เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:17:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รปภ.ผับไล่ยิงหนุ่มตุรกี ขาใหญ่เกาะสมุยล้ม จ่อหัวซ้ำดับคาที่  (อ่าน 3582 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 01:09:43 PM »

ขอบคุณครับ เพิ่งรู้ว่ามีกรณีนี้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 02:02:06 PM »

ผมเบื่อกับที่ว่าพอมีเหตุทีไรจะต้องพบว่ามีประวัติพัวพันกับธุรกิจผิดกฏหมายบ้างเคยก่อคดีมาบ้าง ทำไมตำรวจไม่จับกุม ต.ม.ด้วยให้เข้ามาอยู่ได้ไงหรือว่ารับเงินเค้ามาครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 02:27:36 PM »

งานนี้ เจ้าของผับ ที่เป็นนายจ้าง จักต้องรับผิดในทางแพ่ง อีกหลายล้านบาท  เตรียมตัวไว้ได้เลย
กรณีนี้เจ้าของผับเกี่ยวก้องยังไงครับ

นายจ้าง ต้องรับผิดในทางแพ่ง ในการทำละเมิด ของลูกจ้าง ที่ได้กระทำไปในทางที่จ้าง ครับ

ขออนุญาตสอบถามพี่โร๊ดนะครับ แล้วกรณีที่ รปภ. ยิงลูกบ้านตายที่หน้าป้อมยาม นายจ้างต้องรับผิดชอบทางแพ่งด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 06:28:47 PM »

งานนี้ เจ้าของผับ ที่เป็นนายจ้าง จักต้องรับผิดในทางแพ่ง อีกหลายล้านบาท  เตรียมตัวไว้ได้เลย
กรณีนี้เจ้าของผับเกี่ยวก้องยังไงครับ

นายจ้าง ต้องรับผิดในทางแพ่ง ในการทำละเมิด ของลูกจ้าง ที่ได้กระทำไปในทางที่จ้าง ครับ

ขออนุญาตสอบถามพี่โร๊ดนะครับ แล้วกรณีที่ รปภ. ยิงลูกบ้านตายที่หน้าป้อมยาม นายจ้างต้องรับผิดชอบทางแพ่งด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

รปภ.หมู่บ้านเป็นบริษัท รับจ้าง เป็นอิสระ ต่างหาก ไม่ใช่ลูกจ้าง ของ หมู่บ้าน
หมู่บ้านจึงไม่ต้องรับผิดชอบ ในทางแพ่ง

แต่ รปภ. เป็นลูกจ้าง ของบริษัท ที่ส่ง รปภ.  บริษััท คงปัดความรับผิดในทางแพ่ง ได้ยาก ครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 06:37:11 PM »

ขอบคุณครับ

รปภ.หมู่บ้านเป็นบริษัท รับจ้าง เป็นอิสระ ต่างหาก ไม่ใช่ลูกจ้าง ของ หมู่บ้าน
หมู่บ้านจึงไม่ต้องรับผิดชอบ ในทางแพ่ง

แต่ รปภ. เป็นลูกจ้าง ของบริษัท ที่ส่ง รปภ.  บริษััท คงปัดความรับผิดในทางแพ่ง ได้ยาก ครับ

ขอบคุณครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 06:46:11 PM »

ขอบคุณครับ

รปภ.หมู่บ้านเป็นบริษัท รับจ้าง เป็นอิสระ ต่างหาก
ไม่ใช่ลูกจ้าง ของ หมู่บ้าน

แต่ รปภ. เป็นลูกจ้าง ของบริษัท ที่ส่ง รปภ. 
บริษััท คงปัดความรับผิดในทางแพ่ง ได้ยาก ครับ

555555  พี่ 524  " ชี้ประเด็น "  ชัดแจ๋ว เลยอ่ะ ฮา 55555 เยี่ยม

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 11:06:00 PM »

คงตั้งท่าเขม่นกันมาก่อนแล้ว คนนึงก็ขาใหญ่ต่างชาติมาหากินในเมืองไทย มาแสดงอำนาจในผับคนไทย อีกคนก็ถือว่าเป็นเจ้าถิ่นคุมผับ จะยอมให้มาเฟียต่างชาติมาลูบคมไม่ได้ ก็ต้องจบลงอย่า่งนี้ ผมว่า ที่เอาปืนมายิงหัวเจ้าของ เป็นการข่มขวัญไม่ให้รายอื่นเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ส่วนเรื่องค่าเสียหาย ก็ไปว่ากันทีหลัง อย่างที่พี่ Ro@d บอกครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 07:13:13 AM »

คงตั้งท่าเขม่นกันมาก่อนแล้ว คนนึงก็ขาใหญ่ต่างชาติมาหากินในเมืองไทย มาแสดงอำนาจในผับคนไทย อีกคนก็ถือว่าเป็นเจ้าถิ่นคุมผับ จะยอมให้มาเฟียต่างชาติมาลูบคมไม่ได้ ก็ต้องจบลงอย่า่งนี้ ผมว่า ที่เอาปืนมายิงหัวเจ้าของ เป็นการข่มขวัญไม่ให้รายอื่นเอาเป็นเยี่ยงอย่าง ส่วนเรื่องค่าเสียหาย ก็ไปว่ากันทีหลัง อย่างที่พี่ Ro@d บอกครับ

สงสัยอีกแล้วครับ แบบนี้ทุกคดีหรือเปล่าครับที่สามารถเรียกค่าเสียหายได้ครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 08:51:07 AM »

สงสัยอีกแล้วครับ แบบนี้ทุกคดีหรือเปล่าครับที่สามารถเรียกค่าเสียหายได้ครับ

ในทางอาญา ถ้าทำผิด โทษ คือ ติดคุก
ส่วนในทางแพ่ง เป็นการกระทำที่เรียกว่า ละเมิด.. ผู้เสียหายที่ถูกละเมิด สามารถฟ้องเรียกค่าเสียหาย จากผู้กระทำ ได้ทุกคดี

ในทางอาญา พนักงานอัยการที่เป็นโจทก์ เมื่อฟ้องคดีอาญา อาจเรียกค่าเสียหาย จากจำเลย ไปพร้อมกันก็ได้
ซึ่งจะมีให้เห็นในหลายคดี แล้วครับ

Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 09:28:54 AM »

อนุญาตถามเพิ่มบ้างนะครับ กรณีนางก.ไก่ ได่ฆ่านายข.ไข่สามีของตัวเอง เพราะนายข.ไขแอบไปมีชู้ โดนนางก.ไก่ได้ตัดอวัยวะเพศชายนายข.ไข่ทิ้งพร้อมลงไปกระหน่ำแทงในห้องน้ำนับ10แผล พ่อแม่นายข.ไข่เข้าแจ้งความ ตำรวจก็มาจับนางก.ไก่ที่บ้านที่เกิดเหตุเลย นางก.ไก่จ้างทนายสู้คดีครับ

ทีนี้ทนายความได้เสนอเงินให้พ่อแม่ผู้ตาย1แสนบาทถ้าไม่รับนางก.ไก่จะยอมติดคุก แล้วทางพ่อแม่นายข.ไข่จะไม่ได้อะไรเลย สรุปพ่อแม่ฝ่ายชายยอมรับเงิน คดีจบตรงนี้ครับ เป็นคำบอกเล่าของไทยมุงลูกค้าผมเอง

คำถามคือคดีนี้มันยอมความกันได้เหรอครับ คือรับเงินมาแล้วยอมความกันโดยไม่มีความผิดทางอาญาเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 09:57:59 AM »

อนุญาตถามเพิ่มบ้างนะครับ กรณีนางก.ไก่ ได่ฆ่านายข.ไข่สามีของตัวเอง เพราะนายข.ไขแอบไปมีชู้ โดนนางก.ไก่ได้ตัดอวัยวะเพศชายนายข.ไข่ทิ้งพร้อมลงไปกระหน่ำแทงในห้องน้ำนับ10แผล พ่อแม่นายข.ไข่เข้าแจ้งความ ตำรวจก็มาจับนางก.ไก่ที่บ้านที่เกิดเหตุเลย นางก.ไก่จ้างทนายสู้คดีครับ

ทีนี้ทนายความได้เสนอเงินให้พ่อแม่ผู้ตาย1แสนบาทถ้าไม่รับนางก.ไก่จะยอมติดคุก แล้วทางพ่อแม่นายข.ไข่จะไม่ได้อะไรเลย
สรุปพ่อแม่ฝ่ายชายยอมรับเงิน คดีจบตรงนี้ครับ เป็นคำบอกเล่าของไทยมุงลูกค้าผมเอง

คำถามคือคดีนี้มันยอมความกันได้เหรอครับ คือรับเงินมาแล้วยอมความกันโดยไม่มีความผิดทางอาญาเลย

เป็นเรื่องไม่ควรไปหลงเชืื่อ  เป็นเรื่องไม่จริง โกหกทั้งนั้น
คดีอาญา แผ่นดิน รัฐ เป็นผู้เสียหาย ไม่อาจยอมความกันได้
แต่ที่เขากระทำอย่างนี้ อาจหวัง ให้ไปเบิกความในทางที่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายเขา
ในทางคดี แล้ว อาจไม่มีผลเสียต่อรูปคดีด้วยซ้ำไป

คดีที่จะยอมความกันได้ ต้องเป็นความผิด ต่อส่วนตัว และกฎหมายระบุ ว่าเป็นคดีที่ยอมความกันได้
คดีที่ยอมคามกันได้ จักต้องดำเนินคดีตามกฎหมาย ภายในกำหนด ๓ เดือน นับแต่วันเกิดเหตุ หรือนับแต่รู้ว่าเกิดเหตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 03:41:52 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:33:25 AM »

งานเข้าครับ  เรื่องจริงคนล่ะเรื่องเลย โดนชก
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 03:29:55 PM »

..งานนี้กลายเป็น. ผจก.ผับเปิดก่อน

http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/634890
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 04:13:48 PM »

ทีนี้ทนายความได้เสนอเงินให้พ่อแม่ผู้ตาย1แสนบาทถ้าไม่รับนางก.ไก่จะยอมติดคุก แล้วทางพ่อแม่นายข.ไข่จะไม่ได้อะไรเลย
สรุปพ่อแม่ฝ่ายชายยอมรับเงิน คดีจบตรงนี้ครับ เป็นคำบอกเล่าของไทยมุงลูกค้าผมเอง

เป็นเรื่องไม่ควรไปหลงเชืื่อ  เป็นเรื่องไม่จริง โกหกทั้งนั้น
คดีอาญา แผ่นดิน รัฐ เป็นผู้เสียหาย ไม่อาจยอมความกันได้
แต่ที่เขากระทำอย่างนี้ อาจหวัง ให้ไปเบิกความในทางที่เป็นประโยชน์แก่ฝ่ายเขา
ในทางคดี แล้ว อาจไม่มีผลเสียต่อรูปคดีด้วยซ้ำไป

คดีที่จะยอมความกันได้ ต้องเป็นความผิด ต่อส่วนตัว และกฎหมายระบุ ว่าเป็นคดีที่ยอมความกันได้
คดีที่ยอมคามกันได้ จักต้องดำเนินคดีตามกฎหมาย ภายในกำหนด ๓ เดือน นับแต่วันเกิดเหตุ หรือนับแต่รู้ว่าเกิดเหตุ
ขอบคุณครับ พอดีมีคนบอกว่าเป็นอาญาส่วนตนเลยสงสัย
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 06:37:59 PM »

..งานนี้กลายเป็น. ผจก.ผับเปิดก่อน

http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/634890

ภาพที่ดีหนึ่งภาพ แทนคำพูดนับพัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์