เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:33:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่มีความรู้ด้านกฏหมายเพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติหน้าที่ให้ปลอดภัยครับ  (อ่าน 844 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 06:08:19 PM »

เมื่อคืนเกิดเหตุกลุ่มโจรชาวพม่าประมาณยี่สิบกว่าคนก่อเหตุพยายามปล้นเอาของในซุ้มขายของที่ตลาดริมเมย โดยลักษณะการทำงานของพวกมันคือจัดคนออกแบ่งป็นสองกลุ่มคือ กลุ่มแรกมีประมาณ๑๕คนมีอาวุธคือมีดดาบบุกข้ามรั้วกั้นที่สุงประมาณหนึ่งเมตรพอยามเห็นก็เข้าไปไล่โดนมันไล่ฟันต้องหนีเพราะยามมีแค่๖คนมีกระบองเป็นอาวุธครับ คนร้ายอีกกลุ่มจะอยู่นอกเขตรั้วซึ่งก็หมายความว่าอยู่นอกเขตประเทศไทยกลุ่มนี้ใช้หนังสติ๊กมีลูกแก้วและหัวน๊อตคอยยิงช่วยเวลาเจ้าหน้าที่หรือพวกผมซึ่งเป็นชุดชรบ.เข้าไล่จับหรือเอาของที่มันทิ้งกลับคืนมา ที่ผ่านมาเคยมีชุดชรบ.โดนยิงหัวแตกมาแล้วครับตอนนั้นมันขโมยรถมอเตอร์ไซค์มากำลังจะเอาข้ามรั้วกั้นพอดีชรบ.ไปเจอพวกคนร้ายเลยทิ้งรถไว้พอชรบ.ลงไปเอารถพวกคนร้ายประมาณยี่สิบคนก็ระดมเอาหนังสติ๊กยิงใส่ครับ การจัดการกับพวกที่มีมีดไม่น่าหนักใจถ้ามันคิดสู้เรายิงสวนด้วยปืนโดนแข้งโดนขาก็ถือว่าพอสมเหตุสมผล แต่ที่น่าหนักใจยังหาวิธีแก้ไม่ได้คือพวกหนังสติ๊กที่ยิงขึ้นมาครับพวกผมยิงปืนขู่ขึ้นฟ้ามันก็ไม่กลัว ครั้นจะหนีหรือมันก็ใช่ที่ พอจะยิงใส่มันตรงๆผมก็กลัวว่าจะเป็นการกระทำเกินเหตุแบบนี้ต้องทำยังไงดีครับ แล้วถ้ายิงมันด้วยความที่ว่ามันอยู่นอกเขตประเทศไทยเวลาเป็นคดีขึ้นมาขึ้นศาลประเทศไหนครับ รบกวนด้วยครับเพราะเดี๋ยวคืนนี้ผมจะจัดชุดไปซุ่มจับมันอีกครับหังจากที่เมื่อคืนแพ้หนังสติ๊กเลยจับไม่ได้ครับ::014::

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 06:12:16 PM »

น่าจะมีการประสานกับชุดของเพื่อนบ้านร่วมกันน๊ะครับ ขอให้ปลอดภัยครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 06:20:58 PM »

น่าจะมีการประสานกับชุดของเพื่อนบ้านร่วมกันน๊ะครับ ขอให้ปลอดภัยครับ
เค้าไม่ให้ความร่วมมือครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 08:48:54 PM »

เอาความรู้อันน้อยนิดของผมไปทดลองใช้ก่อนละกันครับ กรณีที่ท่านกล่าวอ้างมาข้างต้น นั้น ท่านนำประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 5 , 6 , 8 มาปรับใช้เลยครับ (รายละเอียดท่าน serch google เลยครับ อ่านแล้วน่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก) สำหรับการใช้อาวุธปืนยิงข้ามแดนไปยังกลุ่มคนที่อยู่นอกราชอาณาจักร นั้น ท่านพิจารณาปรับใช้ตามความเหมาะสมหนัก เบา ตามสถานการณ์เลยครับ ท่านก็อ้างประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 68 ซึ่งครอบจักรวาลไปเพื่อป้องกันตัวเองก่อน เกินกว่าเหตุหรือไม่อย่าลืมว่าผู้เสียหายจะข้ามแดนมาร้องทุกข์กับ ตร.ไทย เหรอครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 09:14:34 PM »

น้า แป ติด คาเมร่า แอ็คชั่น ไปด้วยเลยครับ
ลองให้คนที่ว่า หนังสติ๊ก ไม่อันตราย  มาลองเป็นเป้าดูครับ
ว่า สาหัสสากัญ แค่ไหน   เล็งเห็นผล   
เข้าตา ตาบอด เข้าหัว หัวแตก ปูดโปน
เล่นลูกร้อย ครับ อย่าไปเอา SG  เล็งต่ำหน่อย
นอกจากว่า ไม่ไหวแล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:33:26 PM »

ดูเหมือนเรื่องเล็ก...แต่ความจริงแล้ว มันเป็นเรื่องระหว่างประเทศเลย

แบบนี้ ต้องถึงลุงตู่แล้วครับ

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:43:57 PM »

ตอบแบบเอาสนุก ก็เอาหนังสติ๊กยิงสู้กับพวกมันครับ
ถ้าจะว่าตามกฎหมายก็ต้องอาศัยหลักอำนาจอธิปไตย เอาตามคุณ rambolth ก็เป็นตรรกที่น่าสนใจ เพราะคนไทยทุกคนมีหน้าที่รักษาอำนาจอธิปไตยของประเทศการข้ามเขตแดนเข้ามากระทำความผิดในราชอาณาจักรไทย เรามีสิทธิกระทำเพื่อป้องกันประเทศเต็มที่ครับ และพวกมันจะข้ามมาร้องทุกข์กับตำรวจไทยได้อย่างไร เพราะตกอยู่ในฐานะคนร้ายที่ลุกล้ำพระราชอาณาจักรเข้ามากระทำความผิดก่อความเดือดร้อนเสียหายให้คนไทย พวกเราต่างหากที่ต้องแจ้งตำรวจจับพวกมันที่เข้ามากระทำความผิดในราชอาณาจักร และกฎหมายสำคัญก็ประมวลกฎหมายอาญา ตามที่คุณ rambolth ให้ความเห็นครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:45:03 PM »

หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง...

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:54:43 PM »

เอาถั่วเขียว ใส่แทนเม็ดตะกั่ว แล้วลองยิงดินเหนียวดูก่อนครับ ว่าใช้ได้ไหม
ในระยะห่าง อาจจะแสบ ๆ เพราะเป็นแบบ ปลิวใส่ ไม่มีอำนาจทะลุทะลวง

ก็คงระดับเดียวกับ หนังกติ๊ก แต่เสียงที่ดัง ของลูกซอง และเจ็บ ยิบ ๆ
มันคง เสียวหลังวาบเหมือนกัน.  ถ้าในระยะใกล้ ให้ใช้เกลือเม็ดแทน ครับ 

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 11:39:38 PM »

แบบนี้ต้องมีชุดซุ่มยิงแยวหลัง น้ำลายหก

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:26:20 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ คืนนี้ฝั่งตรงข้ามเงียบน่าจะไม่มีอะไรครับเลยให้เบอร์โทรกับพวกยามไว้แล้วก็เพิ่งกลับมานี่แหละครับ

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 07:13:30 AM »

เมื่อคืนเกิดเหตุกลุ่มโจรชาวพม่าประมาณยี่สิบกว่าคนก่อเหตุ
พยายามปล้นเอาของในซุ้มขายของที่ตลาดริมเมย

โดยลักษณะการทำงานของพวกมันคือจัดคนออกแบ่งป็นสองกลุ่มคือ
กลุ่มแรกมีประมาณ๑๕คนมีอาวุธคือมีดดาบบุกข้ามรั้วกั้นที่สุงประมาณหนึ่งเมตร

พอยามเห็นก็เข้าไปไล่โดนมันไล่ฟันต้องหนีเพราะยามมีแค่๖คนมีกระบองเป็นอาวุธครับ
คนร้ายอีกกลุ่มจะอยู่นอกเขตรั้ว

ซึ่งก็หมายความว่าอยู่นอกเขตประเทศไทย

กลุ่มนี้ใช้หนังสติ๊กมีลูกแก้วและหัวน๊อตคอยยิงช่วยเวลาเจ้าหน้าที่
หรือพวกผมซึ่งเป็นชุดชรบ.เข้าไล่จับหรือเอาของที่มันทิ้งกลับคืนมา

ที่ผ่านมาเคยมีชุดชรบ.โดนยิงหัวแตกมาแล้วครับ

ตอนนั้นมันขโมยรถมอเตอร์ไซค์มากำลังจะเอาข้ามรั้วกั้น
พอดีชรบ.ไปเจอพวกคนร้ายเลยทิ้งรถไว้พอชรบ.ลงไปเอารถ

พวกคนร้ายประมาณยี่สิบคนก็ระดมเอาหนังสติ๊กยิงใส่ครับ

การจัดการกับพวกที่มีมีดไม่น่าหนักใจถ้ามันคิดสู้
เรายิงสวนด้วยปืนโดนแข้งโดนขาก็ถือว่าพอสมเหตุสมผล

แต่ที่น่าหนักใจยังหาวิธีแก้ไม่ได้คือพวกหนังสติ๊กที่ยิงขึ้นมาครับ
พวกผมยิงปืนขู่ขึ้นฟ้ามันก็ไม่กลัว ครั้นจะหนีหรือมันก็ใช่ที่

พอจะยิงใส่มันตรงๆผม  ก็กลัวว่าจะเป็นการกระทำเกินเหตุแบบนี้ต้องทำยังไงดีครับ

แล้วถ้ายิงมันด้วยความที่ว่ามันอยู่นอกเขตประเทศไทย
เวลาเป็นคดีขึ้นมาขึ้นศาลประเทศไหนครับ

รบกวนด้วยครับเพราะเดี๋ยวคืนนี้ผมจะจัดชุดไปซุ่มจับมันอีกครับ
หังจากที่เมื่อคืนแพ้หนังสติ๊กเลยจับไม่ได้ครับ::014::

55555 ยายฮา  พี่แป  "  คนขยัน " อ่ะ ฮา 5555

ไอ้พวก  ตำรวจ  ปกครอง ชุดฉก. ทหาร  ไปไหนกันโม๊ด อ่ะ  ฮา
การที่จะเอา  " อาวุธปืน " ไปยิง พลเมือง ต่างชาติ ที่มีพรมแดนติดกัน ฮา
เอาปืน  ทิ่ม  ยิงออกไปจาก   " พรมแดน ไทย " ข้ามไปอีกฝั่ง ฮา

การกระทำเยี่ยงนี้  รู้บ้างหรือเปล่า มันผิดกฎหมาย " ระหว่างประเทศ " อ่ะ ฮา
การมี  " อธิปไตย เหนือดินแดนพม่า "  ใครก็  ล่วงละเมิด เขาไม่ได้ อ่ะ ฮา

ยิงแล้ว  " ไม่ได้ขึ้น ศาล "  ร๊อกส์ อ่ะ ฮา
มันจะกลายเป็นเรื่อง  " น้ำผึ้ง หยดเดียว " หยดแหมะ ๆ อ่ะ ฮา
มันจะกลายเป็นเรื่อง  " พิพาท ระหว่างประเทศ " อ่ะ ฮา

ลองดูตัวอย่าง ตอนนี้  " ฮุนเซ็น " เขาโวยว่า  จนท. ไทย ยิงพลเรือนของเขาตาย อ่ะ ฮา

55555  ยายแนะนำ  " เจี๊ยะ ป้า  หมอ ฉ่วย สื่อ " อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:39:53 AM »

เมื่อคืนเกิดเหตุกลุ่มโจรชาวพม่าประมาณยี่สิบกว่าคนก่อเหตุ
พยายามปล้นเอาของในซุ้มขายของที่ตลาดริมเมย

โดยลักษณะการทำงานของพวกมันคือจัดคนออกแบ่งป็นสองกลุ่มคือ
กลุ่มแรกมีประมาณ๑๕คนมีอาวุธคือมีดดาบบุกข้ามรั้วกั้นที่สุงประมาณหนึ่งเมตร

พอยามเห็นก็เข้าไปไล่โดนมันไล่ฟันต้องหนีเพราะยามมีแค่๖คนมีกระบองเป็นอาวุธครับ
คนร้ายอีกกลุ่มจะอยู่นอกเขตรั้ว

ซึ่งก็หมายความว่าอยู่นอกเขตประเทศไทย

กลุ่มนี้ใช้หนังสติ๊กมีลูกแก้วและหัวน๊อตคอยยิงช่วยเวลาเจ้าหน้าที่
หรือพวกผมซึ่งเป็นชุดชรบ.เข้าไล่จับหรือเอาของที่มันทิ้งกลับคืนมา

ที่ผ่านมาเคยมีชุดชรบ.โดนยิงหัวแตกมาแล้วครับ

ตอนนั้นมันขโมยรถมอเตอร์ไซค์มากำลังจะเอาข้ามรั้วกั้น
พอดีชรบ.ไปเจอพวกคนร้ายเลยทิ้งรถไว้พอชรบ.ลงไปเอารถ

พวกคนร้ายประมาณยี่สิบคนก็ระดมเอาหนังสติ๊กยิงใส่ครับ

การจัดการกับพวกที่มีมีดไม่น่าหนักใจถ้ามันคิดสู้
เรายิงสวนด้วยปืนโดนแข้งโดนขาก็ถือว่าพอสมเหตุสมผล

แต่ที่น่าหนักใจยังหาวิธีแก้ไม่ได้คือพวกหนังสติ๊กที่ยิงขึ้นมาครับ
พวกผมยิงปืนขู่ขึ้นฟ้ามันก็ไม่กลัว ครั้นจะหนีหรือมันก็ใช่ที่

พอจะยิงใส่มันตรงๆผม  ก็กลัวว่าจะเป็นการกระทำเกินเหตุแบบนี้ต้องทำยังไงดีครับ

แล้วถ้ายิงมันด้วยความที่ว่ามันอยู่นอกเขตประเทศไทย
เวลาเป็นคดีขึ้นมาขึ้นศาลประเทศไหนครับ

รบกวนด้วยครับเพราะเดี๋ยวคืนนี้ผมจะจัดชุดไปซุ่มจับมันอีกครับ
หังจากที่เมื่อคืนแพ้หนังสติ๊กเลยจับไม่ได้ครับ::014::

55555 ยายฮา  พี่แป  "  คนขยัน " อ่ะ ฮา 5555

ไอ้พวก  ตำรวจ  ปกครอง ชุดฉก. ทหาร  ไปไหนกันโม๊ด อ่ะ  ฮา
การที่จะเอา  " อาวุธปืน " ไปยิง พลเมือง ต่างชาติ ที่มีพรมแดนติดกัน ฮา
เอาปืน  ทิ่ม  ยิงออกไปจาก   " พรมแดน ไทย " ข้ามไปอีกฝั่ง ฮา

การกระทำเยี่ยงนี้  รู้บ้างหรือเปล่า มันผิดกฎหมาย " ระหว่างประเทศ " อ่ะ ฮา
การมี  " อธิปไตย เหนือดินแดนพม่า "  ใครก็  ล่วงละเมิด เขาไม่ได้ อ่ะ ฮา

ยิงแล้ว  " ไม่ได้ขึ้น ศาล "  ร๊อกส์ อ่ะ ฮา
มันจะกลายเป็นเรื่อง  " น้ำผึ้ง หยดเดียว " หยดแหมะ ๆ อ่ะ ฮา
มันจะกลายเป็นเรื่อง  " พิพาท ระหว่างประเทศ " อ่ะ ฮา

ลองดูตัวอย่าง ตอนนี้  " ฮุนเซ็น " เขาโวยว่า  จนท. ไทย ยิงพลเรือนของเขาตาย อ่ะ ฮา

55555  ยายแนะนำ  " เจี๊ยะ ป้า  หมอ ฉ่วย สื่อ " อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ตอนกลางคืนป้อมตำรวจอยู่ห่างไปอีกประมาณ๓กิโลเมตรครับ วานซืนตอนเกิดเหตุตำรวจนั่นแหละครับที่แจ้งให้ชรบ.ลงมาที่เกิดเหตุก่อนเพราะเค้าว่ากำลังระงับเหตุทะเลาะวิวาทอยู่มาไม่ได้ครับ ส่วนทหารเพิ่งกลับออกไป ส่วนฝ่ายปกครองก็พวกชรบ.อย่างผมนี่ไงครับยาย ที่อยู่ใกล้พื้นที่ที่สุดก็พวกผมนี่แหละครับ

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:44:08 AM »

ข้อพิพาทระหว่างประเทศไม่กลัวหรอกครับ กลัวตำรวจจะหาว่าทำเกินกว่าเหตุแล้วจะพาลเดือดร้อนติดคุกมากกว่าครับ ๕๕๕

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:21:25 AM »

จัดหาลูกปรายเป้าบินเลยยิงต่ำๆเข้าไว้โดนตูดมันจะนอนหรือคลี่ไม่สดวกไปนาน
แม่งทำยังกะเข้าตีโฉบฉวยเลยนะ
หน้า: [1]
  พิมพ์