เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:29:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านสมาชิกเรื่องค้ำประกันครับ  (อ่าน 1367 ครั้ง)
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 05:50:35 PM »

ไอ้เรื่อง  " ธนาคาร "  มันส่งโฉนดให้  ไอ้ไฟแน๊นซ์  เฉยเลย ฮา
ยายว่ามัน  " เพี้ยน " มันบ้า ไปแล้ว อ่ะ ฮา 
ตัวเองเป็น  " เจ้าหนี้  บุริมสิทธิ์ "  มีสิทธิ์ ก่อนคนอื่น อ่ะ ฮา

เอ็งจะ  " อายัด " เอ็งก็ไปร้องศาล  ขอสั่งอายัด  ห้ามขาย ห้ามโอน อ่ะ ฮา
หนี้  แค่  " ไม่กี่หมื่น บาท"   เองจะเอาไปขาย  เลยเร๊อะ อ่ะ ฮา

เอ็งขายได้เงิน   เอ็งก็ต้องเอามาจ่าย  " ธนาคาร "  ก่อนอ่ะ ฮา
หนี้ธนาคารเท่าไหร่  สามแสน  ห้าแสน  ล้านนึง ต้องจ่ายธนาคาร ให้หมดก่อน อ่ะ ฮา

ถ้าเหลือ  เอ็งถึงจะได้  ถ้าไม่เหลือ  เอ็งก็อด อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

555555   ยายเขียนต่อ เลยอ่ะ  ฮา  5555

ไอ้ ธนาคาร  " หน้าโง่ "   หมาแก่ ผูกรวมกัน  สามตัว เล้ย อ่ะ ฮา
เอ็งจะให้  " โฉนด "  ที่เป็นหลักประกัน การกู้ยืมเงิน ไปได้งัย อ่ะ ฮา
( ยายก็ไม่เชื่อว่า  ศาลจะสั่งแบบนั้น  ได้ อ่ะ ฮา )

เจ้าหนี้ บุริมสิทธิ์  คือ  เจ้าหนี้  อันดับแรก  ที่เขาต้องได้เงิน อ่ะ ฮา
ได้ตอนไหน  ได้ตอนที่  ครูแหง  กู้  แล้วไม่ยอมจ่าย  อ่ะ ฮา
ธนาคารมันฟ้อง  แล้วบังคับ คดี  " ขายทอดตลาด " อ่ะ ฮา

ไอ้ไฟแนนซ์  มันต้องไปร้องศาล  " ขอแบ่ง" หักราคาจากทรัพย์ ที่ขายได้ อ่ะ ฮา

แบ่งได้ตอน จ่ายให้ " สถาบันการเงิน " เจ้าหนี้ บุริมสิทธิ์ ได้รับครบถ้วนก่อน อ่ะ ฮา 555

55555 ถ้าจะเปรียบ  ถ้าจะเทียบ ก็ " ลูกเมียน้อย " แค่นั้น อ่ะ ฮา 55555

5555  เรืองคดีแพ่ง   หลัก  คือ  ถ้าเอ็งเป็น หนี้  แล้ว " จ่ายคืน " ให้เจ้าหนี้ ไม่ได้ อ่ะ ฮา 5555

เขาก็  ฟ้องศาล แพ่ง  ของให้ชำระราคา  หรือ ชำระเงิน  นั่นแหละ อ่ะ ฮา
ฟ้องเอาทรัพย์  มา  " ขายทอดตลาด "  ถ้าไม่มีทรัพย์  เขาก็ไล่บี้  คนค้ำ  แค่นั้น อ่ะ ฮา

ถ้าขายทรัพย์ แล้ว  ได้เงิน  " น้อย " กว่า หนี้  เขาก็  สืบ หรือ เสาะ หาทรัพย์ ต่อ อ่ะ ฮา

ในกรณี ข้างบน  มันจะเอาไปขาย  ทันที ทันใด ไม่ได้ อ่ะ ฮา
มันต้องผ่าน  ขั้นตอน  การ  " สืบทรัพย์  "  มาก่อน อ่ะ ฮา

ถ้าทรัพย์  ของลูกหนี้  มี " เจ้าหนี้ รายอื่น "   อีกหลายราย ฮา
มันก็ต้องไป  " ร้องศาล " ขออายัด  และ ไปเข้าชื่อ ร้องขอ แบ่งทรัพย์ ตอนขาย อ่ะ ฮา

คดีแพ่ง  ยายแนะนำให้  เดินเข้าไป เจรจา  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าเตรียมตัว  ตั้งหลัก มาก่อน  " จ่ายน้อย " กว่าหนี้ เยอะ อ่ะ ฮา
คดีแพ่ง  อย่า ไปกลัว   มันอ่ะ    ไม่  " ติด  คอก "  ร๊อกส์  อ่ะ ฮา

" สามปี "  พ้นล้มละลาย แล้ว อ่ะ ฮา

55555 เตรียมตัว  " ล้ม บนฟูก "  อ่ะ ฮา 55555   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:23:20 PM »

ไฟแนนซ์ล้ม ตอน  " วิกฤต ต้มยำกุ้ง "  ตอนนั้นขายหนี้ให้ อั่งม้อ 56 ไฟแนนซ์ อ่ะ ฮา
สมัย  "  น้าชวน  ปากนกแก้ว "  มีขุนคลังชื่อ  พี่น้อย  ธารินทร์ นิมมานเหมินทร์  อ่ะ ฮา
ตอนนั้น   " คนไทย "  ที่พอมีสตางค์ จะเข้าประมูล  ไอ้พวก เผือก เนี่ยะ ไม่ยอม อ่ะ ฮา
มันตั้งหน้า  ตั้งตาจะขาย  ให้ " อั่งม้อ "  อย่างเดียว ขายแบบ  ราคาถูก แบกะดิน อ่ะ ฮา

เขาลือกันว่า  ขายไปแค่  " 18 % "  ของมูลค่าหนี้  ตามระบบบัญชี อ่ะ ฮา
( ไอ้ที่  "ตั้งธง " ขายให้ อั่งม้อ  เพราะมันได้ค่า  คอมมิสชั่น อ่ะ ฮา)

ยาย มาเซ็นค้ำให้หน่อย  Grin Grin Grin   อยากซื้อเรือดำน้ำจากจีนสักสองลำ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:25:49 PM »

..แสดงว่ายาย. ล้มบนฟูก
..โกงแบ๊งค์มาเยอะ คิก คิก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:32:27 PM »

บวก ๑ แต้มให้ยายครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:34:38 PM »

ไฟแนนซ์ล้ม ตอน  " วิกฤต ต้มยำกุ้ง "  ตอนนั้นขายหนี้ให้ อั่งม้อ 56 ไฟแนนซ์ อ่ะ ฮา
สมัย  "  น้าชวน  ปากนกแก้ว "  มีขุนคลังชื่อ  พี่น้อย  ธารินทร์ นิมมานเหมินทร์  อ่ะ ฮา
ตอนนั้น   " คนไทย "  ที่พอมีสตางค์ จะเข้าประมูล  ไอ้พวก เผือก เนี่ยะ ไม่ยอม อ่ะ ฮา
มันตั้งหน้า  ตั้งตาจะขาย  ให้ " อั่งม้อ "  อย่างเดียว ขายแบบ  ราคาถูก แบกะดิน อ่ะ ฮา

เขาลือกันว่า  ขายไปแค่  " 18 % "  ของมูลค่าหนี้  ตามระบบบัญชี อ่ะ ฮา
( ไอ้ที่  "ตั้งธง " ขายให้ อั่งม้อ  เพราะมันได้ค่า  คอมมิสชั่น อ่ะ ฮา)

ยาย มาเซ็นค้ำให้หน่อย  Grin Grin Grin   อยากซื้อเรือดำน้ำจากจีนสักสองลำ

5555  ถ้าเปลี่ยนเป็น  " ซื้อ เรือเหาะ "  ยายก็ โอเค อ่ะ ฮา 555

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:36:00 PM »

..แสดงว่ายาย. ล้มบนฟูก
..โกงแบ๊งค์มาเยอะ คิก คิก

5555  เป็น " ความลับ "  ของทางราชการอ่ะ ฮา 555

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:45:15 PM »

555555  พี่ กระจง  จะล้มเมื่อไหร่  ให้ยาย  เตรียม  " ฟูก " ให้น๊าาา  อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:11:40 PM »

555555  พี่ กระจง  จะล้มเมื่อไหร่  ให้ยาย  เตรียม  " ฟูก " ให้น๊าาา  อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

กฎหมายบางอย่างถามทนายก็ไม่ค่อยจะตอบกันครับ แต่ยายให้ความรู้เรื่อยๆ บวกอีก ๑ แต้มครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 06:15:04 AM »

ปกติ ที่เคยเห็น เวลาศาลพิพากษา ก็จะพิพากษา ให้จำเลยชำระหนี้แก่โจทย์เป็นเงิน.............. บาท กำหนดดอกเบี้ยอัตราร้อยละ........ต่อปีโดยคิดจากต้นเงิน......... บาท  หากไม่ชำระให้ยึดทรัพย์ของจำเลยออกขายทอดตลาดจนกว่าจะคุ้มมูลหนี้

ในกรณีนี้เขาจะไม่แบ่งว่าใครเป็นคนกู้ ใครเป็นคนค้ำ ส่วนใหญ่ที่เถียงกันประจำคือ เวลาเขายึดเขาจะไปยึดคนค้ำก่อนเพราะคนค้ำมีทรัพย์สินมีหน้าที่การงานดี เวลาค้ำประกันเขาถึงจะดูทะเบียนบ้านที่ระบุเป็นเจ้าบ้าน  แปลว่ามีทรัพย์ (สรุปว่าค้นค้ำซวยประจำ)

เรื่องที่บ้านติดจำนอง เห็นบ่อย ๆ ในการขายทอดตลาดมี 2 แบบ คือ ขายแบบจำนองติดไป กับขายแบบปลอดจำนอง  แบบแรกจำนองติดไปคือคนที่ซื้อได้ต้องไปชำระหนี้ให้เจ้าหนี้จำนองตามภาระหนี้ที่เหลือ    แบบที่สองปลอดจำนอง ไม่ต้องชำระหนี้ให้เจ้าหนี้จำนองได้เท่าไหร่เท่านั้น  เจ้าหนี้จำนองมีสิทธิรับชำระหนี้ได้ไม่เกินมูลหนี้ที่ยึื่นขอรับชำระหนี้บุริมสิทธิ์ไว้

สรุปว่าไม่ใช่พี่ ไม่ใช่น้อง อย่าไปค้ำเลยครับ คุยกันดี ๆ ว่าจะผิดใจกันวันนี้หรือผิดใจกันวันหน้า

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:42:44 PM »

จะโกรธจะเกลียดกันไม่ว่าชาตินี้เลิกค้ำประกันไม่คบกันก็ไม่ว่ากัน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:47:05 PM »

จะโกรธจะเกลียดกันไม่ว่าชาตินี้เลิกค้ำประกันไม่คบกันก็ไม่ว่ากัน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จริงครับน้าจอย ผมเห็นมาเยอะครับ คนค้ำซวยตลอด เลยไม่ค้ำใคร คุยกันไว้ก่อนว่าจะโกรธกันวันนี้หรือโกรธกันวันหน้า ถ้าไม่ค้ำประกันให้โกรธกันวันนี้ก็เลิกคบกันไป  ดีกว่ามาผ่อนชำระแทนคนอื่นให้เจ็บใจเสียเพื่อนอีก

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:54:23 PM »

จริงครับน้าจอย ผมเห็นมาเยอะครับ คนค้ำซวยตลอด เลยไม่ค้ำใคร คุยกันไว้ก่อนว่าจะโกรธกันวันนี้หรือโกรธกันวันหน้า ถ้าไม่ค้ำประกันให้โกรธกันวันนี้ก็เลิกคบกันไป  ดีกว่ามาผ่อนชำระแทนคนอื่นให้เจ็บใจเสียเพื่อนอีก
ผมเคยพูดในเวปเรื่องค้ำประกันผมโดนไปสองแสนทุกวันแม่บ้านยังแซว นั่งกินเหล้าอย่าเอาปืนตั้งหน้าตักพวกขอเฉย เพือนให้เซ็นเข็ดแล้วครับ เศร้า

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์