เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:31:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สลดเด็กหญิง ป.3 โคราช 4 คน ลงเล่นน้ำคลายร้อน...จมน้ำเสียชีวิตทั้งหมด  (อ่าน 2282 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 10:12:42 PM »

สิ่งที่ผมภูมิใจยิ่ง คือ......
ตั้งแต่ผมบรรจุเป็นครูมา ไม่มีเด็กในโรงเรียนของผม จมน้ำตาย
ทั้งที่โรงเรียนผมอยู่ใกล้ลำห้วยกะมัน ไหลลง แม่น้ำสงคราม

ผมจะใช้วิธีเฆี่ยนหน้าเสาธง ยี๊

ผมวางเครือข่ายเด็กช่างฟ้องด้วย เยี่ยม

ใครเล่นน้ำ ในคลอง ในห้วย ในสระ โดยไม่ได้ไปกับผู้ปกครอง ผมตีหน้าเสาธงทันที ยี๊
ถ้าเจอเด็กจะลงเล่นน้ำให้บอกว่าจะฟ้องครูแหง รับรองหนีขึ้นไวบ่คร้าน ยิ้มีเลศนัย

ถ้าป.1 เล่น พี่ป.5 ไปเจอต้องนำตัวกลับ พร้อมฟ้องผมด้วย
ถ้าพี่ป.5 เล่น น้องต้องไปฟ้องผู้ใหญ่และแจ้งผมด้วย
เสาร์ อาทิตย์ ไม่เว้น วันจันทร์มา โดนแน่ๆ ยี๊

ผมตีมาทุกปี โดยเฉพาะหน้าน้ำ เข้มขึ้นอีก
พ่อแม่เด็กมาฟ้องให้ตีให้ก็มี เพราะเด็กไม่กลัวพ่อแม่

ใครจะว่าโหดก็ตาม บู่
ผมคงรับไม่ได้ถ้ามีลูกศิษย์ตายเพราะเรื่องแบบนี้ ไหว้

30 ปีแล้ว ที่ผมทำมา และได้ผลดีด้วย ไหว้

ขอแสดงความเสียใจกับผู้ปกครองเด็กทั้ง 4 คน ด้วยนะครับ อ๋อย ไหว้
            เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 01:52:59 AM »

ผมถือคติว่า คนว่ายน้ำไม่เป็น มักจะไม่จมน้ำ เพราะกลัว คนที่พอว่ายเป็นบ้างต่างหากที่ประมาท
เหมือนกะคนที่ทำปืนลั่น มักจะพอเป็นมาบ้าง

ตอนเด็ก ผมว่ายน้ำเก่งในหมู่เพื่อนๆ  แล้วเกือบจมน้ำตาย เพราะตกใจ เกิดสะดุดตกน้ำ ช่วยตัวเองไม่ได้ ดีว่าอยู่ในสายตาผู้ใหญ่ ช่วยไว้ได้ หลังจากนั้นรู้สึกเสียหน้ามากเลย ว่าทำไมเสียฟอร์มง่ายๆ เลยมุมานะฝึกว่ายน้ำให้หนักขึ้น

พอมาฝึกอีกทีตอนจะเรียนดำน้ำ  จึงมารู้ตัวว่า ฉันนั้น เราว่ายน้ำไม่แข็ง แล้วที่นี้การนิยามคำว่าว่ายน้ำแข็ง คืออย่างไร

ถ้าไปถามครูฝึกตามสระ คงต้องใช้ระยะทาง ท่วงท่า และเวลา....ตรงนี้ต่างหากที่เป็นจุดอ่อนที่ทำให้ เกิดการจมน้ำตายในสระเมืองไทย อัตราที่สูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 02:16:53 AM โดย โทน73 -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 02:05:01 AM »

การว่ายน้ำแข็ง  ต้อง "เป็นน้ำ" หรืออย่างในภาษาจีนว่า "รู้นิสัยน้ำ"  สั่งสมมากจนเกิดทักษะ ทำได้ คล่องแคล่ว ว่องไว เป็นไปโดยอัตโนมัติ  ถึงจะพอเอาตัวรอดได้

เหมือนสัตว์ตกน้ำ  หรือ การชักมือกลับเมื่อจับของร้อน  มากกว่าการดูที่ ท่วงท่า ระยะทาง เวลา ตามโจทย์ที่ครูพละให้ไว้

ต้องลอยตัวในน้ำได้ โดยหัวไม่เปียก แล้วห้ามเคลื่อนไหวไปไหน อย่างต่ำ 30 นาทีขึ้นไป ห้ามว่ายน้ำด้วย
ทำอย่างที่ ท่าน ยุทธ 64 ว่าไว้  เพราะทักษะการเอาตัวรอดจริงๆ คือการปรับการลอยตัว

ดังนั้นจึงคิดว่าการใข้ชูชีพ น่าจะลดช่องว่างเรื่องคุณสมบัติของบุคคลไปได้

ส่วนชูชีพ อยากให้ทำแข็งแรงเหมือนของทหาร  แบบจะซื้อก็ได้ หรือมีให้เช่าราคาถูก ทุกหัวซอยท้ายซอย
แรกๆอาจจะเหมือนเสื้อเกราะที่มองว่าราคาแพงซื้อจ่ายกำลังพลให้ทั่วไม่ไหว แต่ในระยะหลังตัวเลขจากการสูญเสียทรัพยากรณ์บุคคล ทำให้คิดว่าใช้เสื้อเกราะหลวงจะประหยัดได้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 02:13:22 AM โดย โทน73 -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 02:15:23 AM »

ส่วนเรื่องเด็กบ้านนอกว่ายน้ำเก่ง โดยไม่ต้องสอน  .....กลายเป็นตำนานแล้วครับ เพราะทุกวันนี้มันขี่มอเตอร์ไซด์เก่ง  ก่อนหัดวิ่งอีก

ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 08:47:12 AM »

คิก คิก

เห็นด้วย กับ จารย์โทน ครับ
พ่อแม่ทำงาน แง็กๆ เด็กบ้านๆสมัยนี้
พัฒนาเร็วมาก ครับ  โดยเฉพาะเรื่อง ยาเสพติด(เด็กชาย)
แถวบ้านผม ป.4 แอบดูด บุหรี่แล้ว ตามมาด้วยน้ำกะท่อม
หนักๆก็ยาบ้า ยาไอซ์  2ตัวหลังไม่ค่อยเท่าไร มันแพง
มอไซด์ก็มีบ้าง สำหรับครอบครัวที่พอมีรายได้สักหน่อย    Grin   ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 09:30:50 AM »

ตั้งแต่ผมบรรจุเป็นครูมา ไม่มีเด็กในโรงเรียนของผม จมน้ำตาย
ทั้งที่โรงเรียนผมอยู่ใกล้ลำห้วยกะมัน ไหลลง แม่น้ำสงคราม

ผมจะใช้วิธีเฆี่ยนหน้าเสาธง ยี๊

ผมวางเครือข่ายเด็กช่างฟ้องด้วย เยี่ยม

ใครเล่นน้ำ ในคลอง ในห้วย ในสระ โดยไม่ได้ไปกับผู้ปกครอง ผมตีหน้าเสาธงทันที ยี๊
ถ้าเจอเด็กจะลงเล่นน้ำให้บอกว่าจะฟ้องครูแหง รับรองหนีขึ้นไวบ่คร้าน ยิ้มีเลศนัย

ถ้าป.1 เล่น พี่ป.5 ไปเจอต้องนำตัวกลับ พร้อมฟ้องผมด้วย
ถ้าพี่ป.5 เล่น น้องต้องไปฟ้องผู้ใหญ่และแจ้งผมด้วย
เสาร์ อาทิตย์ ไม่เว้น วันจันทร์มา โดนแน่ๆ ยี๊

ผมตีมาทุกปี โดยเฉพาะหน้าน้ำ เข้มขึ้นอีก
พ่อแม่เด็กมาฟ้องให้ตีให้ก็มี เพราะเด็กไม่กลัวพ่อแม่

ผมคงรับไม่ได้ถ้ามีลูกศิษย์ตายเพราะเรื่องแบบนี้ ไหว้

30 ปีแล้ว ที่ผมทำมา และได้ผลดีด้วย ไหว้

ขอแสดงความเสียใจกับผู้ปกครองเด็กทั้ง 4 คน ด้วยนะครับ อ๋อย ไหว้
เยี่ยมต้องแบบนี้ครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 10:27:40 AM »

55555   ยาย   " ไม่ค่อยเชื่อ "   ตามที่เขียน ด้านบน อ่ะ ฮา 55555   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

"  รู้หน้า  แต่ไม่รู้ใจ "   ชายไทย  สามโบสถ์  อ่ะ  ฮา 555555   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

555555  เผลอ แป๊บเดียว  ส่งไลน์  ขอดู   "  นมเด็ก " แล้ว อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 03:55:50 PM »

นั่น...โดนแระ
พี่ร่วมสถาบัน ผม..... คิก คิก คิก คิก แบร่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 07:51:56 AM »

55555   ยาย   " ไม่ค่อยเชื่อ "   ตามที่เขียน ด้านบน อ่ะ ฮา 55555   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

"  รู้หน้า  แต่ไม่รู้ใจ "   ชายไทย  สามโบสถ์  อ่ะ  ฮา 555555   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

555555  เผลอ แป๊บเดียว  ส่งไลน์  ขอดู   "  นมเด็ก " แล้ว อ่ะ ฮา 555555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

นั่น...โดนแระ
พี่ร่วมสถาบัน ผม..... คิก คิก คิก คิก แบร่

5555555  โอ้ย ยายฮา  " เพื่อน ครูพละ " อ่ะ  ฮา 555555  โดนชก

นโยบาย    " อันดับแรก "  คือ ป้องกันไม่ให้เด็ก  จมน้ำตาย     ภู - มิ - จาย  มาก ฮา  คิก คิก

อ้าว  " กรมทางหลวง "  เขาไม่ได้เน้น  การอ่านออก เขียนได้  รู้หนังสือ หรอกเร๊อะ อ่ะ ฮา  น้ำลายหก

กว่าจะขึ้น  ตำแหน่ง ผอ.  เนี่ยะ  ฮา   จูบบบบ

55555  ยายว่าต้อง  " อุ้ม ไก่ " ไปแลก  ตำแหน่ง  เหมือนครูพละ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 05:41:14 PM »

อุ้มไก่ไปแลกจบ..ย่ะ แบร่ แบร่ แบร่

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 09:15:24 PM »

เสียใจด้วยยาย วค.อุดร ไม่มีสระว่ายน้ำ
พวก เอกพละ ต้องไปฝึกว่ายที่ วพ.อุดร
ผมตามไปดูแหง่มในทูพีช ที่สระ วพ. อิอิ น้ำลายหก

ครูแหงน่ะลูกน้ำของ หนองคาย นะยาย
น้ำของ ลึก+กว้าง ขนาดไหน
ผมว่ายเล่น เป็นน้ำ มาตั้งกะก่อนเข้าป.1
รู้จัก บ้านปะโค เมืองพะโค ไหมยาย เยี่ยม
คู่กับตำนานเมืองหนองคายเลยนะ
ยายไปรับยาช่องสาม
แล้ว อุ้มไก่มาแลกลาบปลาบึก
ที่ ครัวแม่แป๊ด .....ป้าของผมนะยาย อิอิ ขำก๊าก
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 09:28:13 PM »

ผมเกิดในดินแดน
"ตำน้ำกิน"ดินแดนกันดาร
กบเขียด มีน้ำแค่พอเป็นตัวลูกอ้อด
พอถึงหน้าน้ำหลาก เจอน้ำมากว่ายไม่เป็น
ลอยคอตายกันเป็นแถว.................... แบร่ แบร่ แบร่

Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:29:09 AM »

เสียใจด้วยยาย วค.อุดร ไม่มีสระว่ายน้ำ
พวก เอกพละ ต้องไปฝึกว่ายที่ วพ.อุดร

ผมตามไปดูแหง่มในทูพีช ที่สระ วพ. อิอิ น้ำลายหก

ครูแหงน่ะลูกน้ำของ หนองคาย นะยาย

น้ำของ ลึก+กว้าง ขนาดไหน
ผมว่ายเล่น เป็นน้ำ มาตั้งกะก่อนเข้าป.1

รู้จัก บ้านปะโค เมืองพะโค ไหมยาย เยี่ยม
คู่กับตำนานเมืองหนองคายเลยนะ

ยายไปรับยาช่องสาม

แล้ว อุ้มไก่มาแลก   ลาบปลาบึก
ที่ ครัวแม่แป๊ด .....ป้าของผมนะยาย อิอิ ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:30:39 AM »

ผมเกิดในดินแดน
"ตำน้ำกิน"ดินแดนกันดาร

กบเขียด มีน้ำแค่พอเป็นตัวลูกอ้อด

พอถึงหน้าน้ำหลาก เจอน้ำมากว่ายไม่เป็น
ลอยคอตายกันเป็นแถว.................... แบร่ แบร่ แบร่

555555  ว๊าย  ครูพละ  หัดว่ายน้ำ  ใน  " ปลักควาย " อ่ะ ฮา 5555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์