เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:27:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ข้าราชการทำงานปีละกี่วันครับ  (อ่าน 5290 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:59:05 AM »

วันทวีคูณจากราชการสนาม  ไม่มีประโยชน์สำหรับข้าราชการปัจจุบัน  เพราะเข้า กบข.กันหมดแล้ว

ผมไม่เข้า กบข.ตั้งแต่แรกแล้วครับ เพราะจะเสียสิทธิเวลารับราชการ

วันราชการทวีคูณในการขึ้นสนามของผม 13 ปี 4 เดือน ขืนเข้า กบข. หายหมด

เห็นตอนนี้ที่สำนักงานผม กำลังขอออกจาก กบข.กันหลายท่าน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:59:34 AM »

คนอื่นเขามองว่ารับราชการเป็นอาชีพที่สบาย...จริง ๆ แล้วก็ไม่สบายอย่างเขา่ว่านะ...สู้เรื่องงานก็แย่แล้ว...มาสู้กับเพื่อนร่วมงานอีกในเรื่องขั้นเงินเดือน  เจอเจ้านายดีก็ดีไป..เจอเจ้านายงี่เง่า(เหมือนผม) ก็เหนื่อยครับ...ทำงานมากกว่าทุกคน...แต่เวลาพิจารณาขั้น...ไม่ได้มาสี่ปีติดต่อกัน...พวกเลียแผล็บ ๆ ได้สบายไป...เหนื่อย ยี๊

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 12:32:12 PM »

หน่วยงานผมตอนนี้ สถานการณ์ขอลอกน้าเสกทุกกระเบียดนิ้ว "ค่าของคน อยู่ที่คนของใคร"หรือ"ทำบุญอาจจะได้ผลในชาติหน้า แต่เสนอหน้าจะได้ผลในชาตินี้"  ทำแถบตายเงินเดือนขึ้นให้แต่ละครั้งถ้าไม่ใช่พวก ลูกกระสุนซ้อม.38 กล่องหนึ่งผมยังซื้อไม่ได้เลย แต่ก็ไม่เป็นไร เมษาฯที่จะถึงนี้มันก็หมดวาระแล้ว ดูๆแล้วคงไม่ได้มาทำงานเพราะคงจะไปศาลมากกว่ามาที่ทำงาน(กฐิน ผ้าป่า ถูกจองไว้เพียบ บางกองถูกแกะออกมาบ้างแล้ว) แบร่//กบข ผมเข้าหลังปี2539 อยากออกแต่ก็ออกไม่ได้ คนที่จะออกได้ต้องเข้าก่อนปี39(ไม่รู้จริงหรือเท็จ เพราะฟังพวกพี่เขาเล่าในวงเหล้า)เห็นหลายๆคนออกได้ ได้ปั้นผลที่เก็บมาตั้งแต่แรกเข้าพอสมควรอยู่  Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:34:25 PM »

ผมเข้าปี 35 ไอ้ผอ.มันชวนออก กะว่าจะได้เงินมาจั๊ก 2 แสน  และเงินเดือนเหลือเพิ่มขึ้น สักพันสองพันพอกันตาย
เปิดเทอม ก็จะเริ่มดำเนินการครับ คิก คิก

ส่วนเรื่อง 2 ขั้น เพิ่งได้ปีนี้แหละครับ เว้นมา 5 ปีแล้ว... ใน 5 ปีนี้ ได้แต่ขั้นครึ่ง บู่ ไหว้
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:04:02 PM »

๒๕ ปี
สองขั้น ๒ ครั้ง
ผมเช้าชามเย็นชาม
ทำบ้างอู้บ้าง...ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 05:05:09 PM »

ที่ผมรับราชการมา
ย้ายมาหลายที่ ที่พบเห็นมา
ผมว่าประเภทไม่คุ้มค่าที่หลวงจ้างก็เยอะ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:46:14 PM »

ไหว้ ขอนอกเรื่องสักนิดนึงครับ ตกลงกบข.ออกหรืออยู่ต่อดีกว่าครับ อยากทราบความเห็นเพื่อนๆสมาชิกครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:55:23 PM »

สำหรับผม....ออกดีกว่าครับ กลับไปใช้ของเก่า และ ชพค. ชพส.(ซึ่งยังคงมีตามเดิม..ครู)
การลงทุนทุกอย่างมันมีกำไรขาดทุน
ถ้าเราเกษียณเกิดมันเจ๊งมาเพราะผู้บริหารกองทุนมันปึกล่ะ
ไม่นานมานี้ก็มีข่าวมาทีแล้ว
พวกบริหารและจนท.ในกบข.คงมีโบนัสอู้ฟู่ทุกปีล่ะ เงินเยอะออกปานนั้น
ส่วนท่านที่ถูกบังคับ(เข้าปี39เป็นต้นมา) ก็คงอยู่ ลาออกไม่ได้ ไหว้
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:06:53 PM »

สำหรับผม....ออกดีกว่าครับ กลับไปใช้ของเก่า และ ชพค. ชพส.(ซึ่งยังคงมีตามเดิม..ครู)
การลงทุนทุกอย่างมันมีกำไรขาดทุน
ถ้าเราเกษียณเกิดมันเจ๊งมาเพราะผู้บริหารกองทุนมันปึกล่ะ
ไม่นานมานี้ก็มีข่าวมาทีแล้ว
พวกบริหารและจนท.ในกบข.คงมีโบนัสอู้ฟู่ทุกปีล่ะ เงินเยอะออกปานนั้น
ส่วนท่านที่ถูกบังคับ(เข้าปี39เป็นต้นมา) ก็คงอยู่ ลาออกไม่ได้ ไหว้

มีอยู่ปีหนึ่งครับ  ปีที่ใครเป็นนายกฯ คิดเอา  คิก คิก  เงินกองทุนเราๆ ทั้งหลายติดลบ  ไอ้ผู้บริหารก็ลาออกไป...ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร จบเรื่อง   ยี๊  ผมก็รอยื่นเรื่องครับ เริ่มเมื่อไหร่ผมจะยื่นเรื่องลาออกเป็นคนแรกในหน่วยงานเลย   Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:48:21 PM »

ไหว้ ขอนอกเรื่องสักนิดนึงครับ ตกลงกบข.ออกหรืออยู่ต่อดีกว่าครับ อยากทราบความเห็นเพื่อนๆสมาชิกครับ

ต้องคำนวณเองครับ
กบข.ตั้งขึ้นในช่วงที่อัตราดอกเบี้ยสูง  ต่อมาดอกเบี้ยต่ำ และ กบข.ลงทุนอะไรก็มีแต่เจ๊ากับเจ๊ง แถมยังถูกรัฐบาลหนึ่ง บังคับให้เอาเงินไปช่วยซื้อหุ้นธนาคาร จนเกือบเจ๊งไปด้วยกัน  ทำให้ผลประโยชน์ตอบแทนสมาชิกต่ำกว่าประมาณการไปมาก

ถ้าลาออก  จะได้บำนาญเท่ากับเงินเดือนสุดท้าย หารด้วย 50 แล้วคูณด้วยอายุราชการ  และได้เงินสะสมที่เคยจ่ายให้ กบข.คืน
ถ้ายังอยู่กับ กบข. จะได้บำนาญเท่ากับ ค่าเฉลี่ยของเงินเดือนสุดท้าย 60 เดือน หารด้วย 50 แล้วคูณด้วยอายุราชการ  แต่ต้องไม่เกิน 70% ของค่าเฉลี่ยเงินเดือน 60 เดือนสุดท้าย  แต่ได้เงินสะสม + เงินสมทบจาก กบข.
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:11:47 PM »

ผมเหมือนอาจารย์ผู้การ ไม่ได้เข้า กบข.ตั้งแต่แรกครับ และตอนนี้ เพื่อนๆผมหลายคนกำลังคิดจะออกครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 07:44:20 AM »

เพราะวันทวีคูณผม 13 ปี 4 เดือนไงครับ เลยไม่เข้า ไม่แยแสด้วย(ตั้งแต่เริ่มตั้งครั้งแรกและมีการเชิญชวนกันยกใหญ่)

ผมรับราชการอายุ 18 ปี เกษียณตอนอายุ 60 เท่ากับอายุราชการผม 42 ปี บวกวันทวีคูณที่ได้จากการทำงานสนามชายแดนอีก 13 ปี เท่ากับอายุราชการผม 55 ปี

รับบำนาญด้วยสูตร เงินเดือนสุดท้าย คูณด้วยอายุราชการ(ไม่เกิน 50ปี) หารด้วย 50 ................. ผมรับบำนาญรายเดือนเท่ากับเงินเดือนๆสุดท้ายก่อนเกษียณ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 09:42:52 AM »

เยี่ยม เยี่ยมครับ....

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์