เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:35:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้บ้าง ทองแท้รึเปล่าครับ?  (อ่าน 3595 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 06:34:01 PM »

ถ้าเอาทองคำ มาทำชุดรับรอง ถือว่าเสียของ

ก็แค่ ไม้สัก ปิดทอง ทาสีทอง จะมีประโยชน์ มากกว่า มั้ง ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 06:36:03 PM »

ส่วนความเห็น ไอ้ไข่เน่า ไม่ต้องไปสน มันก็แค่ ขี้ข้า ไร้สมอง  คนโง่ที่ดักดาน ตัวหนึ่ง  Huh

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 08:17:48 PM »

ถ้าทองแท้  แสดงว่าเป็นทองที่ปล้น  แย่งชิงไปจาก  กรุงศรีฯ   บู่ บู่ บู่

เหมือนที่ ไทย ปล้น พระแก้วมรกต มาจากลาวใช่ไหมครับ

เมื่อก่อนไทยค
งรวยมากเลยนะครับ ทองคำคงมหาศาลมาก พม่าถึงปล้นไปสร้างเจดีได้ทั้งองค์เจดีย์
เดิมที่พระแก้วมรกตอยู่อาณาจักรล้านนาครับ ซึ่งก็เป็นประเทศราชของอโยธยา  ต่อมาพระไชยเชษฐาพระโอรสกษัตริย์ล้างช้าง(ลาว)ถูกอัญเชิญให้มาเป็นกษัตริย์ที่ล้านนา
เป็นกษัตริย์อยู่ราวๆ1ปี ทางล้านช้างก็แย่งสมบัติกันจนอาณาจักรแตกเป็นสองฝ่าย พระไชยเชษฐาเลยยกทัพมาปราบ แล้วรวมล้านนากับล้านช้างเป็นศรีสัตนาคนหุต พระองค์อัญเชิญพระแก้วมรกต พระสิหิงส์ พระแก้วขาว มาด้วย

ต่อมาเชียงใหม่ขอคืนแต่ลาวให้คืนแต่พระสิหงส์ ส่วนพระแก้วมรกตไม่คืน  ล่วงมาถึงสมัยพระเจ้าตาก เจ้าเมืองเวียงจันทร์ ส่งทหารข้ามมาไทยมาจับคู่กรณีที่หนีมาสวามิภักดิ์พระเจ้ากรุงธนฆ่า พระเจ้าตากเห็นว่าละเมิดพระราชอำนาจจึงให้เจ้าพระยามหากษัติรย์ศึกยกทัพไปปราบ ตีตลอดแนว ยกเว้นจำปาสักที่สวามิภักดิ์ ได้ถึงเวียงจันทร์ จึงอันเชิญพระแก้วมรกตกลับไทย รวมถึงอัญเชิญพระบางมาด้วย พอถึงสมัยรัตนโกสินทร์ร.1ทรงคืนพระบางให้ลาวกลับไทย

ทางการลาวไม่เคยทวงพระแก้วจากไทยเพราะรู้ดีว่าพระแก้วเป็นของไทย ยกเว้นฝรั่งเศษตอนหลังสงครามโลกครั้งที่2 แต่ก็โดนตอกกลับหน้าหงายไป
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 09:01:01 PM »

+ทุกท่านครับ  เรื่องปล้น ผมว่าสงครามันปล้นทั้งนั้น ปล้นกันไปปล้นกันมา  ฝรั่งยิ่งตัวดี ปล้นไปทั่วโลก กว่ามันจะหยุดล่าอาณานิคม  
 Grin

เดี๋ยวนี้ทำสงครามกันในรูปแบบเศรษฐกิจ Grin Grin Grin  ยังดูว่าชาติที่แข็งแรงกว่าปล้นชาติต่างๆอยู่เลย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 10:06:21 PM »

ติด+ไว้1ครับพี่คาร์

จากฝรั่งปล้นทั่วโลก หลังโดนเอเชียปล้นคืน จนฝรั่งอเมริกา ยุโรป ตอนนี้หนี้ท่วม  55

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 10:53:25 PM »

ผมพาประชาชนไปทัศนศึกษาที่ลาว 3 ครั้ง ทุกครั้งไกด์ลาวก็จะพาไปวัดพระแก้ว  และจะพูดว่าที่เห็นนี้เป็นองค์จำลององค์จริงถูกอัญเชิญไปประดิษฐานที่อื่น  ถ้ามีคนถามกลับไปว่าอยู่ที่ไหนไกด์จะไม่ตอบแล้วรีบพูดไปเรื่องอื่น  ผมไปทั้ง 3 ครั้ง  ก็พูดเหมือนกันทุกครั้งจะไม่บอกว่าอยู่ประเทศไทย  ผมไม่รู้ว่าถ้าเป็นคนชาติอื่นจะพูดแบบนี้ไหม   ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 09:14:50 AM »

ประเทศลาวกับประเทศไทยคือประเทศคู่เดียวในโลก ที่ใช้ภาษาเดียวกันครับ... ตั้งแต่จำความได้ นายสมชายไม่เคยคิดว่าประเทศลาวคือต่างประเทศเลยครับ...
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 09:31:11 AM »

คนงานของน้องเขย  มาจากจำปาสัก  สองครอบครัว  ตอนนี้รวมแล้วสิบกว่าคน  ทำงานดีมาก

แม่ผมฝากหน่อไม้  ผักสด  ปลาสด  บางครั้งก็เสื้อผ้าไปให้ประจำ
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:36:24 AM »

ประเทศลาวกับประเทศไทยคือประเทศคู่เดียวในโลก ที่ใช้ภาษาเดียวกันครับ... ตั้งแต่จำความได้ นายสมชายไม่เคยคิดว่าประเทศลาวคือต่างประเทศเลยครับ...

ใช่แล้วครับ...+ให้ครับ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 10:53:25 AM »

ลาว เป็นต่างประเทศแรก ที่ผมผ่านแดนเข้าไปเหยียบ เมื่อตอน อายุ ๑๗ ปี หลังสงครามลาว สงบ ๑ ปี
จุดแรกที่ผมไป คือสถานฑูตจีน เพราะตอนนั้นกระแส สังคมนิยมกำลังแรง
ไปกับเพื่อนรวม ๓ คน  คนหนึ่ง เป็นอดีต อธิบดีผู้พิพากษาภาค ๘ เมื่อปี ๒๕๔๓

เดินผ่านวัดพระแก้ว ที่เคยเป็นที่ประดิษฐานพระแก้วมรกต และ ไปถ่ายรูปที่ ประตูชัย  ครั้งนั้น ถนนรอบข้าง
ยังเป็นหินคลุก ดีกว่าลูกรัง นิดนึง โต๋เต๋ จนต้อง ตกรถบัส (ผ้าป่า) ต้องอาศัยรถคันอื่น มาลง
ที่ กุมภวาปี จ.อุดรฯ โดยใช้ความจำ แข่งกับความมืด  แล้วเดินอีก ๗ กม. เพื่อกลับไปที่วัด .  Tongue

ส่วน องค์พระแก้วมรกต เป็นไปตามที่ เพื่อนคอปืน แจ้งมาข้างต้น  และผมได้อ่านประวัติ ที่ลงไปลึก ก่อน
พระเจ้าไชยเชษฐา จะอัญเชิญ จากล้านนา คือเชียงใหม่ โดยพลการ และได้ครองกรุง ศรีสัตนาคนหุต แบบส้มหล่น

ความสัมพันธ์ ระหว่าง สยาม-ลาว ในอดีต เป็นแบบ ลาวขึ้นต่อสยาม ถ้าไม่มี ญวน มาให้ท้าย สยามก็ไม่ต้องบุกลาว
อดีต จะเป็นมาอย่างไร ก็เป็นมาแล้ว และก็เป็นในครรลอง ของนครรัฐ ก่อนที่จะเป็นชาติ

ช่วงนี้ ได้มีเวลา เจาะเวลาหาอดีต ยัง พี่-น้อง ประเทศนี้ พอสมควรครับ   นำเพลงมาฝาก
ดวงจำปา เนื้อหา มีที่มา ย้อนไปหลายร้อยปี เจ้าลาว ต้องพลัดพรากจากบ้านเมือง..  ก็ยังหวนคำนึงถึงบ้านเกิด

ดวงจำปา          http://www.youtube.com/watch?v=FAYUCmmRWyk

กุหลาบปากซัน  http://www.youtube.com/watch?v=8feVC0zaZCc

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 11:54:52 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 02:58:15 PM »

พี่สมชายลืม "เขตปกครองตนเองชนชาติไท สิบสองปันนา" ได้ไง  คิก คิก คิก คิก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 03:34:00 PM »

พี่สมชายลืม "เขตปกครองตนเองชนชาติไท สิบสองปันนา" ได้ไง  คิก คิก คิก คิก
เดี๋ยวนี้พูดจีนกลางไปหมดแล้วแต่ลึกๆยังเหมือนไทลื้อแถวน่านอยู่นะ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 04:44:41 PM »

ขอบคุณครับ... เย้...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 05:01:43 PM »

พูดเรื่องขี่รถเที่ยวไหว้พระ+ถ่ายรูป แล้วก็มีเรื่องน่าอึดอัดใจเกี่ยวกับ"สมบัติของชาติ"ทั้งหลายที่อยู่ตามวัด โดยเฉพาะวัดใหญ่ๆ ที่มีประวัติความเป็นมายิ่งใหญ่เกี่ยวข้องกับบูรพกษัตริย์ฯ... คือวัดพวกนี้ไม่ค่อย"ง้อ"ชาวบ้านครับ มักปิดโบสถ์ปิดวิหารไม่ให้"คนทั่วไป"เข้าไปดูง่ายๆ ทำนองต้องมีคนใหญ่คนโตแนะนำไป ถึงจะเปิดประตูเปิดหน้าต่างให้เข้าไปชื่นชม"สมบัติของชาติ"...

นายสมชายอยากบอกว่าส่วนหนึ่งของผู้คนทั่วไปบ้านๆ ที่ไม่ได้มีเส้นสายใหญ่โตเขาจะรู้สึกชื่นชมมรดกวัฒนธรรมของชาติ จะหวงแหนวัฒนธรรมนั้น ต้องให้พวกเขาได้สัมผัสความงดงามของวัฒนธรรมด้วยครับ... ไม่ใช่ปิดโบสถ์ปิดวิหารเอาไว้ จะเปิดวันธรรมดาก็แค่ 2 โมงเช้าพระทำวัตร กับ 2 ทุ่มพระทำวัตร แล้วก็ปิดเอาไว้ตลอดเวลา  แล้วก็เปิดเฉพาะวันพระ ส่วนวันอื่นจันทร์ถึงวันอาทิตย์ปิด!!!!...

ไม่รู้จะทำศักดินาใหญ่โตอะไรกันนักหนาเล่าครับ หากบอกว่ากลัวคนขโมยของ เลยไม่อยากจัดเวรคอยเฝ้าดูแล อย่างนั้นแปลว่าวัดนั้นพระในวัดขี้เกียจครับ... นายสมชายอยากบอกว่าถึงแม้วัดจะมีประวัติใหญ่โตเกี่ยวข้องกับบูรพกษัตริย์หลายพระองค์ก็ตาม แต่ทางวัดมีนโยบายแบ่งแยก/ดูถูกคนธรรมดาชาวบ้านแบบนี้ นั่นคือวัดแบบนี้นั้นแหละ"ใช้ต้นทุน"ของบูรพกษัตริย์ในทางที่ผิดครับ...

ได้ยินว่าบางวัดปักป้ายบอกว่าหากใครจะขอชมข้างในโบสถ์ให้ติดต่อพระครูรูปนั้นรูปนี้(ยศฐาบรรดาศักดิ์ใหญ่โตจัง - แล้วฉันจะคุยด้วยรู้เรื่องไหมเนี่ย), แต่ใครไปถามหาพระรูปที่ว่ากับคนในวัด คนในวัดจะถามก่อนว่า"ใครแนะนำมา"... สู้วัดธรรมดาบ้านๆไม่ได้ครับ เปิดวัดเปิดโบสถ์ให้ชมทั้งวันจนเย็น จัดพระเวรนั่งเฝ้าข้าวของในโบสถ์ตลอดเวลา ใครจะกราบไหว้ก็ตามสะดวก/ศรัทธา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 05:12:05 PM »

อยากให้วัดที่"หวงโบสถ์"มากนัก ให้ไปดูตัวอย่างที่วัดที่มีชื่อเสียงมั่งครับ... เช่นวัดระฆังฯ วัดสุทัศน์ฯ วัดโพธิ์ฯ ฯลฯ, วัดเหล่านี้มีนักท่องเที่ยวไปชมไม่ขาดสาย พระอาจจะรำคาญหน่อยที่ไม่สงบเงียบฯ แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือทำให้"คนไทย"ชื่นชมมรดกวัฒนธรรมชองชาติครับ...

โดยเฉพาะวัดระฆังฯ ตกเย็นจะมีผู้คนเข้าไปนั่งนิ่งๆ สงบๆ ตามสวนหย่อมหน้าตำหนัก ร.3 กับนั่งทำสมาธิในโบสถ์... ผู้คนเหล่านี้ล้วนแล้วแต่มีใบหน้าทีมีความทุกข์หม่นหมองครับ คาดว่าคงมีเรื่องเดือดร้อนไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง แล้วก็หันหน้าเข้าวัดแสวงหาที่พึ่งทางใจ คนที่เดือดร้อนใจแล้วเข้าวัด นั่นคือคนดีครับ, วัดสามารถเป็นที่พึงทางใจได้แบบนี้แหละถึงเรียกว่าวัด!!!...

ไม่เหมือนวัดศักดินาฯ... ใครไปขอเข้าชมโบสถ์ต้องถามก่อนว่า"ใครแนะนำมา"... โหย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 05:15:41 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์