เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:32:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สารโซเวนท์ ใช้ล้างทำความสะอาด อวป ได้ไหม  (อ่าน 1153 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 06:41:19 PM »

สวัสดีครับ
  ผมไปเห็นเพื่อนใช้สารโซเวนท์ล้างทำความสะอาดอาวุธปืน
เลยสงสัยว่า ในระยะยาวจะเกิดผลเสียหายกับ อวป บ้างไหม
                         ขอบคุณครับ  :<> :<>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 06:48:21 PM โดย สีอำพัน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 06:45:27 PM »

เท่าที่เคยใช้ล้างพวกเครื่องจักรที่เป็นเหล็ก สนิมจะขึ้นไวครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 06:49:05 PM »

กัดผิวยางครับ กัดหน้าโลหะด้วย คล้ายๆเอาน้ำมันเบนซินล้างครับ ออกฤทธ์แบบเดียวกัน บอร์ดอิเลกมันเป็นเรซิน Glockน่าจะแพ้พวกนี้ Sonaxดีกว่าครับ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 07:50:28 PM »

อย่า..มันเป็นตัวทำละลายอย่างดีมากกกกก จุดสีแดงตรงเซฟหายแน่นอน ที่สำคัญมันระเหยได้ดีทำให้เกิดความเย็น แล้วโลหะที่เราล้างจะควบแน่นกับความชื่นทำให้เกิดน้ำเกาะผิว

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 10:06:42 PM »

ยี่ห้อนี้ เพื่อนผมเป็นเซลฯอยู่ ^_^

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 06:08:09 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 09:30:54 AM »

กัดผิวยางครับ กัดหน้าโลหะด้วย คล้ายๆเอาน้ำมันเบนซินล้างครับ ออกฤทธ์แบบเดียวกัน บอร์ดอิเลกมันเป็นเรซิน Glockน่าจะแพ้พวกนี้ Sonaxดีกว่าครับ
ดีใจที่ใช้ถูกทาง..... Steyr กับ CZ 452 ของผมใช้ Sonax มาตลอดครับ Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 12:17:03 PM »

ดีใจที่ใช้ถูกทาง..... Steyr กับ CZ 452 ของผมใช้ Sonax มาตลอดครับ Grin

ลอง WD-40  บ้างสิครับ   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 02:04:24 PM »

ลอง WD-40  บ้างสิครับ   Grin

ทั้ง SONAX และ WD-40 เป็นน้ำมันอเนกประสงค์  ใช้เคลือบกันสนิมปืนหลังการล้างได้ หล่อลื่นไม่ได้เรื่อง แต่ก็พอใช้ได้
แต่ทั้งคู่ไม่ใช่น้ำยาล้างปืน  จะใช้ล้างเขม่าก็ได้ ตำรวจไม่จับ  แต่ต้องใช้ดอกแส้ทองแดง กับผ้าแยงลำกล้องมากกว่าน้ำยาล้างปืนดี ๆ อย่าง Hoppe'S  ซึ่งผมเห็นว่าเสียเวลา กับมีโอกาสทำให้ปืนช้ำมากเกินไป
ตามปกติผมจะใช้ Hoppe'S กับใช้ผ้าเพียง 2 ชิ้น  ชิ้นแรกชุบ Hoppe'S แยงลำกล้อง แล้วตามด้วยดอกแส้ทองแดง 4 เที่ยว (ไรเฟิล 10-12) แต่ต้องเป็นดอกแส้คุณภาพดีด้วยนะครับ ของ Hoppe'S, โปรช๊อต หรือ Tipton แล้วเช็ดด้วยผ้าที่ยังเปียก Hoppe'S ตามด้วยผ้าสะอาดชิ้นที่ 2 เป็นอันจบ  ผ้าเปียก Hoppe'S ก็ยังไม่ทิ้ง ใช้เช็ดหน้าลูกเลื่อน กับเขม่าท้ายลำกล้อง หน้าโม่

แต่ถ้ายิงไรเฟิลหลายสิบนัด ก็อาจจะใช้ WD-40 ล้างรังเพลิงเหมือนกัน เพราะคราบเขม่าที่รังเพลิงกับร่องปีกขัดกลอนมีไม่มากถึงกับต้องใช้ Hoppe'S  ฉีด WD-40 เข้าไปแล้วปั่นด้วยดอกแส้รังเพลิง ตามด้วยน้ำยา Degreaser ปล่อยให้น้ำยาล้างคราบสกปรกไหลกลับออกมา แล้วใช้ดอกแส้ผ้าเข้าไปเช็ด
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:30:15 PM »

WD-40 ครับเพื่อนๆในสนามชอบมาก  อ๋อย
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 08:01:31 PM »

WD-40 ครับเพื่อนๆในสนามชอบมาก  อ๋อย
        เห็นคำว่า"ครับ" บวก ๑ แต้ม 
แซวเล่น นะครับ จริงแล้วเข้าใจว่า พี่อาจจะใช้สมาร์ทโฟน
หรือแท็ปเล็ต  จิ้มลำบาก ก็เลยพิมพ์สั้น ๆ อ่านแล้วจึงรู้สึกแข็ง ๆ ไปบ้าง  ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 02:55:18 PM »

โซแนกซ์กัดรมดำ ทำให้ซีดจางเร็วมาก ตอนหลังเลิกใช้

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: [1]
  พิมพ์