เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 08:25:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้บ้าง ทองแท้รึเปล่าครับ?  (อ่าน 3567 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 01:08:04 AM »

ฺฺ:BBC

เห็นเจดีย์ชเวดากอง ทองแท้มหาศาล  พวกในห้องรับรองนี้ทองแท้รึเปล่าครับ   Huh

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 01:09:02 AM »

ปล.ท่านนายกฯ สมาร์ทมากครับ แผล๊บๆ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 01:11:14 AM »

ไม่น่าใช่ครับ Grin

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 01:11:25 AM »

แต่ในใจนะ ศิลปะพม่า เส้นสายเฉียบคม อ่อนไหว ดุดัน มีมิติ ดูแล้วตื่นตาตื่นใจดีครับ ชนชาติพม่า แค่ขายเรื่องศิลปกรรม วัฒนธรรม เชื่อว่าไม่แพ้ชาติไหน บ้านเรายังดูซ้อฟกว่า  แม้แต่พวกหุ่นพม่า ดูแล้วยังขนลุก  Grin

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 01:12:48 AM »

ไม่น่าใช่ครับ Grin

ฝากพี่จอยเวลาไปประเมินทรัพย์สิน พี่จอยลองเอาเหรียญขูดมาพิสูจน์หน่อยนะครับ ทองพิสูจน์ง่ายหรอกครับ เป่าไฟก็รู้ละ น้ำทอง +  เยี่ยม   คิก คิก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 09:48:43 AM »

ศิลปะไทย/พม่า ใช้วิธีปิดทองคำเปลวทับผิวไม้/ปูนปั้นครับ... ถ่ายรูปของพวกนี้หากวัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งภาพต้องมาโปรเซสในโฟโต้ชอบใหม่ เพราะกล้องจะโดนหลอกจากเงาสะท้อน นายสมชายเคยถ่ายออกมาหน้าคนในรูปดำปี๋(ต้องชดเชยแสง)... ฮา...
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 09:54:23 AM »

ถ้าทองแท้  แสดงว่าเป็นทองที่ปล้น  แย่งชิงไปจาก  กรุงศรีฯ   บู่ บู่ บู่
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 10:47:14 AM »

สีก็มีแต่จะออกเป็นโทนสีแบบเจดีย์วัดธาตุหลวงของลาว  สีแกลลอนละ4000-5000บาท  ลูกน้องผมไปซื้อมาทาลูกศรประตู   ผมจะฆ่ามันตายสีสเปรย์กระป๋องร้อยกว่าๆก็มี

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 02:55:37 PM »

ถ้าทองแท้  แสดงว่าเป็นทองที่ปล้น  แย่งชิงไปจาก  กรุงศรีฯ   บู่ บู่ บู่

เอาจริงๆนะพี่พระมหาธาตุเจดีย์ชเวดากองสร้างมาสองพันปีได้แล้ว ก่อนสถาปนาอาณาจักรอยุธยาขึ้นมาเป็นพันปีครับ

เรื่องพม่าปล้นทองไปก็คงมีบ้างตามปกติของการทำสงคราม ตอนเราไปตีเมืองก็คงปล้นกลับมาเหมือนกันแต่มันไม่มากมายขนาดนั้นหรอกครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 03:36:33 PM »

เอาจริงๆนะพี่พระมหาธาตุเจดีย์ชเวดากองสร้างมาสองพันปีได้แล้ว ก่อนสถาปนาอาณาจักรอยุธยาขึ้นมาเป็นพันปีครับ

เรื่องพม่าปล้นทองไปก็คงมีบ้างตามปกติของการทำสงคราม ตอนเราไปตีเมืองก็คงปล้นกลับมาเหมือนกันแต่มันไม่มากมายขนาดนั้นหรอกครับ
น่าจะอังกฤษขนไปอีกทอดนึงแล้วมั๊งครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 04:14:26 PM »

+ทุกท่านครับ  เรื่องปล้น ผมว่าสงครามันปล้นทั้งนั้น ปล้นกันไปปล้นกันมา  ฝรั่งยิ่งตัวดี ปล้นไปทั่วโลก กว่ามันจะหยุดล่าอาณานิคม 

ผมว่าหมดยุคแล้ว ไปคิดเรื่องเก่าๆ ยุโรปขนาดมันฆ่าฟันกันมาตั้งกี่ร้อยปี ยับเยินขนาดนั้น เค้ายังลืมอดีตเลย  เค้าจะบอกว่าเรื่องสมัยก่อนก็เป็นเรื่องคนสมัยก่อน คนรุ่นใหม่ไม่ได้ทำ จะไปจงเกลียดจงชังกันทำไม อดีตมีไว้เรียนรู้ ไม่ทำผิด ฆ่าฟันกันแบบสมัยก่อน
  Grin

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 05:50:20 PM »

เหมือนที่ ไทย ปล้น พระแก้วมรกต มาจากลาวใช่ไหมครับ

เมื่อก่อนไทยคงรวยมากเลยนะครับ ทองคำคงมหาศาลมาก พม่าถึงปล้นไปสร้างเจดีได้ทั้งองค์เจดีย์
[/quote

เดิมพระแก้วมรกตเป็นสมบัติของอาณาจักรล้านนา (วัดพระแก้ว ปัจุบันอยู่ในจังหวัดเชียงราย) ซึ่งจังหวัดเชียงราย เชียงใหม่ แต่เดิมอยู่ในอาณาจักรล้านนา ปัจจุบันเป็นจังหวัดของประเทศไทย ก็ควรเป็นสมบัติของประเทศไทย  เรียกว่าไปอันเชิญกลับมาจากอาณาจักรล้านช้าง (ลาว) โดยใช้กำลังครับ   Grin

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 06:05:27 PM »

ผมเพิ่งทราบครับ  น้านายฯ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
schamp
Sr. Member

คะแนน 131

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 06:07:33 PM »

ด้วยความเคารพผมว่าของแท้แน่นอนนะคับพม่ามีอะไรทีคาดไม่ถึงเยอะแยะนี่อาจเป็นส่วนน้อยด้วยซำ้..
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 06:10:47 PM »

พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร ระบุว่าพบครั้งแรกในปี พ.ศ.1977
ประดิษฐานอยู่ในเจดีย์วัดป่าญะ ต.เวียง เมืองเชียงราย(ปัจจุบันคือวัดพระแก้ว เชียงราย อำเภอเมืองเชียงราย)

ปีที่พบพื้นที่ส่วนนั้นอยู่ในอาณาจักรล้านนาไม่ใช่อาณาจักรล้านช้าง(ลาว) แต่ช่วงพระเจ้าไชยเชษฐาแห่งล้านช้างลงมาครองเมืองเชียงใหม่
ตอนเสด็จกลับหลวงพระบางก็เชิญพระแก้วมรกตไปด้วยพร้อมกับพระพุทธสิหิงค์

ด้วยความเคารพผมว่าของแท้แน่นอนนะคับพม่ามีอะไรทีคาดไม่ถึงเยอะแยะนี่อาจเป็นส่วนน้อยด้วยซำ้..

ผมไม่เชื่อว่าเป็นทองแท้ตันๆทั้งแท่งครับ ต.ค. 2556 ธนาคารกลางพม่าประกาศว่าพม่ามีปริมาณทองคำสำรองเป็นจำนวนทั้งสิ้น 7.1539ตัน (เจ็ดจุดหนึ่งห้า)
ของไทยเราประมาณ 128ตัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2014, 06:18:36 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์