เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:27:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ข้าราชการทำงานปีละกี่วันครับ  (อ่าน 5335 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:04:21 PM »

รวมวันหยุดนั้นนี่ทำงานเดือนนึงไม่ถึง20วัน   แต่ถ้าเป็นครูอาจารย์ รวมปิดเทอมอีก3-4เดือนอีก120วัน หักวันทำงานจริง240วัน เท่ากับทำงานปีละ   120วัน ตกทำงานเดือนละ10วัน  ผมคิดถูกมั้ยครับ สงสัยครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:14:07 PM »

ผมทำปีละ 363/365 วัน.....
หยุดแค่วันพ่อกับวันแม่แห่งชาติครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:17:37 PM »

ผมทำปีละ 363/365 วัน.....
หยุดแค่วันพ่อกับวันแม่แห่งชาติครับ

หลงรัก   เยี่ยม  +

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:26:21 PM »

รวมวันหยุดนั้นนี่ทำงานเดือนนึงไม่ถึง20วัน   แต่ถ้าเป็นครูอาจารย์ รวมปิดเทอมอีก3-4เดือนอีก120วัน หักวันทำงานจริง240วัน เท่ากับทำงานปีละ   120วัน ตกทำงานเดือนละ10วัน  ผมคิดถูกมั้ยครับ สงสัยครับ  Grin

ไม่ถูกครับ  ครูบาอาจารย์นะ ปิดเทอมเขาก็ต้องมาทำงานนะครับ  จริงๆแล้วข้าราชการทำงานทุกวันนั้นแหละครับ เพียวแต่ไม่ได้เข้าสำนักงานครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:31:33 PM »

ไม่ถูกครับ ต้อง 200 วันทำการต่อปีเป็นอย่างน้อยครับ เทอมละ100 วัน
จะอธิบายถึงโรงเรียนของรัฐบาลนะครับ
ส่วนวันหยุดไม่ได้หยุด ก็มีครับ
ช่วงปิดเทอม นักเรียนได้พักครับ ครู ต้องอยู่เวรครับ ครูหลายคน ก็แบ่งน้อยวัน ครูน้อยคน ก็ได้อยู่หลายวัน จะไม่อยู่ก็แล้ว ถ้ามีเหตุต้องรับไปคนเดียว โดยทั่วไปครูหญิงจะอยูเวรกลางวัน  ครูชายเวรกลางคืน
เดี๋ยวนี้ โรงเรียนต้องรายงาน ข้อมูลต่างๆ ไปที่ต้นสังกัด ทั้ง สพป.ในจังหวัด และสพฐ.โดยตรง ทั้งในรูปเอกสาร และส่งทาง อินเตอร์เนต  รายงานด่วนๆ  เข้าเวปไม่ได้ต้องรอเข้าช่วง 6ทุ่ม ถึง ตี 2 ไม่ได้นอนนะครับ
ช่วง ปิดเทอม ครูต้อง เคลียร์เอกสารข้อมูล ต่างๆ ที่รับผิดชอบให้เสร็จ  ต้องรายงาน ทุกเทอม   ยิ่งช่วงเมษายน นักเรียนปิดจริง แต่ครูและโรงเรียนต้องเตรียมรับสมัครนักเรียนใหม่  เตรียมสอบคัดเลือก  หรือ จับสลาก  ถ้าสอบ ต้องเตรียมข้อสอบ ฝ่ายทะเบียนวัดผล ก็ต้องเตรียมเอกสารนักเรียนที่จบ หลักฐานต่าง ของนักเรียนที่จะจบ
นักเรียนย้ายเข้าออกต้องมีคนบริการครับ
ครูและโรงเรียน ต้องทำหลักสูตรเองโดยอาศัยหลักสูตรแกนกลางที่กำหนดมาจาก ศธ.   โรงเรียนใหนเปิดสอนตั้งแต่ อนุบาล ถึง  ม.6 ก็ต้องช่วยกันทำ ทั้งหมด ทำตอนใหน ช่วงปิดเทอม บางคนต้องไปอบรมรับนโยบายใหม่ ว่าไปตามจริง ช่วงตุลาคม ต้องมีการตรวจสอบพัสดุ การเงิน ต้องรายงานนะครับ ต้องใช้ครูหลายคนหน่อย   ช่วงเมษายนได้พักไม่เกิน 20 วัน ครับ  
ทั้งหมดทั้งมวลขึ้นอยูกับ ผอ. ว่ามีมันสมองมากแค่ใหนในการพัฒนานักเรียน  ครูและโรงเรียน
ถ้าถามผมทั้งหมด  นักเรียนปิดไป3สัปดาห์แล้ว ผมยังไม่ได้พักเลย ครั บ  งานหลวงยังไม่เสร็จ  งานครูมันละเอียดครับ  ไม่ได้สอนอย่างเดียว อย่างที่หลายคนเข้าใจครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:35:08 PM »

รวมวันหยุดนั้นนี่ทำงานเดือนนึงไม่ถึง20วัน   แต่ถ้าเป็นครูอาจารย์ รวมปิดเทอมอีก3-4เดือนอีก120วัน หักวันทำงานจริง240วัน เท่ากับทำงานปีละ   120วัน ตกทำงานเดือนละ10วัน  ผมคิดถูกมั้ยครับ สงสัยครับ  Grin

ตอนเข้ารับราชการใหม่ ๆ  วันหยุด ถ้าไม่ติดเข้าเวรก็ได้หยุดอยู่บ้าน หรือได้ออกไปเที่ยวจริง ๆ
แต่พอทำงานได้ไม่ถึง 10 ปี  วันหยุดกลายเป็น "วันคล้ายวันหยุด"  คือมักจะถูกเรียกมาทำงาน แล้วก็ไม่ได้ค่าทำงานในวันหยุดตามกฎหมายแรงงานด้วย

ต่อมาได้ย้ายมาทำงานด้านวิชาการ   นึกว่าจะได้ทำงานสบายขึ้น ก็กลายเป็นว่างานที่มีรายละเอียดซับซ้อนมาก ๆ ต้องใช้สมาธิในการทำงานต่อเนื่องหลายชั่วโมงโดยไม่ถูกขัดจังหวะจากน้อง ๆ ที่เข้ามาปรึกษาเรื่องต่าง ๆ   และงานยาก ๆ พวกนี้ก็มักจะเป็นเรื่องที่กำหนดชั้นความลับ เอาออกไปทำนอกสำนักงานไม่ได้  เลยกลายเป็นว่าต้องไปนั่งทำในวันหยุด

ต่อมามีมือถือ  มีไลน์ คราวนี้ต้องทำงานในเวลากลางคืนด้วย
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:37:38 PM »

ยังไม่นับรวม งานขอ ที่ครูต้องนำนักเรียนไปร่วมงาน  โดยเฉพาะงานของ  อปท. หรืองาน ของรัฐ รณรงค์ ต่างๆ  ที่จัดแล้วไม่มีคนร่วมงานต้องเกณฑ์นักเรียนไปร่วมให้มันเยอะเข้าไว้  นักเรียนไปครูต้องไปควบคุมดูแล   ปีหนึ่งๆ ผมโดนไป 15-20 งาน  ขอนักเรียนไปแสดง นั่นนี่นู้น สารพัด เลิกงาน 4 ทุ่ม ทั้งครูนักเรียนไม่ได้พักผ่อน ไม่ได้อ่านทบทวนบทเรียน จะเอาผลโอเนต สูงๆ   ยากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 09:13:25 PM โดย kok ksn » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:52:09 PM »

ไหว้  ขอบคุณทุกท่านที่ไขความกระจ่างครับ + ทุกท่านครับ  ผมนี้อ่อนจริง  คิก คิก

kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:55:09 PM »

จะให้รู้แน่ๆ  ผมพี่เบิ้ม ลอง หาครูสาวมาเป็นคู่สักคน ชัดเจนแน่ครับ ทีนี้
สั่งเหมือนเราเป็นนักเรียนเลย   .....
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:56:37 PM »

จะให้รู้แน่ๆ  ผมพี่เบิ้ม ลอง หาครูสาวมาเป็นคู่สักคน ชัดเจนแน่ครับ ทีนี้
สั่งเหมือนเราเป็นนักเรียนเลย   .....

555  ครูสาวคงไม่ชอบพ่อค้าครับครูkok ksn   พ่อค้าทำงานทุกวัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน   คิก คิก

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:04:19 PM »

อืม เจอหมัดนี้เข้าไป สงสัยต้องหามน้าเบิ้มลงจากเวทีอีกแล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:06:17 PM »

นับ8ก่อนเดะ  ถ้าครั้งที่3ไม่ลุก นับ10เลย ค่อยหามลงครับ ยังสู้อยู่  คิก คิก แลบลิ้น

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:12:10 PM »

ถึงวันนี้ก็ยังไม่ได้พักเลยครับ สัปดาห์ก่อนทำคะแนน สัปดาห์นี้ ป.6 มีโครงการเรียนพิเศษ พรุ่งนี้วันหยุดยังต้องไปเลยครับ   Cheesy

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:12:43 PM »

นับ8ก่อนเดะ  ถ้าครั้งที่3ไม่ลุก นับ10เลย ค่อยหามลงครับ ยังสู้อยู่  คิก คิก แลบลิ้น

นับแปดก็นับแปดครับ เข้ามุมให้น้ำก่อนครับ เรื่องสู้นักมวยคนนี้สู้ไม่ถอยครับ

อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 07:13:57 PM »

ได้หยุดพักจริง ๆ ก็คงช่วงสงกรานต์ครับ  ขืนไม่ให้หยุด  ยางรถ ผอ. คงแบนบ่อย ๆ   คิก คิก

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์