เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:43:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นำเพลงไปร้อง ไปเปิดซี้ซั้วไม่ได้นะครับ  (อ่าน 2219 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:09:29 PM »

แกลลอรี่/วีดีโอ
ประชาชาติไลฟ์

เพลงเจ้าปัญหา"หยุดตรงนี้ที่เธอ" เรื่อง"ลิขสิทธิ์เพลง" ที่ศิลปินต้องจำให้ขึ้นใจ!

ปัญหาการละเมิด "ลิขสิทธิ์" กับ "วงการเพลง" ถือเป็นคู่จิ้นลิ้นกับฟัน กับประเด็นเดิมๆ ที่เถียงเท่าไหร่ก็ไม่จบ ตั้งแต่ปัญหาแผ่นผี-ซีดีเถื่อน หรือไฮเทคหน่อยก็ปล่อยดาวน์โหลดว่อนอินเทอร์เน็ต ชนิดศิลปินไม่ทันตั้งตัวด้วยซ้ำ ปัญหาสะสมเหล่านี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ในบ้านเรา

แต่กับประเด็นปัญหา "ลิขสิทธิ์" ล่าสุด กับเพลงชาติในงานแต่งงาน "หยุดตรงนี้ที่เธอ" ของนักร้องหนุ่มเสียงดี "ฟอร์ด" สบชัย ไกรยูรเสน ที่เจ้าตัวนำไปร้องในงานแต่งงาน ตามคำชวนของเพื่อนสนิท แต่แทนที่บทสรุปจะสุขสมหวานชื่นจากงานวิวาห์ กลายเป็นซีรี่ส์การฟ้องร้องจากฝั่งอาร์เอส ค่ายเพลงดังเจ้าของลิขสิทธิ์เพลง จนเป็นประเด็นที่อยู่ในกระแสความสนใจจากแฟนๆ ในขณะนี้

เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อ "ฟอร์ด" สบชัย ไกรยูรเสน นักร้องหนุ่มเสียงอบอุ่น นำเพลง "หยุดตรงนี้ที่เธอ" เพลงชาติประจำงานแต่งงานที่มีความลึกซึ้งกินใจ ซึ่งเป็นเพลงของตัวคุณฟอร์ดเองสมัยออกอัลบั้มกับค่ายอาร์เอส (ปัจจุบันออกจากค่ายมาแล้ว) ในงานแต่งงานของเพื่อนสนิท ที่โรงแรมเซ็นทารา แกรนด์ แอท เซ็นทรัลเวิลด์ ในวันที่ 30 สิงหาคม 2557

แต่หลังจากงานแต่งงานเสร็จสิ้น ทางผู้จัดงานกลับถูกทางค่ายอาร์เอสฟ้องร้อง ในฐานะเจ้าของลิขสิทธิ์เพลง "หยุดตรงนี้ที่เธอ" ที่หนุ่มฟอร์ดได้นำไปร้องในงาน แต่ดันติดในเรื่องของลิขสิทธิ์จากทางต้นสังกัดเก่า โดยทางอาร์เอสได้เข้าร้องเรียนกับกองบังคับการปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ (บก.ปอศ.) เพื่อให้นักร้องหนุ่ม ฟอร์ด-สบชัย ไกรยูรเสน ให้ข้อมูลในฐานะพยาน จากการนำเพลงดังกล่าวไปร้องในงานแต่งงานโดยไม่ได้ขออนุญาตจากค่ายเพลง

โดยหลังจากเกิดการร้องเรียนของบริษัทอาร์เอสจำกัด (มหาชน) ที่แจ้งความดำเนินคดีกับ "ผู้ว่าจ้าง" ทางกองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางคอมพิวเตอร์ ได้ออกหมายเรียกตัว ฟอร์ด สบชัย มาให้ปากคำในฐานะพยาน ในวันที่ 29 มกราคม

ซึ่งในวันให้ปากคำ ฟอร์ด สบชัย ยังได้กล่าวยืนยันหนักแน่นว่า การร้องเพลงในงานดังกล่าวเป็นการร้องเพื่อเเสดงความยินดีกับทางคู่บ่าวสาวเท่านั้น ไม่ได้มีเจตนาจะร้องเพื่อการค้า เเละงานเเต่งดังกล่าวก็เป็นงานเเต่งเพื่อนสนิทของตน ไม่ได้ถูกว่าจ้าง หรือได้รับรางวัลสิ่งตอบแทนเเต่อย่างใด

เจ้าตัวยังกล่าวว่าเหตุการณ์ในครั้งนี้ถือว่าเป็นเครื่องเตือนใจในการศึกษาเรื่องราวเกี่ยวกับลิขสิทธิ์เพลงได้ดี

ก่อนที่นักร้องหนุ่มจะทิ้งท้ายว่า "ขอหยุดร้องเพลงที่เป็นลิขสิทธิ์ของทางบริษัทอาร์เอส จนกว่าคดีความจะยุติลง ส่วนผลกระทบกับงานร้องเพลง มีผู้ว่าจ้างหลายรายติดต่อเข้ามาขอเช็กรายชื่อเพลงที่จะขึ้นร้องโชว์ เนื่องจากหวั่นจะโดนเรียกเก็บค่าลิขสิทธิ์ซ้ำรอยกรณีนี้"

ในส่วนของผู้จัดงานและเจ้าของสถานที่จะถูกเชิญเข้ามาให้ปากคำถึงรายละเอียดต่อไป ว่าใครเป็นผู้ว่าจ้าง และได้รู้จักกับฟอร์ดเป็นการส่วนตัวหรือไม่

ล่าสุด 30 มกราคม เป็นทางอาร์เอสที่เริ่มขยับตัวบ้าง โดยออกมากล่าวชี้แจงโดย นายสุทธิศักดิ์ ประศาสน์ครุการ กรรมการผู้อำนวยการ บริษัทจัดเก็บลิขสิทธิ์ไทย จำกัด เครืออาร์เอส กล่าวว่า สำหรับนักร้องทางอาร์เอสไม่มีนโยบายเก็บค่าลิขสิทธิ์โดยตรงหรือแจ้งจับนักร้อง ส่วนเจ้าของงานผู้จัดหรือบริษัท ไม่ทราบว่าผู้ใดเป็นเจ้าของงาน เพียงแต่พบว่ามีการละเมิดในห้องจัดเลี้ยงของสถานบริการโรงแรมนั้น จึงไปแจ้งความต่อพนักงานสอบสวน บก.ปอศ เพื่อให้สืบสวนสอบสวนหาตัวผู้กระทำความผิด และพนักงานสอบสวนจะเชิญบริษัทไปยืนยันว่าจะดำเนินคดีกับสถานบริการห้องจัดเลี้ยงหรือไม่ สถานบริการที่มีห้องจัดเลี้ยง และมีการเผยแพร่งานลิขสิทธิ์ของ RS นั้น ก็อาจจะขอแก้ไขมาเป็นขออนุญาตใช้สิทธิ์ให้ถูกต้องต่อทางบริษัทก็ได้

นายสุทธิศักดิ์กล่าวต่ออีกว่า "สำหรับกรณีที่มีข่าวว่า พนักงานสอบสวนออกหนังสือเชิญ ฟอร์ด-สบชัย ไปให้ข้อมูลในฐานะพยานบุคคลนั้น บริษัทฯมีความจำเป็นต้องดำเนินการปกป้อง รักษาสิทธิในงานลิขสิทธิ์เพลง ที่บริษัทดูแลอยู่ ส่วนกรณีที่มีการนำหนังสือเชิญคุณฟอร์ดไปเป็นพยานของ จนท.ตำรวจ บก.ปอศ และเกิดการไปขยายความในทางที่ผิดว่าบริษัทจะจับนักร้องนั้น ไม่เป็นความจริงทั้งสิ้น เพียงแต่มีบุคคลที่อยากได้ประโยชน์จากการที่จะใช้งานลิขสิทธิ์เพลง RS บางราย เช่นผู้จัดอีเวนต์บางราย ผู้จัดรายการทางทีวีบางรายไปเติมและให้ข้อมูลผิดๆ"

แม้กรณีดังกล่าวจะดำเนินมาถึงครึ่งทางเท่านั้น และไม่มีภาพชัดเจนว่าจะมีบทสรุปในทิศทางไหน แต่เชื่อว่าตำราเล่มโตของประเด็น "ลิขสิทธิ์เพลง" จะถูกนำมาเปิดอ่านอย่างละเอียดเพื่อถกเถียงกันอีกครั้ง ถึงช่องโหว่ และขอบเขตของลิขสิทธิ์เพลงที่ถูกละเลยมานาน

ปัญหาเก่าในบริบทใหม่จะมีการแก้ไขปัญหาอย่างไร น่าติดตาม...

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1422624007
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2015, 05:17:17 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:14:28 PM »

ดีที่ผมชอบเพลง สุรพล สมบัติเจริญ กับ เพิง พุงแดง ฮิ ยิ้มีเลศนัย ไหว้
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:19:36 PM »

เคยมีเพื่อนถาม อยากลงคาราโอเกะ  ผมก็เช็คให้5-6ค่าย ก็ตกค่ายละหมื่นเศษต่อปี  ปีนึงก็5-6หมื่นครับ  เพื่อนถอยเลย ไปไหนแระ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:21:23 PM »

ไอ้แบบฮาร์ดดิสพร้อมเพลงที่ขายตามห้าง อย่าไปเชื่อนะพนักงานขายนะครับ ว่าเอาไปทำคาราโอเกะได้ 

โดนแน่นวน.....โดนทีหลายหมื่นละครับ 555

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 05:22:27 PM »

แล้วเราร้องเองได้เปล่าในงาน งง Grin Grin Grin 555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 06:03:03 PM »

แล้วเราร้องเองได้เปล่าในงาน งง Grin Grin Grin 555555
ถ้าไม่เอาเพลงไปร้องในเชิงพาณิชย์ เช่น รับจ้างร้อง เอาไปใช้ประกอบภาพยนตร์หรือโฆษณา ก็ไม่มีปัญหาครับ ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 06:21:49 PM »

ดีที่ผมชอบเพลง สุรพล สมบัติเจริญ กับ เพิง พุงแดง ฮิ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

555555  รุ่นนี้ต้อง  " สมยศ "  แล้วอ่ะ ฮา 55555  Cry Cry

ถ้าไม่ใช่    ก็คงเป็น  " ผ่อง อี๋ "  แน่นอน อ่ะ ฮา   เศร้า เศร้า เศร้า

55555  เดวิท  คาราดีน  จะมาร้องเพลง  " จอห์น เดนเว่อร์ " อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 06:34:31 PM »

อะไรจะคิดหยุมหยิมคิดเล็กคิดน้อยขนาดนั้น ทีหลังจะได้ไม่ต้องอุดหนุนงานเพลงของค่ายนี้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 06:53:32 PM »

ลูกศิษย์ผม
ที่เป็นนักร้องนำของวง
ก็โดนดอง. อยู่อาร์สยาม
ซึ่งเป็น บ.ลูกของค่ายนี้ ด้วยสัญญา
ที่ผูกมัด หยุ๋ ม หยิ๋ม มาก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 06:56:36 PM »

ลูกศิษย์ผม
ซึ่งเป็น บ.ลูกของค่ายนี้ ด้วยสัญญา
ยกเลิกสัญญาไม่ได้หรือครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 07:01:58 PM »

เลิกอุดหนุนหนัง เพลงไทยนานละครับ คิดเล็กคิดน้อย หยุมหยิมไปหมด
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 08:55:45 PM »

ลูกศิษย์ผม
        ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมาย
แต่เพื่อน ๆ รุ่นพี่เอกดนตรี ที่งานงานให้กับ ทางค่าย
เล่าให้ฟังว่า ค่ายเขาเห็นนักร้องที่พอจะมีแวว
จะรีบจับมาเซ็นต์สัญญาเข้าคอกตัวเองไว้ก่อน
เพราะปล่อยไว้ค่ายอื่นเอาไปทำแล้วคังขึ้นมา
ค่ายตัวเองจะถูกชิงตลาดไป ว่างั้น

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 09:09:06 PM »

บ้ากันเข้าไปทุกวันแล้ว

วันนั้นผมร้องเพลง ลมหายใจปลายด้ามขวาน ในงานเลี้ยงรุ่น ได้ค่าจ้างมาหลายขวด
หนังน้องเดียวจะตามาฟ้องผมเปล่าเนี่ย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 09:23:43 PM »

ลูกศิษย์ผม
        ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมาย
แต่เพื่อน ๆ รุ่นพี่เอกดนตรี ที่งานงานให้กับ ทางค่าย
เล่าให้ฟังว่า ค่ายเขาเห็นนักร้องที่พอจะมีแวว
จะรีบจับมาเซ็นต์สัญญาเข้าคอกตัวเองไว้ก่อน
เพราะปล่อยไว้ค่ายอื่นเอาไปทำแล้วคังขึ้นมา
ค่ายตัวเองจะถูกชิงตลาดไป ว่างั้น
ใช่ครับ แนวการทำเพลงค่ายนี้เขาเป็นแบบนี้จริงๆ

เมื่อเซ็นสัญญาแล้ว ทางค่ายจะทำเพลงซิงเกิ้ลให้ 1 เพลง ถ้าดังถึงจะมีเพลงที่ 2,3,4,... ตามมา ถ้าออกมาแล้วไม่ดังก็โดนดองครับ ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 09:34:08 PM »

ข้อมูลนี้
ได้มาจากวงเหล้า
วันนั้นผมขึ้นไปอบรม
ก็เลยนัดเจอกันที่ห้องอัด
เป็นศิษย์เก่า ดนตรี วค.อุดร
คุณต้อย (หมวกแดง)ก็มาร่วมด้วย
ลูกศิษย์ผมที่ว่า คือ โอ้ต อาร์สยาม ครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์