เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:34:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถทหารกับรถโรงพยาบาลใครต้องหลบให้ใครครับ  (อ่าน 2641 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:27:09 AM »

เอาตามกฏหมายก่อนนะครับ ส่วนความเห็นส่วนตัวผมว่าถ้าทหารไปปฏิบัติหน้าที่ควรที่จะมีสิทธิ์ใช้ทางก่อนรถพยาบาลครับและแถวบ้านผมถ้าทหารเคลื่อนย้ายกำลังผมเห็นมีรถเปิดไฟฉุกเฉินนำหน้าครับ แต่ถ้าดูตามคลิปผมว่าคนขับรถพยาบาลจงใจตามเพื่อถ่ายคลิปมาด่าทหารครับ
https://www.facebook.com/video.php?v=960395154081155&set=vb.221317851322226&type=2&theater
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 11:30:50 AM โดย แปจีหล่อ » บันทึกการเข้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:42:17 AM »

ผมว่าควรให้รถพยาบาลก่อนนะครับเพราะรถพยาบาลต้องเป็นคนไข้ที่กำลังจะเป็นจะตายอยู่

ส่วนทหารถ้าด่วนจริงเขาคงไป ฮ. หรือเครื่องบินลำเลียงของทางกองทัพไปแล้ว

หรือ ไปตั้งแต่เมื่อวานแล้ว
ผมหมายถึง คนจะป่วยจะตายวางแผนไม่ได้ ส่วนการเคลื่อนย้ายกำลังพลของทหารวางแผนได้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:46:14 AM »

หรือว่าผม เข้าใจคำถามผิด ที่ผมตอบไปผมคิดว่าเมื่อรถทหารเจอรถพยาบาลให้รถทหารหลีกให้รถพยาบาลไปก่อน

แต่ถ้าหมายถึงรถคันอื่นๆ บนท้องถนน เมื่อเจอรถที่ว่าทั้งคู่ ก็ต้องหลีกให้เขาหมดนั่นแหละครับ คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:50:46 AM »

ตามเหตุการแบบในคลิปนั่นแหละครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:57:37 AM »

อ๋อ ถ้าตามนั้นผมว่าคนขับรถพยาบาลไม่มีวิจารณญาญ เลิกอาชีพนี้ไปขับสามล้อเถอะ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:46:29 PM »

หรือว่าผม เข้าใจคำถามผิด ที่ผมตอบไปผมคิดว่าเมื่อรถทหารเจอรถพยาบาลให้รถทหารหลีกให้รถพยาบาลไปก่อน

แต่ถ้าหมายถึงรถคันอื่นๆ บนท้องถนน เมื่อเจอรถที่ว่าทั้งคู่ ก็ต้องหลีกให้เขาหมดนั่นแหละครับ คิก คิก

ต้องไปถามทหารที่มี ผบ. เป็นพยาบาลครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:51:20 PM »

ทุกคนมีหน้าที่ ที่ต้องทำ และมีจิตสำนึกในการกระทำ........

จะเอาคำตอบที่ชัดเจน ก็ต้องมีเหตุการณ์ที่เป็นจริง...เป็นตัวบ่งชี้....แล้วก็จะมีข้อยุติ หากแต่ละฝ่ายไม่ตะแบง ไม่แถกเหงือก (กรุณาแปล)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:01:15 PM »

รถทหารส่วนใหญ่จะพวงมาลัยซ้าย  และจะมีรถนำเสมอ เปลี่ยนเลนตามใจชอบไม่ได้หรอกครับ
ส่วนรถพยาบาล  ก็น่าจะแซงซ้ายไปเหมือนกับรถอื่น ๆ  แทนที่จะไปเสียเวลาถ่ายวิดีโอ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:02:55 PM »

ทุกคนมีหน้าที่ ที่ต้องทำ และมีจิตสำนึกในการกระทำ........

จะเอาคำตอบที่ชัดเจน ก็ต้องมีเหตุการณ์ที่เป็นจริง...เป็นตัวบ่งชี้....แล้วก็จะมีข้อยุติ หากแต่ละฝ่ายไม่ตะแบง ไม่แถกเหงือก (กรุณาแปล)

แถกเหงือก แปลเป็นภาษาทางราชการได้ว่า แถ เอาสีข้างเข้าถู ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:17:47 PM »

http://tnews.teenee.com/crime/113881.html
ตามนี้  ครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 02:19:26 PM โดย สหายอ๋อง เซียนปลาซิว » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 02:54:06 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมไปค้นหาดูพรบ.จราจร ก็ไม่เห็นว่าได้ระบุไว้ว่าใครมีสิทธิ์ใช้ทางก่อนครับ

kongmoo
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 06:24:38 PM »

ผมเป็นพนักงานขับรถ เป็นผมจะแซงซ้ายไปครับ
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 06:51:28 PM »

ถ้าเป็นประเทศที่เจริญแล้วต้องถามว่าทำไมรถทหารไม่หลีกทางให้รถพยาบาล แต่ประเทศด้อยพัฒนาบ้าอำนาจนิยมถามทำไมรถพยาบาลไม่ไปเลนอื่น

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 07:34:59 PM »

รถทหารส่วนใหญ่จะพวงมาลัยซ้าย  และจะมีรถนำเสมอ เปลี่ยนเลนตามใจชอบไม่ได้หรอกครับ
ส่วนรถพยาบาล  ก็น่าจะแซงซ้ายไปเหมือนกับรถอื่น ๆ  แทนที่จะไปเสียเวลาถ่ายวิดีโอ
+ผู้การครับ คที่จริงทุกกรณีทั่วไปคันอื่นต้องหลีกทางให้อยู่แล้ว
แต่ในคลิปผมเห็นว่ารถพยาบาลแซงซ้ายได้ทุกเมื่อ คันอื่นก็แซงไปนี่ จะเสียเวลาถ่ายคลิปเพื่อ?
แล้วรถคันใหญ่ๆ ไปจี้ตูดคนขับมองไม่เห็นนะครับ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 08:25:39 PM »

ฝ่าไฟแดงพวกมึงยังทำมาแล้ว...แต่กรณีมึงคิดไม่ออกมึงควายมาก

"คนขับไม่สบาย เลยเอาควายมาขับแทน"

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์