เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:28:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดถ่ายภาพส่งสต็อกขายบ้างครับ เป็นงานที่หินจริงๆ...  (อ่าน 10276 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:12:27 AM »

ช่างเขียนแบบที่ทำงานใช้กล้อง Compact ของ pana ตัวละหมื่นนิดๆขนาดฝ่ามือถ่ายรูป Shutter Stock ประจำรูปง่ายๆแต่มีความหมาย อีกคนไปกินอะไรที่ไหนถ่ายอาหารเก็บไว้แล้วส่งขายได้เป็นประจำพวกนี้มองอะไรก็เป็นรูปภาพไปหมด seeing object pictorially

พวกนั้นรู้ประเด็นแล้วครับ ว่ายังไงผ่าน ยังไงไม่ผ่าน แล้วใช้ความรู้สึกตัดสิน... วันก่อนเคยลองถามพวกนี้ในเว็บบอร์ดถ่ายรูปส่งสต็อกก็มักตอบแบบโช๊ะเช๊ะไม่ได้ว่าเส้นแบ่งอยู่ตรงไหน ซึ่งขณะนี้นายสมชายเข้าใจว่างานศิลป์เป็นเรื่องของความรู้สึก ไม่เหมือนเล่นหุ้นที่ต้องห้ามใช้ความรู้สึก...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:13:59 AM »

ลองใส่ LR ใช้ preset Aged Photo แล้วไส่ Vingnette ดำดู

อันนี้โดนข้อหา"แต่งรูปเกิน"แน่ๆ เพราะเขาห้ามแต่งรูปแยะเกินในงานสต็อก เนื่องจากต้องการให้รูปฯ เป็นวัตถุดิบให้คนซื้อไปแต่งเองอีกทีนึง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:26:02 AM »

ขออภัย ที่ต้องเรียนตามตรงนะครับ...
ผมมองว่าพี่สมชายสับสนครับ... ไหว้
อย่างไรพี่สมชายก็คงไม่ได้หวังหากินจากการถ่ายภาพหรอกครับ...
และถ้าหากจะทำเป็นอาชีพพี่คงไม่ใช้มิลเลอร์เลสเกรดกลางๆอย่าง oly epl-5 หรอกครับ...
ผมเชื่อว่าพี่พยายามพิสูจน์ตัวเองมากกว่า...
ว่าความสามารถด้านการถ่ายภาพและการปรับแต่งภาพพี่ไม่ได้ด้อยกว่าใคร...
แต่พี่ดันอยากไปพิสูจน์ด้วยการขายภาพออนไลน์ให้ได้...
ซึ่งพี่จะไปเทียบกับช่างภาพมืออาชีพที่ใช้กล้อง DSLR FF แถมมีประสบการณ์ครึ่งค่อนชีวิตได้อย่างไร...
ขออนุญาตเรียนแนะนำนะครับ...
ผมเสนอให้พี่ส่งภาพเข้าประกวดจริงๆจังๆดีกว่าครับ...
อย่าไปหวังขายรูปเลย ลงสนามจริงแล้วหวังถ้วยดีกว่าครับ... ไหว้

ขอบคุณ อ.หมอครับ...

นายสมชายไม่ได้หวังขายรูปหากินครับ เพราะรายได้มันน้อยมากหากเทียบกับเล่นหุ้นหากินฯ และจะว่าไปแล้วนายสมชายก็เกือบเลิกเล่นหุ้นแล้วเหมือนกันครับ... ตอนนี้ก็ต้องลดพอร์ตตัวเองลงมา เพราะหากเล่นไม่ระมัดระวังแล้วกำไรมันไม่ได้สร้างความสุขแก่ชีวิตครับ(ย้ำว่าวิธีเล่นหุ้นด้วยเส้น 7 วันได้ผลจริงเสียจนต้องลดพอร์ตลง - วิธีเล่นอย่างหมดเปลือก ก็อยู่ในกระทู้หุ้นครับ)...

เรื่องถ่ายรูปนี่ตอนแรกอยากหาของสนุกเล่นครับ แต่ผ่านมาได้ 2 - 3 เดือนนี่กลายเป็นพยายามพิสูจน์ตนเองครับ(ที่จริงอยากเอาชนะ-ฮา)... ตอนนี้ก็มองไปที่ Sony alpha 7r แล้วครับ เพราะได้เปรียบเรื่องเวลาเปิดแสงให้สว่างเพื่อลบเงามืด แล้วหาก Noise โผล่ออกมาก็สามารถลดขนาดภาพเพื่อกลบ Noise ได้, ตรงนี้เป็นความได้เปรียบอย่างมหันต์ของฟูลเฟรม 36 ล้านพิกเซลเชียวครับ(นายสมชายมีข้อมูลจะ Post ต่อไปเรื่อง Poor Lighting)...

แต่ถ้าให้นายสมชายไปถ่ายรูปประกวดด้วยนี่เห็นจะไม่ไหวครับ เพราะนั่นยิ่งเป็น"งานศิลป์"ไปใหญ่เชียวครับ... อะไรที่สรุปไม่ได้โช๊ะเช๊ะขาวขาดดำขาด นายสมชายจะงงหมุนคว้างหาอะไรจับไม่ได้ ซึ่งทรมานใจมากกับความพยายามหาเส้นแบ่งขาวดำในพื้นที่สีเทาครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:37:20 AM »

ขณะนี้ในเวลานี้ นายสมชายเข้าใจว่า Poor Lighting ที่นายสมชายเจอคือเรื่อง"แสงแข็ง"ซื้งสามารถแก้ไขได้ด้วยการเปิดเงามืดในรูปให้สว่างออก ซึ่งบางรูปทำไม่ได้เพราะจะเกิด Noise... ตรงนี้เป็นความได้เปรียบของพวก Full Frame โดยเฉพาะพวกขนาดภาพโต 36 ล้านพิกเซลเช่น Nikon d800 หรือ Sony alpha 7r เป็นต้น...

รูปคู่ล่างนี้รูปแรกนายสมชายโดนเรื่อง Poor Lighting กับ White Balance, นายสมชายก็แก้ไขในรูปที่ 2 ด้วยการเปลี่ยนอุณหภูมิแสงให้เขียวขึ้น กับเปิดเงามืดออกเล็กน้อยเท่าที่ทำได้โดยไม่เกิด Noise... ปรากฎว่า ShutterStock แจ้งกลับมาว่าเจอข้อหาใหม่ คือขอหนังสืออนุญาตให้เข้าไปถ่ายภาพในทรัพย์สินของผู้อื่น(Property Release)... ฮา...

ก็เลยค้นดูตามเว็บบอร์ดของ ShutterStock เอง ได้ความทำนองว่าฝรั่งเองมันก็บ่นว่าหากเป็นช่างภาพหน้าใหม่อับโหลดรูปไปครั้งแรกแยะเกินฯ ก็จะโดนสกัดดาวรุ่งให้ผ่านไม่กี่รูปเพื่อต้องการให้เรียนรู้ แล้วเมื่อผ่านไปสัก 3 - 4 เดือนเอารูปเดิมกลับมาแต่งใหม่นิดเดียวส่งไปใหม่ก็จะผ่านได้โดยง่าย... ฮา...

รูปที่ 1 ก่อนแก้ไข... รูปในพระอุโบสถวัดบัวขวัญ(พระอารามหลวง) จ.นนทบุรี...

รูปที่ 2 แก้ไขแล้ว แต่ว่าโดนข้อหาใหม่(ใครจะเข้าไปขอหนังสืออนุญาตจากเจ้าอาวาสหว่า)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:39:45 AM »

รูปล่างนี่ นายสมชายถ่ายจากวัดราชโอรสารามฯ, แสงแข็งตลอดทั้งภาพ คือเงามืดเกือบตลอดภาพ... แต่รูปนี้ผ่านครับ... แฮ่ๆ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:45:09 AM »

ส่วนรูปคู่นี้... ทั้ง 2 รูปถ่ายในวันและเวลาห่างกันแค่ไม่เกิน 3 นาทีด้วยกล้องตัวเดิม แสงเหมือนเดิม ปรับแต่งกล้องและ Ligh Room เหมือนกันหมดทุกประการ แตกต่างกันที่ถ่ายรูปแรกแล้วเดินเปลี่ยนมุมถ่ายใหม่อีก 1 แชะก่อนเดินไปที่จุดอื่นครับ...

พระอุโบสถวัดบัวขวัญ(พระอารามหลวง) จ.นนทบุรี มุมถ่ายจากลานจอดรถ... รูปแรกใช้สอบเข้าเป็นช่างภาพของ ShutterStock แล้วสอบผ่าน...

รูปนี้อับโหลดเข้าไปหลังจากสอบผ่าน 1 วันพร้อมกับรูปอื่นอีกประมาณ 100 รูป ซึ่งรูปนี้ไม่ผ่านด้วยข้อหา"แสงยากจน"... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:50:04 AM »

นายสมชายสรุปว่า ณ ข้อมูลขณะนี้คือต้องค่อยๆทยอยส่งภาพไปครั้งละเล็กละน้อย มิฉะนั้นจะโดนข้อหาสารพัดฯ ทั้งนี้เพื่อถ่วงเวลาให้เรียนรู้เรื่องการถ่ายภาพสต็อกครับ... ซึ่งการถ่ายภาพเป็นศิลปะ ไม่มีเส้นแบ่งที่แน่นอนว่าอันไหนขาวอันไหนดำ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 09:51:22 AM »

เห็น ผกก.ภาพยนตร์เข้ามาดูกระทู้ครับ... อยากได้ความเห็นจากมืออาชีพด้านนี้ครับ... เย้...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 10:12:33 AM »

ผมใช้กล้องคอมแพคธรรมดาๆ แต่ดันไปแอดเฟรนด์กับเพื่อนที่หาเลี้ยงครอบครัวจากการถ่ายภาพคนหนึ่ง
ทั้งถ่ายเวดดิ้ง ถ่ายส่งสต๊อกบ้าง
เขาเคยบอกว่าช่างภาพหลายคนไม่อยากทำ เพราะช้ากว่าจะได้เงิน แต่เขาทำ แบบทำเก็บไปเรื่อยๆ
ตอนแรกไม่ได้อะไรเลย ผ่านมาเกือบ10ปี เขาได้หมื่นกว่าบาททุกเดือน จากตรงนี้
ที่สำคัญ บางแห่ง บางที่ ที่ถ่ายมา ภาพมันมีราคาเพราะ Landscapeในภาพเปลี่ยนไป
ยกตัวอย่างเช่น ภูทับเบิก มีเพื่อนช่างภาพอาชีพหลายคนมีภาพภูทับเบิกเมื่อสักเกือบ10ปีที่แล้ว
มาขายได้ตอนปัจจุบัน เพราะตอนนี้ หากคุณไปถ่ายภูทับเบิก มันไม่เหมือนเดิมแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 10:17:12 AM »

ถ่ายเก็บๆไว้เถอะครับพี่ ขายได้ หรือไม่ได้ อย่างน้อยมันบันทึกMomentนั้นไว้
ผมขอพิมพ์Rep.นี้อีก1Rep. เพราะนึกถึงสมัยเด็กๆเคยอ่านหนังสือสกุลไทย
รองหน้าสุดท้ายจะมีภาพสวยๆไว้ จากการไปนำเที่ยวของหนังสือ
จำได้ว่าเคยเห็นภาพหาดป่าตองของภูเก็ต เป็นหาดทรายขาว และมีกระต๊อบไม้ไผ่2-3หลัง
รอบๆกระต๊อบ มีวัชพืชชายหาดเพียบ
หนังสือเล่มนั้น น่าจะราวๆปี2527   Grin Grin Grin

ขายได้หรือไม่ได้ ก็ได้เก็บไว้ให้คนรุ่นหลังดู

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:43:18 PM »

ผมใช้กล้องคอมแพคธรรมดาๆ แต่ดันไปแอดเฟรนด์กับเพื่อนที่หาเลี้ยงครอบครัวจากการถ่ายภาพคนหนึ่ง
ทั้งถ่ายเวดดิ้ง ถ่ายส่งสต๊อกบ้าง
เขาเคยบอกว่าช่างภาพหลายคนไม่อยากทำ เพราะช้ากว่าจะได้เงิน แต่เขาทำ แบบทำเก็บไปเรื่อยๆ
ตอนแรกไม่ได้อะไรเลย ผ่านมาเกือบ10ปี เขาได้หมื่นกว่าบาททุกเดือน จากตรงนี้
ที่สำคัญ บางแห่ง บางที่ ที่ถ่ายมา ภาพมันมีราคาเพราะ Landscapeในภาพเปลี่ยนไป
ยกตัวอย่างเช่น ภูทับเบิก มีเพื่อนช่างภาพอาชีพหลายคนมีภาพภูทับเบิกเมื่อสักเกือบ10ปีที่แล้ว
มาขายได้ตอนปัจจุบัน เพราะตอนนี้ หากคุณไปถ่ายภูทับเบิก มันไม่เหมือนเดิมแล้ว

ถ่ายเก็บๆไว้เถอะครับพี่ ขายได้ หรือไม่ได้ อย่างน้อยมันบันทึกMomentนั้นไว้
ผมขอพิมพ์Rep.นี้อีก1Rep. เพราะนึกถึงสมัยเด็กๆเคยอ่านหนังสือสกุลไทย
รองหน้าสุดท้ายจะมีภาพสวยๆไว้ จากการไปนำเที่ยวของหนังสือ
จำได้ว่าเคยเห็นภาพหาดป่าตองของภูเก็ต เป็นหาดทรายขาว และมีกระต๊อบไม้ไผ่2-3หลัง
รอบๆกระต๊อบ มีวัชพืชชายหาดเพียบ
หนังสือเล่มนั้น น่าจะราวๆปี2527   Grin Grin Grin

ขายได้หรือไม่ได้ ก็ได้เก็บไว้ให้คนรุ่นหลังดู

ขอบคุณครับ... นายสมชายก็จะถ่ายต่อไปเรื่อยๆ อาศัยพวกเว็บไมโครสต็อกเอาไว้ให้วิจารณ์ในฐานะมืออาชีพ เพราะเราถ่ายออกมาก็ไม่รู้ว่าดีหรือไม่อย่างไร ถามคนรู้จักก็มักบอกว่าดีเอาไว้ก่อนทั้งที่ของจริงเป็นไงก็ไม่รู้ได้ครับ... ฮา...

เท่าที่อ่านมาฯ พวกรูปท่องเที่ยวนี่ยอดขายน้อยมากครับ เว็บไมโครสต็อกเขาเอาไว้แค่ประดับเว็บสำหรับบริการลูกค้ากลุ่มที่ต้องการทำเว็บ/โบรชัวร์ เกี่ยวกับธุรกิจท่องเที่ยวฯ... ซึ่งลูกค้ากลุ่มนี้ก็มีน้อยกว่าพวกรูปคนยืนยิ้ม คนยืนปวดหัว คนยืนต๊กใจ คนจับมือกัน คนหน้าบึ้งใส่กัน คนกำลังนั่งประชุม คนกำลังนั่งเก้าอี้ทำงานหน้ามีความสุข ฯลฯ เพราะรูปพวกนั้นสามารถเอาไปใส่ในเรื่องราวได้แยะกว่ารูปท่องเที่ยวครับ... เย้...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:01:13 PM »

ขออภัย ที่ต้องเรียนตามตรงนะครับ...
ผมมองว่าพี่สมชายสับสนครับ... ไหว้
อย่างไรพี่สมชายก็คงไม่ได้หวังหากินจากการถ่ายภาพหรอกครับ...
และถ้าหากจะทำเป็นอาชีพพี่คงไม่ใช้มิลเลอร์เลสเกรดกลางๆอย่าง oly epl-5 หรอกครับ...
ผมเชื่อว่าพี่พยายามพิสูจน์ตัวเองมากกว่า...
ว่าความสามารถด้านการถ่ายภาพและการปรับแต่งภาพพี่ไม่ได้ด้อยกว่าใคร...
แต่พี่ดันอยากไปพิสูจน์ด้วยการขายภาพออนไลน์ให้ได้...
ซึ่งพี่จะไปเทียบกับช่างภาพมืออาชีพที่ใช้กล้อง DSLR FF แถมมีประสบการณ์ครึ่งค่อนชีวิตได้อย่างไร...
ขออนุญาตเรียนแนะนำนะครับ...
ผมเสนอให้พี่ส่งภาพเข้าประกวดจริงๆจังๆดีกว่าครับ...
อย่าไปหวังขายรูปเลย ลงสนามจริงแล้วหวังถ้วยดีกว่าครับ... ไหว้

ขอบคุณ อ.หมอครับ...

นายสมชายไม่ได้หวังขายรูปหากินครับ เพราะรายได้มันน้อยมากหากเทียบกับเล่นหุ้นหากินฯ และจะว่าไปแล้วนายสมชายก็เกือบเลิกเล่นหุ้นแล้วเหมือนกันครับ... ตอนนี้ก็ต้องลดพอร์ตตัวเองลงมา เพราะหากเล่นไม่ระมัดระวังแล้วกำไรมันไม่ได้สร้างความสุขแก่ชีวิตครับ(ย้ำว่าวิธีเล่นหุ้นด้วยเส้น 7 วันได้ผลจริงเสียจนต้องลดพอร์ตลง - วิธีเล่นอย่างหมดเปลือก ก็อยู่ในกระทู้หุ้นครับ)...

เรื่องถ่ายรูปนี่ตอนแรกอยากหาของสนุกเล่นครับ แต่ผ่านมาได้ 2 - 3 เดือนนี่กลายเป็นพยายามพิสูจน์ตนเองครับ(ที่จริงอยากเอาชนะ-ฮา)... ตอนนี้ก็มองไปที่ Sony alpha 7r แล้วครับ เพราะได้เปรียบเรื่องเวลาเปิดแสงให้สว่างเพื่อลบเงามืด แล้วหาก Noise โผล่ออกมาก็สามารถลดขนาดภาพเพื่อกลบ Noise ได้, ตรงนี้เป็นความได้เปรียบอย่างมหันต์ของฟูลเฟรม 36 ล้านพิกเซลเชียวครับ(นายสมชายมีข้อมูลจะ Post ต่อไปเรื่อง Poor Lighting)...

แต่ถ้าให้นายสมชายไปถ่ายรูปประกวดด้วยนี่เห็นจะไม่ไหวครับ เพราะนั่นยิ่งเป็น"งานศิลป์"ไปใหญ่เชียวครับ... อะไรที่สรุปไม่ได้โช๊ะเช๊ะขาวขาดดำขาด นายสมชายจะงงหมุนคว้างหาอะไรจับไม่ได้ ซึ่งทรมานใจมากกับความพยายามหาเส้นแบ่งขาวดำในพื้นที่สีเทาครับ... แฮ่ๆ...

Sony a7r น่าเล่นครับ...

แต่ราคาฟังแล้วสะดุ้งเอาเหมือนกันครับ...

ถึงตอนนี้เข้าใจประเด็นที่พี่สมชายบอกแล้วครับ... Cheesy
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:10:25 PM »

+ ทั้ง 2 ท่านครับ... รูปข้างล่างนี่พระอุโบสถวัดเขมาภิรตารามฯ ก็โดนเรื่อง Poor Lighting เช่นกันครับ ทั้งที่เปิดไฟฟ้าสว่างทั้งพระอุโบสถจากผนังซ้ายจรดผนังขวา...

ภาพนี้น่าจะตรงหน้าต่างซ้ายมือมั๊งครับ... Grin Grin

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:14:16 PM »

ขณะนี้ในเวลานี้ นายสมชายเข้าใจว่า Poor Lighting ที่นายสมชายเจอคือเรื่อง"แสงแข็ง"ซื้งสามารถแก้ไขได้ด้วยการเปิดเงามืดในรูปให้สว่างออก ซึ่งบางรูปทำไม่ได้เพราะจะเกิด Noise... ตรงนี้เป็นความได้เปรียบของพวก Full Frame โดยเฉพาะพวกขนาดภาพโต 36 ล้านพิกเซลเช่น Nikon d800 หรือ Sony alpha 7r เป็นต้น...

รูปคู่ล่างนี้รูปแรกนายสมชายโดนเรื่อง Poor Lighting กับ White Balance, นายสมชายก็แก้ไขในรูปที่ 2 ด้วยการเปลี่ยนอุณหภูมิแสงให้เขียวขึ้น กับเปิดเงามืดออกเล็กน้อยเท่าที่ทำได้โดยไม่เกิด Noise... ปรากฎว่า ShutterStock แจ้งกลับมาว่าเจอข้อหาใหม่ คือขอหนังสืออนุญาตให้เข้าไปถ่ายภาพในทรัพย์สินของผู้อื่น(Property Release)... ฮา...

ก็เลยค้นดูตามเว็บบอร์ดของ ShutterStock เอง ได้ความทำนองว่าฝรั่งเองมันก็บ่นว่าหากเป็นช่างภาพหน้าใหม่อับโหลดรูปไปครั้งแรกแยะเกินฯ ก็จะโดนสกัดดาวรุ่งให้ผ่านไม่กี่รูปเพื่อต้องการให้เรียนรู้ แล้วเมื่อผ่านไปสัก 3 - 4 เดือนเอารูปเดิมกลับมาแต่งใหม่นิดเดียวส่งไปใหม่ก็จะผ่านได้โดยง่าย... ฮา...

รูปที่ 1 ก่อนแก้ไข... รูปในพระอุโบสถวัดบัวขวัญ(พระอารามหลวง) จ.นนทบุรี...

รูปที่ 2 แก้ไขแล้ว แต่ว่าโดนข้อหาใหม่(ใครจะเข้าไปขอหนังสืออนุญาตจากเจ้าอาวาสหว่า)...

แหะ ๆ แสงแบบนี้งานหินครับ..
เป็นแสงผสม   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:44:49 PM »

ภาพนี้น่าจะตรงหน้าต่างซ้ายมือมั๊งครับ... Grin Grin

ขอบคุณครับ... นายสมชายใช้วิธีให้ LR แสดงสีแดงเมื่อจุดไหน Blown out ซื่งหากเจอก็จะกด Highlight จนสีแดงจาก LR หาย แล้วตรงหน้าต่างนั่นไม่มีแล้วครับ...

รูปนี้ นายสมชายจะแก้ใหม่ให้สว่างกว่าเดิมสัก 0.5 Stop แล้วกด Highligh ลงอีก+ดึงเงาขึ้นอีก+ลด Noise เพิ่ม+เร่ง Vibrance ชดเชยที่แสงจ้าเกิน... แล้วหากไม่ผ่านก็จะคร็อบเอาหน้าต่างออกไปครับ, ได้ผลประการใดจะเอามาบอกครับ... แฮ่ๆ... (หากผ่านก็จะเห็นรูปมาโผล่ใน Port ของนายสมชาย)...
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์