เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:36:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภูเก็ตยอมแพ้ครับ  (อ่าน 8424 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 02:23:30 PM »

quote author=yutthakarn link=topic=240297.msg4292643#msg4292643 date=1407822374]
ในกฎหมายล
ในกฎหมายอาญา มีบทบัญญัติคุ้มครองผู้ขายไว้มาตราหนึ่งว่า ถ้าคนซื้อเข้าไปสั่งอาหารกินโดยไม่มีเงินพอจะจ่าย เป็นความผิดฐานโกงค่าอาหาร

มาตราไหนครับผมหาไม่พบ เป็นฉบับปรับปรุงใหม่ล่าสุดหรือปล่าว   ที่ผมถืออยู่พิมพ์ปี 53

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๔๕  ผู้ใดสั่งซื้อและบริโภคอาหารหรือเครื่องดื่ม หรือเข้าอยู่ในโรงแรม โดยรู้ว่าตนไม่สามารถชำระเงินค่าอาหาร ค่าเครื่องดื่ม หรือค่าอยู่ในโรงแรมนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ครับ
อาญา มีบทบัญญัติคุ้มครองผู้ขายไว้มาตราหนึ่งว่า

ในกฎหมายอาญา มีบทบัญญัติคุ้มครองผู้ขายไว้มาตราหนึ่งว่า ถ้าคนซื้อเข้าไปสั่งอาหารกินโดยไม่มีเงินพอจะจ่าย เป็นความผิดฐานโกงค่าอาหาร แต่

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๔๕  ผู้ใดสั่งซื้อและบริโภคอาหารหรือเครื่องดื่ม หรือเข้าอยู่ในโรงแรม โดยรู้ว่าตนไม่สามารถชำระเงินค่าอาหาร ค่าเครื่องดื่ม หรือค่าอยู่ในโรงแรมนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ครับ

เจอแล้วครับ ผมไม่เคยสนใจมาตรานี้เอง เลยผ่านไปผ่านมาไม่เคยสังเกตุจริงจัง  ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2014, 02:25:17 PM โดย oil » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 02:27:03 PM »

ยังสงสัยต่อครับ อยากรู้จริงๆว่าจะแจ้งข้อกล่าวหาตามมาตราไหนบ้าง

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 03:24:18 PM »

ยังสงสัยต่อครับ อยากรู้จริงๆว่าจะแจ้งข้อกล่าวหาตามมาตราไหนบ้าง

กรณีของร้านค้าเรียกราคาสูง เอาผิดอาญาค่อนข้างลำบาก เพราะมันเริ่มจากสัญญาทางแพ่ง ไม่มีบทบัญญัติให้เป็นความผิดอาญาชัดแจ้ง ต้องอาศัยการตีความ และหลักกฎหมายอาญา ต้องตีความโดยเคร่งครัด จะปรับการกระทำทางแพ่งให้เป็นผิดอาญา ไปได้ยาก ต้องว่ากันในเรื่องการชำระหนี้ในทางแพ่ง อาจเป็นเรื่องการสำคัญผิดของลูกค้าที่ไม่คิดว่าอาหารจะแพงขนาดนี้ ออกไปในรูปสัญญาที่ไม่สมบูรณ์ ซึ่งหนักไปในเรื่องทฤษฎีและหลักกฎหมายในเรื่องนิติกรรมสัญญา อย่างที่บอกครับ สำหรับความเห็นส่วนตัวของผม ความผิดอาญาใกล้เคียงที่สุด ก็ ฐานฉ้อโกง ซึ่งก็เป็นปัญหาว่าจะใช่หรือไม่
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 05:36:42 PM »

ตรวจสอบการเสียภาษีได้ไหมครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 06:46:00 PM »

4813 ครับ

เห็นมีติ๊ก I กับ II เขาสั่งสองที่รึเปล่าครับ ถ้าส้มตำที่ละ 150 มันก็แพง Grin Grin Grin  แต่มันก็ไม่ใช่ว่าที่อื่นไม่มีราคานี้นะครับ

ผมก็เคยเจอไปเกาะสะเม็ด ก็ราคามหาโหดกว่านี้อีกมั้ง

ลงเกาะไปก็ราคาประมาณนี้ครับ ผมไปเจอข้าวผัดจานละ ๑๕๐ เบียร์ขวดใหญ่ ๑๒๐ บาทครับ

แต่ที่พัฒน์พงศ์เบียร์สิงห์ขวดเล็ก ๑๕๐ บาทครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:53:11 PM »

วันนี้มีอีกเคส หัวหิน ส้มตำจาน250 ตำไทยธรรมดา รวม10อย่าง 7400 บาท

แสดงว่าหัวหินฟันหัวแบะแบบนี้มานานสิครับ ร้านเพิงหมาแหงน ยอดขายคงเป็นแสนๆต่อวัน 

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 10:56:07 PM »

วันนี้มีอีกเคส หัวหิน ส้มตำจาน250 ตำไทยธรรมดา รวม10อย่าง 7400 บาท

แสดงว่าหัวหินฟันหัวแบะแบบนี้มานานสิครับ ร้านเพิงหมาแหงน ยอดขายคงเป็นแสนๆต่อวัน 
กินโรงแรมหรูๆยังไม่ถึงเลย คิก คิก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 11:16:58 PM »

ลุงจอยถูกเด็กชาร์ต
มากกว่านี้เยอะยังไม่เคย(กล้า)บ่นให้ใครฟัง คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 05:15:26 AM »

ลุงจอยถูกเด็กชาร์ต
มากกว่านี้เยอะยังไม่เคย(กล้า)บ่นให้ใครฟัง คิก คิก คิก คิก

พี่จอยเขาเต็มใจ Grin Grin Grin ติ๊บหนักอีกต่างหาก 55555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 05:16:03 AM »

กินโรงแรมหรูๆยังไม่ถึงเลย คิก คิก

แปลว่าเที่ยวหัวหิน เข้ากินโรงแรมดีกว่า Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 07:42:02 AM »

แปลว่าเที่ยวหัวหิน เข้ากินโรงแรมดีกว่า Grin Grin Grin

555555  ยายว่า  ไอ้คน ที่โดน  " โขก " เนี่ยะ อ่ะ ฮา 555555

มันต้องไป  " พบแพทย์ "   หาพยาบาล  ป้อนยา  แล้วอ่ะ ฮา

5555 ในตลาด  ของกินดีๆ  ของสด  " ซีฟู๊ด "   เยอะแยะ   อ่ะ ฮา 555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 08:17:39 AM »

นักท่องเที่ยวเข้าร้องเรียนต่อตำรวจหลังเจอบิลค่าอาหารหาดหัวหินมื้อเดียว 7,480 บาท ส้มตำจานละ 250 บาท เจ้าของร้านยันระบุราคาในเมนูชัดเจน เมื่อวันที่ 12 ส.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีนักท่องเที่ยวเข้าร้องเรียนกับเจ้าหน้าที่ตำรวจท่องเที่ยวหัวหินและเทศบาลเมืองหัวหินว่าพบร้านอาหารบริเวณริมชายหาดหัวหินขายอาหารแพงเกินจริง....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1AaNE9f ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 08:28:43 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:29:34 AM »

คนเพียงกลุ่มเดียว  ทำเอาเสียว ไปทั่ว....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:16:52 AM »

คิดแต่ว่าเขาขายแพงก็คิดได้
แต่หากหาสาเหตุของความแพงให้ได้ก่อน ต่อไปจะช่วยป้องปรามไม่ให้ขายแพงก็ทำได้
หรือจะคิดว่าขายแพงจับอย่างเดียวให้เข็ดหลาบก็ได้
เลือกได้อยู่...
เป็นผมจะหาก่อนว่าร้านแบบนี้้เช่าที่เท่าไหร่ ต้นทุนวัตถุดิบเท่าไหร่
สำคัญสุดมีเบี้ยบ้ายรายทางใดๆหรือไม่ ในการประกอบการ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:25:27 AM »

แต่ตอนนี้คนคงแหย๋งๆหัวหินไปพักใหญ่ๆครับพี่ซับ 55

เพลงไรนะ รีบเอามาเปิดด่วน หัวหินเป็นถิ่นสำราญ.....555

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์