เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:28:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดถ่ายภาพส่งสต็อกขายบ้างครับ เป็นงานที่หินจริงๆ...  (อ่าน 10267 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 11:45:56 PM »

ผมกะจะถอยฟลูเฟรมต้นปีหน้านี้ล่ะครับพี่สมชาย  ปลดระวางตัวเดิม ให้น้องเอาไปถ่ายเล่น ใช้มาเกิน5ปีแล้ว คงใกล้แสนรูป  คิก คิก

ภาพจากฟลูเฟรมกะกล้องDXต่างกันมากครับ เทียบกันไม่ได้เลยครับ พี่สมชายถอยฟลูเฟรมเถอะครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 11:56:34 PM »

เขาเคยบอกว่าช่างภาพหลายคนไม่อยากทำ เพราะช้ากว่าจะได้เงิน แต่เขาทำ แบบทำเก็บไปเรื่อยๆ

แล้วแต่คนด้วยมั้งครับ ผมเห็นหลายๆคนได้เงินเป็นกอบเป็นกำ สม่ำเสมอ
บางคนใช้ iphone ถ่ายเสียด้วยซ้ำยังขายได้ แต่ไม่กี่ตังหลอก ได้ความภูมิใจมากกว่า

ที่แน่ๆ เห็น FBของท่านนึง เป็นรุ่นน้องของแฟนผมเอง วันๆเอา่แต่เท่ี่ยวต่างประเทศ ไม่ได้มีอาชีพหลักแหล่ง อาศัพเที่ยวไป ถ่ายรูปไป ขายกินสบายๆ

อีกเรื่องนึง คือ ชื่อเสียงของช่างภาพด้วย มีรุ่นน้องผู้หญิงเล่าให้ฟังว่า รูปที่เธอถ่าย คุณภาพถือว่าดีใช้ได้ แต่เพิ่งเล่นมาไม่นาน ขายตามเว็บได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แล้วก็ไม่ค่อยได้ราคา แต่พอไปใส่ account ของแฟน (เป็นชาวบลาซิล) ขายดีกว่าเยอะ

มันมีงานบางอย่างที่คนบางคนทำแล้ว"ถูกโฉลก"ครับ เวลาทำแล้วมันยิ่งทำยิ่งมือขึ้น เมื่อทำไปได้จุดนึงแล้วมันก็จับทางได้แล้วมันก็ไหลไปไม่หยุดจนกว่าจะเบื่อเอง... เอาตัวนายสมชายเองอะไรที่มันไม่เห็นเส้นแบ่งขาวดำชัดเจนก็จะเบลอไปเลย เรื่องถ่ายรูปส่งสต็อกนี่ก็เหมือนกันที่นายสมชายพยายามหาเส้นแบ่งว่ายังไง Poor Lighting กับยังไงไม่ใช่ หากหาได้แล้วแล้วส่งรูปเข้า Port ได้จำนวนหนึ่งก็คงเบื่อแล้วเลิกส่ง...

ส่งรูปเข้าขาย Online ให้ได้เงินเป็นกอบเป็นกำตามที่เล่ามาว่าเที่ยวต่างประเทศถ่ายรูปขายนั่น เขาจะขายได้กี่รูปต่อเดือนก็ต้องลองคูณเอาครับ ว่าขายรูปได้โหลดละ 0.25 เหรียญอเมริกัน สมมติว่าอยากได้เงินให้เที่ยวต่างประเทศได้เดือนละครั้ง มันจะต้องได้กี่โหลดต่อเดือน... แล้วที่แสบไปกว่านั้นก็คือ Shutterstock หรือเจ้าอื่นรายใหญ่คู่แข่งในวงการฯ ต่างก็มีรูปอยู่ในฐานข้อมูลประมาณ 40 ล้านรูป จะขายรูปให้ได้เป็นกอบเป็นกำต้องมีเป็นแสนรูปอยู่ใน Port หรือเปล่าเล่าครับ(แบบเดียวกับยูริฯ) ไม่งั้นรูปของเราก็โดนกลืนไปเหมือนเม็ดทราย 1,000 เม็ดที่ชายหาดฯ...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องที่เรายังไม่รู้ หรือเรายังทำไม่ได้ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีใครทำได้ คนที่เขาทำได้นั้นมันมีแน่ๆ แต่เรายังไปได้ไม่ถึงจุดนั้นครับ... เอาง่ายๆ คนหัดยิงปืนยืนยิงเป้า 15 เมตรเข้ากลุ่มเท่ากำปั้นก็ถ่ายรูปเก็บเอาไว้โชว์, แต่คนที่เล่นปืนแล้ว"ถูกโฉลก"ระยะนั้นเข้าชักเร็วยิงกระป๋องนมครับ แถมยังมีเดินยิงวิ่งยิงอีกต่างหาก...

ว่าแต่ Set พรุ่งนี้จะทะลุแนวต้านแล้วนะครับ... อันนี้แหละจริงกว่า จับต้องได้มากกว่า เพราะทะลุแนวต้านทีไรก็ได้กำไรทุกที กำไรจนเบื่อนี่ซิครับ(ที่จริงพลาด 2 ครั้งใน 10 ครั้ง)...

ปล.สงสัยเอาเรื่องถ่ายรูปเนี่ยแหละมาอ้าง ชวนเมียไปยุโรปท่าทางจะดีแฮะ... ฮา...
รูปที่เค้าขายรูปนึงไม่ใช่ 0.25 ดอลสิครับ รูปนึงหลักหมื่น
ผมก็ดูไม่เป็นหลอกนะครับ เจ้าตัวเค้าบอกมาแบบนั้น ก็เห็นแค่ว่าสวยในระดับขาเล่นกล้อง
แล้วก็เห็นอยู่นอกมากกว่าอยู่ไทย คงไม่น่าจะโม้ ท่านใดดูเป็นลองเค้าไปดูใน facebook
Ninth Chalermkiat S
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:17:44 AM »

มีพี่ที่officeอีกท่านนึง รูปผมว่าก็ไม่ได้สวยน้อยกว่าโพสบน แต่แกบอกว่าขายได้เงินแค่ค่าขนมรูปนึงหลักร้อย
ถ่ายมาหลายปีแล้ว อัพราคาไม่ได้สักที
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 07:54:54 AM »

ขออนุญาตแจมครับ รูปนี้มันดูอย่างไรครับว่าแพงที่สุดในโลกผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ  ไหว้

อ่านจากไหนเล่าครับ ดูรูปแล้วเห็นแต่ Noise ครับ... เป็นจุดเล็กๆกระจายเต็มรูปภาพเลยครับ ไม่น่าเอาไปใช้ประโยชน์อะไรได้ ยกเว้นว่าเพ่งแล้วมันเกิดรูปใหม่ซ้อนข้างในทำนองภาพ 3 มิติครับ...

ผมเอามาจากที่นี่ครับ นายสมชาย(ฮา)  ไหว้

http://pantip.com/topic/30752774

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 08:27:48 AM »

พี่ที่ทำงานทำเงินเกินแสนจากขายภาพถ่ายแบบนี้ครับ ถ่ายสวยมากจนมีอีเมล์ขอให้ถ่ายส่งแต่เค้าเจ้าเดียว พี่เค้าลงเรียนถ่ายภาพครับ ค่ากล้องกับอุปกรณ์ยังไม่ได้คืน^^ เคยยุให้ผมทำแบบพี่เค้าแต่ยุไม่ขึ้นครับ คิก คิก

S76C+,C++
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:12:41 AM »

ผมกะจะถอยฟลูเฟรมต้นปีหน้านี้ล่ะครับพี่สมชาย  ปลดระวางตัวเดิม ให้น้องเอาไปถ่ายเล่น ใช้มาเกิน5ปีแล้ว คงใกล้แสนรูป  คิก คิก

ภาพจากฟลูเฟรมกะกล้องDXต่างกันมากครับ เทียบกันไม่ได้เลยครับ พี่สมชายถอยฟลูเฟรมเถอะครับ  Grin

งั้นถามน้าเบิ้มเลยครับ ว่าอยากได้อะไรจากฟูลเฟรม เพราะมันต้องดีกว่ากันแยะอยู่... ถึงได้กำเงินแสนไปแลกกับกล้องทดแทน APS-C ที่นายสมชายว่ามันมี Noise น้อยกว่า 4/3 ที่นายสมชายใช้อยู่แยะครับ ที่ถามแบบนี้เพราะคาดว่าน้าเบิ้มคงอยู่กับ DSLR ต่อไป ซึ่งค่ายนิค่อนที่น้าเบิ้มใช้อยู่มี D810 แสนนิดๆ กับ D4 สองแสนฝ่าๆ... โหย...

เอาตัวนายสมชายก่อนเลย หากนายสมชายจะใช้ฟูลเฟรม ก็จะไปเอา alpha7r เพราะหวังจะเปิดแสงได้หมดจดตลอดรูปเหมือนเอาไฟไปส่องทุกจุดในเงามืดตลอดเฟรมภาพ และเมื่อเปิด เงามืดแล้ว Noise ยังมีไม่มากแบบที่สามารถใช้ LR ลบออกได้โดยภาพไม่เป็นพลาสติกครับ(หรือไม่ก็ย่อขนาดรูปเพื่อกด Noise ให้หายไป)... แต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจแล้ว เพราะเมื่อคืนไปโหลด Raw ไฟล์ของ 7r มาขุดรายละเอียดเล่นๆ พบว่ามันแตกต่างจากโอลิมปัส 4/3 ไม่ได้มากอย่างที่คาดหวัง ซึ่งโอลิมปัสก็สามารถทำได้ด้วยการคุมแสงขณะที่ถ่ายเอาไว้ให้ดี...

"สูตร"ที่นายสมชายเจอเมื่อวานนี้ไปถ่ายที่วัดพิชัยญาติ ก็คือต้องเปลี่ยนจากวัดแสงค่าเฉลี่ยเป็นใช้ ESP คำนวณให้ แล้วเปิดแสงให้สว่างขึ้นอีกนิดนึง... หรือหากกล้องของใครรุ่นเก่าหน่อย ESP คำนวณไม่แม่น ก็ให้ถ่าย Raw แล้วดูฮิสโตแกรมไม่ให้ชนซ้ายขวา ถ้าแก้ยังก็ไม่ได้เพราะมันจ้องจะชนซ้ายขวาท่าเดียว ก็ต้องเปลี่ยนมุมกล้อง หรือเปิดปิดหน้าต่าง เปิดปิดไฟฟ้าแสงสว่างเอาครับ(ซึ่งสถานที่สาธารณะเช่นในโบสถ์นั้น เราทำไม่ได้)...

ทีนี้หากนายสมชายคุมแสงขณะที่ถ่ายรูปไม่ได้อย่างที่ว่าข้างบนชักบ่อยขึ้น(โดนรีเจ็กต์บ่อย)... รำคาญมาก ก็อาจยอมควักกระเป๋าครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:23:56 AM »

รูปที่เค้าขายรูปนึงไม่ใช่ 0.25 ดอลสิครับ รูปนึงหลักหมื่น
ผมก็ดูไม่เป็นหลอกนะครับ เจ้าตัวเค้าบอกมาแบบนั้น ก็เห็นแค่ว่าสวยในระดับขาเล่นกล้อง
แล้วก็เห็นอยู่นอกมากกว่าอยู่ไทย คงไม่น่าจะโม้ ท่านใดดูเป็นลองเค้าไปดูใน facebook
Ninth Chalermkiat S

แบบนี้ไม่ใช่ขายรูปส่งสต็อกแล้วครับ แต่เรียกว่าขายงานศิลป์ ทำนองเดียวกับ อ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ที่คนซื้องานศิลป์ไปไม่ได้ซื้องานอย่างเดียวครับ แต่ซื้อผลงานของ"ตัวศิลปิน"คนนั้น... ซึ่งหากจะว่ากันที่"งาน"อย่างเดียวมันก็จะเถียงกันได้ไม่รู้จบ เพราะศิลปะคือความพอใจ งดงามด้วยอารมณ์และความเชื่อจะเหนือความจริงเสมอ...

แต่รูปสต็อกฯ จะเป็นวัตถุดิบให้ลูกค้าซื้อรูปแล้วเอาไปสร้างงานศิลป์ก็ย่อมได้, ตัวอย่างเช่นรูปตามกระทู้ในพันทิปของศิลปินคนไทยที่คุยกันนี่ บางรูปมันคือ HDR สีจัดๆธรรมดาครับ... หากคนอื่นขายภาพนี้ก็อาจไม่ได้ราคาขนาดนี้, หรือหากใครทำ HDR ส่งให้ชัตเตอร์สต็อกก็อาจโดนปฎิเสธได้ว่า"แต่งรูปเกิน", เพราะชัตเตอร์สต็อกตั้งใจให้ลูกค้าเอาไปสร้างงานศิลป์เอาเองครับ...

ดังนั้นขายรูปละเป็นหมื่นๆ ก็สามารถทำได้หากพาตัวเองไปยืนอยู่ตรงนั้นได้, ซึ่งวิธีเริ่มหากินทางนี้ก็คงเริ่มจากเวทีประกวดภาพถ่ายที่เป็นที่ยอมรับกันในวงกว้างเพื่อ"สร้างแบรนด์"ก็จะได้ความเชื่อมั่น... แต่ไม่ใช่ถ่ายรูปส่งสต็อก ที่ได้เงินค่าขายรูปแค่โหลดละ 0.25 ดอลล์... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:29:20 AM »

มีพี่ที่officeอีกท่านนึง รูปผมว่าก็ไม่ได้สวยน้อยกว่าโพสบน แต่แกบอกว่าขายได้เงินแค่ค่าขนมรูปนึงหลักร้อย
ถ่ายมาหลายปีแล้ว อัพราคาไม่ได้สักที

ขายผิดตลาดครับ... ขายสต็อกฯ เขาขายให้ศิลปินไปยืนถ่ายรูปที่ไหนซักที่นึง แล้วนั่งดูรูปในสต็อกเห็นรูปที่มีคนถ่ายเอาไว้ได้ดังใจตัวเอง ก็โหลดรูปนั้นมาแต่งให้เป็นงานศิลปะขายไปพร้อมกับรูปที่ตัวเองถ่ายก็ย่อมได้...

ตัวศิลปินเองไปถ่ายรูปตรงนั้นจริงๆ มีรูปที่ตัวเองถ่ายจริงๆ แล้วก็มีรูปสต็อกตรงนั้นด้วยแต่ตัวเองไม่ได้ถ่าย... การที่พ่อครัวซื้อวัตถุดิบอย่างถูกกฎหมายเอามาปรุงอาหารตามสูตรของตนเอง ก็ไม่ได้ผิดจริยธรรมนี่ครับ(Royal Free Image - ไม่ผิดกฎหมายตั้งแต่แรกแล้ว)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:31:09 AM »

พี่ที่ทำงานทำเงินเกินแสนจากขายภาพถ่ายแบบนี้ครับ ถ่ายสวยมากจนมีอีเมล์ขอให้ถ่ายส่งแต่เค้าเจ้าเดียว พี่เค้าลงเรียนถ่ายภาพครับ ค่ากล้องกับอุปกรณ์ยังไม่ได้คืน^^ เคยยุให้ผมทำแบบพี่เค้าแต่ยุไม่ขึ้นครับ คิก คิก

แสดงว่าเขาตั้งใจเป็นศิลปินภาพถ่ายครับ... ไม่ได้ตั้งใจเป็นช่างภาพสต็อกฯ ที่ปั๊มงานแยะ+สร้าง Port โตๆ หวังขายปริมาณมากครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:34:28 AM »

ผมเอามาจากที่นี่ครับ นายสมชาย(ฮา)  ไหว้

http://pantip.com/topic/30752774

ขอบคุณมากครับ... อ่านแล้วก็รู้สึกเหมือนบอกว่าอัลบ้าควอทซ์แตกต่างกับโรเล็กซ์อย่างไร, ซึ่งที่จริงโรเล็กซ์เองก็สามารถถูกเอาไปเทียบกับโอเดอม่า ปิเก้ต์ รอยัลโอ๊ค อีกแหละครับ... ฮา...

นายสมชายสรุปว่างานศิลป์ครับ... ความเชื่อจะเหนือความจริงเสมอ...
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:48:50 AM »

แสดงว่าเขาตั้งใจเป็นศิลปินภาพถ่ายครับ... ไม่ได้ตั้งใจเป็นช่างภาพสต็อกฯ ที่ปั๊มงานแยะ+สร้าง Port โตๆ หวังขายปริมาณมากครับ...
พี่เค้าตั้งใจเป็นช่างภาพสต๊อกครับ ส่งไปยังเวปที่พี่สมชายลงไว้ทั้ง2เวปนั่นแหละครับ ผมเคยเห็นบางรูปของพี่เค้าราคาที่โหลดเป็น100เหรียญก็มี เริ่มมาได้น่าจะ2ปี แต่ช่วงนี้คงเลิกเห่อแล้วแน่ๆเห็นเงียบๆไป Grin

S76C+,C++
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:01:01 AM »

พี่เค้าตั้งใจเป็นช่างภาพสต๊อกครับ ส่งไปยังเวปที่พี่สมชายลงไว้ทั้ง2เวปนั่นแหละครับ ผมเคยเห็นบางรูปของพี่เค้าราคาที่โหลดเป็น100เหรียญก็มี เริ่มมาได้น่าจะ2ปี แต่ช่วงนี้คงเลิกเห่อแล้วแน่ๆเห็นเงียบๆไป Grin

ขอบคุณครับ... เลิกเห่อไปแล้ว แสดงว่าอาจเบื่อๆแล้วครับ, เพราะรูปสต็อกมันบางทีก็น่าเบื่ออีตรงที่จะเอาแสงให้จะๆแจ้งๆ ทำนองถ่ายรูปนางแบบจะดูหัวสิวทุกเม็ดว่าเม็ดไหนสุกแล้วหรือเม็ดไหนกำลังอักเสบ ฯลฯ ซึ่งบางทีมันไม่สวย สู้ปิดๆ ไว้มั่งให้นางแบบหน้าเนียนดูสวยกว่าน่ะครับ...

อีกเรื่องนึงคือช่างภาพสต็อกรายได้ไม่มาก ไม่เหมาะทำเป็นอาชีพหลัก... ท่านที่มีรายได้รวมแล้วเป็นแสนบาทในเวลา 2 ปีกว่านั่นหารต่อเดือนแล้วต่อให้กินมาม่าทั้งปียังประหยัดตังค์ไม่พอค่าน้ำมันรถขี่รถไปถ่ายรูปเลยนะครับ... ว่าแมะ(หมายถึงหากไม่มีรายได้อื่นนะครับ)...

ที่นายสมชายมาเล่นเรื่องนี้ ก็เพราะมันท้าทาย... แล้วก็พบว่าความยากที่ว่านั่น ส่วนหนึ่งเกิดจากความ"พยายามทำให้ยากเข้าว่า"ของพวกเว็บไซต์ขายรูปครับ หากให้มันง่ายไปก็จะโดนดูถูกทำนองนั้นมั๊ง... ฮา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:17:49 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:03:16 AM »

รูปนี้... นายสมชายเอามาจากของ Port ตัวเองที่โฟโต้เลียครับ เปิดเงามืดออกหน่อยนึงแล้วส่งกลับไปใหม่ คอยดูว่าชัตเตอร์สต็อกจะว่าอย่างไร...

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:18:18 AM »

เคยทำอยู่บ้างครับไว้หาค่าขนมค่าน้ำมัน แต่หลังๆไม่ค่อยได้ทำแล้วไม่ค่อยมีเวลา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:22:10 AM โดย -Joke- » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 10:31:22 AM »

โอ้... ขอบคุณครับ แสงจะแจ้งแบบนี้นี่เอง...
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์