เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:24:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีบ้าน....แฮ่ๆ เสียเท่าไหร่  (อ่าน 12431 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:22:37 PM »

ส่วนอัตราภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง กระทรวงการคลังจะเสนอเป็นอัตราเพดานสูงสุด โดยพื้นที่ทำกินเพื่อการเกษตรจะจัดเก็บไม่เกิน 0.5% ที่ดินเพื่ออยู่อาศัยเก็บไม่เกิน 1% ส่วนที่ดินว่างเปล่าและเพื่อการพาณิชย์ เก็บไม่เกิน 4% ส่วนอัตราภาษีที่จะจัดเก็บจริงก็จะผ่อนคลายให้มีความยืดหยุ่นมากขึ้น

ภาษีโรงเรือนตรงนี้ไม่น้อยนะครับ 12.5%ต่อปี(ยังไม่รวมที่ต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลอีก) อยากรู้ว่าจะเลิกตรงส่วนภาษีโรงเรือนนี้ใช่มั้ย? แล้วไปเก็บภาษีที่ดินเพื่อการพานิชแทน  แล้วจะไปเก็บอัตราเท่าไหร่แทน?   รอดูครับ....ตรงนี้มีผลกับค่าเช่า   ถ้าต้องจ่ายสูงขึ้นมาก   คงไม่มีทางเลี่ยงต้องขึ้นค่าเช่าครับ  เฮ้อ........ บู่

สมมุติที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง3ล้าน เสีย1%=3หมื่น   2%=6หมื่นต่อปี  

เอาแค่1-2%ก็อ๊วกแล้วครับ  เก็บค่าเช่าหลายเดือน-ครึ่งปีบางราย กว่าจะได้6หมื่น    โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 06:32:06 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:46:30 PM »

ส่วนอัตราภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง กระทรวงการคลังจะเสนอเป็นอัตราเพดานสูงสุด โดยพื้นที่ทำกินเพื่อการเกษตรจะจัดเก็บไม่เกิน 0.5% ที่ดินเพื่ออยู่อาศัยเก็บไม่เกิน 1% ส่วนที่ดินว่างเปล่าและเพื่อการพาณิชย์ เก็บไม่เกิน 4% ส่วนอัตราภาษีที่จะจัดเก็บจริงก็จะผ่อนคลายให้มีความยืดหยุ่นมากขึ้น

ต้องดูต่อไปครับ ถ้าเยอะมากก็ขายทิ้ง ไม่ต้องทำงานรอ รัฐบาลเลี้ยงดู  คิก คิก

ตามข่าวหลังสุด ที่ดินเพือการพานิช จะเก็บที่ 2 % ครับพี่เบิม ต้องดูว่า ตารางราคาประเมิณ จะเป็นยังไง ถ้าคิดตาม กรมธนารักษ์ก็ยังพอไหวคือ ตามราคาประเมิณ กรมที่ดิน ซึ่งไม่สูงมาก
แต่ ถ้าตาม ราคาตลาด  ตายห่า กันเป็นแถบ สิ่งแรกที่จะเกิดคือ ขึ้นค่าเช่า ครับ
พวกที่มีห้องจำนวนมากในรูปแบบ บ. คงต้องผลักภาระให้ผู้บริโภครับไป รวมถึง vat ด้วย

คนเช่าถ้าแพงมากก็ย้ายออก / ผู้ให้เช่า หาคนมาเช่าไม่ได้ แต่ต้องจ่ายภาษี คงขายกิจการส่งต่อให้คนที่พร้อมเข้ามาดูแล  อ๋อย

สุดท้าย ถ้าหาคนมารับไม่ได้ก็แจ้งเลิก กิจการ กลับไปเสียฐานอยู่อาศัย  อ๋อย

คนที่ไม่เคย จ่าย ภาษีโรงเรือนจะไม่เข้าใจจุดนี้ ว่า มันหนักขนาดไหน ปรกติเสียกัน จะเป็นบ้านที่ ใหญ่เกิน 100วา ซึ่งส่วนมากมีอันจะกิน
ส่วนคนที่ทำบ้านเช่า เคยเสีย เร็ต 12.5 มาแล้ว คงจะสดุ้งบ้าง แต่พอรับมือได้  คิก คิก

ภาษีโรงเรือนตรงนี้ไม่น้อยนะครับ 12.5%ต่อปี(ยังไม่รวมที่ต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลอีก) อยากรู้ว่าจะเลิกตรงส่วนภาษีโรงเรือนนี้ใช่มั้ย? แล้วไปเก็บภาษีที่ดินเพื่อการพานิชแทน  แล้วจะไปเก็บอัตราเท่าไหร่แทน?   รอดูครับ....ตรงนี้มีผลกับค่าเช่า   ถ้าต้องจ่ายสูงขึ้นมาก   คงไม่มีทางเลี่ยงต้องขึ้นค่าเช่าครับ  เฮ้อ........ บู่

สมมุติที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง3ล้าน เสีย1%=3หมื่น   2%=6หมื่นต่อปี  

เอาแค่1-2%ก็อ๊วกแล้วครับ  เก็บค่าเช่าหลายเดือน-ครึ่งปีบางราย กว่าจะได้6หมื่น    โดนชก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 07:23:54 PM »

งานนี้เคยเดาไว้ล่วงหน้าแล้ว  พวกที่มีบ้านเช่าไม่กี่หลัง มีหอพักเล็กๆ ที่เก็บหอมรอมริบจนแก่ ไว้เก็บกินเดือนละไม่กี่1-2หมื่นบาท  พอได้พึ่งตัวเอง ส่งเสียลูกหลานบ้าง  ถ้าโดนไปปีหลายหมื่น-แสน (แค่2%ก็ถึงแสนแล้ว) สมัยนี้ที่ดินย่านในเมืองไม่มีถูกแล้ว ตรว.3-5หมื่นในซอย  ติดถนนตรวหลักแสนไปแล้ว   

สมมุติที่ดิน100ตรว.x50,000=5ล้าน

สื่งปลูกสร้าง100ตรว.=x4ตรม.=400ตรม.Xตรม.ละ8,000=3,200,000

รวม8,200,000 X2%=164,000  ตกภาษีเดือนละ13,666บาท     ไม่ฮา...นะครับ
  ตกใจ   อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 07:57:56 PM »

ผมคำนวนเล่นๆนะ หอพักที่มีถ้าประเมินราคา3.xxล้าน  เสีย2% ตกปีละ7หมื่นกว่า  เดือนละ6-7พัน

ผมต้องขึ้นค่าเช่าห้องละ500  อ๋อย

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:07:13 PM »

ก็น่าสงสารละครับ คนที่รับเต็มๆก็คนจนล่ะครับ  ยังไงเสียเจ้าของบ้านเช่า หอพัก ก็ต้องขึ้นค่าเช่า เอาเงินมาจ่ายภาษี ไม่งั้นเจ้าของก็ไม่ไหว  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 08:53:27 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:26:40 PM »

ครับ ตรงอย่างที่ผม ว่ามั้ยละครับ  เศร้า

ของผม ประเมิณแล้ว คงปรับขึ้น 400-600 บาท แล้วแต่ว่าจะ คุยได้แค่ไหน

รอ ม็อบครับ / อย่างพี่ กับผม เราหามาจ่ายได้

ให้มอง ชาวนา ชาวสวนครับพี่ถ้าระดับนายทุนคงไม่สะเทือน แต่ ชาวนาชาวสวน บ้านบ้าน ไม่มีความสามารถในการจ่ายแน่ครับ

ผมอาจมอง ผิดก็ได้ แต่ ม็อบชาวนามาแน่ครับ ชาวสวนยางด้วย ราคาประเมิณ สวนยางไม่ถูกนะครับ คนที่เคยรับมาตลอด จะให้มาเสียเงินภาษีที่ดินของตัวเอง คงยาก

ไม่แน่นี่อาจเป็น ระเบิดลูกใหญ่ที่วางไว้ให้รุฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง กอดเล่นก็ได้  ไหว้

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:49:04 PM »

ครับ ตรงอย่างที่ผม ว่ามั้ยละครับ  เศร้า

ไม่แน่นี่อาจเป็น ระเบิดลูกใหญ่

ที่วางไว้ให้รุฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง

กอดเล่นก็ได้  ไหว้

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:57:07 PM »

ของผม ประเมิณแล้ว คงปรับขึ้น 400-600 บาท แล้วแต่ว่าจะ คุยได้แค่ไหน

รอ ม็อบครับ / อย่างพี่ กับผม เราหามาจ่ายได้

ให้มอง ชาวนา ชาวสวนครับพี่ถ้าระดับนายทุนคงไม่สะเทือน แต่ ชาวนาชาวสวน บ้านบ้าน ไม่มีความสามารถในการจ่ายแน่ครับ

ผมอาจมอง ผิดก็ได้ แต่ ม็อบชาวนามาแน่ครับ ชาวสวนยางด้วย ราคาประเมิณ สวนยางไม่ถูกนะครับ คนที่เคยรับมาตลอด จะให้มาเสียเงินภาษีที่ดินของตัวเอง คงยาก

ไม่แน่นี่อาจเป็น ระเบิดลูกใหญ่ที่วางไว้ให้รุฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง กอดเล่นก็ได้  ไหว้

ไหว้  +ครับพี่Pong CB1300sf-รักในหลวง

ปกตินะ จะขึ้นซัก100-200 หรือ500นี่ชั่งใจนานมาก กลัวกระทบลูกหอ ลูกบ้าน กลัวเขาไม่ไหว

งานนี้ไม่รู้จะพูดไง ถ้าเจอ2%  แรกๆอาจจะมีเอฟเฟ็กส์อยู่มาก ไม่รู้จะรับมือยังไงอยู่ครับ คิดก่อน.. ตกใจหน้าซีด

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:09:18 PM »

ไม่แน่นี่อาจเป็น ระเบิดลูกใหญ่

ที่วางไว้ให้รุฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง

กอดเล่นก็ได้  ไหว้

ยาย ก็อปมาไม่หมดอะ เดียวคนอื่นตี ความผิดน้าาาาา  อ๋อย

ไหว้  +ครับพี่Pong CB1300sf-รักในหลวง

ปกตินะ จะขึ้นซัก100-200 หรือ500นี่ชั่งใจนานมาก กลัวกระทบลูกหอ ลูกบ้าน กลัวเขาไม่ไหว

งานนี้ไม่รู้จะพูดไง ถ้าเจอ2%  แรกๆอาจจะมีเอฟเฟ็กส์อยู่มาก ไม่รู้จะรับมือยังไงอยู่ครับ คิดก่อน.. ตกใจหน้าซีด
เจ้าของ คงต้องคุยกัน ถ้าทุกที่ ปรับขึ้น เท่าเท่ากัน ลูกบ้านก็หมดทางหนี่  เลว ป่ะ  ขำก๊าก  คิก คิก

ที่น่าห่วงคือ คนที่ผลักภาระไปให้คนอื่นไม่ได้ อะ
เพือนผม พึ่งซื้อบ้านไป 13 ล้าน ถ้าเอาตรงตัวเต็มเพดาน นอนบ้านตัวเองก็ต้องจ่าย 130000/ปี

ผมละเบื่อ พวกออกนโยบาย ทั้งที่รู้ว่า คน ที่เป็น ฐานภาษีมากสุดคือ รากหญ้าแต่ไม่กล้าไปเก็บ มีมุ่งเอากับคนในระบบที่เสียอยู่แล้วจะเอามากขึ้นไปอีก
ลองไปดูมอไซร์ รับจ้างมั้ย วันนึงวิ่งได้ 600-1000 ไม่เสียภาษีซักบาท ทั้งที่ได้เงินมากกว่าพวกกินเงินเดือนประจำที่ เงินออก ก็โดนหักทันที

บ่นมากไม่ดี เดียวจะกลายเป็นคนไม่รักชาติ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:17:24 PM »

แล้วซินามิลูกนี้จะใหญ่มาก ถ้าตัวภาษีที่ดินเพื่อการพานิชย์สูง ค่าเช่าจะขึ้นแบบโดมิโน่ทุกที่ ทุกบ้าน ทุกตึก  คนเช่าต้องขึ้นราคาค่าสินค้า,ร้านอาหารต้องขึ้นราคา มาจ่ายค่าเช่าที่เพิ่มขึ้นเพื่อความอยู่รอด

คนส่วนใหญ่ที่ซวยหลายต่อ คือ"คนจน" เช่าบ้านอยู่  ปกติก็จนอยู่แล้ว  ต้องจ่ายค่าเช่าเพิ่ม สินค้าอาหารราคาเพิ่ม  เงินจะหายจากระบบไปอีก ไม่มีเงินใช้จ่าย  

ตรงนี้รัฐต้องคิดดีๆ จะเอาทีเดียว2% มันหนักมากนะครับ
 Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 09:18:56 PM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:38:25 PM »

พี่เบิม เชื่อมั้ยว่า แถวบ้านผม หาข้าวแกงกินไม่ได้แล้ว เพราะค่าเช่าแพงเกินกว่ากำไรจากข้าวแกงจะจ่ายได้

ทางออก พูดมากไม่ได้ คงแนวทางเดิมเดิม ลดหย่อนไปก่อนแล้วค่อยค่อยเพิ่ม ทำใจครับ

อีกหน่อยพนักงานออฟฟิต คงต้องห่อข้าวมากินเอง / ที่จอดรถฟรีคงไม่มีอีกแล้ว / มอไซร์ตอนนี้ตามห้างเก็บ 15-20แล้ว / บ้านเช่าอีกหน่อยคงไกลมากมาก แบบวาละ 10000 ยังหาได้ป่าว / ขับรถมาทำงานไปกลับ 100โล ค่าเดินทางขึ้น นำมันแพง  เยอะครับ ผมคิดไปไกลถึงขั้น เศรฐกิจ หดตัวไปแล้ว ภาษีที่ดินนี่ แรงหำหด  กิ๊วก๊าว
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:27:30 PM »

เตียวไทยยังถูกนะครับ 50 เตี๋ยวลาว ซาวพัน (80)เป็นอย่างต่ำ
โลกเปลี่ยนไป ค่าแรงขั้นต่ำ 300 เป็นเหตุ
ใช่ไหมยายบ้าบ อย่าขำมั่วๆน๊า แลบลิ้น
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 12:06:01 AM »

เตียวไทยยังถูกนะครับ 50 เตี๋ยวลาว ซาวพัน (80)เป็นอย่างต่ำ
โลกเปลี่ยนไป ค่าแรงขั้นต่ำ 300 เป็นเหตุ
ใช่ไหมยายบ้าบ อย่าขำมั่วๆน๊า แลบลิ้น

ล่าสุดกินในแคมป์งานโรงไฟฟ้าหงสายังคงราคาเท่ากับเมื่อ 5 ปีก่อนครับคือ 10 พัน 40 บาท แต่ถ้าไปกินในเมืองรถด่วนหงสาทอดกรอบ 40 พันแล้ว เฟ๋อก็ซาวพันนั่นแหละ
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 01:53:35 AM »

4 มี.ค. ปลัดกระทรวงการคลังระบุเตรียมหารือแนวทางการร่างจัดเก็บภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างกับทุกฝ่าย เพื่อหารือข้อสรุปอัตราภาษีก่อนำเสนอ ครม.พิจารณา คาดกฎหมายน่าใช้ได้ปีนี้

นายรังสรรค์ ศรีวรศาสตร์ ปลัดกระทรวงการคลัง กล่าวว่า กระทรวงการคลังเตรียมหารือแนวทางการร่างจัดเก็บภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างในที่ประชุมคณะกรรมาธิการปฎิรูปภาษี สภานิติบัญญัติแห่งชาติ ในวันที่ 5 มีนาคม โดยมีนายสมหมาย ภาษี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง เป็นประธาน เพื่อหารือกับทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง เพื่อหารือข้อสรุปอัตราภาษีก่อนำเสนอ ครม.พิจารณา คาดว่ากฎหมายจะประกาศได้ภายในปีนี้ หลังจากกฎหมายโรงเรือนที่และดิน จัดเก็บร้อยละ 12.5 แต่ใช้ฐานราคาประเมินใน 20 ปีที่ผ่านคำนวณภาษี จึงจัดเก็บเฉพาะโรงเรือน แต่ที่ดินว่างเปล่าได้รับการยกเว้น จึงเป็นช่องทางให้มีการซื้อที่ดินเพื่อหวังเก็งกำไรแต่ไม่ได้ทำประโยชน์ ดังนั้นอัตราภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้างใหม่นี้อัตราจะลดลง แต่ฐานการจัดเก็บจะสูงขึ้น

เบื้องต้นกระทรวงการคลัง กำหนดเพดานการจัดเก็บ ดังนี้ ที่ดินการเกษตรกำหนดเพดานจัดเก็บ ร้อยละ 0.25 ที่อยู่อาศัยเพดานจัดเก็บ ร้อยละ 0.5 ที่ดินพาณิชย์กรรม เพดานจัดเก็บ ร้อยละ 2 ส่วนที่ดินรกร้างว่างเปล่ากำหนดอัตราจัดเก็บในขั้นแรกคือร้อยละ 0.5 หากไม่ทำประโยชน์ จะเพิ่มอีก 1 เท่าทุก 3 ปี แต่สูงสุดไม่เกิน ร้อยละ 2 โดยจะออกกฎหมายลูกประกาศอัตราการจริงจัดเก็บทุกประเภท ใหม่อีกครั้ง เช่น บ้านราคา 1-3 ล้านบาท เก็บภาษีครี่งหนึ่งของเพดาน หากราคาไม่ถึง 1 ล้านบาทได้รับการยกเว้นภาษี โดย ใช้ประเมินราคาที่ดินเป็นฐานคำนวณภาษี ขณะนี้กรมธนารักษ์อยู่ระหว่างเร่งประเมินราคาที่ดินทั่วประเทศ คาดว่าจะเสร็จภายในสิ้นปี 2558

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1425462904

ยังหวังว่าจะมีการพิจารณาลายละเอียดดีๆ  รายย่อยเจ้าหอพักเล็กๆหรือค่าเช่าถูกๆห้องละ1500-2000  บ้านเช่า5-10หลังเล็กๆค่าเช่า2000-3000  ตรงนี้คนที่เช่าคือคนจน นศ. คนหาเช้ากินค่ำ  

ถ้าไปเก็บตามราคาประเมินที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง   เช่น..

3ล้าน=6หมื่นต่อปี=เดือนละ5,000บาท  

5ล้าน=1แสนต่อปี=เดือนละ8พันกว่า  

ตรงนี้เจ้าของหอพักบ้านเช่ารายย่อยเล็กๆเหล่านี้ จะต้องขึ้นค่าเช่ากับคนเช่า  ถึงห้องละ500+

อยากให้มีขั้นบันได  เพราะบ้านเช่า,หอพักประเภทนี้ คนเช่าคือคนจน รายได้น้อย หรือนักศึกษา  ซึ่งคนทำจริงๆไม่ได้อะไรมาก ค่าเช่าก็แทบไม่กล้าขึ้นกันเลย 100-200ยังคิดหนัก  เพราะกลุ่มคนเช่าระดับล่าง เขาลำบากพอดูอยู่แล้ว ถึงต้องมาอยู่ห้องรูหนู  นี่จะให้ไปขึ้นพวกเขาถึง500+  ขอให้พิจารณากันดีๆครับ จะมีขั้นบันไดได้มั้ย   พวกหอฯบ้านเช่าราคาถูกเหล่านี้   ไม่ใช่ไปเก็บอัตราเดียวกันคนมีร้อยล้าน พันล้าน  เงิน5-6ร้อย คนจนกินได้หลายวันนะครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2015, 01:57:33 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 02:09:26 AM »

อาจจะดูว่าเสียเวลาจนท.ต้องมาแบ่งประเภท ลองนึกถึงภาษีบุคคลธรรมดา,นิติบุคล ยังมีแยกย่อยตามรายได้ รายได้น้อยก็เก็บอัตรานึง เป็นขั้นๆไป  ไม่เก็บเท่ากันหมด  พวกหอเล็กๆค่าเช่าถูกๆ เดือนนึงรายได้1-2หมื่นเองครับ ไม่ได้มากมาย พอเขียมๆ หลายคนเก็บออมมานับสิบๆปี กว่าจะทำได้ หลายคนสูงอายุ อาศัยตรงนี้เลี้ยงดูตัวเองและส่งเสียลูกหลานแบบเขียมๆ เล่าตรงนี้มันเป็นข้อมูลจริง  คือจะไม่เก็บค่าเช่ากันแพงนัก เพราะคนเช่าคือคนระดับล่าง เขาจนอยู่แล้ว จึงไม่เก็บค่าเช่าแพง กึ่งเอื้อเฟื้อกันอยู่มานาน ถ้าคนเคยลำบากจะรู้  ห้องเช่าสี่เหลี่ยม มีส้วมในตัว บางที่ส้วมรวม  อยู่กัน2-3คนพ่อแม่ลูก ลองจินตนการดูครับ  ว่าจะเก็บเขาแพงๆดีมั้ย    Smiley

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์