เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:22:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านสมาชิกเรื่องค้ำประกันครับ  (อ่าน 1361 ครั้ง)
babygun
Full Member

คะแนน 57

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:06:08 AM »

เริ่มเลยนะครับ

พี่เขยผมไปค้ำประกันรถยนต์คันหนึ่งให้กับเพื่อนเขา แล้วต่อมาเพื่อนเขาผ่อนรถไม่ทัน ตกลงว่าบริษัทยึดคืนไป
แต่หลังจากนั้นไม่นาน บริษัทโทรมาบอกว่ารถขายขาดทุน ต้องจ่ายส่วนที่เหลือเป็นเงิน 1 แสนบาท

ตกลงขึ้นศาลและถูกบังคับจ่ายคนละ 5 หมื่น เจ้าของรถออกให้พี่เขยผม 5 หมื่นและที่เหลือเจ้าของรถผ่อนเอง

หลังจากนั้นหลายปี บริษัทเดิม(ซึ่งตอนนี้ปิดตัวไปแล้ว) โทรมาหาคนค้ำ(พี่เขย)ว่า ยังจ่ายไม่หมดรวมดอกเบี้ย ก็หลายหมื่นอยู่ครับ
บริษัทบอกว่าจะฟ้องศาลให้ดำเนินการตามกระบวนการยุติธรรม

ผมอยากจะถามท่านสมาชิกว่า

ยึดรถไปแล้วยังต้องจ่ายส่วนขาดทุนด้วยเหรอครับ
กรณีนี้สามารถบรรเทา เช่นไกล่เกลี่ยบนชั้นศาลได้ไหมครับ
และสามารถทำอะไรได้บ้างครับ นอกจากก้มหน้าชดใช้อย่างเดียว

ส่วนเจ้าของรถตัวต้นเหตุ หายเข้ากลีบเมฆครับ หาไม่เจอ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:19:55 AM »

ยึดรถไปแล้วขายไม่พอใช้หนี้ต้องจ่ายส่วนเหลื่อมครับ... แล้วเขาก็จะลากคนค้ำเข้ามาโดนฟ้องไปด้วยในการฟ้องครั้งแรกนั่นแหละครับ แต่ครั้งนั้นแบ่งหนี้สินกันเด็ดขาดไปแล้วนี่ครับ แบ่งคนละ 5 หมื่นบาท...

ในเมื่อศาลสั่งแบ่งหนี้สินกันเด็ดขาดไปแล้ว ครั้งหลังนี่น่าจะบังคับคดีเอาจากเพื่อนที่เป็นคนผ่อนรถยนต์เป็นการเฉพาะตัวนี่ครับ นายสมชายสงสัยว่าทำไมเอามาเกี่ยวข้องกับคนค้ำในครั้งแรกได้อีกเล่าครับ... รอฟังความเห็นนักกฎหมายในเว็บนี้ครับ...

ส่วนเรื่องไกล่เกลี่ยนั่นสามารถเจรจากันได้ทุกขั้นตอนแหละครับ เพราะคดีแพ่งมันแล้วแต่คู่กรณีจะตกลงกัน... แต่ให้ระวังเรื่องเกทับบั๊ฟแหลก ขู่ว่าจะโดนอย่างโน้น จะโดนอย่างนี้จนกลัวไปยอมความทำสัญญาใช้หนี้ครั้งใหม่ ทั้งที่ของเดิมมันไม่ต้องรับผิดชอบอะไรแล้ว แต่โดนขู่จนเป็นหนี้ของจริงเอาในชั้นไกล่เกลี่ยนั่นแหละครับ...

ลูกไม้มาตรฐานของพวกทนายก็คือขู่แหลกกกกก, แล้วหลอกให้ทำสัญญาใช้หนี้ ทั้งที่ไม่ต้องสนใจก็ทำอะไรไม่ได้อยู่แล้ว... แต่ตามท้องเรื่องนี้ให้รอนักกฎหมายครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:18:44 AM »

อยากรู้ว่าที่ศาลพิพากษาให้แพ้คดีครั้งแรกไปแล้วนั่นศาลว่าอย่างไรเล่าครับ... มีคนค้ำยังผูกพันกับคนที่ผ่อนรถต่อไปหรือไม่ ซึ่งโดยปรกติคนค้ำฯ จ่ายหนี้แทนไปแล้วก็น่าจะไปฟ้องไล่เบี้ยคนผ่อนรถได้เสียอีกด้วยซ้ำไป, คือเป็นเจ้าหนี้คนผ่อนรถในส่วนที่ตัวเองจ่ายหนี้แทนไปนั่นแหละครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:25:14 AM »

พี่เขยผมไปค้ำประกันรถยนต์คันหนึ่งให้กับเพื่อนเขา แล้วต่อมาเพื่อนเขาผ่อนรถไม่ทัน ตกลงว่าบริษัทยึดคืนไป
แต่หลังจากนั้นไม่นาน บริษัทโทรมาบอกว่ารถขายขาดทุน ต้องจ่ายส่วนที่เหลือเป็นเงิน 1 แสนบาท

ตกลงขึ้นศาลและถูกบังคับจ่ายคนละ 5 หมื่น เจ้าของรถออกให้พี่เขยผม 5 หมื่นและที่เหลือเจ้าของรถผ่อนเอง

หลังจากนั้นหลายปี บริษัทเดิม(ซึ่งตอนนี้ปิดตัวไปแล้ว) โทรมาหาคนค้ำ(พี่เขย)ว่า ยังจ่ายไม่หมดรวมดอกเบี้ย ก็หลายหมื่นอยู่ครับ
บริษัทบอกว่าจะฟ้องศาลให้ดำเนินการตามกระบวนการยุติธรรม

ยึดรถไปแล้วยังต้องจ่ายส่วนขาดทุนด้วยเหรอครับ
กรณีนี้สามารถบรรเทา เช่นไกล่เกลี่ยบนชั้นศาลได้ไหมครับ
และสามารถทำอะไรได้บ้างครับ นอกจากก้มหน้าชดใช้อย่างเดียว

ส่วนเจ้าของรถตัวต้นเหตุ หายเข้ากลีบเมฆครับ หาไม่เจอ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

2 Post ข้างบนนายสมชายอ่านไม่ละเอียดเองครับ... ตามตัวแดง"เจ้าของรถออกให้พี่เขยผม 5 หมื่นและที่เหลือเจ้าของรถผ่อนเอง"นั่นคือหนี้ในส่วนของคนค้ำฯ จะต้องจ่ายให้บริษัทใช่ไหมครับ...

หากเป็นหนี้ในส่วนของคนค้ำฯ... อย่างนี้หนี้ที่ว่านี่ยังคงอยู่ครับ แล้วเขาสามารถบังคับคดีเอากับทรัพย์สินของคนค้ำได้เสียด้วย...
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:20:20 PM »

เรื่องของผมครับ เจอเอง
..อดีตแม่ยาย(ตอนนั้นเป็นแม่ยาย) บอกให้ผมช่วยค้ำประกันให้หลายเขยของเขา
ผมเอาหน้าที่ราชการค้ำให้ และมีครูอีกคนที่สนิทกับคนซื้อ ค้ำให้ด้วย
ผ่านไป 2 ปีรถถูกยึด เพราะมันไม่ส่งงวด แถมเอารถไปแอบขับรับส่งคนงานในนิคมอุตสาหกรรม ปทุมธานี
ขาดส่งงวดนาน  เขาตามเจอยึดรถไป ขายขาดทุนมาก (ฟอร์ด)
ตอนแรกมันถูกฟ้อง มันบอกผมว่าจะเคลียร์เอง ไม่ต้องสนใจหมายต่างๆที่มีมาหา
ผ่านไปอีก 3 ปี ทีนี้มีหมายศาลมายึดบ้านผม แต่โฉนดอยู่ออมสินค้ำเงินกู้
มันบอกว่าไม่ต้องสนใจหรอก แค่ขู่ พะนะ
ผมคิดว่ายังไงคนซื้อยังอยู่ คงไม่เล่นผม
อีทีนี้ ธนาคารแจ้งมาว่า โฉนดของผม บริษัทรถมาเอาไปแล้ว เขาจะขายทอดตลาดแล้ว ตกใจ

ผมถามธนาคารว่าทำไมถึงให้ไป ก็ผมค้ำประกันหนี้อยู่นิ ให้เขาเอาไปเดี๋ยวผมเบี้ยวไม่จ่ายนะ
ผจก.หัวเราะก๊าก  บอกว่าเรื่องหนี้ของคุณน่ะผมไม่กลัวคุณโกงหรอก เพราะคุณเป็นข้าราชการ
ผมหักเงินคุณได้ตลอด นอกจากคุณจะกล้าหนีราชการ ซึ่งคุณไม่กล้าแน่ๆ
ส่วนเรื่องโฉนดน่ะ มีหมายศาลมา ผมไม่ให้ผมผิดนะ ขนาดไม่อยากตายศาลสั่งประหาร ก็ต้องตาย อ๋อย

ผมเลยบอกว่า โฉนดผมราคาเป็นล้าน คงขายไม่ได้ง่ายๆหรอก...
ผจก.หัวเราะในความไม่ประสาของผมอีก แกบอกว่า เขาไม่ขายหรอก 1 ล้าน
แต่เขาจะขายแค่ 5หมื่น ตามที่คุณเป็นหนี้เขา..
.....มันบ่อึดดอกคนจิซื้อที่ดิน+บ้าน ที่ราคา 1 ล้านแต่ขายแค่ 5หมื่น
คุณรีบไปกราบพบเขาซะ อ้อนวอนขอความเมตตา ลดๆหนี้ลงหน่อย และเอาโฉนดมาคืนผมไวๆ

ผมเลยต้องไปกราบ ตัวแทนบริษัทรถ ท่านก็กรุณาลดลงให้ครึ่งหนึ่ง จ่ายไป 25000บาท ไหว้ อ๋อย
คนค้ำคนที่ 2 ลาออกจากครูแล้ว สืบหาที่อยู่ไม่ได้ ส่วนเจ้าของรถตกงานไม่มีรายได้ ไม่มีทรัพย์สินให้ยึด
เขาเลยเล่นของตายง่ายที่สุดคือ ขรก.

จำจนตาย ไม่ขอค้ำประกันให้ใครอีก แม้กระทั่งเมีย (ป๋าแล้วเดี๋ยวมีปัญหา)  ยิ้มีเลศนัย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:39:50 PM »

น่ากลัวจริงๆ การค้ำประกันนี่ครับ ขนาดเขาไปตามเจอตัวเจ้าหนี้ แต่พอบังคับไม่ได้เขาก็มาเอาจากคนค้ำประกันทุกคราไป

ของผมสิ ไม่ได้ค้ำประกันครับ แต่ใช้ชื่อซื้อให้เขาเลย เขาไม่ส่งขึ้นมาผมตายแน่ๆครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:49:26 PM »

เพราะแบบนี้แหละผมถึงจ่ายดาวน์สูงไว้ก่อนเพราะจะได้ไม่ต้องหาคนคํ้าประกันให้ยุ่งยาก และไม่อยากให้ใครต้องมาเดือดร้อนเวลาเกิดอุบัติให้ทางการเงินครับ และผมก็ไม่คํ้าให้ใครด้วย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:53:00 PM »

เพราะแบบนี้แหละผมถึงจ่ายดาวน์สูงไว้ก่อนเพราะจะได้ไม่ต้องหาคนคํ้าประกันให้ยุ่งยาก และไม่อยากให้ใครต้องมาเดือดร้อนเวลาเกิดอุบัติให้ทางการเงินครับ และผมก็ไม่คํ้าให้ใครด้วย

ซื้อรถให้ตัวเองก็ทำแบบนั้นละครับ แต่นี่ไปซื้อให้ชาวบ้านด้วย อย่าขาดส่งแล้วกันครับ สาธุ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:56:49 PM »

ซื้อรถให้ตัวเองก็ทำแบบนั้นละครับ แต่นี่ไปซื้อให้ชาวบ้านด้วย อย่าขาดส่งแล้วกันครับ สาธุ
ผมก็มีคันนึงครับแต่เป็นของน้องสาว เลยสบายใจได้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
babygun
Full Member

คะแนน 57

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:09:32 PM »

ประสบการณ์พี่ๆเยอะนะครับ อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย

พี่เขยผมก็ข้าราชการ(ตชด.) พี่สาวผมก็พนักงานรัฐ

มีคนมาให้ผมค้ำเหมือนกัน แต่ผมปฏิเสธทุกคน ไม่ว่าพี่น้องหรือใครก็ตาม ผมเห็นตัวอย่างมาเยอะครับ

และตอนนี้พี่เขยหาตัวเจ้าของรถเจอแล้วครับ รอดตัวไป ตามหาอยู่หลายวัน
สงสารพี่สาวครับ ร้องไห้ไปด้วยเล่าให้ฟังไปด้วยแกไม่ค่อยรู้กฏหมาย เพราะครั้งแรกเกือบถูกยึดบ้าน มาครั้งสองอีก เป็นผมก็หัวหมุนเหมือนกัน

ต่อไปนี้เค้าคงแก้ไขกันเองแล้วครับ เจอเพื่อนตัวแสบแล้ว

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ ถามอะไรไม่เคยผิดหวังเลย  ไหว้ ไหว้
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:12:25 PM »

..ต้องดูตอนประนีประนอมชั้นศาลครั้งแรก ระบุไว้ว่าไง ถ้าเป็นเงินที่จ่ายของผู้ค้ำ  ก็น่าจะพ้น
..เดี๋ยวนี้จะมีบริษัทไปเหมาซื้อหนี้เสียๆของไฟแนนท์แล้วมาสืบทรัพย์  ตามฟ้องลูกหนี้ที่พอมีหลักทรัพย์ให้ยึด

..อดีตแม่ยาย(ตอนนั้นเป็นแม่ยาย) บอกให้ผมช่วยค้ำประกันให้หลายเขยของเขา
ผมเอาหน้าที่ราชการค้ำให้ และมีครูอีกคนที่สนิทกับคนซื้อ ค้ำให้ด้วย
ผ่านไป 2 ปีรถถูกยึด เพราะมันไม่ส่งงวด แถมเอารถไปแอบขับรับส่งคนงานในนิคมอุตสาหกรรม ปทุมธานี
ขาดส่งงวดนาน  เขาตามเจอยึดรถไป ขายขาดทุนมาก (ฟอร์ด)
ตอนแรกมันถูกฟ้อง มันบอกผมว่าจะเคลียร์เอง ไม่ต้องสนใจหมายต่างๆที่มีมาหา
ผ่านไปอีก 3 ปี ทีนี้มีหมายศาลมายึดบ้านผม แต่โฉนดอยู่ออมสินค้ำเงินกู้
มันบอกว่าไม่ต้องสนใจหรอก แค่ขู่ พะนะ
ผมคิดว่ายังไงคนซื้อยังอยู่ คงไม่เล่นผม
อีทีนี้ ธนาคารแจ้งมาว่า โฉนดของผม บริษัทรถมาเอาไปแล้ว เขาจะขายทอดตลาดแล้ว ตกใจ

ผมถามธนาคารว่าทำไมถึงให้ไป ก็ผมค้ำประกันหนี้อยู่นิ ให้เขาเอาไปเดี๋ยวผมเบี้ยวไม่จ่ายนะ
ผจก.หัวเราะก๊าก  บอกว่าเรื่องหนี้ของคุณน่ะผมไม่กลัวคุณโกงหรอก เพราะคุณเป็นข้าราชการ
ผมหักเงินคุณได้ตลอด นอกจากคุณจะกล้าหนีราชการ ซึ่งคุณไม่กล้าแน่ๆ
ส่วนเรื่องโฉนดน่ะ มีหมายศาลมา ผมไม่ให้ผมผิดนะ ขนาดไม่อยากตายศาลสั่งประหาร ก็ต้องตาย อ๋อย

ผมเลยบอกว่า โฉนดผมราคาเป็นล้าน คงขายไม่ได้ง่ายๆหรอก...
ผจก.หัวเราะในความไม่ประสาของผมอีก แกบอกว่า เขาไม่ขายหรอก 1 ล้าน
แต่เขาจะขายแค่ 5หมื่น ตามที่คุณเป็นหนี้เขา..
.....มันบ่อึดดอกคนจิซื้อที่ดิน+บ้าน ที่ราคา 1 ล้านแต่ขายแค่ 5หมื่น
คุณรีบไปกราบพบเขาซะ อ้อนวอนขอความเมตตา ลดๆหนี้ลงหน่อย และเอาโฉนดมาคืนผมไวๆ

ผมเลยต้องไปกราบ ตัวแทนบริษัทรถ ท่านก็กรุณาลดลงให้ครึ่งหนึ่ง จ่ายไป 25000บาท ไหว้ อ๋อย
คนค้ำคนที่ 2 ลาออกจากครูแล้ว สืบหาที่อยู่ไม่ได้ ส่วนเจ้าของรถตกงานไม่มีรายได้ ไม่มีทรัพย์สินให้ยึด
เขาเลยเล่นของตายง่ายที่สุดคือ ขรก.

จำจนตาย ไม่ขอค้ำประกันให้ใครอีก แม้กระทั่งเมีย (ป๋าแล้วเดี๋ยวมีปัญหา)  ยิ้มีเลศนัย

..หลายท่านเข้าใจว่าบ้านหรือที่ดินติดแบ๊งค์ เจ้าหนี้ยึดไม่ได้
..ผจก.ธนาคารก็ว่าเกินไป  น่าตบปาก คิก คิก ที่จริงขายทอดตลาดได้เท่าไหร่ แบ๊งค์ก็มีสิทธิได้ก่อน เพราะเป็นผู้รับจำนอง  ที่เหลือจึงให้ไฟแนนท์ที่ฟ้อง
..ผจก.แบ๊งค์แกคงกลัวคุณHang Forever เบี๊ยวไม่จ่ายค่างวดบ้าน..
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:44:46 PM »

คงงั้นครับ แต่ผมก็กลัวจริงแหละ คิก คิก ไหว้
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:32:59 PM »

..อดีตแม่ยาย(ตอนนั้นเป็นแม่ยาย)   
บอกให้ผมช่วยค้ำประกันให้หลายเขยของเขา

ผมเอาหน้าที่ราชการค้ำให้  และมีครูอีกคนที่สนิทกับคนซื้อ ค้ำให้ด้วย

ผ่านไป 2 ปีรถถูกยึด เพราะมันไม่ส่งงวด
แถมเอารถไปแอบขับรับส่งคนงานในนิคมอุตสาหกรรม ปทุมธานี

ผ่านไปอีก 3 ปี ทีนี้มีหมายศาลมายึดบ้านผม   แต่โฉนดอยู่ออมสินค้ำเงินกู้

ผจก.หัวเราะก๊าก  บอกว่าเรื่องหนี้ของคุณน่ะ  ผมไม่กลัวคุณโกงหรอก เพราะคุณเป็นข้าราชการ
ผมหักเงินคุณได้ตลอด  นอกจากคุณจะกล้าหนีราชการ  ซึ่งคุณไม่กล้าแน่ๆ

ส่วนเรื่องโฉนดน่ะ มีหมายศาลมา ผมไม่ให้ผมผิดนะ
ขนาดไม่อยากตายศาลสั่งประหาร ก็ต้องตาย อ๋อย

คนค้ำคนที่ 2 ลาออกจากครูแล้ว สืบหาที่อยู่ไม่ได้
ส่วนเจ้าของรถตกงานไม่มีรายได้ ไม่มีทรัพย์สินให้ยึด

จำจนตาย ไม่ขอค้ำประกันให้ใครอีก
แม้กระทั่งเมีย (ป๋าแล้วเดี๋ยวมีปัญหา)  ยิ้มีเลศนัย

..ต้องดูตอนประนีประนอมชั้นศาลครั้งแรก ระบุไว้ว่าไง
ถ้าเป็นเงินที่จ่ายของผู้ค้ำ  ก็น่าจะพ้น

..เดี๋ยวนี้จะมีบริษัทไปเหมาซื้อหนี้เสียๆของไฟแนนท์แล้วมาสืบทรัพย์ 
ตามฟ้องลูกหนี้ที่พอมีหลักทรัพย์ให้ยึด

..หลายท่านเข้าใจว่าบ้านหรือที่ดินติดแบ๊งค์ เจ้าหนี้ยึดไม่ได้

..ผจก.ธนาคารก็ว่าเกินไป  น่าตบปาก คิก คิก

ที่จริงขายทอดตลาดได้เท่าไหร่ แบ๊งค์ก็มีสิทธิได้ก่อน
เพราะเป็นผู้รับจำนอง  ที่เหลือจึงให้ไฟแนนท์ที่ฟ้อง

..ผจก.แบ๊งค์แกคงกลัวคุณHang Forever เบี๊ยวไม่จ่ายค่างวดบ้าน..

คงงั้นครับ แต่ผมก็กลัวจริงแหละ คิก คิก ไหว้

55555555  ยายฮา  " อันดับแรก "  ก่อน อ่ะ ฮา 555555

เรื่อง  " อดีต แม่ยาย "    ฮา
ก็ครู แหง  " อยาก ฉึก ๆ "  ลูกสาว เขาไม่ใช่เร๊อะ  อ่ะ ฮา
ตอนนั้นอยาก  ตอนนั้น  "หน้ามืด "  ตอนนั้นเมา  อ่ะ ฮา
ส่งอะไรมาให้  ส่งอะไรมาค้ำ  ส่งอะไรมาเซ็นต์  " ยอมโม๊ด "  อ่ะ ฮา

โชคยังดี  " แม่ยาย แก่ "  หน้าตา ก็อย่างนั้น ๆ  อ่ะ ฮา
ถ้า  " หน้าตาดี "  ป่านนี้  ปล้ำแม่ยาย ไปแล้ว อ่ะ ฮา

5555  เวลาไปศาล  อ้างว่า  "ผม เมา "  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ไอ้เรื่อง  " ธนาคาร "  มันส่งโฉนดให้  ไอ้ไฟแน๊นซ์  เฉยเลย ฮา
ยายว่ามัน  " เพี้ยน " มันบ้า ไปแล้ว อ่ะ ฮา 
ตัวเองเป็น  " เจ้าหนี้  บุริมสิทธิ์ "  มีสิทธิ์ ก่อนคนอื่น อ่ะ ฮา

เอ็งจะ  " อายัด " เอ็งก็ไปร้องศาล  ขอสั่งอายัด  ห้ามขาย ห้ามโอน อ่ะ ฮา
หนี้  แค่  " ไม่กี่หมื่น บาท"   เองจะเอาไปขาย  เลยเร๊อะ อ่ะ ฮา

เอ็งขายได้เงิน   เอ็งก็ต้องเอามาจ่าย  " ธนาคาร "  ก่อนอ่ะ ฮา
หนี้ธนาคารเท่าไหร่  สามแสน  ห้าแสน  ล้านนึง ต้องจ่ายธนาคาร ให้หมดก่อน อ่ะ ฮา

ถ้าเหลือ  เอ็งถึงจะได้  ถ้าไม่เหลือ  เอ็งก็อด อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เรื่อง  ฟ้อง เรื่องตามหนี้ ครู  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ยายว่า  "แห้ว"  ตามแล้วไม่ได้เงิน  เสียเวลา อีกต่ะ หาก อ่ะ ฮา

มีคนเขาบอกว่า  " บุคคลากร ทางการศึกษา "  มีหนี้สิน ล้นพ้นตัว อ่ ะฮา 5555

ครู แหง  มี  " ลูกสาว " หรือเปล่า อ่ะ ฮา

ยายชอบ  " พ่อตา "  รวยๆ  อ่ะ  ฮา

55555  แล้วยิ่ง " ไอคิวต่ำ ๆ "  ยาย ช๊อบ ชอบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:55:44 PM »

พี่เขยผมไปค้ำประกันรถยนต์คันหนึ่งให้กับเพื่อนเขา
แล้วต่อมาเพื่อนเขาผ่อนรถไม่ทัน ตกลงว่าบริษัทยึดคืนไป

แต่หลังจากนั้นไม่นาน บริษัทโทรมาบอกว่ารถขายขาดทุน
ต้องจ่ายส่วนที่เหลือเป็นเงิน 1 แสนบาท

ตกลงขึ้นศาล   และถูกบังคับจ่ายคนละ 5 หมื่น
เจ้าของรถ  ออกให้พี่เขยผม 5 หมื่น

และที่เหลือเจ้าของรถผ่อนเอง

หลังจากนั้นหลายปี บริษัทเดิม(ซึ่งตอนนี้ปิดตัวไปแล้ว)
โทรมาหาคนค้ำ(พี่เขย)ว่า ยังจ่ายไม่หมดรวมดอกเบี้ย ก็หลายหมื่นอยู่ครับ

55555  เรื่องที่เล่า  ยายคิดว่า  " เกือบ 20 ปี " แล้ว อ่ะ ฮา 5555

ไฟแนนซ์ล้ม ตอน  " วิกฤต ต้มยำกุ้ง "  ตอนนั้นขายหนี้ให้ อั่งม้อ 56 ไฟแนนซ์ อ่ะ ฮา
สมัย  "  น้าชวน  ปากนกแก้ว "  มีขุนคลังชื่อ  พี่น้อย  ธารินทร์ นิมมานเหมินทร์  อ่ะ ฮา
ตอนนั้น   " คนไทย "  ที่พอมีสตางค์ จะเข้าประมูล  ไอ้พวก เผือก เนี่ยะ ไม่ยอม อ่ะ ฮา
มันตั้งหน้า  ตั้งตาจะขาย  ให้ " อั่งม้อ "  อย่างเดียว ขายแบบ  ราคาถูก แบกะดิน อ่ะ ฮา

เขาลือกันว่า  ขายไปแค่  " 18 % "  ของมูลค่าหนี้  ตามระบบบัญชี อ่ะ ฮา
( ไอ้ที่  "ตั้งธง " ขายให้ อั่งม้อ  เพราะมันได้ค่า  คอมมิสชั่น อ่ะ ฮา)

พอไอ้เปรต  บริษัทนี้  ( จีอี แคปปิตอล )  ประมูลได้   มันก็ไลบี้ ตามเก็บ ตามมูลหนี้ เลยอ่ะ ฮา

ทีนี้ยายตอบ  " คำถาม " ว่า  ไอ้ภาระ  ห้าหมื่น  จบมั้ย  อ่ะ ฮา

ยายว่า  มัน  " จบ "  ตั้งแต่  ไอ้เจ้าของรถ  จ่ายแทน คนค้ำ ไปแล้วอ่ะ ฮา

ส่วนที่ยังมี  ไอ้เผือก  โทรตาม  โทรจิก  อ่ะ ฮา
ยายเห็นว่า  ตอนท้าย หลังจาก จีอี แคป  เก็บหนี้ ได้ เจ็ดแปดสิบ เปอร์เซ็นต์ แล้ว อ่ะ ฮา

กำไร  มัน  "ท่วมแล้ว ท่วมอีก "   มันจะอยู่ทำมัย เมืองไทย อ่ะ ฮา
มันคง  เบื่อ  เหม็นหน้า  ไอ้พวก "  หน้าโง่ "   ที่ขายของถูก อ่ะ ฮา

มันก็ขาย  " หนี้ "  ต่อมาอีกทอด  ขายให้  คนไทยนี่แหละ อ่ะ ฮา
ขายแบบ  เลหลัง เหมือนกัน  เพราะ หนี้ มัน เน่าจะ เละ  หมาเมิน แล้วอ่ะ ฮา

พอไอ้  "มาเฟีย เมืองไทย " มันซื้อได้  ฮา
มันก็มาตาม  "บี้ "  อีกรอบ นึง อ่ะ ฮา
มันเหวี่ยงแห    ไล่เก็บ ไล่บี้  ไล่กดดัน  แบบนักเลง อ่ะ ฮา

มัน  " สวมรอย "  ไล่ คนค้ำประกัน อีกรอบนึง อ่ะ ฮา

ไอ้บริษัท  " เปรต " เนี่ยะ ฮา

ยายมาอ่าน  " หนังสือ บริคณห์สนธิ  "  มันจดทะเบียน แค่  หมื่นเดียว อ่ะ ฮา
มันกะว่า  ถ้า  " โดนฟ้อง " กูเจ๊ง แค่หมื่นเดียว  อ่ะ ฮา

555 แต่ถ้า " ฟลุก " กู รวย ร้อยล้าน อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 05:11:01 PM »

ไอ้เรื่อง  " ธนาคาร "  มันส่งโฉนดให้  ไอ้ไฟแน๊นซ์  เฉยเลย ฮา
ยายว่ามัน  " เพี้ยน " มันบ้า ไปแล้ว อ่ะ ฮา 
ตัวเองเป็น  " เจ้าหนี้  บุริมสิทธิ์ "  มีสิทธิ์ ก่อนคนอื่น อ่ะ ฮา

เอ็งจะ  " อายัด " เอ็งก็ไปร้องศาล  ขอสั่งอายัด  ห้ามขาย ห้ามโอน อ่ะ ฮา
หนี้  แค่  " ไม่กี่หมื่น บาท"   เองจะเอาไปขาย  เลยเร๊อะ อ่ะ ฮา

เอ็งขายได้เงิน   เอ็งก็ต้องเอามาจ่าย  " ธนาคาร "  ก่อนอ่ะ ฮา
หนี้ธนาคารเท่าไหร่  สามแสน  ห้าแสน  ล้านนึง ต้องจ่ายธนาคาร ให้หมดก่อน อ่ะ ฮา

ถ้าเหลือ  เอ็งถึงจะได้  ถ้าไม่เหลือ  เอ็งก็อด อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555555   ยายเขียนต่อ เลยอ่ะ  ฮา  5555

ไอ้ ธนาคาร  " หน้าโง่ "   หมาแก่ ผูกรวมกัน  สามตัว เล้ย อ่ะ ฮา
เอ็งจะให้  " โฉนด "  ที่เป็นหลักประกัน การกู้ยืมเงิน ไปได้งัย อ่ะ ฮา
( ยายก็ไม่เชื่อว่า  ศาลจะสั่งแบบนั้น  ได้ อ่ะ ฮา )

เจ้าหนี้ บุริมสิทธิ์  คือ  เจ้าหนี้  อันดับแรก  ที่เขาต้องได้เงิน อ่ะ ฮา
ได้ตอนไหน  ได้ตอนที่  ครูแหง  กู้  แล้วไม่ยอมจ่าย  อ่ะ ฮา
ธนาคารมันฟ้อง  แล้วบังคับ คดี  " ขายทอดตลาด " อ่ะ ฮา

ไอ้ไฟแนนซ์  มันต้องไปร้องศาล  " ขอแบ่ง" หักราคาจากทรัพย์ ที่ขายได้ อ่ะ ฮา

แบ่งได้ตอน จ่ายให้ " สถาบันการเงิน " เจ้าหนี้ บุริมสิทธิ์ ได้รับครบถ้วนก่อน อ่ะ ฮา 555

55555 ถ้าจะเปรียบ  ถ้าจะเทียบ ก็ " ลูกเมียน้อย " แค่นั้น อ่ะ ฮา 55555

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2
  พิมพ์