เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:23:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดถ่ายภาพส่งสต็อกขายบ้างครับ เป็นงานที่หินจริงๆ...  (อ่าน 10258 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:48:17 PM »

แหะ ๆ แสงแบบนี้งานหินครับ..
เป็นแสงผสม   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

รูปนี้ผ่านแล้วครับ แต่โดนข้อหาใหม่เรื่อง Property Release ซึ่งเคยเห็นในเว็บบอร์ดอื่นบอกว่าให้ชี้แจงไปว่าพระอุโบสถเป็นสถานที่สาธารณะ สามารถเข้าไปถ่ายรูปได้ทุกคนโดยไม่ต้องขออนุญาต... แต่นายสมชายมีรูปอื่นให้แก้ไขอีกเป็น 100 รูปครับ, ดังนั้นรูปนี้จะปล่อยเอาไว้ก่อน สัก 2 - 3 เดือนจะส่งเข้าไปใหม่แล้วบอกว่าแก้ไขเรื่อง Poor Lighting จากรูปแรกสุด+ชี้แจงครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 05:55:16 PM »

Sony a7r น่าเล่นครับ...

แต่ราคาฟังแล้วสะดุ้งเอาเหมือนกันครับ...

ถึงตอนนี้เข้าใจประเด็นที่พี่สมชายบอกแล้วครับ... Cheesy

alpha 7r ราคาถูกที่สุดแล้วครับในบรรดา FF ไฟล์ 36 ล้านพิกเซล(กึ๋ยส์)... ตอนแรกนายสมชายไปเล็ง Nikon 810 แต่เห็นราคาแล้วชักกระตุกครับไม่ใช่แค่สะดุ้ง... ฮา...

แต่จะว่าไปแล้วหากนายสมชายจับประเด็นได้ว่ายังไงผ่านยังไงไม่ผ่าน ส่งรูปไปสักพักนึงก็คงเบื่อแล้วครับ แล้วก็ไปหาอย่างอื่นเล่นใหม่(หวังให้เป็นเช่นนั้น)... แต่ถ้ายังไม่ทะลุความข้องใจเรื่องนี้ ใจมันก็วนเวียนจะเอาชนะให้ได้ แล้วก็อาจเสียเงินค่อนแสนซื้อ FF ครับ... เฮ้อ...
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 06:01:10 PM »

ภาพนี้น่าจะตรงหน้าต่างซ้ายมือมั๊งครับ... Grin Grin

ขอบคุณครับ... นายสมชายใช้วิธีให้ LR แสดงสีแดงเมื่อจุดไหน Blown out ซื่งหากเจอก็จะกด Highlight จนสีแดงจาก LR หาย แล้วตรงหน้าต่างนั่นไม่มีแล้วครับ...

รูปนี้ นายสมชายจะแก้ใหม่ให้สว่างกว่าเดิมสัก 0.5 Stop แล้วกด Highligh ลงอีก+ดึงเงาขึ้นอีก+ลด Noise เพิ่ม+เร่ง Vibrance ชดเชยที่แสงจ้าเกิน... แล้วหากไม่ผ่านก็จะคร็อบเอาหน้าต่างออกไปครับ, ได้ผลประการใดจะเอามาบอกครับ... แฮ่ๆ... (หากผ่านก็จะเห็นรูปมาโผล่ใน Port ของนายสมชาย)...

ขออนุญาตมาศึกษา มาติดตามครับ... Grin

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 02:57:28 PM »

ขออนุญาตแจมครับ รูปนี้มันดูอย่างไรครับว่าแพงที่สุดในโลกผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ  ไหว้

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 06:15:23 PM »

เขาเคยบอกว่าช่างภาพหลายคนไม่อยากทำ เพราะช้ากว่าจะได้เงิน แต่เขาทำ แบบทำเก็บไปเรื่อยๆ

แล้วแต่คนด้วยมั้งครับ ผมเห็นหลายๆคนได้เงินเป็นกอบเป็นกำ สม่ำเสมอ
บางคนใช้ iphone ถ่ายเสียด้วยซ้ำยังขายได้ แต่ไม่กี่ตังหลอก ได้ความภูมิใจมากกว่า

ที่แน่ๆ เห็น FBของท่านนึง เป็นรุ่นน้องของแฟนผมเอง วันๆเอา่แต่เท่ี่ยวต่างประเทศ ไม่ได้มีอาชีพหลักแหล่ง อาศัพเที่ยวไป ถ่ายรูปไป ขายกินสบายๆ

อีกเรื่องนึง คือ ชื่อเสียงของช่างภาพด้วย มีรุ่นน้องผู้หญิงเล่าให้ฟังว่า รูปที่เธอถ่าย คุณภาพถือว่าดีใช้ได้ แต่เพิ่งเล่นมาไม่นาน ขายตามเว็บได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แล้วก็ไม่ค่อยได้ราคา แต่พอไปใส่ account ของแฟน (เป็นชาวบลาซิล) ขายดีกว่าเยอะ

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:01:31 PM »

ขออนุญาตแจมครับ รูปนี้มันดูอย่างไรครับว่าแพงที่สุดในโลกผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ  ไหว้

แล้วแต่ตากับเงินในกระเป๋าด้วยมั้งครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:35:42 PM »

อ่านจากไหนเล่าครับ ดูรูปแล้วเห็นแต่ Noise ครับ... เป็นจุดเล็กๆกระจายเต็มรูปภาพเลยครับ ไม่น่าเอาไปใช้ประโยชน์อะไรได้ ยกเว้นว่าเพ่งแล้วมันเกิดรูปใหม่ซ้อนข้างในทำนองภาพ 3 มิติครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:51:21 PM »

เขาเคยบอกว่าช่างภาพหลายคนไม่อยากทำ เพราะช้ากว่าจะได้เงิน แต่เขาทำ แบบทำเก็บไปเรื่อยๆ

แล้วแต่คนด้วยมั้งครับ ผมเห็นหลายๆคนได้เงินเป็นกอบเป็นกำ สม่ำเสมอ
บางคนใช้ iphone ถ่ายเสียด้วยซ้ำยังขายได้ แต่ไม่กี่ตังหลอก ได้ความภูมิใจมากกว่า

ที่แน่ๆ เห็น FBของท่านนึง เป็นรุ่นน้องของแฟนผมเอง วันๆเอา่แต่เท่ี่ยวต่างประเทศ ไม่ได้มีอาชีพหลักแหล่ง อาศัพเที่ยวไป ถ่ายรูปไป ขายกินสบายๆ

อีกเรื่องนึง คือ ชื่อเสียงของช่างภาพด้วย มีรุ่นน้องผู้หญิงเล่าให้ฟังว่า รูปที่เธอถ่าย คุณภาพถือว่าดีใช้ได้ แต่เพิ่งเล่นมาไม่นาน ขายตามเว็บได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แล้วก็ไม่ค่อยได้ราคา แต่พอไปใส่ account ของแฟน (เป็นชาวบลาซิล) ขายดีกว่าเยอะ

มันมีงานบางอย่างที่คนบางคนทำแล้ว"ถูกโฉลก"ครับ เวลาทำแล้วมันยิ่งทำยิ่งมือขึ้น เมื่อทำไปได้จุดนึงแล้วมันก็จับทางได้แล้วมันก็ไหลไปไม่หยุดจนกว่าจะเบื่อเอง... เอาตัวนายสมชายเองอะไรที่มันไม่เห็นเส้นแบ่งขาวดำชัดเจนก็จะเบลอไปเลย เรื่องถ่ายรูปส่งสต็อกนี่ก็เหมือนกันที่นายสมชายพยายามหาเส้นแบ่งว่ายังไง Poor Lighting กับยังไงไม่ใช่ หากหาได้แล้วแล้วส่งรูปเข้า Port ได้จำนวนหนึ่งก็คงเบื่อแล้วเลิกส่ง...

ส่งรูปเข้าขาย Online ให้ได้เงินเป็นกอบเป็นกำตามที่เล่ามาว่าเที่ยวต่างประเทศถ่ายรูปขายนั่น เขาจะขายได้กี่รูปต่อเดือนก็ต้องลองคูณเอาครับ ว่าขายรูปได้โหลดละ 0.25 เหรียญอเมริกัน สมมติว่าอยากได้เงินให้เที่ยวต่างประเทศได้เดือนละครั้ง มันจะต้องได้กี่โหลดต่อเดือน... แล้วที่แสบไปกว่านั้นก็คือ Shutterstock หรือเจ้าอื่นรายใหญ่คู่แข่งในวงการฯ ต่างก็มีรูปอยู่ในฐานข้อมูลประมาณ 40 ล้านรูป จะขายรูปให้ได้เป็นกอบเป็นกำต้องมีเป็นแสนรูปอยู่ใน Port หรือเปล่าเล่าครับ(แบบเดียวกับยูริฯ) ไม่งั้นรูปของเราก็โดนกลืนไปเหมือนเม็ดทราย 1,000 เม็ดที่ชายหาดฯ...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องที่เรายังไม่รู้ หรือเรายังทำไม่ได้ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีใครทำได้ คนที่เขาทำได้นั้นมันมีแน่ๆ แต่เรายังไปได้ไม่ถึงจุดนั้นครับ... เอาง่ายๆ คนหัดยิงปืนยืนยิงเป้า 15 เมตรเข้ากลุ่มเท่ากำปั้นก็ถ่ายรูปเก็บเอาไว้โชว์, แต่คนที่เล่นปืนแล้ว"ถูกโฉลก"ระยะนั้นเข้าชักเร็วยิงกระป๋องนมครับ แถมยังมีเดินยิงวิ่งยิงอีกต่างหาก...

ว่าแต่ Set พรุ่งนี้จะทะลุแนวต้านแล้วนะครับ... อันนี้แหละจริงกว่า จับต้องได้มากกว่า เพราะทะลุแนวต้านทีไรก็ได้กำไรทุกที กำไรจนเบื่อนี่ซิครับ(ที่จริงพลาด 2 ครั้งใน 10 ครั้ง)...

ปล.สงสัยเอาเรื่องถ่ายรูปเนี่ยแหละมาอ้าง ชวนเมียไปยุโรปท่าทางจะดีแฮะ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:56:00 PM »

หากท่านใดดู Port นายสมชายที่ชัตเตอร์สต็อก ก็จะเห็นรูปนี้เพิ่งโผล่ขึ้นมาครับ... นายสมชายเปิดแสงให้สว่างขึ้นนิดนึงจากที่โดนปฎิเสธไป...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 09:00:02 PM »

รูปนี้อยู่ใน Port ของนายสมชายที่โฟโต้เลียครับ, เป็นรูปที่ยังไม่ได้แก้ไขให้เปิดแสงขึ้น 0.5 สต็อป... ลองดูครับว่าแตกต่างกันกี่มากกี่น้อย โฟโต้เลีย ยอมรับ แต่ชัตเตอร์สต็อกให้ตก!!!...

ความเห็นนายสมชายยังเหมือนเดิมว่างานศิลปะแล้วแต่ความพอใจครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 09:01:57 PM »

ที่นายสมชายทำก็คือแก้ไวท์บาลานซ์ให้ออกเขียวขึ้นนิดนึงแล้วเปิดแสง 0.5 สต็อป... เดี๋ยวจะทำอย่างนี้กับรูปอื่นอีกทีละรูปเป็น 100 รูป(หรือจนกว่าจะเบื่อ)... ฮา...
mekathamin-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 09:46:35 PM »

ผมว่ารูปแรก ผนังด้านหลังมันมืดมองไม่เห้นรายละเอียดครับ ลองเลนส์ใหม่และใส่ฟิวเตอร์ดู

เกิดในที่ดีนั้นดีแน่   เกิดในที่แย่ก็ดีได้  เกิดในที่ดีแล้วแย่มีถมไป   เกิดในที่ใดก็ดีได้ถ้าไฝ่ดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 10:02:32 PM »

ผมว่ารูปแรก ผนังด้านหลังมันมืดมองไม่เห้นรายละเอียดครับ ลองเลนส์ใหม่และใส่ฟิวเตอร์ดู

พระประธานรูปในโบสถ์วัดราชนัดดาใช่ไหมครับ... แนะนำเล็นส์อะไรดีครับ เอาเล็นส์ที่มีรูรับแสงกว้างใช่ไหมครับ เช่นเล็นส์ 2.8 ทุกระยะ(เกรดโปร) เพราะเล็นส์คิตจะมีรูรับแสงไหล เช่น 3.5 - 5.6, ที่แนะนำอย่างนี้ก็เพื่อให้ใช้เล็นส์ไวแสงใช่ไหมครับ...

แล้วฟิลเตอร์ที่ว่านั่นหมายถึงฟิลเตอร์ที่หน้าเล็นส์ หรือฟิลเตอร์ที่ซอฟต์แวร์(เช่น Ligh Room/Photo Shop) เล่าครับ... จะได้ทดลองถูกครับ...

ที่จริงวันนี้นายสมชายไปถ่ายพระประธานฯ ที่วัดพิชยญาติ(พิชัยญาติ)มา ก็ใช้วิธีให้กล้องวัดแสงด้วย ESP ในกล้องแล้วเปิดแสงเพิ่มอีก 0.5 สต็อปมาครับ... หลังจากกดแสงด้วย LR แล้วเกลี่ยแสงเหมือนนั่งเอารีเฟล็กส่องทั้งห้องเลยครับ, ซึ่งที่จริงแสงแบบนี้ไม่สวย เพราะในวัดวาอารามต้องมีแสงมืดๆเพิ่มความลึกลับชวนขลังครับ(เหมือนรูปแรก)... 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 10:08:09 PM »

รูปนี้ครับ... ตั้งใจให้สว่างทั้งภาพเท่ากันหมดเหมือนเอารีเฟล็กส่องทั้งห้อง, ไม่กั๊กแสงมืดๆให้ดูขลังๆแล้วครับ... ฮา...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 10:17:05 PM »

คาดว่าฝรั่งคงชอบแสงลักษณะนี้กระมังครับ, หากรูปนี้ผ่านก็จะมาโผล่ใน Port ของนายสมชาย... ซึ่งมันก็เหมือนเดิมครับ ว่างานศิลป์แล้วแต่ใครมองแล้วชอบ, แต่นายสมชายจะหาเส้นแบ่งว่าถ่ายยังไงให้ชัตเตอร์สต็อกชอบอีกแหละครับ... แฮ่ๆ...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์