เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:26:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ข้าราชการทำงานปีละกี่วันครับ  (อ่าน 5332 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:28:31 AM »

ด่านเอ็กซ์เรย์ตู้สินค้าของศุลกากรครับวันหยุดมากน่าจะที่สุดแล้วครับเมื่อก่อนน้องผมทำงานอาทิตย์นึงหยุดอาทิตย์นึงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:48:03 AM »

รวมวันหยุดนั้นนี่ทำงานเดือนนึงไม่ถึง20วัน   แต่ถ้าเป็นครูอาจารย์ รวมปิดเทอมอีก3-4เดือนอีก120วัน หักวันทำงานจริง240วัน เท่ากับทำงานปีละ   120วัน ตกทำงานเดือนละ10วัน  ผมคิดถูกมั้ยครับ สงสัยครับ  Grin

ตอนเข้ารับราชการใหม่ ๆ  วันหยุด ถ้าไม่ติดเข้าเวรก็ได้หยุดอยู่บ้าน หรือได้ออกไปเที่ยวจริง ๆ
แต่พอทำงานได้ไม่ถึง 10 ปี  วันหยุดกลายเป็น "วันคล้ายวันหยุด"  คือมักจะถูกเรียกมาทำงาน แล้วก็ไม่ได้ค่าทำงานในวันหยุดตามกฎหมายแรงงานด้วย

ต่อมาได้ย้ายมาทำงานด้านวิชาการ   นึกว่าจะได้ทำงานสบายขึ้น ก็กลายเป็นว่างานที่มีรายละเอียดซับซ้อนมาก ๆ ต้องใช้สมาธิในการทำงานต่อเนื่องหลายชั่วโมงโดยไม่ถูกขัดจังหวะจากน้อง ๆ ที่เข้ามาปรึกษาเรื่องต่าง ๆ   และงานยาก ๆ พวกนี้ก็มักจะเป็นเรื่องที่กำหนดชั้นความลับ เอาออกไปทำนอกสำนักงานไม่ได้  เลยกลายเป็นว่าต้องไปนั่งทำในวันหยุด

ต่อมามีมือถือ  มีไลน์ คราวนี้ต้องทำงานในเวลากลางคืนด้วย
เรียนถามท่านผู้การฯทหารที่อยู่ตามฐานเขานับเวลาทำงานแบบใหนครับ ไหว้

แล้วแต่สภาพของงานว่าจะจัดผลัดพักได้ขนาดไหน  เช่นอยู่ 25 วัน พัก 5 วัน (ไม่มี เสาร์-อาทิตย์)
บางภารกิจที่ไปไกลมาก เช่นติมอร์หรืออิรัค ก็อาจจะต้องพักแบบทหารเรือ  คือพักในฐานนั่นแหละ
ขอบพระคุณครับ ไหว้

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:01:25 AM »

โห เสี่ยเบิ้มเจอจนอ่วมเลย  อิอิ
เอาง่ายๆครับเสี่ย สมมุติว่าเสี่ยจะขายก๋วยเตี๋ยวนะ
1. เสี่ยต้องเตรียมอะไรบ้าง วัตถุดิบ สถานที่ (เตรียมการสอน)
2. เวลาเสี่ยจะขายหน้าร้าน เสี่ยแทบไม่ได้พักเลย บริการ เอาใจลูกค้า (ทำการสอนโดยเลือกลูกศิษย์ไม่ได้ ปึกขนาดไนก็ต้องเข็น)
3. เสี่ยต้องเก็บกวาดหลังเลิกขาย ล้างอุปกรณ์ (จัดเก็บเอกสารข้อมูลเป็นหลักฐาน เช่นการบันทึกหลังสอน )
4. เสี่ยต้องตรวจสอบกำไรขาดทุน  (สอบ เก็บคะแนน เพื่อรายงาน)
5. เสี่ยต้องรับงานสังคมตอนพัก งานฝาก งานบุญ (ทำงานอื่นที่ได้รับมอบหมายเช่นผมเป็นหัวหน้าฝ่ายบริหารงบประมาณ คุมพัสดุ การเงิน)
6. เสี่ยต้องจ่ายตลาดเตรียมของมาขายพรุ่งนี้อีกแล้ว (เตรียมการสอนวันต่อไป)
   ผมสอน ป.1 - ป.6  3 โมงเช้าจรด 4 โมงเย็น หลังเลิกต้องคุมเด็กซ้อมกีฬา
   เคลียร์เงิน รายงานเงินคงเหลือ ตรวจนับพัสดุ รายงานEGP ตอนนี้กำลังวุ่นเพราะสิ้นปีงบประมาณ
   ตอนนี้ยังไม่ได้หายใจเลย เอางานมาทำที่บ้าน ดีที่เมียอยู่โรงเรียนเดียวกันเลยเข้าใจ
7. เฮ้อ..ได้นอนสักงีบ ก็ดี

นี่ครับเวลาสอน เหงื่อตกกีบเลย ฮิ อ๋อย

ตกเย็นถึงจิได้พักหน่อย คิก คิก ยิ้มีเลศนัย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:20:19 AM »

คิก คิก +ต่อครับ   คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 11:35:54 AM »

รวมวันหยุดนั้นนี่ทำงานเดือนนึงไม่ถึง20วัน   แต่ถ้าเป็นครูอาจารย์ รวมปิดเทอมอีก3-4เดือนอีก120วัน หักวันทำงานจริง240วัน เท่ากับทำงานปีละ   120วัน ตกทำงานเดือนละ10วัน  ผมคิดถูกมั้ยครับ สงสัยครับ  Grin

ตอนเข้ารับราชการใหม่ ๆ  วันหยุด ถ้าไม่ติดเข้าเวรก็ได้หยุดอยู่บ้าน หรือได้ออกไปเที่ยวจริง ๆ
แต่พอทำงานได้ไม่ถึง 10 ปี  วันหยุดกลายเป็น "วันคล้ายวันหยุด"  คือมักจะถูกเรียกมาทำงาน แล้วก็ไม่ได้ค่าทำงานในวันหยุดตามกฎหมายแรงงานด้วย

ต่อมาได้ย้ายมาทำงานด้านวิชาการ   นึกว่าจะได้ทำงานสบายขึ้น ก็กลายเป็นว่างานที่มีรายละเอียดซับซ้อนมาก ๆ ต้องใช้สมาธิในการทำงานต่อเนื่องหลายชั่วโมงโดยไม่ถูกขัดจังหวะจากน้อง ๆ ที่เข้ามาปรึกษาเรื่องต่าง ๆ   และงานยาก ๆ พวกนี้ก็มักจะเป็นเรื่องที่กำหนดชั้นความลับ เอาออกไปทำนอกสำนักงานไม่ได้  เลยกลายเป็นว่าต้องไปนั่งทำในวันหยุด

ต่อมามีมือถือ  มีไลน์ คราวนี้ต้องทำงานในเวลากลางคืนด้วย
เรียนถามท่านผู้การฯทหารที่อยู่ตามฐานเขานับเวลาทำงานแบบใหนครับ ไหว้

ขออนุญาตท่านผู้การสุพินท์ - รักในหลวง  นะครับ  ไหว้ 
ทหารที่อยู่ตามฐาน(ออกปฏิบัติราชการสนาม)ทำงาน 1 วัน นับเวลาเป็น 2 วัน ครับ   ไหว้

วันทวีคูณจากราชการสนาม  ไม่มีประโยชน์สำหรับข้าราชการปัจจุบัน  เพราะเข้า กบข.กันหมดแล้ว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 01:58:17 PM »

ไม่ถูกครับ ต้อง 200 วันทำการต่อปีเป็นอย่างน้อยครับ เทอมละ100 วัน
จะอธิบายถึงโรงเรียนของรัฐบาลนะครับ
ส่วนวันหยุดไม่ได้หยุด ก็มีครับ
ช่วงปิดเทอม นักเรียนได้พักครับ ครู ต้องอยู่เวรครับ ครูหลายคน ก็แบ่งน้อยวัน ครูน้อยคน ก็ได้อยู่หลายวัน จะไม่อยู่ก็แล้ว ถ้ามีเหตุต้องรับไปคนเดียว โดยทั่วไปครูหญิงจะอยูเวรกลางวัน  ครูชายเวรกลางคืน
เดี๋ยวนี้ โรงเรียนต้องรายงาน ข้อมูลต่างๆ ไปที่ต้นสังกัด ทั้ง สพป.ในจังหวัด และสพฐ.โดยตรง ทั้งในรูปเอกสาร และส่งทาง อินเตอร์เนต  รายงานด่วนๆ  เข้าเวปไม่ได้ต้องรอเข้าช่วง 6ทุ่ม ถึง ตี 2 ไม่ได้นอนนะครับ
ช่วง ปิดเทอม ครูต้อง เคลียร์เอกสารข้อมูล ต่างๆ ที่รับผิดชอบให้เสร็จ  ต้องรายงาน ทุกเทอม   ยิ่งช่วงเมษายน นักเรียนปิดจริง แต่ครูและโรงเรียนต้องเตรียมรับสมัครนักเรียนใหม่  เตรียมสอบคัดเลือก  หรือ จับสลาก  ถ้าสอบ ต้องเตรียมข้อสอบ ฝ่ายทะเบียนวัดผล ก็ต้องเตรียมเอกสารนักเรียนที่จบ หลักฐานต่าง ของนักเรียนที่จะจบ
นักเรียนย้ายเข้าออกต้องมีคนบริการครับ
ครูและโรงเรียน ต้องทำหลักสูตรเองโดยอาศัยหลักสูตรแกนกลางที่กำหนดมาจาก ศธ.   โรงเรียนใหนเปิดสอนตั้งแต่ อนุบาล ถึง  ม.6 ก็ต้องช่วยกันทำ ทั้งหมด ทำตอนใหน ช่วงปิดเทอม บางคนต้องไปอบรมรับนโยบายใหม่ ว่าไปตามจริง ช่วงตุลาคม ต้องมีการตรวจสอบพัสดุ การเงิน ต้องรายงานนะครับ ต้องใช้ครูหลายคนหน่อย   ช่วงเมษายนได้พักไม่เกิน 20 วัน ครับ 
ทั้งหมดทั้งมวลขึ้นอยูกับ ผอ. ว่ามีมันสมองมากแค่ใหนในการพัฒนานักเรียน  ครูและโรงเรียน
ถ้าถามผมทั้งหมด  นักเรียนปิดไป3สัปดาห์แล้ว ผมยังไม่ได้พักเลย ครั บ  งานหลวงยังไม่เสร็จ  งานครูมันละเอียดครับ  ไม่ได้สอนอย่างเดียว อย่างที่หลายคนเข้าใจครับ

ปิดเทอมก็เหมือนไม่ได้ปิดครับ... โดนเรียกใช้ตลอด... แถมทำงานล่วงเวลาก็ไม่ได้โอเวอร์ไทม์... มีแต่ควักกระเป๋าเอง...  Grin Grin Grin

...อ้อ... ข้าราชการครูไม่มีลาพักร้อนด้วยนะครับ... Grin Grin Grin

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:38:30 PM »

คนเป็นครูน่าสงสารนะครับกี่ปีๆก็เห็นไปแต่โรงเรียนไม่จบซักที โดนซํ้าชั้นยังไม่พอบางทีโดนลดชั้นอีก คิก คิก

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:48:24 PM »

โห ... มุกท่านแปจีหล่อ  ขำก๊าก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 07:29:34 PM »

คนเป็นครูน่าสงสารนะครับกี่ปีๆก็เห็นไปแต่โรงเรียนไม่จบซักที โดนซํ้าชั้นยังไม่พอบางทีโดนลดชั้นอีก คิก คิก

แบบนี้โดนกับชีวิตผมครับ... จบมาใหม่ๆ สอนระดับอุดมศึกษา... ลาออกไปก็ได้สอน ม.ปลาย... ครั้นได้บรรจุเป็นข้าราชการก็ได้สอน  ป.๔ ยัน ม.๓ ย้ายเข้าจังหวัดก็ลดลงมาสอนประจำชั้น ป.๔ พอย้ายกลับบ้าน... ถึงได้เลื่อนขึ้นไปสอน ม.ต้น... Grin Grin Grin

...งานสอนที่หินที่สุดที่เคยเจอคือ... เคยได้ดูแลห้องอนุบาล... เพราะครูอนุบาลถึง ป.๓ ไปประชุมด่วน... วันนั้นเข่าแทบทรุดครับ... Grin Grin Grin

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 08:32:05 PM »

ไหว้ ถามว่าหยุดกี่วันต่อปีดีกว่าครับ สำหรับผมชีวิตคล้ายๆ น้องหมูคมขวานครับคือครูดนตรีนั้นนอกจากจะต้องซ้อมเด็กแล้ว ยังมีงานจากหน่วยงานต่างๆที่ร้องขอเข้ามาอีกไม่ว่าจะเป็นงานของ อบต., อบจ. บางงานก็กลางวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ บางงานกลางคืน(เช้าก็ต้องสอนกันอีก) ยังไม่นับที่ว่าดนตรีมันเป็นเรื่องของทักษะต้องซ้อมกันตลอดเวลาหยุดไม่ได้ (ครูดนตรีจะทราบดี) ยิ่งช่วงไกล้แข่งทักษะต่างๆ ต้องเข้าค่ายอีกครับ แถมบางช่วงอบรมเสาร์อาทิตย์ต้องเข้า (บ่นให้ฟังเฉยๆครับ) บางคนอาจจะคิดว่าครูมีปิดเทอม แต่จริงๆแล้วปิดเทอมคือเด็กปิดครับ ครูไม่ได้ปิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 08:33:59 PM โดย vichai01++รักในหลวง++ » บันทึกการเข้า

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 08:40:05 PM »

ผมสงสัยรวมวันหยุดนั่นนี่มากกว่า
เจ้าของกระทู้ลองบอกว่ามีวันหยุดใดบ้างที่นับรวมไปกับวันหยุด เสาร์ อาทิตย์
เพื่อนๆ ข้าราชการจะได้บอกถูกว่าที่คิดมาถูกหรือผิด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:19:05 PM »

ผู้จัดการบริษัท สมชาย แต่งงาน กับครูสมหญิง ( ไม่กล้าบอกชื่อจริง )
สมชายทำงานอยู่ประจำ เชียงใหม่  ครูสมหญิง สอนควบ 2 ชั้น ที่จังหวัดหนึ่งทางใต้
ระหว่างรอเวลาที่สมหญิงจะย้ายติดตามสามีไปอยู่ร่วมกันโอกาสที่จะอยู่ร่วมกันมีน้อยมาก วันหยุดไม่ตรงกัน  การเดินทางไปมาหาสู่กันนั้นลำบากทั้งสองฝ่าย  เพื่อประหยัดเวลาและค่าใช้จ่ายจึงพบกันครึ่งทางโดยสมชายเดินทางจากเชียงใหม่มาประจวบฯ  สมหญิงเดินทางจากทางใต้ขึ้นไปประจวบฯ อย่ามากปีละ 2-3 ครั้งเท่านั้นเอง
ครั้งที่เกิดเป็นเรื่อง  สมชายลาหยุดงานมา นัดสมหญิงซึ่งตรงกับวันหยุดปกติเสาร์-อาทิตย์(ใกล้ปิดเภาคเรียน)ไปยังสถานที่นัดพบ พบกันในวันเสาร์  ซึ่งหมายความว่าอยู่ร่วมกันได้แค่คืนเดียว วันอาทิตย์ต้องเดินทางกลับโรงเรียน  ตกกลางคืนสมชายอาบน้ำประแป้งนอนรอ สมหญิงซึ่งสอน 2 ชั้นและกำหนดส่ง ป 02 สมัยนั้น  (คนเป็นครูคงรู้จัก) ในวันจันทร์ที่จะถึงนั่งคุยไปพลางทำ ป 02 ไปพลาง เพื่อเร่งให้เสร็จทันส่ง หนึ่งทุ่ม..  สองทุ่ม.. ผ่านไป สมหญิงยังไม่มีวี่แววว่าจะเสร็จสักที สมชายพลิกตัวซ้าย ขวา เปลี่ยนช่องทีวี เข้าห้องน้ำ บ่นว่าเหนื่อน ง่วงนอน  สมหญิงก็ยังคงก้มหน้าก้มตาทำ ป 02 และคุยไปเรื่อย  ..... ณ เวลา  สี่ทุ่ม 15 นาที  สมชายลุกขึ้นจากเตียงเดินตรงไปที่สมหญิง  คว้า ป 02 ที่สมหญิงกำลังทำอยู่ ทั้งสองเล่มเดินเข้าห้องน้ำ ยัดลงโถส้วม กดน้ำราดตาม    เหตุการณ์เป็นอย่างไรต่อแต่ละคนเล่าไม่เหมือนกัน  แต่ที่เหมือนกันอยู่อย่างหนึ่ง  ทุกวันนี้สองคนนี้ไม่ได้อยู่เป็นสามีภรรยากัน
จากเหตุการณ์นี้ลองคิดดูว่าครูทำงานกี่วัน วันละกี่ชั่วโมง   ?
ไปละ  . คิก คิก คิก คิก
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:22:53 PM »

ไม่ถูกครับ ต้อง 200 วันทำการต่อปีเป็นอย่างน้อยครับ เทอมละ100 วัน

ปิดเทอมก็เหมือนไม่ได้ปิดครับ... โดนเรียกใช้ตลอด... แถมทำงานล่วงเวลาก็ไม่ได้โอเวอร์ไทม์... มีแต่ควักกระเป๋าเอง...  Grin Grin Grin

...อ้อ... ข้าราชการครูไม่มีลาพักร้อนด้วยนะครับ... Grin Grin Grin

นอกจากลาพักร้อนไม่ได้แล้ว  โบนัส ก็เหมือนไม่มี   งดไป 2 ปีแล้ว  ไม่เหมือน อปท.  แจกทุกปี 2-3 เท่าของเงินเดือน
พูดถึงความลำบากของครู ง่ายๆ เลย บ้านนอกแถบอิสานไกลๆกันดาร   ยกตัวอย่าง ที่เคยอยู่  แถว อ.น้ำโสม  จ. อุดร   ยังสบายกว่า   ครูบนดอยหลายเท่าตัว ถนนหนทาง  ที่พัก ไฟ้า  ปะปา โทรศัพท์ บางแห่งต้องเดินเท้าเข้าไปอย่างเดียว โดยเฉพาะ แถบเชียงราย เชียงใหม่  แม่ฮ่องสอน  ตาก กาญจนบุรี  หรืออย่าง โรงเรียนแพ  ที่เขาสร้างเป็นหนัง ของจริงลำบากกว่านั้นเยอะ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 09:41:48 PM »

แด่คุณครูทุกท่านครับ
http://www.youtube.com/watch?v=Lzz9NltuEoA
http://www.youtube.com/watch?v=4BWlnZFWhuc

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:48:02 AM »

แบบนี้โดนกับชีวิตผมครับ... จบมาใหม่ๆ สอนระดับอุดมศึกษา... ลาออกไปก็ได้สอน ม.ปลาย... ครั้นได้บรรจุเป็นข้าราชการก็ได้สอน  ป.๔ ยัน ม.๓ ย้ายเข้าจังหวัดก็ลดลงมาสอนประจำชั้น ป.๔ พอย้ายกลับบ้าน... ถึงได้เลื่อนขึ้นไปสอน ม.ต้น... Grin Grin Grin

...งานสอนที่หินที่สุดที่เคยเจอคือ... เคยได้ดูแลห้องอนุบาล... เพราะครูอนุบาลถึง ป.๓ ไปประชุมด่วน... วันนั้นเข่าแทบทรุดครับ... Grin Grin Grin

เด็กสมัยนี้น่าปวดกบาลมากครับ ผมไปช่วยตรวจข้อสอบบ่อยๆบอกเลยว่าแย่ ช่วยจนไม่รุ้จะช่วยยังไงก็ยังตกกันยกห้อง
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์