เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:39:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบอนุญาตขับขี่รถ เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร ตำรวจทางหลวง สามารถยึดได้ไหมครับ  (อ่าน 1206 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:20:39 AM »

ขออนุญาตนะครับ

เนื่องจากผมไม่สามารถใช้ฟังก์ชั่นการค้นหากระทู้เก่าๆได้ เลยขอตั้งกระทู้สอบถามครับ ว่าหากเราทำผิดกฎจราจรขึ้นมา แล้วเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร ตำรวจทางหลวงเข้ามาบอกข้อกล่าวหากับเรา แล้วขอดูใบอนญาตขับขี่ แล้วยึดใบขับขี่เราไป สามารถที่จะทำได้หรือไม่ มีข้อกฎหมายตัวไหนรองรับ และหากเราถูกยึดใบขับขี่ไปแบบนั้นเราต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ตั้งแต่ขับรถมาโดนตำรวจจราจรจับ ๑ ครั้ง ทางหลวงปรับ ๑ ครั้ง จับปรับตรงนั้นมีใบเสร็จเรียบร้อยครับ แต่ไม่เคยโดนยึดใบขับขี่เลยไม่รู่เรื่องนี้ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:33:01 AM »

มีท่านปลัดอำเภอท่านนึง  แกจบ  เนฯ  ((เคยดังในเวปนี้))  ท่านบอกว่าเป็นเอกสารของทางราชการ  ยึดไม่ได้

แกยังบอกอีกว่า  เหมือนกุญแจแมงกะไซ  เจอด่านแล้วโดน  จนท.ถอด  เราฟ้องได้  ม.334  หรืออะไรนี่แหละ

ผิดถูกยังไงรอนักกฎหมายมาตอบครับ  ผมไม่ใช่นักกฎหมาย

ไหว้ ไหว้ ไหว้
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:38:35 AM »

อย่าเรียกว่ายึดเลยครับ เขาเรียกว่าเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราว อันนี้ตามพรบ.พรบ.จราจรทางบก ลักษณะที่ 18 อำนาจของเจ้าพนักงานจราจร และพนักงานเจ้าหน้าที่ มาตรา 140(1)

การเรียกเก็บใบอนุญาตฯเป็นการชั่วคราว เจ้าพนักงานเขาออกใบสั่ง ใบสั่งนี้คือใบแทนใบอนุญาตฯครับ

http://www.trafficpolice.go.th/law18.php
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:41:39 AM »

:: พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522 มาตราที่ 135-146

:: ลักษณะ 18 อำนาจของเจ้าพนักงานจราจรและพนักงานเจ้าหน้าที่

มาตรา 140 เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอัน เกี่ยวกับรถนั้น ๆ
จะว่ากล่าวตักเตือนผู้ขับขี่หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระ ค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูก ใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย

สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ใน มาตรา 157ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และ มาตรา 160ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบ
ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่งเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้
แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้
และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้
ไปส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมงนับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง

อ้างอิง
http://www.kodmhai.com/m4/m4-4/H9/m135-146.html

http://www.ptmton.police7.go.th/index.php?option=com_content&task=view&id=170&Itemid=131
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2014, 08:43:19 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 10:38:30 AM »

บวกทุกคน คนละ ๑ แต้มครับ ขอบคุณมากครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:17:11 PM »

กฏหมาย อย่าใช้ความรู้สึกว่าน่าจะอย่างนั้น น่าจะอย่างนี้ ต้องมีตัวบทมาอ้างอิงอย่างท่านสมาชิกข้างบน
จึงจะเป็นที่ยุติชัดเจน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:39:20 PM »

ก็อาจถูก ของเขา ยึดไม่ได้    แต่สามารถเรียกเก็บไว้ เป็นการชั่วคราวแล้วออกใบสั่ง ให้ใช้แทน ใบอนุญาตฯ
โดยจะต้องนำส่ง ยัง พนักงานสอบสวนจราจร ท้องที่ ภายใน ๘ ชั่วโมง   

เป็นภาษา ที่กำหนดไว้ในกฎหมาย ซึ่งผมก็ไม่คุ้นเหมือนกัน ผมทราบเรื่องนี้ มา ๓๐ กว่าปีแล้ว และนี่ เป็นข้อที่ควรต้องปฎิบัติ
ทั้ง เจ้าของใบขับขี่ และ ตร.จร ผู้ออกใบสั่งจราจร ฯ  .

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 08:36:05 AM »

แล้วทำไมในใบสั่งไม่เขียนมาตราครับ เช่นผิดข้อหาโน่นนี่นั่น มาตราที่เท่าไรก็ว่าไป
บางครั้งเขียนข้อหาในใบสั่งตำรวจก็ใช้ความรู้สึกเขียนเหมือนกันครับ
ผมมีความรู้สึกว่า การยึดใบขับขี่ เหมือนถูกจับไปเรียกค่าไถ่ อ้าวว่าไปจ่าว่าไป เถียงยังไงก็ไม่ชนะจ่าหรอก
บางครั้งผมก็นึกๆตลกร้าย ปืนจ่าที่เอวหนะ ชื่อตรงกับจ่าไหม แล้วใครจะตรวจจ่าให้ผม
กรณีตั้งด่านลอย ผิดกฎหมาย ทำไมไม่มีใครไปจับกุม เต็มที่แค่ร้องเรียน แล้วคำว่า นายสั่ง นี่ก็อ้างประจำ นายสั่งกิน .... อยากรู้เหมือนกันว่าจะกินไหม
 แต่งตัวปิดโน่นปิดนี่ ยังกะกลัวเห็นชื่อ ใส่หน้ากากอันนี้ฟังขึ้น แต่จะรู้ได้ยังไง ตำรวจคนนี้ชื่อเสียงเรียงใด หมวกมีเบอร์ไม่ใส่ หันมาใส่หมวกแก้ป
ด่านความมั่นคง ด่านยาเสพติด ผมไม่เคยกลัวเลย ชอบด้วยซ้ำไป แล้วที่เอารถฉลามจอดแล้วโบกตามข้างทางนี่ เขาไม่อายหรือ..
คนใช้รถใช้ถนนอย่างเรา เจออย่างนี้ จะให้ทำรักตำรวจได้อย่างไร มีแต่จะเกลียดด้วยซ้ำไป ตำรวจกับอาสาสมัครกู้ภัย ผมรักอาสาสมัครกู้ภัยมากกว่าครัย

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 10:18:34 AM »

แล้วทำไมในใบสั่งไม่เขียนมาตราครับ เช่นผิดข้อหาโน่นนี่นั่น มาตราที่เท่าไรก็ว่าไป
บางครั้งเขียนข้อหาในใบสั่งตำรวจก็ใช้ความรู้สึกเขียนเหมือนกันครับ
ผมมีความรู้สึกว่า การยึดใบขับขี่ เหมือนถูกจับไปเรียกค่าไถ่ อ้าวว่าไปจ่าว่าไป เถียงยังไงก็ไม่ชนะจ่าหรอก
บางครั้งผมก็นึกๆตลกร้าย ปืนจ่าที่เอวหนะ ชื่อตรงกับจ่าไหม แล้วใครจะตรวจจ่าให้ผม
กรณีตั้งด่านลอย ผิดกฎหมาย ทำไมไม่มีใครไปจับกุม เต็มที่แค่ร้องเรียน แล้วคำว่า นายสั่ง นี่ก็อ้างประจำ นายสั่งกิน .... อยากรู้เหมือนกันว่าจะกินไหม
 แต่งตัวปิดโน่นปิดนี่ ยังกะกลัวเห็นชื่อ ใส่หน้ากากอันนี้ฟังขึ้น แต่จะรู้ได้ยังไง ตำรวจคนนี้ชื่อเสียงเรียงใด หมวกมีเบอร์ไม่ใส่ หันมาใส่หมวกแก้ป
ด่านความมั่นคง ด่านยาเสพติด ผมไม่เคยกลัวเลย ชอบด้วยซ้ำไป แล้วที่เอารถฉลามจอดแล้วโบกตามข้างทางนี่ เขาไม่อายหรือ..
คนใช้รถใช้ถนนอย่างเรา เจออย่างนี้ จะให้ทำรักตำรวจได้อย่างไร มีแต่จะเกลียดด้วยซ้ำไป ตำรวจกับอาสาสมัครกู้ภัย ผมรักอาสาสมัครกู้ภัยมากกว่าครัย

ดีก็มีไอ้ที่เลวก็มีเวลาเจอไอ้ที่เลวผมก็ไฟท์ตลอดถ้าไม่ผิดอย่าทะลึ่งมายัดข้อหา
สมัยก่อนผมโดนบ่อยก็ดัดแปลงสภาพโหลดเตี้ย+ติดสปอยเลอร์แต่อย่าหวังว่าจะได้เงินผมเพราะมันไม่ผิดกฎหมาย
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 11:18:44 AM »

แกไม่รู้จัก มาตราหรอกครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 12:41:59 PM »

ตะก่อนโน้น ผมฟังเรื่องเล่าจาก จาก ร.ต.ต. ใกล้เกษียณ เล่าในทางขำ ๆ

เห็นชาวบ้าน กลับจากตีผึ้ง ออกอาการหวง.. และเหมือนไม่สนใจ  หมวด แกเลย จะจับกุม
ในความผิด ตาม พรบ.น้ำผึ้ง. เรื่องจึง จบลงด้วยดี  ไม่ทราบว่า ยังสบายดีอยู่หรือเปล่า
ไม่ได้พบท่าน ๒๕ ปีแล้ว    คิก คิก

ลูกชาย เป็น พตอ. ฝีมือดี ที่เชียงใหม่ เคยพบ ตอนเป็น รตอ.
และ พตอ.ลูกเขย และลูกสาว สนิทกับผม  แต่คงไม่ทราบเรื่องนี้  Grin

หน้า: [1]
  พิมพ์