เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:24:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว ตำรวจตั้งด่านในที่มืด ใช้ปืนยิง ขว้างกรวยใส่คนขี่มอเตอร์ไซค์  (อ่าน 4306 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:35:47 PM »

มันต้องมีไรแหละ ถึงจะยิง อย่าลืมนะ หลายครั้งตร.โดนรถแหกด่านชนตายไปเยอะแยะครับ  มอไซร์นี่ชนก็ตายนะครับ  ไม่ใช่ไม่ตาย

ปัญหาคือ ถ้าไม่มีไรผิดกฎหมาย จะแหกด่านกันทำไม ?  Huh

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 06:59:05 PM »

มันต้องมีไรแหละ ถึงจะยิง อย่าลืมนะ หลายครั้งตร.โดนรถแหกด่านชนตายไปเยอะแยะครับ  มอไซร์นี่ชนก็ตายนะครับ  ไม่ใช่ไม่ตาย

ปัญหาคือ ถ้าไม่มีไรผิดกฎหมาย จะแหกด่านกันทำไม ?  Huh

ชาวบ้านในที่เกิดเหตุบอกว่าเรียกอีกคัน คันที่เสียชีวิตนึกว่าไม่ได้เรียกก็ขับออกไป เพราะตำรวจแอบมาตั้งด่านลอยกันสี่คนไม่มีป้ายไม่มีไฟ แถมยิงเสร็จกลัวเลยรีบว.ไปบอกพวกให้เอารถเอาป้ายไฟมาแต่พอเห็นท่าไม่ดียกพวกหนีไปหมดเลย

หากมันใจว่าตัวเองทำถูกก็สมควรแจ้งข้อกล่าวหาคนเสียชีวิตตั้งแต่วันแรกสิครับ ไม่ใช่บอกว่าล้มเอง ผ่านมาสองวันจนจำนนต่อหลักฐานเพราะมีคลิป มีปลอกกระสุน มีใบส่งตัวคนเจ็บ จึงยอมรับ แค่เรื่องบอกไม่รู้ไม่ชี้ล้มเองก็ไม่ต้องคิดอะไรต่อแล้วครับ

แถมเมื่อวานเขาไปแสดงพลังกลับทิ้งโรงพักหนีหมดเลย

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:07:08 PM »

ถ้าทำผิด ข้อหาอะไร ก็ต้องว่า กันตามกฎหมาย ส่วนอดีต ก็เป็นข้อระมัดระวัง แต่ไม่ใช่ ว่า จะเกิดอย่างเคยอีก

กรณีนี้ ตร. ไม่มีสิทธิยิงใส่ ถ้ายิงเมื่อไร และหลักฐานชัด  ต้องไล่ออก ติดคุก อาวุธปืนถ้าส่วนตัว ศาลต้องริบ.
จะปล่อยเอาไว้ ไม่ได้ เพราะจะเป็นแบบอย่าง ให้กับ จนท.ที่ ถูกเรียกว่า ตะกวด อยากคิดเลว ทำเลว กันอีก 

ขณะที่ ตร. ในพื้นที่ออกมาให้ข่าวว่า เหตุตายเกิดจากรถคว่ำ  แต่ ส่วนกลาง ให้ แจ้งข้อหาฆ่าคนตาย ไปแล้ว
ยุคนี้ อะไรที่ไม่ดี ถ้าได้กระทำ ก็สมควรต้องจัดการ ชำระกันซะบ้าง. 

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:47:50 PM »

มีใครอยู่แถวนั้นบ้างครับ ข้อเท็จจริงเป็นยังไง  ไหว้
http://hilight.kapook.com/view/117448
ข้อเท็จจริงเป็นสิ่งต้องห้ามครับ เด๋วจะนำมาซึ่งการแตกแยกของคนในเว็ปซะเปล่าๆ เอาเป็นว่าติดตามข่าวทางสื่อหลักๆก็แล้วกันครับ สื่อหลักเขาว่าไงก็ว่าตามนั้นครับที่เหลือเป็นเพียงแค่ คำบอกเล่าคำร่ำลือ ว่า เจ้าหน้าที่ทำแบบนั้น ข้อเท็จจริงเป็นแบบนี้ ยากครับที่จะมีบทสรุป คิก คิก ไหว้
แบบปล่อยให้ผู้บริสุทธิ์ ตายฟรีตามยถากรรมหรือครับ
ก็บอกไปแล้วไงครับว่า ดูแล้วก็ติดตามข่าวตามสื่อหลักๆที่คิดว่าเชื่อถือได้แค่นั้นครับเท่าที่ผมพอจะทำได้ จะให้ทำอะไรไปมากกว่านี้ได้ล่ะครับท่าน หลงรัก

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:50:30 PM »

เชื่อฝั่งคนเป็นซิครับ ฝั่งคนตายพูดไม่ได้แล้วครับเหลือฝั่งคนเป็นเขาว่าไงก็ต้องว่าตามนั้น  ยิ้มีเลศนัย

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:52:17 PM »

ชาวบ้านในที่เกิดเหตุบอกว่าเรียกอีกคัน คันที่เสียชีวิตนึกว่าไม่ได้เรียกก็ขับออกไป เพราะตำรวจแอบมาตั้งด่านลอยกันสี่คนไม่มีป้ายไม่มีไฟ แถมยิงเสร็จกลัวเลยรีบว.ไปบอกพวกให้เอารถเอาป้ายไฟมาแต่พอเห็นท่าไม่ดียกพวกหนีไปหมดเลย

หากมันใจว่าตัวเองทำถูกก็สมควรแจ้งข้อกล่าวหาคนเสียชีวิตตั้งแต่วันแรกสิครับ ไม่ใช่บอกว่าล้มเอง ผ่านมาสองวันจนจำนนต่อหลักฐานเพราะมีคลิป มีปลอกกระสุน มีใบส่งตัวคนเจ็บ จึงยอมรับ แค่เรื่องบอกไม่รู้ไม่ชี้ล้มเองก็ไม่ต้องคิดอะไรต่อแล้วครับ

แถมเมื่อวานเขาไปแสดงพลังกลับทิ้งโรงพักหนีหมดเลย
เยี่ยม

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:52:37 PM »

เยี่ยม เยี่ยม

ถ้าทำผิด ข้อหาอะไร ก็ต้องว่า กันตามกฎหมาย ส่วนอดีต ก็เป็นข้อระมัดระวัง แต่ไม่ใช่ ว่า จะเกิดอย่างเคยอีก

กรณีนี้ ตร. ไม่มีสิทธิยิงใส่ ถ้ายิงเมื่อไร และหลักฐานชัด  ต้องไล่ออก ติดคุก อาวุธปืนถ้าส่วนตัว ศาลต้องริบ.
จะปล่อยเอาไว้ ไม่ได้ เพราะจะเป็นแบบอย่าง ให้กับ จนท.ที่ ถูกเรียกว่า ตะกวด อยากคิดเลว ทำเลว กันอีก 

ขณะที่ ตร. ในพื้นที่ออกมาให้ข่าวว่า เหตุตายเกิดจากรถคว่ำ  แต่ ส่วนกลาง ให้ แจ้งข้อหาฆ่าคนตาย ไปแล้ว
ยุคนี้ อะไรที่ไม่ดี ถ้าได้กระทำ ก็สมควรต้องจัดการ ชำระกันซะบ้าง. 
เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:07:17 PM »

เห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ ทั้งฝั่งคนตายและญาติที่ต้องศูนย์เสียและฝั่งตำรวจครับ ฃ
ส่วนตัวผมเห็นใจเจ้าหน้าที่ตรงที่ว่า ตำรวจท่านคงไม่ได้ยิงเพราะความเคียดแค้นหรือคะนอง แต่เป็นเพราะวิจารณญาณต่ำ ซึ่งคงต้องโทษระบบอบรมของตำรวจแหละครับ
คงไม่เคยได้ทำการกำชับอบรม หรือให้แนวทางปติบัติ พอเจอเหตุการณ์ไม่ปกติเข้าก็เลยทำให้ตัดสินใจผิดๆออกไป
ถ้ามีการฝึกเสียหน่อยว่าถ้าเกิดมีเหตุแหกด่านแบบนี้ต้องมีขั้นตอนอย่างไร เหตุการณ์นี้คงไม่เกิด
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:19:26 PM »

เคยนั่งคุยกับ นายดาบแก่ๆ คิก คิก ก่อนที่จะมีนายร้อย53 แกบอกตั้งแต่จบโรงเรียนพลฯ ไม่เคยยิงกับคนร้ายเลย ยิงแต่คนร้ายกระดาษ ขำก๊าก

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:30:57 PM »

เห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ ทั้งฝั่งคนตายและญาติที่ต้องศูนย์เสียและฝั่งตำรวจครับ ฃ
ส่วนตัวผมเห็นใจเจ้าหน้าที่ตรงที่ว่า ตำรวจท่านคงไม่ได้ยิงเพราะความเคียดแค้นหรือคะนอง แต่เป็นเพราะวิจารณญาณต่ำ ซึ่งคงต้องโทษระบบอบรมของตำรวจแหละครับ
คงไม่เคยได้ทำการกำชับอบรม หรือให้แนวทางปติบัติ พอเจอเหตุการณ์ไม่ปกติเข้าก็เลยทำให้ตัดสินใจผิดๆออกไป
ถ้ามีการฝึกเสียหน่อยว่าถ้าเกิดมีเหตุแหกด่านแบบนี้ต้องมีขั้นตอนอย่างไร เหตุการณ์นี้คงไม่เกิด
สำหรับผมๆขอเห็นใจคนตายดีกว่าครับงานนี้ เพราะเขาไม่มีสิทธิพูดรึอุทรณ์อะไรได้เลย คนตายไปแล้วพูดไม่ได้ครับงานนี้เหลือแต่คนเป็น ไหว้

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 01:44:28 AM »

ใจนึงก็เข้าใจจนท.ตร.นะครับ เวลาเรียกตรวจค้นผู้ต้องสงสัย อาจจะมีอาวุธ มียาเสพติด พวกขายยานี่กองทัพมด ยั่วเยี๊ยไปหมด ถ้าตั้งด่านปกติ ยากจะจับได้   ต้องอาศัยเรียกตรวจผู้ต้องสงสัยบ้าง  นี่ก็เสี่ยงกะชีวิตตร.เอง ไม่รู้จะโดนเสียบนอนดิ้นตรงนั้นรึเปล่า ไม่ได้กลับบ้านหาลูกหาเมีย  ไม่ได้เจอหน้าพ่อแม่อีกตลอดไป.... เศร้า   คนร้ายบางรายชักปืนยิงตร.เลยก็มี...

ไงก็ให้เป็นไปตามกฎหมายครับ ถูกผิดก็ว่ากันไป    เจอด่านก็ทำหน้าคนดีซะ ตรวจก็ให้ตรวจไปครับ  ตร.เองเค้าก็ไม่ได้ไรหรอก เงินเดือนนิดเดียว  ไม่ขยันนายก็ด่า ขยันคนก็บ่น..ตรวจไรนักหนาวะ    ต้องมาเสี่ยงชีวิต  ถ้าไม่ทำใครจะทำ.... เศร้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 06:56:50 AM »

ตั้งด่าน ก็ใส่เสื้อเกราะสิครับ
อย่าไปอ้างว่า มันอึดอัด ร้อน
บ้านเราทำตามใจ โดยไม่คิดว่า จะเกิดการสูญเสีย
จนเมื่อสูญเสียชีวิตแล้วจริง นั่นแหละ
ถึงจะออกมา บอกกล่าว โน่นนี่
ดูอย่างทหารสิครับ  ตัวอย่างก็มี
จะอ้างว่า เรื่องงบประมาณ
แล้วที่มันลงไป ไปไหนหมดครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:03:43 AM »

ตั้งด่าน ก็ใส่เสื้อเกราะสิครับ
อย่าไปอ้างว่า มันอึดอัด ร้อน
บ้านเราทำตามใจ โดยไม่คิดว่า จะเกิดการสูญเสีย
จนเมื่อสูญเสียชีวิตแล้วจริง นั่นแหละ
ถึงจะออกมา บอกกล่าว โน่นนี่
ดูอย่างทหารสิครับ  ตัวอย่างก็มี
จะอ้างว่า เรื่องงบประมาณ
แล้วที่มันลงไป ไปไหนหมดครับ
คิก คิก เยี่ยม

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:23:52 AM »

เคยนั่งคุยกับ นายดาบแก่ๆ คิก คิก ก่อนที่จะมีนายร้อย53 แกบอกตั้งแต่จบโรงเรียนพลฯ ไม่เคยยิงกับคนร้ายเลย ยิงแต่คนร้ายกระดาษ ขำก๊าก

ผมมีเพื่อน เป็นตร.อายุน้อยกว่าผม รู้จักตั้งแต่ เป็นหมู่  ตอนนี้ เป็น ร.ต.ต. แล้ว รายนี้
ก็ไม่เคยยิงคนร้าย เป็น ตร.ศาล พิจิตร จึงได้รู้จักกัน

เมื่อวานเย็น โทรจากพิจิตร. บอกด้วยความดีใจว่า ลูกสาว จบเนติฯ รับราชการที่  สตช.
ถ้าฟังไม่ผิด ได้ ยศ พ.ต.ท. เมื่อกี้ เพิ่งทราบผล ว่าสอบติด อัยการผู้ช่วย  จึงโทรมาบอกผม

เด็กคนนี้ เพื่อนผมให้เรียนกฎหมาย เพราะใกล้ชิดกับนักกฎหมาย ที่คุ้นเคยกับครอบครัวเขา
และโทรมาเล่า ถึงความคืบหน้าตลอด  . Cheesy

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:53:11 AM »

https://www.facebook.com/video.php?v=417408171766388 ลองเอาคลิปนี้ไปดูเล่นๆครับว่าคนเหล่านี้เขารู้สึกกันแบบไหน!?

ผู้หญิงที่ถือโทรโข่งเป็น ปลัดปกครอง ศรีราชาครับ ปัญหาตอนนี้ในพื้นที่ไม่ใช่Big bike ครับ แต่เป็นเด็กแว๊นสวมรอย ชาวบ้านเซ็งครับ(เซ็งไอ้ตำรวจคนนั้นด้วย)

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์