เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:21:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงต้องกลัวผี กะทู้ไร้สาระ แต่อยากให้มาพูดคุยกันครับ  (อ่าน 1915 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:45:03 AM »

ตอนแรกไม่เข้าใจเพื่อนร่วมงาน???

ทำไมมันกลัวผีจังเลย Tongue

...ดีที่มันยอมรับว่ากลัว  เยี่ยม

คนมันกลัวกัน ห้ามกันไม่ได้ แต่บังคับได้ หน้าที่ต้องเป็นหน้าที่  Angry

ส่วนผมไม่กลัว ก็ผ่านมาปูนนี้แล้ว อยู่ในโรงพักมาแต่เกิด ...

...ทางหลวงมีแต่ผีรถชนกันตายโหง จับศพเก็บมาเป็น... ใส่ตัวเลขหลักร้อย ขนาดสมัยก่อนรถราน้อยมาก  Cheesy

เจ้าป่าเจ้าเขา เราคิดดีทำดีพูดดี รู้กาลรู้เวลา ท่านยิ่งปกปักคุ้มครอง  ไหว้

นอกเรื่องครับ

หลังเกิดสึนามิ 3 เดือน ผมตลุยไปภูเก็ต ขับไปเส้นชุมพร- ระนอง - พังงา บรรยากาศสลดใจ

อาหารทะเลที่ภูเก็ตถูกมาก ถามก่อนกิน

อาหารทะเลสดๆ ในซอยแคบๆ เล็กๆ เป็น 10 ร้าน จำชื่อซอยไม่ได้ แถวป่าตอง

กุ้งหอยปูปลาอย่างดี ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1  ประมาณพันกว่าบาท

ช่วงนั้นคนไม่กล้ากินอาหารทะเล  เสร็จผม  น้ำลายหก

โรงแรมต่อห้องคืนละ 5,800฿ ลดเหลือ 1,800฿ นอนสองคืน อยู่หลังห้างโอเชียลพลาซ่า พักชั้นล่างเปิดกระจกลงสระว่ายน้ำเลยครับ

ไม่เห็นมีผีเลย ขนาดเล่นน้ำในสระตอนมืดๆ อิสระมาก มีคนพักแค่ 4- 5 ห้องเองครับ

โรงแรมนี้มีฝรั่งลอยมาค้างที่เค้าร์เตอร์ 2 ศพ ติดๆ ห้องผมเลยครับ

เดี๋ยวหาบัตรโรงแรมให้ให้ดู  ตกใจ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:57:05 AM »

ตัวผมเชื่อว่าผีมีจริง แต่เป็นในรูปวิญญานที่น่าสงสาร และเจ้าที่ เทวดา ไหว้

ผมแหยงๆครับเรื่องนี้ แต่คิดว่า ถ้าเราทำดี ไม่ให้ร้ายใคร เคารพ ขออนุญาต แผ่ส่วนกุศลให้(ในใจ) ก็ผ่านได้ครับ

ที่สำคัญที่สุด ถ้าเรากลัว ลูกเมียเราจะพึ่งพาใครเป็นหลักล่ะ เลยต้องเข้มแข็งครับ ไหว้
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:59:22 AM »

ตัวผมเชื่อว่าผีมีจริง แต่เป็นในรูปวิญญานที่น่าสงสาร และเจ้าที่ เทวดา ไหว้

ผมแหยงๆครับเรื่องนี้ แต่คิดว่า ถ้าเราทำดี ไม่ให้ร้ายใคร เคารพ ขออนุญาต แผ่ส่วนกุศลให้(ในใจ) ก็ผ่านได้ครับ

ที่สำคัญที่สุด ถ้าเรากลัว ลูกเมียเราจะพึ่งพาใครเป็นหลักล่ะ เลยต้องเข้มแข็งครับ ไหว้

เยี่ยมครับพี่ เยี่ยม ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 10:47:41 AM »

กลัวมันจับหักคอ..
pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:00:12 AM »

ญาติรุ่นพี่ เบื่อกรุงเทพ ฯ ย้ายไปอยู่ ต.คลองหาด บุกเบิกทำสวน ชมพู่ มะม่วง

แต่ไม่ประสบความสำเร็จ เลยหวนกลับมาทำอาชีพที่ถนัด คือทำเข็มร้อยมาลัย ใบมีดตัดหญ้า

ที่ดินที่อยู่ เป็น สปก. ใกล้คลองหาด จ.สระแก้ว ใกล้ชายแดนเขมร ตอนไปอยู่ ใหม่ ๆ ญาติทำงานอยู่กับเครื่องกลึง

ตอนกลางวันแสก ๆ เงยหน้าขึ้นมา เห็นเป็นผู้ชาย หน้าซีด ๆ ขาลอยไม่ติดพื้น มาอยู่ข้างหน้า แล้วค่อย ๆ เลือนหายไป ต่อหน้า ต่อตา

ความรู้สึกของญาติ ความรู้สึกเดียวกับ พี่ Hang Forever เลยครับ แกบอก

แกอยู่ รวมกัน 4 คน ลูกผู้หญิง 2 เมีย 1 มิน่าชาวบ้านแถวนั้น มองดูที่บ้านนี้

ด้วยสายตาแปลก ๆ คล้ายว่าจะดูคนกรุงเทพฯ จะอยู่ได้นานเท่าไร อยู่ ๆ ไป
ถึงรู้ว่า ที่ ที่อยู่เจ้าที่ และ สัมภเวสี แรงมาก

ทุกวันนี้ ญาติทำบุญให้เจ้าที่ เจ้าทาง รวมทั้งวิญญาณต่าง ๆ ตอนนี้กิจการรุ่งเรือง
จนทำส่งไม่ทัน พื้นที่แถวนี้น่าจะมีชาวเขมรมาเสียชีวิต ไม่ใช่น้อย  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 11:22:08 AM โดย pong2504-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:34:25 AM »

ผมเป็นประเภทเชื่อว่าผีมีจริงครับ... แบบเดียวกับ อ.แหงบอกไว้ครับ... เป็นประเภทที่เชื่อ... และไม่ลบหลู่... แต่ไม่งมงาย... เป็นคนไม่กลัวผีครับ... กลัวคนมากกว่า... เกิดเรื่องยิงกับผี... ไม่ต้องมายุ่งยากขึ้นโรงขึ้นศาลแบบที่ไล่ยิงกับคน...

...เวลาเจอคนที่กลัวผีมากๆ ผมจะถามว่า... "เคยเห็นขี้ผีมั๊ย... ไม่เห็นขี้... แสดงว่าไม่มีตัว" เป็นการตัดบทไม่ให้ขัดแย้งกันไปมากกว่านั้นครับ...

...เคยเจอพวกที่ไม่เชื่อแล้วชอบลบหลู่... แล้วเกิดเหตุที่อธิบายไม่ได้ก็เคย...

...ถามว่าผมเคยเจอมั๊ย... ตอบว่าแทบไม่เคยเจอครับ... อาจจะเป็นเพราะจิตผมค่อนข้างกระด้างก็เป็นได้... แต่ก็เคยเห็น... รูปร่างเหมือนคนไม่มีหัว... ยืนอยู่ข้างทาง... ขณะขับรถมากลางดึก... เห็นกันทุกคนในรถ... บางคนแทบสติแตก... ผมเลยต้องแกล้งบอกว่า... "ก็คนธรรมดานั่นแหละ... เขาก้มหัว..." ทั้งๆ ที่เห็นคาตาว่า... คนที่ยืนอยู่นั่น... ไม่มีหัว...

หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:55:40 AM »

สมัยเด็กเคยกลัวครับ
เดี๋ยวนี้ไม่กลัวแล้ว ถือซะว่า ต่างคนต่างอยู่ ไม่ลบหลู่ซึ่งกันและกัน
เคารพในความเป็นเจ้าถิ่น เจ้าที่เจ้าทางครับ
  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:01:13 PM »

ผมเคยไปเดินเจริญสติในป่าช้า ท่ามกลางร่างผู้ตาย  เดินคนเดียวกลางวันแสกๆ ไม่กลัวเลย  ได้สติ สมาธิครบ
แต่ไปเดินรอบดึกหลายๆคนยังกลัวจนสติเตลิด
สรุปว่าผมกลัวความมืด เพราะตอนกลางวันภาวนาตลอดว่าเจอก็ไม่กลัว พร้อมจะเจอด้วย แต่กลางคืนมองไรไม่เห็นกลัวมากๆ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:08:44 PM »

กลัวมันจับหักคอ..

...จิ้มน้ำพริก  ( เอาผีหักคอจิ้มน้ำพริก )

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:17:52 PM »

ผมเคยไปเดินเจริญสติในป่าช้า ท่ามกลางร่างผู้ตาย  เดินคนเดียวกลางวันแสกๆ ไม่กลัวเลย  ได้สติ สมาธิครบ
แต่ไปเดินรอบดึกหลายๆคนยังกลัวจนสติเตลิด
สรุปว่าผมกลัวความมืด เพราะตอนกลางวันภาวนาตลอดว่าเจอก็ไม่กลัว พร้อมจะเจอด้วย แต่กลางคืนมองไรไม่เห็นกลัวมากๆ

นับถือครับพี่   ไหว้ หลงรัก   ความมืดเป็นเรื่องธรรมดามันเปล่าเปลี่ยวเหมือนนกบินหารัง   Grin

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:29:57 PM »

เคยไปเรียนที่ ว.พ.อ่างทอง ๒ ปี ชาวบ้านบอกว่า อำเภอไชโย เป็นสนามรบสมัยก่อน ตรงจุดที่วิทยาลัยตั้งอยู่นั้นเป็นพื้นที่รบ ชื่อตำบลไชยภูมิ มีศาลอยู่สองแห่ง(จำได้ชื่อศาลพระยาไกร อีกแห่งจำไม่ได้ครับ) ช่วงอาทิตย์แรกผมได้พักที่แฟร๗ชนักกีฬาครับ พอดีไปมีเรื่องกับรุ่นเดียวกัน แต่อยู่คนละห้องเรียน และห้องพัก เกิดเรื่องชกต่อยกันช่วงเช้าในห้องน้ำ(๗ โมงเช้าจะอาบน้ำไปเรียน) ไอ้นั่นถูกผมยำสะเลือดกลบปากกลบจมูก พอตกบ่ายผมไม่มีเรียน ผมเลยกลับมานอนพักช่วงบ่าย ก่ะว่าออมแรงไว้ซ้อมรักบี้ พอเคลิ้มๆจะหลับมีหลับแหล่ ฝันว่ามีผู้หญิงแต่งกายห่มสไบ เข้ามาให้ห้อง(หอชาย)ผมกำลังเคลิ้มๆเลยถามว่าใคร ไอ้ตั้มรึเปล่า แล้วก็รู้ตัวว่าหลับอีกแป๊บนึง เคลิ้มๆรู้อีกที ผู้หยิงคนนั้นก็ขึ้นมาคล่อมที่ตัวผม แล้วก็เกิดอาการ ที่เรียกว่าผีอำ(เกิดมาเพิ่งเคย ครั้งแรกและครั้งเดียว) เกร็งไปทั้งตัวเหงือแตกยิ่งดิ้นยิ่งหนัก สวดมนต์สิครับทีนี้ พอสวดอาการก้เริ่มคลาย เรื่องนี้ผมไม่เคยเล่าให้เพื่อนๆร่วมห้องฟังเลยครับ ๑ ห้อง พักกัน ๔ คน พอเช้าอีกวันนึง ผมขนของย้ายไปอยู่อีกหอเลยครับ(หอนักกีฬารักบี้) ผมเขื่อว่าเกิดจากการที่ผมกระทำผิดที่ไปชกต่อยกัน เขาคงไม่พอใจครับที่อยู่ที่เดียวกันกลับไม่รักกัน ต่อยกัยเส๊ยๆๆๆ เลยโดนสั่งสอน ไม่รู้ว่าไอ้เตี้ย(คู้กรณีผม)มันจะโดนแบบผมไหม๊ เหอเหอเหอ ตั้งแต่นั้นมา ใน ว.พ. จะมี ๓ สถานที่ผมต้องไหว้ ๑.พระพลบดี ๒.ศาลพระยาไกร ๓.(ผมจำชื่อไม่ได้ครับ)อยู่ตรงหลังสระว่ายน้ำวิทยาลัย ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เจอเหตุการอะไรอีกเลยครับ ปล.ที่เล่ามา เรื่องจริงครับ แต่เหตุการลี้ลับ นักวิทยาศาสตร์แจ้งมาเกิดจากอาการเกร็งของกล้ามเนื้อ เกิดจากที่เราไปออกกำลังกายอย่างหนักมา อืมๆๆๆ น่าคิดครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:42:25 PM »

มุมมองของผม "ผี" เป็นเรื่องของจินตนาการล้วน ๆ ครับ...
สมองมนุษย์มีคุณสมบัติพิเศษคิดลึกลับ ซับซ้อน ซ่อนเงื่อน และจดจำได้ดีและเยอะกว่าสัตว์อื่นมากมาย

ดังนั้น "ผี" ในข้อสรุปของผมจึงไม่มีตัวตนจริง และก็ไม่ใช่กลุ่มก้อนพลังงานอะไรต่อมิอะไรอีกด้วย...
ทั้งหมดเกิดขึ้นในสมองของเราเองทั้งสิ้น

ถ้าผีมีตัวตนจริงย่อมพบขี้ดั่งที่เราเคยได้ยินหลายท่านพูดไว้... หรือถ้า "ผี" เป็นกลุ่มก้อนพลังงาน พวกหมา แมว และสัตว์อื่น ๆ ต้องโดนผีหลอกเข้าบ้างแล้ว
เพราะสัตว์ทั้งหลายเหล่านั้นมีประสาทสัมผัส หู ตา เลิศกว่ามนุษย์มาก.... เพียงสมองเท่านั้นที่ด้อยกว่าคน มันจึงไม่โดน "ผีหลอก"

.....แต่ถึงอย่างไรก็ตาม เวลาเดินผ่านป่าช้า หรือสถานที่ที่เขาลือว่าผีดุ ผมก็เสียว ๆ อยู่นะ .....ผมก็มนุษย์คนหนึ่งเหมือนกัน.....
...แมวคราว...
Full Member

คะแนน 69

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:54:49 PM »

เคยไปเรียนที่ ว.พ.อ่างทอง ๒ ปี ชาวบ้านบอกว่า อำเภอไชโย เป็นสนามรบสมัยก่อน ตรงจุดที่วิทยาลัยตั้งอยู่นั้นเป็นพื้นที่รบ ชื่อตำบลไชยภูมิ มีศาลอยู่สองแห่ง(จำได้ชื่อศาลพระยาไกร อีกแห่งจำไม่ได้ครับ) ช่วงอาทิตย์แรกผมได้พักที่แฟร๗ชนักกีฬาครับ พอดีไปมีเรื่องกับรุ่นเดียวกัน แต่อยู่คนละห้องเรียน และห้องพัก เกิดเรื่องชกต่อยกันช่วงเช้าในห้องน้ำ(๗ โมงเช้าจะอาบน้ำไปเรียน) ไอ้นั่นถูกผมยำสะเลือดกลบปากกลบจมูก พอตกบ่ายผมไม่มีเรียน ผมเลยกลับมานอนพักช่วงบ่าย ก่ะว่าออมแรงไว้ซ้อมรักบี้ พอเคลิ้มๆจะหลับมีหลับแหล่ ฝันว่ามีผู้หญิงแต่งกายห่มสไบ เข้ามาให้ห้อง(หอชาย)ผมกำลังเคลิ้มๆเลยถามว่าใคร ไอ้ตั้มรึเปล่า แล้วก็รู้ตัวว่าหลับอีกแป๊บนึง เคลิ้มๆรู้อีกที ผู้หยิงคนนั้นก็ขึ้นมาคล่อมที่ตัวผม แล้วก็เกิดอาการ ที่เรียกว่าผีอำ(เกิดมาเพิ่งเคย ครั้งแรกและครั้งเดียว) เกร็งไปทั้งตัวเหงือแตกยิ่งดิ้นยิ่งหนัก สวดมนต์สิครับทีนี้ พอสวดอาการก้เริ่มคลาย เรื่องนี้ผมไม่เคยเล่าให้เพื่อนๆร่วมห้องฟังเลยครับ ๑ ห้อง พักกัน ๔ คน พอเช้าอีกวันนึง ผมขนของย้ายไปอยู่อีกหอเลยครับ(หอนักกีฬารักบี้) ผมเขื่อว่าเกิดจากการที่ผมกระทำผิดที่ไปชกต่อยกัน เขาคงไม่พอใจครับที่อยู่ที่เดียวกันกลับไม่รักกัน ต่อยกัยเส๊ยๆๆๆ เลยโดนสั่งสอน ไม่รู้ว่าไอ้เตี้ย(คู้กรณีผม)มันจะโดนแบบผมไหม๊ เหอเหอเหอ ตั้งแต่นั้นมา ใน ว.พ. จะมี ๓ สถานที่ผมต้องไหว้ ๑.พระพลบดี ๒.ศาลพระยาไกร ๓.(ผมจำชื่อไม่ได้ครับ)อยู่ตรงหลังสระว่ายน้ำวิทยาลัย ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เจอเหตุการอะไรอีกเลยครับ ปล.ที่เล่ามา เรื่องจริงครับ แต่เหตุการลี้ลับ นักวิทยาศาสตร์แจ้งมาเกิดจากอาการเกร็งของกล้ามเนื้อ เกิดจากที่เราไปออกกำลังกายอย่างหนักมา อืมๆๆๆ น่าคิดครับ

เวลาโดนผีอำ มันเหมือนครึ่งหลับครึ่งตื่น หรืออาจจะตื่นแล้วแต่ขยับตัว แขน ขา ไม่ได้...
แต่มีอยู่อย่างหนึ่งเราควบคุมและบังคับได้อยู่ นั่นคือ การหายใจ... ผมแก้โดยหายใจแรง ๆ และลึก ๆ ครับ ร่างกายจะขยับ แล้วอาการผีอำก็จะคลาย
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 01:08:39 PM »

ป๋า ( พ่อตา ) ตายกระทันหันอายุ 66 ปี ... หัวใจล้มเหลวเฉียบพลัน

เกิดเหตุ เช้าวิ่งออกกำลังกายจากบ้านไปวัด ถึงวัดปัดกวาดเช็ดถูช่วยพระเณร หย่อนตู้บริจาค แล้วแน่นอกหงายหลัง ( จากปากคำพระเณร )

ป๋าไม่ดื่มไม่สูบมาตลอดชีวิต รักการออกกำลังกาย

เกษียณจากบริษัท อายุ 60 ปี ต่ออายุอีก 2 ปี  เงินเดือนหลักแสน

ก่อนรดน้ำศพ ต้องเปลี่ยนผ้า จากชุดกีฬา ( กางเกงขาสั้นกีฬา เสื้อยืดคอกลมสีขาว )

ป๋าเสียราว 08.30 น.

16.30น. ศพแข็งแล้ว

ใส่เสื้อผ้าชุดใหม่ลำบากยากเย็น ป๋าสูง 180 หนักราว 90 กก.

แขนแข็ง งอใส่เสื้อยากมาก

ผมบอกทุกคนว่า...ผมจะหักแขนป๋านะ ( สื่อว่าหักแขน ให้ใส่เสื้อได้ )

ผมกราบตีนป๋า ขอหักแขนลำโค่นป๋าที่แข็งมาก  ใส่เสื้อผ้าได้เรียบร้อย ( เสื้อเชิ๊ต ตัวโปรด )

ป๋าคงโกรธผมเล็กน้อย  โดยการตามมาส่งถึงบ้าน 20 กว่า กม. เฉยๆ นะ บอกแฟนบอกลูกด้วยว่า...ป๋ามาส่ง  ( เงากลิ่น )  ไหว้

รักเคารพป๋าของปูนาเสมอ  ไหว้ หลงรัก

..... อัด  Smiley

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 01:13:48 PM »

เดี๋ยวนี้โดนผีหลอกหรือเห็นผีเป็นประจำรักษาหายได้ครับอยู่ที่ว่าจะยอมเปิดใจหรือเปล่า ป.ล. น้องสาวที่เคยทำงานอยู่ ร.พ.ราชวิถีให้ข้อมูลว่าการแพทย์รักษาได้ อยู่ที่ว่าจะเปิดใชยอมรับหรือเปล่า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์