เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:25:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาตมาไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน..  (อ่าน 3242 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 12:42:49 PM »

..ไม่ทำให้การจราจรติดขัด..ลดภาวะโลกร้อน..ลดการขาดดุลนำเข้าน้ำมัน.. คิก คิก

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
jabpo
Full Member

คะแนน 12

บริการนวดหน้าด้วยฝ่าเท้าครับ......

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 01:37:32 PM »

ผมอยากทราบว่าพระแบบนี้มีประโยชน์ต่อประเทศชาติตรงไหนบ้างครับ
ท่านศรัทธาพระเเบบไหนล่ะครับ...Huh
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 05:15:51 PM »

ช่วยนำปัจจัยนี้ไปช่วยทำบุญ กับคนที่ต้องการมากกว่าอาตมา
..... เพราะอาตมาไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน
ผมก็เลยถวายเครื่องเดิม น้ำเปล่ากับเกลือแร่

เป็นคำพูดที่โดนมากครับ Grin Grin Grin  ชัดเจนครับ ไม่ใช้ ไม่เอา ให้คนอื่นดีกว่า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 05:16:51 PM »

พระแบบนี้มีไว้สืบทอดพระพุทธศาสนาครับ

ท่านเคร่งครัดต่อพระวินัยและทุกข้อห้าม,ข้อปฏิบัติย่อยที่มีในพระไตรปิฎกยิ่งกว่าชีวิต พระแบบนี้ตั้งมั่นที่จะมีสติทุกก้าวที่ย่าง ทุกคำที่เคี้ยว , พิจารณาทุกใบไม้ที่กวาด ทุกกรวดที่เหยียบ

สาธุ  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 06:30:23 PM »

ผมอยากรู้มานานแล้วครับว่าพระธุดงค์ที่เดินธุดงค์เข้าไปในป่าท่านเอาข้าวที่ไหนฉันหรือว่ามีข้าวสารติดไปด้วยครับ
เคยอ่านเจอว่ามีบางองค์เอาบาตรไปแขวนไว้กับต้นไม้ก็จะมาเทพยดามาใส่บาตรอันนี้ผมไม่ค่อยเชื่อว่าจะเป็นไปได้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:12:26 PM »

พระลูกพระหลานสายหลวงปู่มั่นท่านไม่สะสมอาหารครับไม่พกอาหารไปด้วยแน่นอน ไปบิณฑบาตรเอาข้างหน้า ไม่มีก็ไม่ฉัน เต็มที่ก็dark chocolateแผงนึงไว้บิกินเวลาอดหลายวันเข้า

What man is a man , who does not make the world better?
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:27:35 PM »

ผมอยากทราบว่าพระแบบนี้มีประโยชน์ต่อประเทศชาติตรงไหนบ้างครับ
ท่านศรัทธาพระเเบบไหนล่ะครับ...Huh

นั่นสิครับ... ผมก็สงสัยเหมือนกัน...

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:28:39 PM »

ธุดงค์ (บาลี: ธุตงฺค, อังกฤษ: Dhutanga) เป็นวัตรปฏิบัติที่พระพุทธเจ้าทรงอนุญาตไว้ แต่ไม่มีการบังคับ แล้วแต่ผู้ใดจะสมัครใจปฏิบัติ[1]เป็นอุบายวิธีกำจัดขัดเกลากิเลส ทำให้เกิดความมักน้อยสันโดษยิ่งขึ้น ไม่สะสม เพื่อให้เบาสบายไปมาได้สะดวกด้วยไม่มีภาระมาก เหมือนนกที่มีเพียงปีกก็บินไป มิใช่เพื่อสะสมหรือเพื่อลาภสักการะและชื่อเสียง ถ้าทำเพื่อลาภ เพื่อชื่อเสียง ต้องอาบัติทุกกฎ[2]โดยรูปศัพท์ ธุดงค์ แปลว่า องค์คุณเป็นเครื่องกำจัดกิเลส, องค์คุณของผู้กำจัดกิเลส หรือ การสมาทานเพื่อเป็นเครื่องกำจัดกิเลสอันอันตรายต่อสัมมาปฏิบัติ[3]
Credit: http://th.m.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C

ผมว่าเป็นประโยชน์มากๆครับ โดยเฉพาะพวกโลภมากทั้งหลายที่แสวงหาลาภต่างๆด้วยการผิดวิธี,เบียดเบียนผู้อื่น ต้องลองนำท่านเป็นตัวอย่างไปปฎิบัติก็เกิดประโยชน์แก่ชาติได้อย่างมากมายครับ

ตอบได้สมบูรณ์ครับ พระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ก็ล้วนเคยปฎิบัติมาก่อนครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 07:40:46 PM »

ขัดเกลาจิตใจที่หยาบกร้าน  เป็นตัวอย่างให้เห็นถึงการค้นหาการละกิเลส  ที่เราไม่สามารถตัดขาดได้แม้กระทั่งรองเท้า หรือ ทรงผม และทรัพย์สมบัติ ดับทุกข์ และกังวล เมื่อเราปรึกษา ประโยชน์ต่อประเทศชาติอีกเยอะที่เราคาดไม่ถึง เพาะบ่มจิตใจคนตั้งแต่ สอนให้รู้จักบาป บุญ คุณ โทษ

ปล. ผมมิได้ระบุถึงพระรูปไหน  แต่ผมพูดถึงพระสงฆ์
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 08:50:08 PM »

พระลูกพระหลานสายหลวงปู่มั่นท่านไม่สะสมอาหารครับไม่พกอาหารไปด้วยแน่นอน ไปบิณฑบาตรเอาข้างหน้า ไม่มีก็ไม่ฉัน เต็มที่ก็dark chocolateแผงนึงไว้บิกินเวลาอดหลายวันเข้า

ขอบคุณครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
กรุงเก่า : รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 09:49:03 AM »

มีประโยชน์ครับพระแบบนี้แหละสุปฏิปันโน ที่มีโอกาส(หรืออาจเป็นไปแล้ว)เป็นสงฆ์จริงๆตามที่ระบุไว้ในบทพระสังฆคุณ
กราบได้สนิทใจ เชื่อได้ว่าท่านจะสามารถเทศนาให้คนฟังได้เข้าใจธรรมจริงๆแล้วนำไปปฏิบัติให้เกิดประโยชน์ต่อตนเอง
ครอบครัว และสังคมประเทศชาติสืบไปครับ

แล้วเจ้าของความเห็นข้างต้น (คุณSombat)คิดว่ามีประโยชน์อย่างไรครับ
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 10:18:37 AM »

ต้องขออภัยครับ  ไหว้ หากคำถามไม่เหมาะสม ผมไม่ค่อยศรัทธาพระ(สงฆ์)เท่าไร อาจเพราะประสบการณ์ไม่ได้เจอกับพระที่ดีๆ แต่ขอขอบคุณข้อคิดดีๆจากพี่ๆสมาชิกครับ  ไหว้

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 10:38:27 AM »

ผมอยากรู้มานานแล้วครับว่าพระธุดงค์ที่เดินธุดงค์เข้าไปในป่าท่านเอาข้าวที่ไหนฉันหรือว่ามีข้าวสารติดไปด้วยครับ
เคยอ่านเจอว่ามีบางองค์เอาบาตรไปแขวนไว้กับต้นไม้ก็จะมาเทพยดามาใส่บาตรอันนี้ผมไม่ค่อยเชื่อว่าจะเป็นไปได้ครับ

ไปบิณฑบาตรเอาข้างหน้าครับ...ถ้าไม่มีหมู่บ้านผู้คนก็อดครับ....ถือว่าเป็นการฝึกสมาธิแบบหนึ่งที่ต้องใช้ความอดทนสูงมากครับ...สำคัญที่สุดคือน้ำดื่มครับ...ผมเคยเห็นพระธุดงค์...ที่ธุดงค์จริง ๆ อยู่สองแบบครับ...แบบแรกธุดงค์แต่เดินตามถนน...แบบนี้มีโอกาสเจอบ้านคนแน่นอน...อีกแบบท่านธุดงค์แบบเดินตัดป่าเลย...แบบหลังนี้ต้องทำสมาธิครับ ไหว้

montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 10:43:55 AM »

ต้องขออภัยครับ  ไหว้ หากคำถามไม่เหมาะสม ผมไม่ค่อยศรัทธาพระ(สงฆ์)เท่าไร อาจเพราะประสบการณ์ไม่ได้เจอกับพระที่ดีๆ แต่ขอขอบคุณข้อคิดดีๆจากพี่ๆสมาชิกครับ  ไหว้
ผมก็เคยคิดว่าพระก็เหมือนๆกันหมดนั่นแหละ อาศัยผ้าเหลืองหากิน แต่ผมมีวาสนาได้เจอกับพระแท้ ผมยอมหมดใจเลยครับ
 ผมถามท่านว่าทำดีไปทำไม ไม่เกิดประโยชน์หรอก ตักตวงผลประโยชน์ดีกว่า บาป บุญไม่มีจริงหรอก ท่านบอกผมว่า หากไม่เชื่อในบาป บุญ ลองคิดดูนะว่า ทำไมคนเราถึงได้เกิดมาแตกต่างกัน ไม่ต้องดูไกล เอาแค่ในครอบครัวของตัวเองก็พอ
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 10:50:39 AM »

+ ครับ เยี่ยม   ผมว่าคนเราควรมีศาสนาครับ...ศาสนาเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ...ให้ตระหนักสำนึกในสิ่งที่ควรทำ  คำสอนทุกศาสนาล้วนสอนให้คนเป็นคนดี...เพียงแต่ว่าต้องมองในแง่บวก...อย่าบิดเบือนคำสอนและหลักการแก่นแท้ของแต่ละศาสนาก็พอครับ... Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์