เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:24:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "บิ๊กตู่" ลั่น 1 ปีแก้ไฟใต้จบ  (อ่าน 3297 ครั้ง)
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:45:33 AM »

เถียงไม่ออก ก็เล่นมุกเดิม  กระจอกว่ะ  บัวสีเหล่า  มุกเก่าไปหน่อยนะ 
ประทานโทษครับท่าน กระผมไม่ขอเถียงท่านครับ ที่ท่านว่ามาก็มีส่วนถูก หรืออาจถูกทั้งหมดครับ ไหว้
แต่....ในบางสถานการณ์ เราก็ไม่อาจที่จะใช้เหตุผล หรือคำพูดเพราะๆแก้ปัญหาได้
ประชาธิปไตยแบบไทยเรา จะพูดไปมันเป็นประชาธิปไตยแบบซื้อเสียงเข้ามา แล้วก็ยอมกันไม่เป็น
หากคนไทยส่วนใหญ่เข้าใจระบอบประชาธิปไตยอย่างถ่องแท้แบบที่ทุกท่านเข้าใจกัน บ้านเราคงไม่วุ่นวาย
ผมเข้าใจในจิตวิญญานของนักประชาธิปไตยของวีรบุรุษนักศึกษา ช่วง 14 ตุลา ดีครับ ไหว้
อาว์ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น (ตอนนี้เกษียณอายุราชการแล้ว) บ้านผมที่หนองคายถูกทหารค้นหลายรอบช่วงนั้น
หนังสือพิราบแดงถูกยึด และอีกหลายๆเล่มด้วย
ผมเองก็ยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตย ที่มีองค์พระมหากษัตริย์เป็นองค์พระประมุข

แต่สถานการณ์มันจะเข้ากลียุคอย่างนั้นในช่วงนั้น ท่านจะให้ใครมาแก้ปัญหาล่ะ ใครจะอย่าศึก
ผมไม่อยากเห็นคนไทยฆ่ากัน พอๆกับไม่อยากเห็นทหารฆ่าประชาชน
สิ่งที่ผมอยากได้ไม่ใช่ประชาธิปไตยแบบเดิมๆ หรือเผด็จการแบบเก่าๆ
แต่ผมอยากเห็นประเทศของเราสงบสุข ไหว้

หากเรามีประชาธิปไตย แต่วุ่นวายและพี่น้องฆ่าแกงกันเอง
พ่อแม่พี่น้องลูกเมียพลัดพรากตายจากด้วยระบอบนั้น  ผมไม่เอา
ผมไม่ได้รักประชาธิปไตย เทิดทูนประชาธิปไตยขนาดนั้น
สิ่งที่ผมรักและหวงแหนคือประเทสไทย และสถาบันหลักของชาติเรา

ไม่มีประชาธิปไตย แต่ชาติเรายังอยู่ ประชาชนสงบสุขสันติ ผมว่าดีกว่า
ดีกว่า ระบอบประชาธิปไตย แต่บ้านเมืองวุ่นวายหาความสุขไม่ได้

คนที่เทิดทูนประชาธิปไตยและถวิลหานักๆ ส่วนมากเป็นนักการเมือง
และส่วนมากเสียประโยชน์จากการรัฐประหาร ด้วยยังถอนทุนคืนไม่ได้ครบ
ประชาชนส่วนใหญ่เขาไม่ได้เฮิร์ทขนาดนั้นหรอกครับ ผมอยู่กับประชาชนทุกวันผมรู้ดี
เขายังร้องรำทำเพลง หากบหาเขียด เกี่ยวข้าวนวดข้าว สบายดีตามอัตภาพกันดีอยู่ครับ

ที่โวยๆกันอยู่ มีแต่พวกเทวดาตกสวรรค์ มาครวญหาประชาธิปไตย เพราะรายได้หดหายอำนาจหลุดมือน่ะสิ

เรื่องภาคใต้ ลองลงประชามติตามระบอบประชาธิปไตย ให้หยุดยิงหยุดบอมบ์ พวกก่อเหตุมันจะหยุดหรือครับ
ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้ แต่ก็อยากให้นักประชาธิปไตยไปเปิดเวทีเสวนาเรื่องนี้ที่ยะลา นรา ปัตตานี
คงโด่งดังกันตึ๊มๆ แน่ๆ
ประทานโทษครับ ผมพูดในฐานะจบแค่ ป.ตรี กินไวท์วิสกี้แกล้มแมงจินูน บู่ ไหว้
ประทานโทษครับ  ไหว้
TUI 48
Sr. Member

คะแนน 332

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:53:52 AM »

เถียงไม่ออก ก็เล่นมุกเดิม  กระจอกว่ะ  บัวสีเหล่า  มุกเก่าไปหน่อยนะ 
ประทานโทษครับท่าน กระผมไม่ขอเถียงท่านครับ ที่ท่านว่ามาก็มีส่วนถูก หรืออาจถูกทั้งหมดครับ ไหว้
แต่....ในบางสถานการณ์ เราก็ไม่อาจที่จะใช้เหตุผล หรือคำพูดเพราะๆแก้ปัญหาได้
ประชาธิปไตยแบบไทยเรา จะพูดไปมันเป็นประชาธิปไตยแบบซื้อเสียงเข้ามา แล้วก็ยอมกันไม่เป็น
หากคนไทยส่วนใหญ่เข้าใจระบอบประชาธิปไตยอย่างถ่องแท้แบบที่ทุกท่านเข้าใจกัน บ้านเราคงไม่วุ่นวาย
ผมเข้าใจในจิตวิญญานของนักประชาธิปไตยของวีรบุรุษนักศึกษา ช่วง 14 ตุลา ดีครับ ไหว้
อาว์ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น (ตอนนี้เกษียณอายุราชการแล้ว) บ้านผมที่หนองคายถูกทหารค้นหลายรอบช่วงนั้น
หนังสือพิราบแดงถูกยึด และอีกหลายๆเล่มด้วย
ผมเองก็ยึดมั่นในระบอบประชาธิปไตย ที่มีองค์พระมหากษัตริย์เป็นองค์พระประมุข

แต่สถานการณ์มันจะเข้ากลียุคอย่างนั้นในช่วงนั้น ท่านจะให้ใครมาแก้ปัญหาล่ะ ใครจะอย่าศึก
ผมไม่อยากเห็นคนไทยฆ่ากัน พอๆกับไม่อยากเห็นทหารฆ่าประชาชน
สิ่งที่ผมอยากได้ไม่ใช่ประชาธิปไตยแบบเดิมๆ หรือเผด็จการแบบเก่าๆ
แต่ผมอยากเห็นประเทศของเราสงบสุข ไหว้

หากเรามีประชาธิปไตย แต่วุ่นวายและพี่น้องฆ่าแกงกันเอง
พ่อแม่พี่น้องลูกเมียพลัดพรากตายจากด้วยระบอบนั้น  ผมไม่เอา
ผมไม่ได้รักประชาธิปไตย เทิดทูนประชาธิปไตยขนาดนั้น
สิ่งที่ผมรักและหวงแหนคือประเทสไทย และสถาบันหลักของชาติเรา

ไม่มีประชาธิปไตย แต่ชาติเรายังอยู่ ประชาชนสงบสุขสันติ ผมว่าดีกว่า
ดีกว่า ระบอบประชาธิปไตย แต่บ้านเมืองวุ่นวายหาความสุขไม่ได้

คนที่เทิดทูนประชาธิปไตยและถวิลหานักๆ ส่วนมากเป็นนักการเมือง
และส่วนมากเสียประโยชน์จากการรัฐประหาร ด้วยยังถอนทุนคืนไม่ได้ครบ
ประชาชนส่วนใหญ่เขาไม่ได้เฮิร์ทขนาดนั้นหรอกครับ ผมอยู่กับประชาชนทุกวันผมรู้ดี
เขายังร้องรำทำเพลง หากบหาเขียด เกี่ยวข้าวนวดข้าว สบายดีตามอัตภาพกันดีอยู่ครับ

ที่โวยๆกันอยู่ มีแต่พวกเทวดาตกสวรรค์ มาครวญหาประชาธิปไตย เพราะรายได้หดหายอำนาจหลุดมือน่ะสิ

เรื่องภาคใต้ ลองลงประชามติตามระบอบประชาธิปไตย ให้หยุดยิงหยุดบอมบ์ พวกก่อเหตุมันจะหยุดหรือครับ
ผมว่ามันเป็นไปไม่ได้ แต่ก็อยากให้นักประชาธิปไตยไปเปิดเวทีเสวนาเรื่องนี้ที่ยะลา นรา ปัตตานี
คงโด่งดังกันตึ๊มๆ แน่ๆ
ประทานโทษครับ ผมพูดในฐานะจบแค่ ป.ตรี กินไวท์วิสกี้แกล้มแมงจินูน บู่ ไหว้
ประทานโทษครับ  ไหว้

โอ้โฮ..คุณครูเขียนแบบนี้ ผมต้องให้เครดิตครับ..+1ครับ.. เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:27:54 AM »

สิ่งที่ทุกสังคมต้องการคือระบอบการปกครองที่ใช้คุณธรรมเป็นหลัก แล้วมีนิติรัฐเป็นเครื่องมือใช้อำนาจการปกครอง... ตรงนี้คือหัวใจของหลักรัฐศาสตร์ครับ ผลลัพธ์ขั้นสุดท้ายคือความสงบสุขของประชาชน...

ประชาธิปไตยหรืออะไรก็ตามแต่จะเรียกกัน นั่นแค่เครื่องมือสำหรับ"ป้องกัน"ไม่ให้คนโกงมาโกงกินบ้านเมืองด้วยการให้เสียงส่วนใหญ่คอยคานอำนาจเอาไว้ แต่ถ้าเมื่อใดที่เสียงส่วนใหญ่โดนลากลงเหว สังคมนั้นก็ลงเหวเพราะเสียงส่วนใหญ่... ตัวอย่างเช่นกรีซ อาร์เจ็นติน่า หรือฟิลิปปินส์ที่เสียงส่วนใหญ่เลือกคนดัง(บางคนเคยเป็นพระเอกหนังเก่าเสียด้วยซ้ำ) แล้วในที่สุดก็ต้องเดินขบวนขับไล่ฯ...

แล้วหากเอาเฉพาะคำว่า"ประชาธิปไตย"เปรียบกันของแต่ละสังคมก็ไม่เหมือนกันอีกแหละ... เอาที่ US. ก่อนเลย คือตัวประธานาธิบดีเองไม่ได้มาจากเสียงส่วนใหญ่ แต่มาจาก Elite Group ของประเทศที่เป็นผู้สนับสนุนพรรคการเมือง เป็นผู้เลือกตัวแทนส่งให้พรรคการเมืองลงชิงตำแหน่งประธานาธิบดี... แล้วที่แสบอีกก็คือประชาชนพลเมืองอเมริกันโหวตบัตรเลือกตั้ง 2 แบบคือเลือก"คณะผู้เลือก"กับเลือก"ตัวประธานาธิบดี" ซึ่งคณะผู้เลือกก็จะไปเลือกตัวประธานาธิบดีเองต่างหาก แล้วหากผลลัพธ์ออกมาไม่เหมือนกัน เสียงประชาชนส่วนใหญ่จะไม่ได้รับฟัง โดยตัวประธานาธิบดีจะมาจากผลลัพธ์ของคณะผู้เลือกเท่านั้น(ไม่สนเสียงประชาชน), ตรงนี้หากท่านใดสงสัยก็สามารถค้นต่อใน Google ด้วยคำว่า "Minority President of USA." ก็จะได้ตามลิ้งก์ข้างล่าง...

ลิ้งก์... https://www.google.co.th/search?q=Minority+President+of+USA.&sourceid=ie7&rls=com.microsoft:en-US:IE-Address&ie=&oe=&gws_rd=cr,ssl&ei=qiQuVM2-NdCWuQSa2oHgCg

ทีนี้เรามาดูว่า Elite Group ของ US. คือใคร... ก็จะพบว่าเป็นกลุ่มเดิมมาตลอดตั้งแต่ก่อตั้งประเทศ/ปฎิวัติอุตสาหกรรม แล้ว เช่นกลุ่มนักธุรกิจน้ำมัน ธุรกิจเหล็ก/อุตสาหกรรมหนัก กลุ่มเจ้าของสถาบันการเงิน กลุ่มนี้ซ้ำหน้าเดิมมาเป็น 200 กว่าปีแล้วครับ จนกระทั่งบางคนล้อเลียนกันไปเลยว่าตระกูลบางตระกูลคือ"ราชวงศ์"ของอเมริกัน!!!...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:34:16 AM »

ผู้คนที่ฮ่องกงเดินขบวนกันเพราะเรียกร้องให้เลือกตั้งผู้นำด้วยตนเอง ไม่อยากให้เลือกจากเฉพาะคนที่ทางพรรคฯ ส่งมาให้เท่านั้น... แล้วมันจะแตกต่างกันอย่างไรกับตระกูลเศรษฐีน้ำมัน ตระกูลสถาบันการเงิน ตระกูลเจ้าของอุตสาหกรรมหนัก ฯลฯ ใน US. เป็นผู้คัดเลือกผู้นำส่งมาให้ประชาชนที่ US. เลือกเป็นประธานาธิบดีของตนเอง...

ประเทศไหนเป็นประชาธิปไตย หรือไม่เป็นประชาธิปไตย มันแตกต่างกันตรงไหนหว่า... แล้วมีใครบอกมั่งว่า US. ไม่เป็นประชาธิปไตย ทั้งที่เสียงส่วนน้อยก็เป็นผู้เลือกตั้งผู้นำให้ โดยหลอกให้เสียงส่วนใหญ่หย่อนบัตรเลือกตั้ง แล้วก็เลือกกันเข้าไป แต่ถ้าไม่ตรงกับธงที่ตั้งเอาไว้ก็ไม่สนใจเสียงส่วนใหญ่หรอก แล้วก็เกิด Minority President นั่นแหละ...

ประชาธิปไตยคืออะไร... ใครตอบแบบเป๊ะๆได้มั่ง...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 05:37:17 PM »

บวกไป คนละ ๑ แต้ม หลายๆคนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 06:16:50 PM »

เคยพูดมาหลายครั้งแล้วว่า  ให้ลองมาสัมผัสกับ  วิถี  ของมุสลิม  ลองมาเดินตลาดที่นี่ดู  มีอะไรหลายๆอย่างที่ท่านยังไม่เคยเห็น
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 12:55:36 AM »

พระพุทธองค์เปรียบบัวไว้ ๔ เหล่า ครับ   Grin

บัวยังสูงไปครับ    ไม่น่าไปเขี่ย..ขี้  ให้เหม็นเลย

ธรรมชาติของ "ขี้"  มันเหม็นด้วยตัวของมันเองครับ  ไม่มีใครไปเขี่ยมันก็ส่งกลิ่นเหม็นรบกวนคนที่ผ่านไปผ่านมาอยู่แล้ว   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 03:42:51 PM »

บัวกอนี้ แสดงกำพืดของเหง้าบัวมาได้สม่ำเสมอจริงๆ  Tongue

What man is a man , who does not make the world better?
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:18:00 PM »

ขออนุญาตขุดกระทู้//มีรายงานวันนี้(14พย57)เจ้าหน้าที่ได้วิสามัญกลุ่มคนร้ายระหว่างปิดล้อมที่ อ.หนองจิก จ.ปัตตานี เสียชีวิต2คน ผู้ที่โดนจับในจำนวนที่ถูกจับโดย1ในนั้นชื่อนายดุลเลาะ กีแย คนที่อยู่ตรงกลางเสื้อสีชมพู่(รูป2)เป็นอดีตรองนายก /เครดิต@nuttapong_Rw  และ @south_mcot

อีก2รายที่โดนวิสามัญ ข่าวเมื่อครู่แจ้งว่าไม่ยอมมอบตัว จนท ยิงแก๊สน้ำตาใส่เพื่อจะให้ออกมา แต่กลับยิงต่อสู้ สุดท้ายก็ได้ไปเฝ้าอัลเลาะห์ตามความเชื่อของตัวเอง อ๋อย

เครดิต@nuttapong_Rw  และ @south_mcot

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:25:25 PM »

น่าโดนเอ็ม79 Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 12:43:26 PM »

โห... มันใช้ปืน 686 เสียด้วย แต่ประชาชนทั่วไปขอ ป.3 ไม่ได้...

ล่าสุดคนในซอยบ้านไปยื่นขอ ป.3 ขนาด .38 ที่อำเภอฯ โดนถามว่ามีสินทรัพย์เท่าไหร่ คนยื่นตอบว่าจำไม่ได้หมดแต่ประมาณว่า 9 หลักในรายการบัญชีหลักทรัพย์(หุ้น)ที่เอามาด้วยนี่แหละ, คนหน้าห้องปลัดนึกว่าพูดเล่น มาทำหัวเราะบอกว่ารายการแบบนี้ดูไม่รู้เรื่องหรอก แล้วให้ไปรวบรวมทำเป็นรายการบัญชีสินทรัพย์มา คนที่เขามีเงินสดๆ เป็นล้านบาทยังขอไม่ได้เล๊ย(ฮา)... คนที่ยื่นฯ นั่นมายืนคุยกับนายสมชายว่าสารรูปฉันมันห่วยนักเหรอ คนรับเรื่องมันถึงได้นับนิ้วไม่ถูกว่าเงินสด 9 หลักในรายการมูลค่าหลักทรัพย์(หุ้น) ตกลงแล้วมันเป็นเงินกี่บาทไทยหว่า...

นายสมชายตอบว่าตอนนี้คงรู้แล้วมั๊ง... ตอนหลัง เช่นอาบน้ำก่อนนอนแล้วค่อยนึกออก... ฮา(อีกที)...
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 01:44:41 PM »

กตอบมันไปซีครับว่า  ขอเพื่อ  ป้องกันชีวิต  และทรัพย์สิน  อยากรู้ว่า  ชิวิต  กับทรัพย์  อย่างใหนสำคัญกว่า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 03:17:06 PM »

กตอบมันไปซีครับว่า  ขอเพื่อ  ป้องกันชีวิต  และทรัพย์สิน  อยากรู้ว่า  ชิวิต  กับทรัพย์  อย่างใหนสำคัญกว่า

คนมันโง่ครับ... มองกันอยู่แค่ว่าใครมีตังค์แยะก็ชีวิตมีค่ากว่า... ฮา...
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์