เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:25:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดถ่ายภาพส่งสต็อกขายบ้างครับ เป็นงานที่หินจริงๆ...  (อ่าน 10235 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 08:52:36 PM »

คือนายสมชายเพิ่งมาเล่นกล้องเพราะเบื่อนั่งหน้าจอเล่นหุ้น นั่งเครียดทั้งวันกับตัวเลข แล้วต้องทำตัวเป็นมนุษย์หุ่นยนต์สั่งซื้อสั่งขายเหมือนคนไร้อารมณ์น่ะครับ... เลยขี่รถยนต์ที่เพิ่งซื้อใหม่เมื่อต้นปีแล้วไม่ได้ขับไปไหนไปถ่ายรูปบ้าง คือใช้งานมันซะบ้างพอให้หายเซ็งเล่นหุ้นน่ะครับ...

สาเหตุที่ไปซื้อกล้องถ่ายรูปที่เขาลดราคาโล๊ะรุ่นราคาถูก เอามาถ่ายเล่น ก็เพราะถ่ายรูปมันเป็นศิลปะไม่ขาวขาดดำขาดเหมือนซื้อขายหุ้นที่ทะลุแนวต้านเป๊ะต้องซื้อ หลุดแนวรับเป๊ะต้องขายแบบไร้อารมณ์, คือถ่ายรูปมันต้องมีอารมณ์ศิลปินด้วย จึงจะถ่ายรูปออกมาได้สวย... ที่แต่การณ์กลับเป็นตรงกันข้าม เพราะเล่นกล้องแล้วถ่ายรูปมาแล้วยิ่งเครียด เพราะความที่มันไม่ขาวขาดดำขาด เลยไม่รู้ว่าตรงไหนจึงใช้ได้ครับ...

นายสมชายส่งรูปให้ Fotolia กับ Dreamstime และ 123RF ตรวจคุณภาพไป แก้ไขไปจนได้ภาพผ่านเกณฑ์มาตรฐานของทั้ง 3 เว็บได้จำนวนเกือบ 100 รูปแล้วครับ, จนกระทั่งไปอ่านเว็บบอร์ดแห่งหนึ่ง เขาบอกว่ามีเว็บไซต์ Microstock ที่ขายภาพเก่งมากๆอยู่ 2 เว็บคือ Shutterstock กับ IstockPhoto นายสมชายก็เลยส่งภาพเข้าไปทดสอบมาตรฐานของเขา... สอบครั้งเดียวผ่านของทั้ง 2 เว็บแบบสบายๆ ก็เพราะใช้ภาพที่ผ่านการตรวจคุณภาพจากที่อื่นส่งไป...

แหม๊ มันง่ายจังวุ๊ย... ฮา...

จากนั้นนายสมชายก็อัปโหลดรูปให้ ShutterStock ไปเกือยร้อยรูป คัดเอาที่ผ่านการพิจารณาจากที่อื่นแล้ว... ปรากฎว่า"ตก"เรียบร้อยเกือบทั้งหมด ผ่านการพิจารณาแค่ 4 รูปเอ๊ง!!!... นายสมชายเหมือนคนถ่ายรูปไม่เป็นเลยเนี่ย... โห...

ทั้งหมดตกด้วยข้อหาเดียวกันหมดคือ Poor Lighting ... แล้วจากนั้นนายสมชายก็หน้าดำคร่ำเครียดแก้ไขรูปครั้งละ 1 - 2 รูปส่งกลับไปเป็นระยะ บางรูปแก้ไขซ้ำ 2 - 3 ครั้ง, ปรากฎว่าทั้งหมดตกหมดด้วยข้อหาเดิมคือ Poor Lighting มิใยว่าจะแก้ให้มืดมั่ง สว่างมั่ง มืดบางจุดมั่ง สว่างบางจุดมั่ง ไม่ว่าทำไงก็ตกด้วยข้อหาเดิมคือ"แสงยากจน"... ฮา...

นายสมชายว่างานถ่ายรูปส่งสต็อกนี่แหละคืองานที่ยากที่สุดที่นายสมชายเคยเจอมา ยากกว่าแต่งตำราขาย ยากกว่าเขียนโปรแกรมฐานข้อมูล ยากกว่าเล่นหุ้น... ทั้งที่ลักษณะงานแต่งภาพนี่คล้ายกันมากกับเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์, เพราะหนึ่งภาพก็คล้ายกับหนึ่งหน้าจอระบบฐานข้อมูล คือมันลากแปะและปรับแต่งคุณสมบัติขององค์ประกอบย่อยเหมือนกัน แต่หนึ่งภาพเมื่อแต่งแล้วมันเอาไปใช้ใหม่อีกไม่ได้ ถึงแม้ Preset ใน Light Room เอาไว้ก็ต้องปรับแต่งใหม่อยู่ดี...

นายสมชายซูฮกเลย... สำหรับท่านที่ถ่ายรูปส่งสต็อกขายหากิน เพราะเป็นงานที่ยากมาก และใช้ความพยายามสูง แถมยังค่าตอบแทนต่ำมากเมื่อเทียบกับเวลาที่เสียไป(โหลดละ 8 บาท)เท่านั้นเอง...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:00:40 PM »

รูปนี้ก็โดนข้อหา"แสงยากจน"ครับ... เป็นรูปพระประธานในพระอุโบสถวัดราชนัดดา...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:07:38 PM »

จนป่านนี้ยังไม่รู้เลยว่า "Poor Lighting" ของเว็บไซต์ที่ว่านั่นจะแก้ไขได้อย่างไร เพราะค้นกูเกิ้ลก็แล้ว ค้นในฟอรั่มของเว็บไซต์ตัวการที่ให้ตกก็แล้ว ไม่เจอแบบชัดเจนเสียทีว่ามันมีเส้นแบ่งตรงไหน... แต่จับได้อย่างเดียวว่าต้องใช้เวลานาน คือต้องอึด ส่งภาพไปให้พิจารณาใหม่อยู่เรื่อย จนกระทั่งเวลาผ่านไปเป็นเดือน!!! จึงจะเห็นผล... โห...

ยากส์มาก งานแบบนี้ต้องใจรักจริงๆ และต้องมีงานอื่นรองรับอยู่แล้วด้วย... เพราะกะอีแค่โหลดละ 8 บาทนี่มันต้องมีพอร์ตเป็นหมื่นภาพ จึงจะรวมเงินแล้วพอยาไส้... จ๊ากซ์...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:12:29 PM »

ถ่ายรูปนี่เป็นงานศิลป์จะใช้อารมณ์และมีความเชื่อมั่นฯ จึงจะได้ภาพสวยงดงามตามที่คนดูมองเห็น... ไม่เหมือนเล่นหุ้น ที่ซื้อขายไปก็งงไปว่าทำไมมันขึ้นได้หว่า ทำไมมันลงได้หว่า ทำไม Set index มันจะต้องปิดตรงตัวเลขนั้นตัวเลขนี้...

จนป่านนี้นายสมชายยังไม่หายสงสัยว่าใครมันทำตัวเลข Set Index ได้เป๊ะๆขนาดนั้น ทั้งที่มันค้านอารมณ์สถานการณ์บ้านเมือง ค้านอารมณ์ตลาด... นายสมชายเลยเหมือนหุ่นยนต์ ทะลุตรงนี้(หลุดตรงนั้น)ฉันต้องซื้อ(ต้องขาย)ตะพึด... โหย...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:14:31 PM »

จนป่านนี้ นายสมชายยังไม่กล้าอัปรูปไป IStockPhoto เล๊ย... มีท่านใดช่วยอธิบายให้นายสมชายเข้าใจได้มั่งครับเนี่ย ว่า"แสงยากจน"เขาแก้ไขได้ยังไง... เฮ้อ...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:52:12 PM »

ต้องไปเรียนกับช่างมืออาชีพแล้วมั้งครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 09:57:00 PM »

พี่สมชายต้องหาทีมงานละมั้งครับ ไปช่วยยกแผ่นรีแฟล๊ก อิอิ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:09:27 PM »

+ ทั้ง 2 ท่านครับ... รูปข้างล่างนี่พระอุโบสถวัดเขมาภิรตารามฯ ก็โดนเรื่อง Poor Lighting เช่นกันครับ ทั้งที่เปิดไฟฟ้าสว่างทั้งพระอุโบสถจากผนังซ้ายจรดผนังขวา...

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:13:40 PM »

ติดไว้ก่อนครับ พี่สมชาย ถ่ายรูปพวกสีทองๆยากนะครับ  รึพีสมชายต้องเปลี่ยรเลนส์บ้าง. มันออกมาต่างกันเยอะเลยครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:17:55 PM »

แหะๆ...ผมมาแอบดูครับ...ผมถ่ายรูปที  ใครๆเขาก็บอกว่า " ไอ่ทิด ทีหลังให้ใช้กล้อง อย่าเอาตู้เย็นมาถ่ายรูปนะ"

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:22:35 PM »

นึกว่าเขาบอกว่า
ที่หลังใช้มือนะ กดชัตเตอร์
หยอกพี่เป้าแรง..อะ...ฟิ๊ววว...เผ่นแระ ตกใจ เยาะเย้ย โดนชก เศร้า อ๋อย ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:22:18 AM »

ช่างเขียนแบบที่ทำงานใช้กล้อง Compact ของ pana ตัวละหมื่นนิดๆขนาดฝ่ามือถ่ายรูป Shutter Stock ประจำรูปง่ายๆแต่มีความหมาย อีกคนไปกินอะไรที่ไหนถ่ายอาหารเก็บไว้แล้วส่งขายได้เป็นประจำพวกนี้มองอะไรก็เป็นรูปภาพไปหมด seeing object pictorially
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:38:04 AM »

ลองใส่ LR ใช้ preset Aged Photo แล้วไส่ Vingnette ดำดู
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 01:36:34 AM »

ขออภัย ที่ต้องเรียนตามตรงนะครับ...

ผมมองว่าพี่สมชายสับสนครับ... ไหว้

อย่างไรพี่สมชายก็คงไม่ได้หวังหากินจากการถ่ายภาพหรอกครับ...

และถ้าหากจะทำเป็นอาชีพพี่คงไม่ใช้มิลเลอร์เลสเกรดกลางๆอย่าง oly epl-5 หรอกครับ...

ผมเชื่อว่าพี่พยายามพิสูจน์ตัวเองมากกว่า...

ว่าความสามารถด้านการถ่ายภาพและการปรับแต่งภาพพี่ไม่ได้ด้อยกว่าใคร...

แต่พี่ดันอยากไปพิสูจน์ด้วยการขายภาพออนไลน์ให้ได้...

ซึ่งพี่จะไปเทียบกับช่างภาพมืออาชีพที่ใช้กล้อง DSLR FF แถมมีประสบการณ์ครึ่งค่อนชีวิตได้อย่างไร...

ขออนุญาตเรียนแนะนำนะครับ...

ผมเสนอให้พี่ส่งภาพเข้าประกวดจริงๆจังๆดีกว่าครับ...

อย่าไปหวังขายรูปเลย ลงสนามจริงแล้วหวังถ้วยดีกว่าครับ... ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:08:41 AM »

ติดไว้ก่อนครับ พี่สมชาย ถ่ายรูปพวกสีทองๆยากนะครับ  รึพีสมชายต้องเปลี่ยรเลนส์บ้าง. มันออกมาต่างกันเยอะเลยครับ

ขอบคุณมากครับ เรื่องทดลองเล็นส์ใหม่นั่นก็อยากลองครับ มันเป็นเรื่องน่าสนุกได้ทดลองของใหม่ไปเรื่อย... แต่นายสมชายอยากจับประเด็นให้ได้ว่ามันคืออะไรก่อนครับ ไม่งั้นเปลี่ยนใหม่ก็วิ่งไล่ประเด็นใหม่ไปเรื่อย... แฮ่ๆ...
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์