เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:43:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าไปชนเสาไฟฟ้านะ..  (อ่าน 1560 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 02:12:28 PM »

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU9EQTBNVEEwTlE9PQ%3D%3D&subcatid

แค่2ต้น ค่าเสียหาย1ล้าน  โดนชก โดนชก โดนชก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 02:20:01 PM »

เดือนก่อนแถวนี้รถบรรทุกก็เกี่ยวล้มแบบนี้  อย่างงี้เจ้าของกิจการ เจ้าของรถ ต้องจ่ายเองมั้ยครับ ประกันช่วยมั้ย  อ๋อย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 02:24:50 PM »

เดือนก่อนแถวนี้รถบรรทุกก็เกี่ยวล้มแบบนี้  อย่างงี้เจ้าของกิจการ เจ้าของรถ ต้องจ่ายเองมั้ยครับ ประกันช่วยมั้ย  อ๋อย

ประกันต้องจ่ายสิครับ แต่ถ้าเกินวงเงินเจ้าของรถต้องจ่ายเองด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 02:32:35 PM »

แล้วถ้าสายไฟมันย้อยลงมากเกินไปละครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 02:46:55 PM »

แล้วถ้าสายไฟมันย้อยลงมากเกินไปละครับ

จากในข่าว เห็นแล้วว่าห้อยลงมาต่ำ คาดว่าจะขับผ่านไปได้ แบบนี้เป็นคนเชื่อมั่นในตัวเองสูง โดนจ่ายกันหนักแน่ครับ แบบนี้ประกันก็ยังต้องจ่ายครับ ส่วนประกันจะไปเรียกร้องจากคนขับอีกหรือไม่ไม่แน่ใจครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 02:50:06 PM »

ในกรณีที่มันต่ำแล้วดันย้อยอีก ถึอว่ากีดขวางการจราจรได้ หรือเปล่าครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 02:53:51 PM »

ในกรณีที่มันต่ำแล้วดันย้อยอีก ถึอว่ากีดขวางการจราจรได้ หรือเปล่าครับ

ครับ กีดขวางการจราจร ต้องแจ้งให้เจ้าหน้าที่การไฟฟ้า โทรศัพท์มาจัดการครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 04:54:22 PM »

จากในข่าว เห็นแล้วว่าห้อยลงมาต่ำ คาดว่าจะขับผ่านไปได้ แบบนี้เป็นคนเชื่อมั่นในตัวเองสูง โดนจ่ายกันหนักแน่ครับ แบบนี้ประกันก็ยังต้องจ่ายครับ ส่วนประกันจะไปเรียกร้องจากคนขับอีกหรือไม่ไม่แน่ใจครับ
ถ้าสู้กันในชั้นศาล หากรถบรรทุกส่วนสูงตามมาตราฐาน ผมว่าประกันไม่จ่าย Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 06:14:17 PM »

ถ้าสู้กันในชั้นศาล หากรถบรรทุกส่วนสูงตามมาตราฐาน ผมว่าประกันไม่จ่าย Grin

แล้วถ้าเป็นพี่ๆจะไปสู้ในชั้นศาลไหมครับ   เหมือนที่ผมเคยถามว่าพวกที่ขับรถชนหลักโค้ง หลักกิโลเมตร ใครเป็นคนจ่ายนั่นแหละครับ เห็นชนแล้วรถก็มาลากไปซ่อม แต่ของหลวงหลวงมาซ่อมเอง ไม่รู้เอาเงินที่ไหนมาซ่อมครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 10:24:46 PM »

ตามมาตรฐานเขาว่า
ฉ. สายไฟฟ้าที่ขึงระหว่างสิ่งก่อสร้าง อาคาร เสา ตั้งสูงจากพื้นดินไม่น้อยกว่า 2.50 เมตร และในบริเวณที่มียานพาหนะลอด สายไฟต้องสูงจากพื้นถนนไม่น้อยกว่า 5.5 เมตร

ถ้าพิสูจน์ได้ว่ารถสูงไม่ถึง 5.5 เมตรน่าจะมีลุ้นสู้กันยาวหรือเปล่าครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 10:46:08 PM »

แล้วถ้าเป็นพี่ๆจะไปสู้ในชั้นศาลไหมครับ   เหมือนที่ผมเคยถามว่าพวกที่ขับรถชนหลักโค้ง หลักกิโลเมตร ใครเป็นคนจ่ายนั่นแหละครับ เห็นชนแล้วรถก็มาลากไปซ่อม แต่ของหลวงหลวงมาซ่อมเอง ไม่รู้เอาเงินที่ไหนมาซ่อมครับ
หากในกรณีที่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาตรวจที่เกิดเหตุ เขาจะปรับตามจำนวนที่ทรัพย์สินทางราชการเสียหายครับ Grin

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 11:12:33 PM »

ในภาพ รถบรรทุกมีความสูงปกติ ค่อนข้างต่ำดัวยซ้ำ สายที่ข้ามถนนมีสายตัวนำกระแสไฟฟ้าอยู่สองแบบคือสายไฟแรงดันสูง 24000v. ชนิดเปลือกหุ้มหนาขนาด185มม.สามเส้น และสายสำหรับโคมไฟส่องถนน แรงดัน220v. อลูมิเนียมขนาด35มม.อยู่แค่สองเสันครับ ซึ่งสายทั้งสองแบบนี้อยู่สูงประมาณ10 และ 8เมตร แต่หากไปเกี่ยวโดนเข้าจริงก็โดนสายไฟถนน สายก็จะขาดก่อนที่เสาจะหัก นอกนั้นมีแต่สายสัญญาณต่างๆ ปัจจุบันมีตั้งแต่ขององค์การโทรศัพท์ การสื่อสารแห่งประเทศไทย ทรู เทเลคอมเอเซียเก่าๆที่เลิกกลับเมกาไปแล้วไม่ได้ลื้อออก ยูทีวีเก่า ยูบีซีเก่า เดเบิ้ลท้องถิ่นที่ลักลอบพาดสายโดยพลการอีกบางที่ยี่สิบกว่าเจ้า พวกหลังนี่เร็วมากห้านาที่พาดข้ามถนนเสร็จ มั่วไปหมด จากรูปที่สองจะเห็นแผ่นป้ายสีส้มเล็กๆขนาดเท่าไอโฟนเขียนว่า 5.50 ม. อยู่ที่สาย อันนั้นความสูงมาตรฐานปกติ เพราะจะพาดสูงกว่านี้ไม่ได้ จะโดนสายไฟฟ้าแรงต่ำ แต่เส้นเจ้าปัญหาที่ไปเกี่ยวโดนคือไอ้เส้นดำใหญ่ๆสองเส้นล่างนั่นแหละ ตำกว่ามาตรฐาน มีสายสริงขนาดสามหุนพาดร่วมอยู่ด้วยเพื่อช่วยรั้งสายเคเบิ้ลให้ตึง อาจจะเพิ่งมาพาด ขับมาคราวก่อนมันไม่โดน วันนี้จึงไม่ทันระวัง เบื้องต้นยังไงบ.ประกันภัยของรถก็ต้องจายให้ค่าเสาสายของ กฟภ.และค่าสายสัญญานต่างๆก่อน แล้วค่อยไปพิสูจน์ความสูงของสายเคเบิ้ลเส้นใหญ่สองเส้นล่างนั่นเอาภายหลัง หาว่าเป็นสายของหน่วยใด แล้วให้เป็นการกระทำโดยประมาทร่วมกัน จ่ายคนละครึ่งครับ จริงๆค่าเสาไฟไม่แพงครับ ต้นแปดเมตร ประมาณเก้าพัน สิบสองเมตร ประมาณหมื่นสอง หม้อแปลงสามแสน หม้อแปลงใหญ่นั่งร้านอยู่บนคานห้าแสน กรณีนี้รูปแรกมีตัวอุปกรณ์ปลด สับกระแสแรงสูงด้วยสัญญานโทรศัพท์อัตโนมัติจากศูนย์ควบคุมไฟฟ้าอยู่ด้วย นำเข้าจากจีน ตัวนี้สามแสนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2015, 03:05:34 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 01:12:43 AM »

+ทุกท่านครับ ความรู้แน่นเปรี๊ยะ คนคุณภาพของอวป.มีเยอะจริงๆ  Grin   เยี่ยม

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 07:15:06 AM »

หากในกรณีที่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจมาตรวจที่เกิดเหตุ เขาจะปรับตามจำนวนที่ทรัพย์สินทางราชการเสียหายครับ Grin

ขอบคุณลุงจอยมากครับสำหรับความรู้ แล้วลุงจอยคิดว่าปัจจุบันนี้พอรถเกิดเหตุ ผู้ประสบเหตุจะโทรหาใครครับ ระหว่างเจ้าหน้าที่ตำรวจ หรือ บริษัทประกันครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2015, 07:52:44 AM »

เสาต้นละ 500000 ใช่ไหมครับ Grin Grin Grin ไปโอนที่วันก่อนก็ที่ดินก็ไฟดับ กำลังจะปริ้นคอมอยู่แล้ว เลยต้องเสียเวลาอีกวัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2
  พิมพ์