เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:25:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงต้องกลัวผี กะทู้ไร้สาระ แต่อยากให้มาพูดคุยกันครับ  (อ่าน 1890 ครั้ง)
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 07:07:55 PM »

สมัยทำงานใหม่ ๆ ที่ อ.น้ำโสม จ. อุดร  ประจำการที่โรงเรียนบ้านนอกๆ บ้านพักครู อยู่หลังวัด  มันวังเวงอยู่แล้ว  วันแจ็กพ็อตก็มาถึง ครับ หยุดวันวิสาขบูชา  วันเพ็ญ เดือนหก  หัวค่ำก็ปกติครับ ก็เข้านอน พอประมาณ 6ทุ่ม ผมต้องสะดุ้งตื่นครับ มีเสียงเด็กร้องไห้ นานนับชั่วโมง วังเวงโหยหวน หมาก็มาหอนเข้าไปอีก  ใช่ครับ ผีแน่นอน เพราะแถวนั่นไม่มีเด็กเล็ก  ตื่นเช้า ไปหาหลวงพ่อที่วัดครับ รดน้ำมนต์ ผูกแขน  หลวงพ่อบอกว่า เขาเป็นเด็ก สองพี่น้อง มาตามหาแม่ เขาแวะหาหลวงตาที่วัดด้วย  .บรืออออ.... แต่ก็ดีที่เขาไม่กล้าขึ้นบ้านพักครู. ไม่งั้นมีโดดวิ่ง....
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 07:46:10 PM »

แล้วผี กับหมาหอน มันต้องเกี่ยวกันไหมครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:04:14 PM »

แล้วผี กับหมาหอน มันต้องเกี่ยวกันไหมครับ

เกี่ยวกันแน่นอนครับ  โบร่ำโบราณเขาบอกกันมาว่า  ที่หมามันหอนเพราะมันเห็นผี  ครับ   ไหว้

ตอนเด็ก ๆ ใครเคยฟังละครวิทยุเรื่อง " ตึกดิน " บ้างครับ เล่นตอนค่ำ ๆ ผมยังจำภาพได้ ทุกคนจะนั่งล้อมวง วิทยุอยู่ตรงกลาง และทุกคนจะนั่งไม่ให้ตรงล่องกระดานโดยเด็ดขาด   ไหว้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:27:41 PM »

เมื่อตอนเด็กกลัวผีและความมืดมาก สาเหตมีอย่างเดียว
ไปดูหนังกลางแปลงเรื่อง แก้วขนเหล็ก มาภาพไอ้ผีดิบเมฆินทร์
มันฝังลึกติดตามานานหลายปี โตหลายขวบปีกว่าจะหายกลัวผีได้
ตอนนี้ไม่กลัวแล้ว แต่ไม่กล้าท้า ไม่กล้าลอง ไม่กล้าลบหลู่
เคยโดนอำด้วยตัวเองมาครั้งหนึ่ง

อั๊ยยะ นึกว่าเคยดูอยู่คนเดียว อย่าบอกใครน๊า รู้อายุทันที
555 คาดไม่ถึง ว่ากลัวผีดิบเมฆินทร์ เหมือนกัน
หลังจากดูแล้วไม่กล้าเดินไปไหนกลางค่ำกลางคืนอีกเลย
นึกถึงหน้ามันตอนที่เขี้ยวงอกแล้วขย้ำเหยื่อ
 โดนชก แบร่ แบร่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 11:11:39 AM »

กลัวคนหลอกมากกว่าผีหลอกครับ Smiley
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 12:07:16 PM »

เมื่อตอนเด็กกลัวผีและความมืดมาก สาเหตมีอย่างเดียว
ไปดูหนังกลางแปลงเรื่อง แก้วขนเหล็ก มาภาพไอ้ผีดิบเมฆินทร์
มันฝังลึกติดตามานานหลายปี โตหลายขวบปีกว่าจะหายกลัวผีได้
ตอนนี้ไม่กลัวแล้ว แต่ไม่กล้าท้า ไม่กล้าลอง ไม่กล้าลบหลู่
เคยโดนอำด้วยตัวเองมาครั้งหนึ่ง

อั๊ยยะ นึกว่าเคยดูอยู่คนเดียว อย่าบอกใครน๊า รู้อายุทันที
555 คาดไม่ถึง ว่ากลัวผีดิบเมฆินทร์ เหมือนกัน
หลังจากดูแล้วไม่กล้าเดินไปไหนกลางค่ำกลางคืนอีกเลย
นึกถึงหน้ามันตอนที่เขี้ยวงอกแล้วขย้ำเหยื่อ
 โดนชก แบร่ แบร่
ผมอ่านเอาจาก บางกอก กลัวบ้างนิดๆครับ  คิก คิก
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 12:36:26 PM »

จะว่าไม่มีบางครั้งก็เหมือนมีจะว่ามีบางครั้งก็เหมือนไม่มี ลูกชายคนเล็กผมไม่สบายเป็นไข้ขึ้นสูงไปหาหมอกินยาก็ไม่หายพ่อกับแม่ไปให้อาจารย์หมอดูดูให้หมอดูบอกว่าให้ไปขอขมาพระภูมิเจ้าที่ผมกับพ่อเลยซื้อนํ้าส้มไปถวายพร้อมทั้งขอขมาท่านไม่ถึงพอเสร็จกับมาบ้านลูกชายผมหายเป็นปกติวิ่งเล่นซนเหมือนไม่ได้เป็นอะไรมาก่อนเลยครับ
 อีกเรื่องนึง เกิดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองผมพร้อมทั้งเพื่อนร่วมชุดชรบ.ออกตรวจพื้นที่ ชุดผมเดินตรวจเลาะฝั่งแม่นํ้าเมยจุดประสงค์คือจะลงไปซุ่มจับพวกเอารถมอไซค์ข้ามฝั่งโดยผมเดินปิดท้ายแต่ห่างจากเพื่อนประมาณสิบเมตรกว่าได้ พอมาถึงจุดซุ่มเพื่อนที่อยู่ในชุดเดียวกันถามผมขึ้นมาว่าอ้าวทำไมเดินมาคนเดียวล่ะแล้วคนที่ส่องไฟฉายเดินตามหลังมาไปไหน ผมก็ตอบไปว่าจะมีใครตามมาได้ไงพวกมึงเดินออกหน้ากูมากันหมดแล้วไฟฉายอะไรก็อยู่ในรถไม่ได้เอามาด้วย พวกนั้นก็ยืนยันว่ามีคนเดินส่องไฟฉายตามผมมาจริงๆ แต่อนผมเดินมาผมเหลียวดูข้างหลังตลอดผมก็ไม่เห็นใครตามมาจริงๆครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 02:24:00 PM »

น่าจะเกิดความไม่เคยชินมากกว่านะครับ อย่างผมเวลาที่ต้องไปค้างคืนที่อื่น คืนแรกๆก็จะกลัวนะครับ แต่พออยู่ไปสักพักก็จะชินครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 03:07:13 PM »

ผู้หญิงส่วนมาก  ชอบให้  ผีจับหัว

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 10:05:33 PM »

ผมไปต่างจังหวัด ผมพกหลวงพ่อรีเจนซี่ครับ จะดื่มน้อยดื่มมาก ก่อนนอนกดพรวดเพียวๆ หมดแบน  ขำก๊าก

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:31:40 AM »

เล่าแค่เรื่องที่พบ แต่ไม่เคยเห็นนะครับ

สมัยบวชผมไปพักที่กุฏิหลังซ้ายสุด เณรเรียกกุฏ3ตะเคียน เพราะสร้างอยู่ใต้ต้นตะเคียน รัศมี10ม.มีต้นตะเคียนอีก2ต้น(กุฏิแต่ละหลังแยกกันอยู่คนละสันเขา)

เป็นกุฏิเก่าของหลวงตาท่านหนึ่ง พอผมบวชท่านก็ย้ายไปอยู่อีกหลังที่ไป-มาลำบากน้อยลง

1.ตั้งแต่วันแรกจนวันสึก ทุกคืนตอนตี3จะมีเสียงเดินสวบๆเป็นจังหวะเหมือนคนเดินจงกรม....ผมนึกว่าหลวงตาท่านยังกลับไปเดินตรงเหลี่ยมเขาใกล้ๆกุฏิด้วยความเคยชิน.....ถามท่านแล้ว ท่านก็ยิ้มๆไม่ได้ตอบอะไร

ผมก็สร้างความเคยชินให้ตัวเอง คือพอได้ยินเสียงสวบๆแปลว่าหลวงตามาเดินจงกรมแล้ว ผมก็นอนภาวนาตามแบบเคลิ้มๆไปจนตี4ครึ่ง

จนวันที่7 ผมฝึกภาวนาผ่านจิตรวมมาได้ถึงลมละเอียด ......นั่งฉันปานะอยู่ดีๆ หลวงตาก็พูดขึ้นมาว่า"ตั้งแต่เธอไปอยู่ที่กุฏิตะเคียน ผมก็ไม่เคยไปที่นั่นอีกเลย"ไม่นึกว่าจะได้บอก จะบอกก่อนนี้ก็เดี๋ยวเธอจะกลัวไปซะเปล่าๆ

2.ด้วยความที่เป็นพระใหม่ ทำอะไรก็งุ่มง่าม เวลาที่จะตื่นมาทันอาบน้ำ สวดมนต์เช้า แล้วเผ่นไปเตรียมศาลาได้ทันคือผมต้องลุกตอนตี4ครึ่งเป็นอย่างช้า

ตี4ครึ่งเป๊ะของทุกวัน จะมีเสียง"ปัง"ดังสนั่นเหมือนใครเอาหินปาหลังคา.....ไปดูแล้วมันคือ"ใบไม้1ใบ"

วันที่14เคยทดลองแกล้งนอนต่อ ไม่ยอมลุก พอตี5มีเสียงปัง ปัง ปัง ปังรวม4ครั้ง แต่ละครั้งกุฏิสะท้านไปทั้งหลัง.....พระใหม่โดดดึ๋งไปแปรงฟันอย่างไว

พอฟ้าสางออกไปดู มีกิ่งไม้แห้งยาว13"เท่ากันเป๊ะหล่นอยู่ใต้ถุนกุฏิ4ท่อน

มีแต่ราวๆนี้อ่ะ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:19:04 AM »

ผมไปต่างจังหวัด ผมพกหลวงพ่อรีเจนซี่ครับ
จะดื่มน้อยดื่มมาก ก่อนนอนกดพรวดเพียวๆ หมดแบน  ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:48:45 AM »

กลัวผี...แต่ไม่คิดว่ามีผีอยู่จริง....ไอ้ที่มีอยู่จริงคือ มนุษย์ต่างดาว

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:10:17 PM »

กลัวผี...แต่ไม่คิดว่ามีผีอยู่จริง....ไอ้ที่มีอยู่จริงคือ มนุษย์ต่างดาว

555555   ยายก็  " เชื่อ " เหมือนพี่ นุ้ม  สุ 1000  อ่ะ  ฮา 555555

" อยากไปสวรรค์   แต่ไม่อยากตาย "  อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555555  เหมือนกัน  ป่าว อ่ะ ฮา 55555   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์