เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:17:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภูเก็ตยอมแพ้ครับ  (อ่าน 8327 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 12:13:22 AM »

หลังจากมีการแชร์ภาพบิลค่าอาหาร ที่ไปกินจากร้านเพิงริมชายหาดหัวหิน ผู้ประกอบการนึกว่าตัวเองไปสร้างแลนด์มาร์กบนเกาะบินตันหรืออย่างไร เห็นแก่ตัวเหลือเกิน ราคาอย่างกับกินในโรงแรมหรู ทำให้ภาพลักษณ์ของจังหวัดเสียหาย วันนี้ตำรวจภูธรจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ร่วม สภ.หัวหิน, ตำรวจท่องเที่ยว, ทหารและเทศกิจ เดินทางไปตรวจสอบ ปรากฎว่าเป็นความจริง (พบร้านดังกล่าว) จึงขอให้ผู้ที่แชร์ภาพ (ผู้เสียหาย) ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นใคร ให้เดินทางไปแจ้งความที่ สภ.หัวหิน เพื่อจะดำเนินคดีกับร้านค้าดังกล่าวต่อไป

รวยเลย วันนึง5-10โต๊ะพอ ขอให้รวยๆ  กิ๊วก๊าว

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:28:43 AM »

4813 ครับ

เห็นมีติ๊ก I กับ II เขาสั่งสองที่รึเปล่าครับ ถ้าส้มตำที่ละ 150 มันก็แพง Grin Grin Grin  แต่มันก็ไม่ใช่ว่าที่อื่นไม่มีราคานี้นะครับ

ผมก็เคยเจอไปเกาะสะเม็ด ก็ราคามหาโหดกว่านี้อีกมั้ง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 08:50:14 AM »

ขอความรู้พี่ๆนักกฏหมายอาวุโสครับ
อยากทราบว่ากรณีร้านขายอาหารราคาแพงโดยที่ผู้รับประทานอาหารก็ยินยอมชำระค่าสินค้าโดยมิได้โต้แย้ง  และมิได้ถูกข่มขู่ให้เกิดความกลัวจนถึงขนาดฯ  ถือเป็นการให้สัตยาบรรณหรือไม่     หรือเป็นความผิดอาญาหรือไม่อย่างไร  หรือเป็นความผิดตาม พรบ.คุ้มครองผู้บริโภค (ฟ้องแพ่งคดี ผบ.?)
ในเนื้อข่าว จนท.ตร.ให้ผู้เสียหายไปแจ้งความดำเนินคดี  หากมีผู้เสียหายก็น่าจะเป็นคดีอาญา  แต่ถ้าไม่มีผู้เสียหายเข้าแจ้งความร้องทุกข์ก็เอาผิดไม่ได้ใช่ไหมครับ
สมมุติว่ามีผู้เสียหายเข้าแจ้งความจริงๆ พสส.จะตั้งข้อกล่าวหาตาม ป.อาญา  มาตราไหน
ขอความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ  ขอบคุณล่วงหน้า

ปล.เช่นเคยนะครับ มาฮาๆกันพอหอมปากหอมคอ ขอสาระให้เกิดประโยชน์ส่วนรวมดีกว่า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:21:10 AM »

การเปิดร้านอาหาร เป็นการเสนอขายในทางแพ่ง เรียกว่าเป็นการทำคำเสนอ เมื่อมีผู้มาซื้อ ผู้ซื้อแสดงเจตนาทำคำสนอง มีวลีทางกฎหมายว่า เมื่อคำเสนอคำสนองต้องตรงกัน ก็เกิดสัญญาครับ เป็นสัญญาซื้อขายในทางแพ่ง ผู้ขายมีหนี้ที่ต้องส่งมอบอาหาร ผู้ซื้อมีหนี้ที่ต้องชำระราคา เป็นสัญญาตามกฎหมายแพ่ง แต่ในกฎหมายอาญา มีบทบัญญัติคุ้มครองผู้ขายไว้มาตราหนึ่งว่า ถ้าคนซื้อเข้าไปสั่งอาหารกินโดยไม่มีเงินพอจะจ่าย เป็นความผิดฐานโกงค่าอาหาร แต่ไม่มีกฎหมายอาญาเอาผิดคนขายในกรณีขายแพง เพราะปกติผู้ซื้อจะต้องรู้ราคาก่อนที่จะสั่งอาหารกิน ถ้าเห็นว่าแพง ก็ไม่เข้าไปกิน แต่เมื่อเข้าไปกิน ก็ถือว่ายอมรับคำเสนอขายในราคาที่ทางร้านตั้งไว้ แต่เรื่องที่เกิดขึ้น ไม่รู้ว่า ร้านมีเมนูแสดงราคาให้ลูกค้ารู้ตั้งแต่แรกหรือเปล่า เพราะถ้าแพงเกินเหตุ อาจถือเป็นการฉ้อโกงที่มีความผิดอาญา ฐานปกปิดข้อความจริงที่ควรบอกให้แจ้งแต่แรก และโดยการหลอกลวงนั้นทำให้ได้ทรัพย์ไปจากผู้ถูกหลอกลวง ซึ่งใกล้เคียงที่สุดที่พอจะเอาผิดได้ แต่ที่พอจะเห็นว่าผิด ก็คือ การเอาเปรียบผู้บริโภค ตามกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคครับ
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:34:18 AM »

5555555   ยายเห็น   อาหาร  8 อย่าง  16  จาน  อ่ะ ฮา

เบียร์ ขวดเดียว      ยายคิดว่า   จำนวนคน  คงเยอะ อ่ะ ฮา
อย่างมากต้อง  เกือบ  "  ยี่สิบ "   อย่างน้อย ต้อง  สิบห้าคน อ่ะ ฮา

"  หาร " ออกมา  เหลือ คนละเท่าไหร่ อ่ะ ฮา

แล้วดู  " ลายมือ " คนเขียนบิล  เขียนแบบ    คนเรียนมาน้อย อ่ะ ฮา
ไอ้พวกเรียนมาน้อย  เขา  คิด " ซับซ้อน "  ไม่เป็นอ่ะ ฮา

5555  แต่ราคาที่ตั้ง  ยายก็คิดว่า  " โอเว่อร์ " ไปหน่อย อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:34:33 AM »

ขอยคุณครับ
ขอขัดๆเหน่งๆจากสมาชิก พสส.หน่อยครับ  กรณีนี้ถ้าท่านเป็น พสส.ในเขตอำนาจสอบสวน และมีผู้มาแจ้งความร้องทุกข์  (ผู้ใหญ่สั่งการมาให้รับแจ้งความดำเนินคดี ท่านไม่มีทางเลือกอื่น) ท่านจะเรียกเจ้าของร้านอาหารมารับทราบข้อกล่าวหาตามความผิดฐานใด เพราะถ้าเป็นความปิดตาม พรบ.คุ้มครองผู้บริโภค เข้าใจว่าผู้ร้องทุกข์ต้องเป็นเจ้าหน้าที่ที่มีอำนาจเข้าร้องทุกข์ ไม่ใช่ผู้ยริโภคเป็นผู้เสียหายร้องทุกข์เอง ( เช่นเดียวกับ พรบ.วิทยุสื่อสาร เจ้าหน้าที่ไปรษณีย์เช่นสารวัตรความถี่(สมัยก่อน)ต้องเข้าแจ้งความพาตำรวจไปขอหมายศาลก่อนเข้าตรวจค่นจับกุมไอ้แหลม)
ผมเข้าใจผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:38:18 AM »

ในกฎหมายอาญา มีบทบัญญัติคุ้มครองผู้ขายไว้มาตราหนึ่งว่า ถ้าคนซื้อเข้าไปสั่งอาหารกินโดยไม่มีเงินพอจะจ่าย เป็นความผิดฐานโกงค่าอาหาร

มาตราไหนครับผมหาไม่พบ เป็นฉบับปรับปรุงใหม่ล่าสุดหรือปล่าว   ที่ผมถืออยู่พิมพ์ปี 53
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2014, 09:40:47 AM โดย oil » บันทึกการเข้า

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:18:06 AM »

55555  เออ  ยายเห็น  " สภาพร้าน " แล้ว  อ่ะ ฮา  5555

เชื่อว่ามัน  " โขก " คนกิน จริงๆ  อ่ะ ฮา 55555

5555  สงสัย  " โกย " ก่อน รื้อ อ่ะ ฮา 555555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.naewna.com/local/116602

จนท.ยกพลสอบร้านอาหารหัวหิน
ถึงอึ้ง!!รีบแจ้งผู้เสียหายให้เอาผิด

11 ส.ค.57 11 ส.ค.57 พล.ต.ต.ธเนษฐ สุนทรสุข ผู้บังคับการตำรวจภูธร จ.ประจวบคีรีขันธ์ เปิดเผยว่า
จากการตรวจสอบพบว่ามีร้านอาหาร 1 ใน 22 ร้านที่ชายหาดหัวหินจำหน่ายอาหารตามราคาที่ปรากฎจริง

ซึ่งขณะนี้ได้แจ้งให้ผู้ที่ได้รับความเสียหายมาแจ้งความร้องทุกข์เพื่อดำเนินการตามกฎหมาย

สำหรับปัญหาการจำหน่ายอาหารในราคาแพงผิดเงื่อนไขที่ตกลงไว้กับองค์กรปกครองท้องถิ่น ( อปท.)
เกิดขึ้นอย่างต่อเนื่อง และมีการนำไปแชร์ในโลกออนไลน์สร้างความเสียหายเป็นอย่างมาก
และ หลังจากมีการรื้อถอนรวมทั้งการจัดระเบียบแล้วสำนักงานคุ้มครองผู้บริโภคระดับจังหวัด
จะต้องให้ความสนใจเรื่องนี้เป็นกรณีพิเศษ

ล่าสุดเจ้าหน้าที่เทศกิจเทศบาลเมืองหัวหิน ทหารจากมณฑลทหารบกที่15 
ตำรวจ สภ.หัวหิน ตำรวจท่องเที่ยว   ได้เข้าไปเจรจากับผู้ประกอบการร้านค้า
ให้ชี้แจงราคาอาหารเพื่อให้เกิดความเป็นธรรมกับผู้บริโภค  พร้อมทั้งสั่งให้ปรับราคาลง

ทั้งนี้ร้านค้าบริเวณดังกล่าวจำนวน 22 ราย คณะกรรมการสนับสนุนการปฏิบัติงานตามกฎหมาย
เพื่อจัดระเบียบชายหาดในเขตเทศบาลเมืองหัวหิน

จะดำเนินการรื้อสิ่งปลูกสร้างก่อนวันที่7 สิงหาคมเพื่อทำบิ๊กคลีนนิ่งเดย์ 
แต่ผู้ประกอบการขอผ่อนผันเพื่อจำหน่ายอาหารบริการนักท่องเที่ยวในช่วงวันหยุดยาวเทศกาลวันแม่ 

และคณะกรรมการฯมีมติผ่อนผันให้และมีกำหนดจะรื้อสิ่งปลูกสร้างทั้งหมดในวันที่ 13สิงหาคม นี้
เพื่อพัฒนาพื้นที่ ทำความสะอาด และส่งเสริมการท่องเที่ยว ตามนโยบายเร่งด่วนของ คสช.

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:27:58 AM »

ถ้าร้านเป็นข้างถนนหลังคามุงหญ้าคาฯ จะมีโอกาสโดนเผาร้านก่อนจ่ายตังค์ครับ คนจ่ายก็ยืนต่อรองราคา ขณะที่อีกคนเดินไปเผาชายคาร้าน... พอไฟลุกพรึ่บขึ้นมาก็แยกย้ายกันไปไม่ต้องจ่ายตังค์... ฮา...

ย่านท่องเที่ยวโดยเฉพาะชายทะเลมีแต่คนจรผ่านมาแล้วก็ผ่านไป หากเกิดเรื่องกับขาจรฯ แล้วจับไม่ได้คาหนังคาเขาตรงนั้นก็มักจับตัวไม่ได้บังคับใช้กฎหมายไม่ได้... ตรงนี้ก็อีกเรื่องนึงที่พวก"เจ้าถิ่น"มักมองข้ามครับ, เพราะเราไม่รู้หรอกว่า"คนจร"ที่ว่านั้นสามารถเป็นใครได้บ้าง...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:43:40 AM »

แต่พูดจริง ราคาแบบนี้ปกตินะครับที่ภูเก็ต ตามร้านอาหารชายทะเล แพงกว่านี้ก็เยอะแยะ  กินแล้วจำไม่ลืม 555

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 11:00:17 AM »

มองขำๆ อาหารทั้งหมด 11 ชุด สามพันแปด ผมว่าไม่แพงนะครับ
ตกชุดละสามร้อยกว่าบาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 12:05:15 PM »

ทางร้านต้องจ่าย....ค่าเช่าที่ ค่าเทศกิจ ค่าเจ้าพ่อ ค่าเครื่องแบบ ค่่า...... อาหารเลยแพงครับ แบบวินมอไซค์ ยิ้มีเลศนัย
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 12:45:31 PM »

แหม่ ต่ไปต้องออกกฏหมายว่า ถ้าจะขายแพงต้องประกอบด้วยวัตถุดิบอะไรบ้าง เอามาจากใหน ร้านตั้งอยู่ย่านใหนของเหมืองหรือประเทศ
พนักงานอายุเท่าไหร่ จบอะไรมา พูดได้กี่ภาษา บลาๆๆๆๆๆๆ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 12:46:14 PM »

ในกฎหมายอาญา มีบทบัญญัติคุ้มครองผู้ขายไว้มาตราหนึ่งว่า ถ้าคนซื้อเข้าไปสั่งอาหารกินโดยไม่มีเงินพอจะจ่าย เป็นความผิดฐานโกงค่าอาหาร

มาตราไหนครับผมหาไม่พบ เป็นฉบับปรับปรุงใหม่ล่าสุดหรือปล่าว   ที่ผมถืออยู่พิมพ์ปี 53

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๔๕  ผู้ใดสั่งซื้อและบริโภคอาหารหรือเครื่องดื่ม หรือเข้าอยู่ในโรงแรม โดยรู้ว่าตนไม่สามารถชำระเงินค่าอาหาร ค่าเครื่องดื่ม หรือค่าอยู่ในโรงแรมนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ครับ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 01:56:12 PM »

4813 ครับ

เห็นมีติ๊ก I กับ II เขาสั่งสองที่รึเปล่าครับ ถ้าส้มตำที่ละ 150 มันก็แพง Grin Grin Grin  แต่มันก็ไม่ใช่ว่าที่อื่นไม่มีราคานี้นะครับ

ผมก็เคยเจอไปเกาะสะเม็ด ก็ราคามหาโหดกว่านี้อีกมั้ง

ไหว้+ ทอนครับพี่คาร์   Grin

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์