เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:22:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาตมาไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน..  (อ่าน 3236 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 01:07:54 AM »

7 กพ.2558
.....เพราะอาตมาไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน
..... คำกล่าวของท่าน พร้อมทั้งยื่นซองปัจจัยกลับมา และบอกว่า จงนำปัจจัยนี้ไปมอบแก่ผู้ที่ต้องการมากกว่าอาตมา..... พระธุดงค์ เดินป่า
พระธุดงค์รูปนี้พบเจอระหว่างเส้นทาง อำเภอแม่สอด มุ่งหน้าไปอำเภอ อุ้งผาง โดยมี สัมภาระดังที่เห็น จึงได้เข้าไปถือโกาสทำบุญ โดยการถวายปัจจัยเป็นเงินสดโดยท่านก็รับไว้ แต่ก่อนที่ผมจะลุกขึ้น ท่านยื่นปัจจัยกลับมา แล้วบอกว่า ..... ช่วยนำปัจจัยนี้ไปช่วยทำบุญ กับคนที่ต้องการมากกว่าอาตมา
..... เพราะอาตมาไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน
ผมก็เลยถวายเครื่องเดิม น้ำเปล่ากับเกลือแร่
..... ท่านบอกว่าอันนี้แหละ ..... เหมาะกับอาตมามากกว่า ผมจึงถามท่านว่า ธุดงค์ไปไหน ท่านตอบว่า มาจาก อ.แม่สอด จ.ตาก เดินทางไป จังหวัด กาญจนบุรี บอกตรงๆผมอึ้งเลย เราขับมอไซค์ ยังเหนื่อยเลยแต่ท่านเดินแบกของมากมาย อีกทั้งการเดินในอากาศร้อนๆ เท้าเปล่า แบกทั้ง สัมภาระ บาตร กลด ทองแท้ ย่อมไม่แพ้ไฟ
อ่านเจอในเวปไซค์ เลยนำมาให้อ่านกัน

ขอบคุณ Credit.
เจ้าของภาพ เจ้าของข้อมูล
ไม่ทราบต้นเรื่อง เป็นของใคร

ไหว้ ไหว้ ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 01:28:51 AM »

ผมอยากทราบว่าพระแบบนี้มีประโยชน์ต่อประเทศชาติตรงไหนบ้างครับ

montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 05:19:56 AM »

ผมอยากทราบว่าพระแบบนี้มีประโยชน์ต่อประเทศชาติตรงไหนบ้างครับ
แต่พระรูปนี้คงไม่สร้างภาระให้กับประเทศชาติ เท่ากับคนอื่นๆที่อาศัยอยู่ในประเทศล่ะมั้งครับ

ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 06:18:04 AM »

ไหว้ผมเห็นแชร์กันในเฟสหลายวันแล้ว น้าเบิ้มเอามาลง คงจะยาว เศร้า

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 06:53:33 AM »

sombatsob
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 08:12:01 AM »

sombatsob

คิก คิก คิก คิก คิก คิก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:10:14 AM »

พระแบบนี้ก็เหมือนครู คอยสั่งสอนคนให้คนเป็นคนดีอยู่ในศิลในธรรม

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
tap206_รักในหลวง
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:50:08 AM »

หนังสือ เจออะไรบางอย่างระหว่างธุดงค์...ลองหามาอ่านดูครับ
หลักการคล้ายการฝึกของหน่วยซีล...ชนะใจตนเอง..แต่เป้าหมายต่างกัน
พระสงฆ์เวลาธุดงค์นอกจากศีล 227 ข้อแล้ว ยังมีระเบียบกะติกาอีกเยอะ
องค์ใหนที่ปฏิบัติได้.....เรากราบได้อย่างสนิทใจครับ
แต่ปัจจุบันมีบางรูปที่ธุดงค์...ด้วยวัตถุประสงค์อื่น ไม่ใช่เพื่อบรรลุ...
bumbu33
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:50:36 AM »

ธุดงค์ (บาลี: ธุตงฺค, อังกฤษ: Dhutanga) เป็นวัตรปฏิบัติที่พระพุทธเจ้าทรงอนุญาตไว้ แต่ไม่มีการบังคับ แล้วแต่ผู้ใดจะสมัครใจปฏิบัติ[1]เป็นอุบายวิธีกำจัดขัดเกลากิเลส ทำให้เกิดความมักน้อยสันโดษยิ่งขึ้น ไม่สะสม เพื่อให้เบาสบายไปมาได้สะดวกด้วยไม่มีภาระมาก เหมือนนกที่มีเพียงปีกก็บินไป มิใช่เพื่อสะสมหรือเพื่อลาภสักการะและชื่อเสียง ถ้าทำเพื่อลาภ เพื่อชื่อเสียง ต้องอาบัติทุกกฎ[2]โดยรูปศัพท์ ธุดงค์ แปลว่า องค์คุณเป็นเครื่องกำจัดกิเลส, องค์คุณของผู้กำจัดกิเลส หรือ การสมาทานเพื่อเป็นเครื่องกำจัดกิเลสอันอันตรายต่อสัมมาปฏิบัติ[3]
Credit: http://th.m.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C

ผมว่าเป็นประโยชน์มากๆครับ โดยเฉพาะพวกโลภมากทั้งหลายที่แสวงหาลาภต่างๆด้วยการผิดวิธี,เบียดเบียนผู้อื่น ต้องลองนำท่านเป็นตัวอย่างไปปฎิบัติก็เกิดประโยชน์แก่ชาติได้อย่างมากมายครับ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:18:31 AM »

พระแบบนี้มีไว้สืบทอดพระพุทธศาสนาครับ

ท่านเคร่งครัดต่อพระวินัยและทุกข้อห้าม,ข้อปฏิบัติย่อยที่มีในพระไตรปิฎกยิ่งกว่าชีวิต พระแบบนี้ตั้งมั่นที่จะมีสติทุกก้าวที่ย่าง ทุกคำที่เคี้ยว , พิจารณาทุกใบไม้ที่กวาด ทุกกรวดที่เหยียบ

5ปีก่อนมีคณะชาวพุทธจากเนปาล200กว่าคน ออกค้นหาไปทั่วโลกเพื่อหาพระ/สำนักที่จะขอฝากตัวเล่าเรียน เพื่อนำกลับไปสืบทอดพระพุทธศาสนาในเนปาล

เขาเล่าว่าหามาแล้วหลายประเทศ ทุกนิกาย ... พระแบบนี้"ใช่"ที่สุด สำหรับขำกลับไปสืบทอดพระพุทธศาสนาในเนปาล

What man is a man , who does not make the world better?
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:32:50 AM »

ตอนแรก ผมอ่านผ่านๆไป
อ่านอีกที เป็นคำถามที่น่าคิดครับ เยี่ยม

การที่พระสงฆ์ออกธุดงค์ เพื่อกำจัดกิเลสนั้น
เหมือนฤษี เหมือนนักบวชในลัทธิศาสนาต่างๆของอินเดียและของโลก

มองมุมหนึ่ง คล้ายกับเห็นแก่ตัว หาทางหลีกลี้หนีโลก
โดยทิ้งภาระให้คนข้างหลังดูแล หนีเอาตัวรอดคนเดียว

มองอีกมุมหนึ่ง เป็นผู้อาจหาญ ที่ละทิ้งกิเลสตัณหา
ไปเสาะแสวงหาความจริงของชีวิต
ตามลายแทงทางศาสนา ที่ศาสดาต่างๆตรัสไว้

เป็นการนับหนึ่ง ของการช่วยเหลือคนและโลก

คนที่มองเห็น พบเห็น ก็อาจจะสะท้อนคิดบ้างว่า
ที่ตนเองไขว่คว้าแสวงหา มาตลอดชีวิตนั้น เพื่ออะไร
แล้วทำไมนักบวชเหล่านี้ ถึงได้เดินสวนทางกับตน

ตนไขว่หา เขาหลีกหนี
เราหาอะไร เขาหนีอะไร

แล้วสุดท้าย ใครได้ ใครเสีย ใครพบ ใครสูญเปล่า Huh

เวลาผมเห็นพระธุดงค์ ผมจะสะท้อนใจคิดเสมอว่า
ช่างเป็นชีวิตที่อิสระ ค้นหาแต่สิ่งที่มีสาระ เยี่ยม

อยากทำบ้าง แต่ตัดไม่ขาด หนีไม่ได้
ผมยังเวียนว่ายอยู่ในกิเลส ตัณหา คงจนกว่าจะตาย อ๋อย

ตายแล้วเกิดอีกสักกี่ชาติหนอ ถึงจะได้มีโอกาส ตัดกิเลส ออกเดินธุดงค์บ้าง บู่

เอาแค่ได้เดิน เพื่อค้นหาสาระชีวิต สักชาติหนึ่ง ก็ยังดี
ไม่คิดฝันถึงหรอก ระดับอรหันต์
นั่นไม่รู้จะ ตาย-เกิด สักกี่ชาติภพ ถึงจะได้เอื้อมแตะสักชายขอบ อรหันตผล อ๋อย ไหว้ ไหว้ ไหว้
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:40:04 AM »

ไหว้
ตอนแรก ผมอ่านผ่านๆไป
อ่านอีกที เป็นคำถามที่น่าคิดครับ เยี่ยม

การที่พระสงฆ์ออกธุดงค์ เพื่อกำจัดกิเลสนั้น
เหมือนฤษี เหมือนนักบวชในลัทธิศาสนาต่างๆของอินเดียและของโลก

มองมุมหนึ่ง คล้ายกับเห็นแก่ตัว หาทางหลีกลี้หนีโลก
โดยทิ้งภาระให้คนข้างหลังดูแล หนีเอาตัวรอดคนเดียว

มองอีกมุมหนึ่ง เป็นผู้อาจหาญ ที่ละทิ้งกิเลสตัณหา
ไปเสาะแสวงหาความจริงของชีวิต
ตามลายแทงทางศาสนา ที่ศาสดาต่างๆตรัสไว้

เป็นการนับหนึ่ง ของการช่วยเหลือคนและโลก

คนที่มองเห็น พบเห็น ก็อาจจะสะท้อนคิดบ้างว่า
ที่ตนเองไขว่คว้าแสวงหา มาตลอดชีวิตนั้น เพื่ออะไร
แล้วทำไมนักบวชเหล่านี้ ถึงได้เดินสวนทางกับตน

ตนไขว่หา เขาหลีกหนี
เราหาอะไร เขาหนีอะไร

แล้วสุดท้าย ใครได้ ใครเสีย ใครพบ ใครสูญเปล่า Huh

เวลาผมเห็นพระธุดงค์ ผมจะสะท้อนใจคิดเสมอว่า
ช่างเป็นชีวิตที่อิสระ ค้นหาแต่สิ่งที่มีสาระ เยี่ยม

อยากทำบ้าง แต่ตัดไม่ขาด หนีไม่ได้
ผมยังเวียนว่ายอยู่ในกิเลส ตัณหา คงจนกว่าจะตาย อ๋อย

ตายแล้วเกิดอีกสักกี่ชาติหนอ ถึงจะได้มีโอกาส ตัดกิเลส ออกเดินธุดงค์บ้าง บู่

เอาแค่ได้เดิน เพื่อค้นหาสาระชีวิต สักชาติหนึ่ง ก็ยังดี
ไม่คิดฝันถึงหรอก ระดับอรหันต์
นั่นไม่รู้จะ ตาย-เกิด สักกี่ชาติภพ ถึงจะได้เอื้อมแตะสักชายขอบ อรหันตผล อ๋อย ไหว้ ไหว้ ไหว้
เข้าใจทุกประโยคครับ 
 ก่อนปี2543 ผมไม่สนใจในศาสนา  ปี2544 ลองพิสูจน์ดูสิว่าพระเขาบวชแล้วทำอะไรกันบ้าง เลยบวชซะ  เข้าใจตัวเองและผู้อื่นขึ้นเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 11:00:48 AM โดย montri รักในหลวง » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:50:20 AM »

ถนนสายนั้นน่ากลัวเสือครับ..รถวิ่งเลียบภูเขาเตี้ย ๆ อีกข้างเป็นหุบลึกข้างล่างมีแต่ป่า ไม่มีบ้านคน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 12:19:05 PM »

ดีกว่าวัดที่กำลังเป็นข่าว ที่เอาบุญไปแจกถึงหัวกะไดบ้าน คิก คิก

BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 12:37:02 PM »

เหยีบหนามในป่า  กับ เหยียบดอกไม้ในเมือง  ผมเลือกในไว้ใจแล้ว ไหว้
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์