เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:30:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจเค้าแค่อยากสื่อสารสิ่งที่ดี  (อ่าน 863 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 01:20:43 AM »

http://pantip.com/topic/33471022

คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยอดเปรี้ยวไว้กินหวาน ชอบสุขนิยม หลงไปกับการใช้จ่ายที่สุข คนที่เขามีขึ้นมาได้ เขาผ่านการเก็บออม ทำงานหนัก ในขณะเดียวกันคนอื่นมองว่าเขาหมกมุ่น งก บ้าเงิน ใช้ชีวิตเรียบๆ

ผมเห็นคนหลายคนที่รวย แต่ใช้ชีวิตธรรมดามากๆ ขับรถเก่าๆ เสื้อผ้าธรรมดา ไม่ใส่เครื่องประดับ แต่เขาฐานแน่นมากๆ หลายคนเราแทบดูไม่ออกเลย ว่าเขารวยเป็นร้อยล้าน เคยเจอคนนึง ไม่บอกไม่รู้หรอกว่าเป็นเจ้าของหมู่บ้านจัดสรร อายุซัก50+   เราไปจอดรถด้อมๆมองๆ   แกเดินมาพอดี  เลยถาม บ้านนี้ราคาเท่าไหร่   น้าแกก็เดินมา แต่งตัวมอซอ ผมนึกว่าอย่างดีก็รับเหมาต่อเติมบ้าน ที่ไหนได้ น้าแกบอกยังว่างอีกไม่กี่หลัง(ในร้อยกว่าหลัง)  แกบอกราคาเสร็จสรรพ เงิบไปเลย นี่คนแต่งตัวแบบนี้ คุมงานก่อสร้างแบบนี้ แต่ทำโครงการหลักร้อยล้าน  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 04:22:37 AM »

สายกลางครับ ใช้ด้วยเก็บด้วย

สมดุลดีสุด Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:17:59 AM »

สายกลางครับ ใช้ด้วยเก็บด้วย

สมดุลดีสุด Grin Grin Grin

ขอเป็นแบบนี้ครับ ทำงานไปด้วย เก็บเงินไปด้วย ใช้จ่ายไปด้วยครับ พื้นฐานครอบครัวไม่ได้ร่ำรวยต้องทำด้วยตัวเองทุกอย่าง เลยไม่สามารถพูดแบบดีเจคนนั้นได้ครับ

เสี่ยเบิ้มหาเวลาใช้เงินบ้างนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2015, 08:25:14 AM โดย นายกระจง » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:08:02 AM »

ฝรั่งยังว่า  คุณจะกินขนมหรือจะมีขนม  ถ้ากินก็อร่อยแต่จะไม่มี  ถ้ามีก็มีแต่ไม่ได้กิน
อยู่ที่จะเลือกใช้ชีวิตยังไง   ที่แน่ๆเอาไปด้วยไม่ได้

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 10:57:14 AM »

แถวใต้เคยเจอ อาแป๊ะแก่ๆ ใส่เสื้อกล้ามขาดๆ กางเกงขาสั้นนั่งกินโกปี๊ เพื่อนชี้ให้ดูว่านี้แหละเถ้าแก่สวนยาง มีเงินหลายร้อนล้าน ขำก๊าก

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 12:28:13 PM »

เป็นโจทย์ยากสำหรับผมด้วยครับ ถ้าเอาเงินมาให้ผม 1 ล้าน แล้วด้วยเวลา 10 ปี ดูว่าผมจะทำยังไงกับเงิน 1 ล้าน และผมจะทำให้เกิดผลประโยชน์มากขึ้นแค่ไหน แล้วตัดสินผมว่าเป็นคนอย่างไร
ผมไม่ใช่นักธุรกิจ ไม่ใช่พ่อค้า ไม่ใช่นักลงทุน ไม่ใช่นักเล่นหุ้น ไม่ใช่นักพนัน ผมอาจจะไม่สามารถทำให้มันงอกเงยได้เป็น 10 เท่า แต่ผมเชื่อว่า อย่างน้อย ๆก็มีผลประโยชน์เท่ากับดอกเบี้ยในธนาคาร
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 03:39:03 PM »

เงิน 1 ล้านเก็บใส่ตุ่มไว้สิบปีหักเงินเฟ้อแล้วหายไปเยอะถ้าไม่มีดอกเพิ่ม
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 07:13:35 PM »

ผมไม่ใช่คนรวยแต่ถ้าแน่จริงก็เอามาให้ผมดิ แล้วมาดูกัน ว่าผมจะมีหนี้เพิ่มอย่างที่เค้าดูถูกไหม ผมไม่รู้จักดีเจคนนี้ผมไม่รู้ว่าเค้ารวยเค้าเก่งมาจากไหนแต่ผมรู้ว่าคนรวยหลายๆคนเค้าก็เคยเป็นคนจนมาก่อน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์