี่ยวกับ  เนื้อ  หรือ ขั้นตอนการ  " Mixing concrete "  ร๊อกส์ อ่ะ ฮา
อาคารสูง   " Concrete plant mixing "  เขาไม่กล้า ใช้วิชารมาร ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

คอนกรีตที่ผสมแล้ว  พอพ้นจากโรงงาน เกิน 30 นาที ฮา
เขา  " รีเจค "  คืน ทันที   ไม่กล้าเอามา เป่า หรอก อ่ะ ฮา

มันไม่เหมือนกับงานเทถนน  หรือ เทพื้น อ่ะ ฮา
หลบได้ ทุกขั้นตอน    " กำไร " ท๊างส์นั้น อ่ะ ฮา 55555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:39:36 PM »

นั่งร้านค้ำยันไม่พอมั้งครับ ผู้รับเหมาย้ายจากชั้นล่างขึ้นไปใช้ชั้นบน    Grin

Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:47:28 PM »

5555 ไอ้ที่มันพัง  หรือ ร่วงลงมาเนี่ยะ ฮา 555

มันก็เหมือนกับการ  " เทเสา "  แล้วเรา รัดแบบ ไม่แน่นพอ อ่ะ ฮา

ไอ้ ระบบ  " Pre post tension "  เนี่ยะ  มันเทหนา  กี่เซ็นต์ อ่ะ ฮา
น้ำหนักของ  " คอนกรีต "  1 คิวบิคเมตร  หนัก  2.5 ตัน -  อ่ะ ฮา
แล้วพื้นที่ทั้งหมด  ที่เอา คอนกรีต  ไปกอง ( เกลี่ยแล้ว ) กี่คิว หนัก เท่าไหร่อ่ะ ฮา

น้ำหนัก  " สะสม รวม " กี่ สิบ ตัน  อ่ะ ฮา 5555

55555  พื้นที่ขนาดนี้  น่าจะ  " ร้อยตัน ลบ " อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:51:31 PM »

Tpbs ตอนนี้ครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:53:03 PM »

55555  ยายคำนวน คร่าวๆ  แล้วอ่ะ ฮา 55555

น้ำหนัก  คอนกรีต " ต่อชั้น " ประมาณ  115 คิว อ่ะ ฮา

55555 น้ำหนักรวม ประมาณ  " สามร้อย ตัน - "  อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:53:19 PM »

การเทคอนกรีตไว้ที่จุดเดียวแล้วเกลี่ยไม่ทัน
ทำให้นั่งร้านรับแบบพื้นพังลงมา ก็น่าจะเป็นต้นเหตุที่ถูกต้องที่สุดครับ

แต่มองต่างมุมไปอีก  เขาทำพื้นมาจนถึงพื้นชั้นสุดท้ายของตึกหลังที่ 2 แล้วนะ
เรื่องค้ำยัน วิธีการเท มันไม่น่าจะพลาดเรื่องนี้ (ตามปกติจะเป็นเรื่องที่ระวังมาก)

การควบคุมคุณภาพของคอนกรีตนี่ก็สำคัญนะครับ
งานเอกชนเล็กๆ อาจไม่เข้มเรื่องนี้ก็ได้ บางทีคอนกรีตผสมเสร็จจาก plant
ก็มีปัจจัยอีกหลายอย่างซึ่งส่งผลต่อกำลังได้ครับ

55555  เคสนี้  มัน  " พัง "  ตอนเท  อ่ะ ฮา 5555

ไม่เกี่ยวกับ  เนื้อ  หรือ ขั้นตอนการ  " Mixing concrete "  ร๊อกส์ อ่ะ ฮา
อาคารสูง   " Concrete plant mixing "  เขาไม่กล้า ใช้วิชารมาร ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

คอนกรีตที่ผสมแล้ว  พอพ้นจากโรงงาน เกิน 30 นาที ฮา
เขา  " รีเจค "  คืน ทันที   ไม่กล้าเอามา เป่า หรอก อ่ะ ฮา

มันไม่เหมือนกับงานเทถนน  หรือ เทพื้น อ่ะ ฮา
หลบได้ ทุกขั้นตอน    " กำไร " ท๊างส์นั้น อ่ะ ฮา 55555

ผมไม่ได้บอกตรงไหนว่า plant เขาใช้วิชามารนะครับ
แต่ผมอธิบายว่ามันมีปัจจัยอื่นๆที่ส่งผลกับกำลังของคอนกรีต
ซึ่งอาจส่งผลต่อกำลังของคอกรีตที่อาจทำให้กำลังขึ้นช้าก็ได้ (ชั้นที่รับนั่งร้าน)
ผมแค่จะอธิบายให้เพื่อนสมาชิกคิดแบบกว้างดูบ้างครับ

ผมพิมพ์กับ ipad คงอธิบายยาวๆไม่ไหว

เถียงยายยังไงก็ไม่ชนะครับ
ถ้ายายฟันธงเองแล้วทุกคนเชื่อได้เลย ถูกต้องแน่ๆ
สภาวิศวกร วสท. ก็ยุบเสียเถิดครับ....

Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:59:14 PM »

แต่มองต่างมุมไปอีก  เขาทำพื้นมาจนถึงพื้นชั้นสุดท้ายของตึกหลังที่ 2 แล้วนะ

55555  เคสนี้  มัน  " พัง "  ตอนเท  อ่ะ ฮา 5555

ไม่เกี่ยวกับ  เนื้อ  หรือ ขั้นตอนการ  " Mixing concrete "  ร๊อกส์ อ่ะ ฮา
อาคารสูง   " Concrete plant mixing "  เขาไม่กล้า ใช้วิชารมาร ร๊อกส์ อ่ะ ฮา

คอนกรีตที่ผสมแล้ว  พอพ้นจากโรงงาน เกิน 30 นาที ฮา
เขา  " รีเจค "  คืน ทันที   ไม่กล้าเอามา เป่า หรอก อ่ะ ฮา

มันไม่เหมือนกับงานเทถนน  หรือ เทพื้น อ่ะ ฮา
หลบได้ ทุกขั้นตอน    " กำไร " ท๊างส์นั้น อ่ะ ฮา 55555

ผมไม่ได้บอกตรงไหนว่า plant เขาใช้วิชามารนะครับ
แต่ผมอธิบายว่ามันมีปัจจัยอื่นๆที่ส่งผลกับกำลังของคอนกรีต
ซึ่งอาจส่งผลต่อกำลังของคอกรีตที่อาจทำให้กำลังขึ้นช้าก็ได้ (ชั้นที่รับนั่งร้าน)
ผมแค่จะอธิบายให้เพื่อนสมาชิกคิดแบบกว้างดูบ้างครับ

ผมพิมพ์กับ ipad คงอธิบายยาวๆไม่ไหว

เถียงยายยังไงก็ไม่ชนะครับ
ถ้ายายฟันธงเองแล้วทุกคนเชื่อได้เลย ถูกต้องแน่ๆ
สภาวิศวกร วสท. ก็ยุบเสียเถิดครับ....

555 ท่านประธาน ที่เคารพ  ยาย " ขอถอน คำพูด " อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก

พี่ต้นหนาว   ขี้  " ใจน้อย " จัง อ่ะ ฮา 5555555

เวลาเราเขียน  แสดงความเห็นทางกระดาน เนี่ยะ ฮา
เราเพียงแต่   " คาดว่า  เดาว่า  หรือ สันนิษฐาน ว่า " แค่นั้นอ่ะ ฮา

เหตุมัน  น่าจะเกิด  จาก หนึ่ง สอง สาม หรือ สี่ อ่ะ ฮา

แต่ข้อเท็จจริง   เป็นอย่างไร  พอผลที่เขา " สรุป " แบบเป็นทางการ ออกมา ฮา

พวกเราก็  " ลืม " หันไปคุย เรื่องใหม่ ประเด็นใหม่แล้วอ่ะ ฮา 555

5555 เพราะฉะนั้น  ก็แค่  " Take it easy "  คุยแบบเบาๆ  สบายๆ อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:03:06 PM »

55555  ยายเคยเขียนเรื่อง   การนำ  " Fly Ash  "  มาผสม ทดแทน ซีเมนต์ อ่ะ ฮา

เขียนมาหลายปี แล้ว  น่าจะ  " สิบปี " แล้ว อ่ะ ฮา
ยายไม่ได้เป็น " ต้นตำหรับ "  ยายเพียงแต่เป็นคนทำ คนผลิต แค่นั้นอ่ะ ฮา
เขียนตั้งแต่  ในเวปเรา   " ไม่เชื่อ " จนคน  เชื่อ ว่าจริง อ่ะ ฮา

งานคอนกรีตเนี่ยะ  ถ้าสนใจ  หรืออยากจะลงทุน ฮา

55555 ถามยายได้ อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:17:32 PM »

55555  ยายเคยเขียนเรื่อง   การนำ  " Fly Ash  "  มาผสม ทดแทน ซีเมนต์ อ่ะ ฮา

เขียนมาหลายปี แล้ว  น่าจะ  " สิบปี " แล้ว อ่ะ ฮา
ยายไม่ได้เป็น " ต้นตำหรับ "  ยายเพียงแต่เป็นคนทำ คนผลิต แค่นั้นอ่ะ ฮา
เขียนตั้งแต่  ในเวปเรา   " ไม่เชื่อ " จนคน  เชื่อ ว่าจริง อ่ะ ฮา

งานคอนกรีตเนี่ยะ  ถ้าสนใจ  หรืออยากจะลงทุน ฮา

55555 ถามยายได้ อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ไอ้ " Fly Ash  " นี่ผมเชื่อเพราะผมไปแม่เมาะมาเห็นกะตา ว่ารถโรงปูนมาเข้าคิิวรอรับกันเต็มเลย
มันเอาไปผสมแล้วลดต้นทุนดี 5555
 เนี่ยผมยังลุ้นให้เอายางพาราจากชาวสวนทั้งหลาย ไปทำส่วนผสมทำถนนเสียที
ผมว่าระยะเบรคมันคงจะสั้นขึ้นโขอยู่ 555 ยาง สัมผัสกะยาง เหนียวติดดี เบรคทียังกะตุ๋กแกมากางขายึดถนนเองเลย
ชาวสวนก็ได้ ประเทศก็ได้ คนใช้ก็ได้ วิน-วิน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:19:25 PM »

55555  ยายเคยเขียนเรื่อง   การนำ  " Fly Ash  "  มาผสม ทดแทน ซีเมนต์ อ่ะ ฮา

เขียนมาหลายปี แล้ว  น่าจะ  " สิบปี " แล้ว อ่ะ ฮา
ยายไม่ได้เป็น " ต้นตำหรับ "  ยายเพียงแต่เป็นคนทำ คนผลิต แค่นั้นอ่ะ ฮา
เขียนตั้งแต่  ในเวปเรา   " ไม่เชื่อ " จนคน  เชื่อ ว่าจริง อ่ะ ฮา

งานคอนกรีตเนี่ยะ  ถ้าสนใจ  หรืออยากจะลงทุน ฮา

55555 ถามยายได้ อ่ะ ฮา 55555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขี้เถ้าลอย....
ตอนนี้แทบทุก plant เอามาผสมคอนกรีตทั้งนั้น เพื่ออะไรยายคงรู้ดีกว่าผมครับ....ซึ่งมันก็เป็นปัจจัยที่ส่งผลต่อกำลังคอนกรีต

ที่ทำงานผมมีเครื่องทดสอบกำลังคอนกรีตเอง ก็เก็บลูกปูนส่งทดสอบเกือบทุกครั้งที่เทคอนกรีต
จึงอยากจะบอกว่า ไม่ว่า plant เล็กหรือใหญ่ ชื่อเสียงมากน้อยเพียงใด
ตอนนี้คุณภาพลดน้อยถอยลงเกือบทั้งนั้น ลูกปูนที่เราเก็บมาทดสอบ กำลังที่ 28 วัน ปริ่มๆกับไม่ถึงประจำครับ
นี่ขนาด กทม. และปริมณฑล นะ ถ้าบ้านนอกจะขนาดไหน

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์