เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:22:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วอนพลังโซเชียลช่วย ข้าราชการครูวัยเกษียณ 3 ชีวิตโดนปิดล้อม  (อ่าน 4848 ครั้ง)
บูรพา - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 65

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 12:54:44 PM »

วันนี้ (16 ก.ค. 58) ชาวโลกออนไลน์ได้มีการแชร์ภาพ พร้อมเรื่องราวของครอบครัวข้าราชการครูเกษียณท่านหนึ่ง ซึ่งมีกันอยู่แค่ 3 คน เป็นผู้สูงอายุทั้งหมด แต่กลับถูกนายทุนกลั่นแกล้ง โดยปิดตายทางเข้า-ออกบ้าน หวังจะได้ที่ดินนำไปปลูกสร้าง ทั้งที่คุณครูเข้าออกทางนี้มา 70 ปีแล้ว

ครูเกษียณถูกนายทุนปิดทางเข้า-ออกบ้าน
โดยผู้ใช้งานเฟซบุ๊คชื่อว่านพภาณุ ชุติมาเมธี ได้โพสต์ภาพ พร้อมข้อความบอกเล่าเรื่องราวดังกล่าว ระบุว่า

” อ่านให้จบแล้วช่วยแชร์ให้ด้วยนะครับ จิตใจมนุษย์ความโลภอยากได้ที่ดิน รังแกผู้สูงอายุอยู่บ้าน 3 คน อายุ 65 ปี, อายุ 70 ปี ต้องดูแลพ่อ อายุ 97 ปี และที่สำคัญท่านทั้ง 2 เป็นข้าราชการครูเกษียณ ทำความดีมาตลอด อยู่บ้านหลังนี้มากว่า 70 ปี โดนปิดทางเข้า-ออก ไม่ให้ใครเข้าออกได้ ทั้งที่แกเข้าออกทางนี้มา 70 ปีแล้ว

ครูเกษียณถูกนายทุนปิดทางเข้า-ออกบ้าน
หลังจากเจ้าของที่เก่าบริเวณทางเข้าออกตาย นายทุนใหม่มาซื้อต่อเลยกลั้นแกล้ง ปิดตายเอาปูน สังกะสี มาปิดทางเข้าออก 4 ครั้งแล้ว บางครั้งแกก็ทนไม่บอกใคร ทั้งทีมีลูกศิษย์มากมาย กลัวบอกแล้วลูกศิษย์จะเดือดร้อน เสียการงานมาดู ฟ้องศาลสู้กันมาจนถึงศาลฎีกาก็แพ้

เมื่อถูกปิดตาย ท่านก็ทนอยู่ในสวนบ้านท่าน 20 กว่าวัน เก็บผักผลไม้กินประทังชีวิต ยังดีที่มีข้าวสารเต็มถัง มีเพื่อนบ้านที่ดั้งเดิมมาส่งข้าวอาหารให้ก็โดนขู่ไปตาม ๆ กัน จนวันที่ 20 กว่า ๆ ที่โดนขัง คุณตาอายุ 97 ร่างกายเริ่มไม่ไหวแล้ว ยาที่กินหมด ท่านเลยโทรไป สน.ท่าพระ ให้ตำรวจมาช่วยเปิดทางให้

จากนั้น ตำรวจก็มาเปิดให้ เชื่อไหมครับ สุดท้ายตำรวจ 2 นายที่มาเปิดให้กับครูผม 2 คน โดนฟ้องทำลายทรัพย์สินกับบุกรุกอีก ตรวจสอบเรื่องได้ครับที่ สน.ท่าพระ ทำไมถึงต้องฟ้องทางตำรวจด้วย เพราะหวังว่าคราวหลังจะได้ไม่มีใครกล้ามาช่วย ถ้าใครมาช่วยก็จะโดนฟ้องหมด จะให้พวกท่านตายเลยหรือครับ เพราะอะไรถึงแพ้ ก็รู้กันอยู่ทำไมถึงแพ้นายทุน

ถามใคร ๆ ก็บอกชนะอยู่แล้ว เข้าออกทางนี้มานาน แต่ในความเป็นจริงเขาจะให้เข้าออกทางคูน้ำ ซึ่งเป็นทางสาธารณะจริง ที่ไม่ได้ใช้งาน คนแก่ 3 คนจะเดินออกยังไง ใจลึก ๆ อยากให้นายทุนมาเดินให้ดูก่อนว่าเดินไม่ได้จริง ๆ วันนี้ผมในฐานะลูกศิษย์มาทำสะพานปูนให้ท่านใหม่ แทนสะพานไม้ที่เริ่มผุพังกลัวจะหักเวลาท่านเดิน พวกนายทุนก็มาถ่ายรูปคงเตรียมไว้ฟ้องอีกตามเคย

ทั้งที่ทำในเขตบ้านท่านไม่ได้รุกล้ำในเขตของนายทุนเลยสักนิด ร้องทุกข์หลายที่แล้วก็เงียบครับ ศูนย์ดำรงธรรม คสช. เรื่องราวมันเยอะเกินบรรยาย สุดท้ายคงพึ่งได้แต่พลังโซเชียล พลังสื่อมวลชน อยากให้คนใหญ่โตในบ้านเมืองไทยเมตตาท่านเหลียวแลให้ความเป็นธรรมกับท่านบ้าง แม่พิมพ์ของชาติผู้เสียสละอย่างแท้จริง

บ้านท่านอยู่ในซอยเพชรเกษม 15 แยก 5 บ้านท่านเป็นสวนกว้าง 4 ไร่เศษ เป็นปอดของกรุงเทพฯ อีกแห่งกลางใจเมือง จะให้แปรเป็นคอนโดหรืออะไรก็ตาม เพราะเป็นจุดตัดของรถไฟฟ้าบนดินและใต้ดิน ท่านคงสู้ตายนะผืนแผ่นดินที่ท่านเกิดและพ่อแม่อยู่มาแต่โบราณ

ซึ่งผมคงเห็นท่านสู้จนตายไม่ได้ ช่วยทุกอย่างทุกทาง ยังมองไม่เห็นทาง เลยมาลงเพื่อให้ทุกคนได้รับรู้เรื่องจริงและหวังว่าคงช่วยกันแชร์ เผื่อมีอัศวินขี่ม้าขาวมาช่วยท่านทันเวลา ก่อนขึ้นศาลอาญาวันที่ 20 ก.ค.นี้นะครับ  ป.ล. ข้อความทั้งหมดคือเรื่องจริง ผมขอเอาชีวิตตัวเองเข้าแลก ถ้าช่วยท่านได้ตอบแทนบุญคุณผู้มีพระคุณดั่งพ่อแม่จริง ๆ อีกคน “

หลังจากที่เรื่องราวดังกล่าวได้ถูกตีเผยแพร่ออกไป ล่าสุดผู้โพสต์ได้อัพเดทภาพพร้อมข้อความว่า ได้พาสื่อมวลชนเดินเลาะ เพื่อดูทางคูน้ำเข้าบ้านครูว่าเป็นอย่างไรนั้น นายทุนที่ถูกกล่าวอ้างได้สั่งให้ลูกน้องทำการปิดกั้นทางอีกครั้ง ซึ่งในขณะนี้ทางนายทุนที่ถูกกล่าวอ้าง ยังไม่ได้ออกมาชี้แจงกรณีดังกล่าวแต่อย่างใด

ขอบคุณข้อมูล/ภาพ นพภาณุ ชุติมาเมธี

http://www.thairath.co.th/clip/22288

http://news.mthai.com/hot-news/social-news/453718.html

https://www.facebook.com/profile.php?id=100005389428665   (รายละเอียดตามไปดูใน facebook)

ขึ้นศาลมีโอกาสชนะนายทุนมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 02:39:50 PM โดย บูรพา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 01:43:20 PM »

เนื้อที่ตั้ง4ไร่กว่า เยอะอยู่นะครับ นายทุนบีบให้ขายที่ดิินรึเปล่า?

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 01:49:14 PM »

นายทุนบริษัทอะไรครับ จะได้ไม่ซื้อขายอุดหนุนสินค้ามัน

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 01:53:14 PM »

นายทุน ก็ทุกคนแหละครับ..... เงินสำคัญที่สุด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 02:06:53 PM »

เป็นที่ดินตาบอด หรือเปล่าครับ
ก็คงจะต้องพึ่งศาลเรื่องของภาระที่ดินจำยอม
แบ่งเป็นกรณีคือ ที่เคยเดินผ่านเข้าออกมานาน ไม่มีการแจ้งบอกกล่าวจากเจ้าของที่ เกิน ๑๐ ปี
๑ฟ้องต่อศาล เพื่อขอเปิดทางจำเป็น เพื่อที่จะผ่านเข้าออกสู่ทางสาธารณะได้ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๑๓๔๙ มีหลักกฎหมาย
ให้สิทธิเจ้าของที่ดินที่มีที่ดินแปลงอื่นล้อมอยู่จนไม่มีทางออกสู่สาธารณะได้ เจ้าของที่ดินแปลงนั้นจะเข้าออกที่ดินซึ่งล้อมอยู่ไปสู่ทางสาธารณะได้โดยทำทางผ่านเข้าออกพอควรแก่ความจำเป็น
โดยคำนึงถึงที่ดินที่ล้อมอยู่ให้เสียหายน้อยที่สุดที่จะทำได้ ซึ่งถ้าจำเป็นจะสร้างถนนเป็นทางผ่านก็ได้ แต่ต้องใช้ค่าทดแทนแก่เจ้าของที่ดินนั้นเพื่อความเสียหายอันเกิดแต่การทำทางผ่านนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 02:08:58 PM โดย yod - รักในหลวง ครับ » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 02:44:58 PM »

อย่างน้ายอดบอกไปแล้ว ร้องศาลขอเปิดเป็นทางจำเป็น ที่เคยเจอมาก็หาด้านที่ใกล้ทางสาธารณประโยชน์ให้มากที่สุด เต็มที่ไม่เกิน 3 เมตร Grin

Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 03:02:03 PM »

ตามข่าวนายทุนบีบซื้อที่ครับ   ปิดทางเข้าออกที่ใช้มา 70 กว่าปี(เจ้าของเก่าให้ใช้ทาง  เจ้าของใหม่ปิดทาง)  ให้ออกทางคูน้ำสาธารณะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 03:04:37 PM โดย บูรพา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 04:39:45 PM »

ตามข่าวนายทุนบีบซื้อที่ครับ   ปิดทางเข้าออกที่ใช้มา 70 กว่าปี(เจ้าของเก่าให้ใช้ทาง  เจ้าของใหม่ปิดทาง)  ให้ออกทางคูน้ำสาธารณะ

ใช้มากว่า 70 ปี หากมีพยานหลายปาก ร้องศาลชนะแน่ เยี่ยม

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 05:05:32 PM »

อย่างน้ายอดบอกไปแล้ว ร้องศาลขอเปิดเป็นทางจำเป็น ที่เคยเจอมาก็หาด้านที่ใกล้ทางสาธารณประโยชน์ให้มากที่สุด เต็มที่ไม่เกิน 3 เมตร Grin

แถวบ้านผม  ผู้โดนปิดทางมีโกดังเก็บของ  ศาลท่านเมตตาให้ ๕ เมตร ครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 07:32:43 PM »

อย่างน้ายอดบอกไปแล้ว ร้องศาลขอเปิดเป็นทางจำเป็น
ที่เคยเจอมาก็หาด้านที่ใกล้ทางสาธารณประโยชน์ให้มากที่สุด เต็มที่ไม่เกิน 3 เมตร Grin

แถวบ้านผม  ผู้โดนปิดทางมีโกดังเก็บของ 
ศาลท่านเมตตาให้ ๕ เมตร ครับ  ไหว้

55555  ศาลท่านไม่ได้  " พิศวาส "  อะไรเป็นพิเศษ ร๊อกส์ อ่ะ ฮา 5555

ท่านสั่ง  ให้แค่  " ตามคำขอ "  แค่นั้น แหละ  อ่ะ ฮา 555

เดินไปถาม  คนที่ได้สิทธิ์  " ทางจำเป็น "  เนี่ยะ อ่ะ ฮา

55555  จ่ายให้  " เจ้าของที่ดิน "  กี่ล้าน อ่ะ ฮา 555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
montri รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -120

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 07:46:40 PM »

ต้องทำให้คูน้ำนั้นเป็นถนน แต่ก็ต้องใช้เงินมาก วางท่อแล้วถมดินได้ไหม ความยาวมาถึงถนนเท่าไร  ที่สำคัญต้องแจ้งเขตก่อน ทางเขตช่วยได้ไหม
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 07:59:17 PM »

ต้องทำให้คูน้ำนั้นเป็นถนน แต่ก็ต้องใช้เงินมาก วางท่อแล้วถมดินได้ไหม
ความยาวมาถึงถนนเท่าไร  ที่สำคัญต้องแจ้งเขตก่อน ทางเขตช่วยได้ไหม

555555   กรณีนี้  " ไม่ต้องทำอะไร " เล้ย อ่ะ ฮา 5555

ใครว่าง  อยากทำกุศล  " พา ลุงสูงอายุ " ไปที่สภาทนายความ ตรงอนุสาวรีย์ ประชาธิปไตย อ่ะ ฮา

ร้องขอให้  "  ทนายอาสา ของสภาทนายความ ช่วยเหลือ " อ่ะ ฮา
ร้องศาล  " ขอคุ้มครองชั่วคราว เรื่องทางเดิน "  และก็ฟ้องภาระจำยอม อีก อ่ะ ฮา

ยายมองภาพ  ด้านหน้ามันเป็น  อาคารพาณิชย์ เก่า  ที่ดินของลุง อยู่ถัดเข้าไปด้านใน อ่ะ ฮา

เดาว่า  " นายทุน " มันซื้อ  ที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ตรงนั้น แล้ว อ่ะ ฮา
และ พยายาม  " บีบ " ขอซื้อที่ ข้างเคียงที่เป็น ของลุง อ่ะ ฮา

คดีนี้  " ทะแนะ "  อย่างยาย บอก รูปคดี  สบายมาก อ่ะ ฮา

ทางมันถูกใช้มา  ยาวนาน เกิน 10 ปี  เจ้าของยินยอมมาโดยตลอด อ่ะ ฮา

ไอ้เจ้าของใหม่  ถ้าจะ  " รวมแปลง " ต้องถามลุงก่อน ยอม หรือไม่ยอม อ่ะ ฮา
ถ้ายอม  ลุงก็ได้  " ค่าขนม "  และ ต้องซื้อที่ดินของลุง ไปด้วย อ่ะ ฮา

"  สิทธิ์ และ หน้าที่ "  มันติดกับพื้นดิน ตลอดไป อ่ะ ฮา 555

55555  ยกเว้น  มีใครแอบไปหลอกลุง  ให้ " ยอม ถอนสิทธิ์ " นั้น อ่ะ ฮา 55555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Sr. Member

คะแนน 65

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 08:07:08 PM »

ไปตามข่าวมาว่าฟ้องกันตั้งแต่ปี 50 ตอนนี้อยู่ ศาลฎีกา (ครูวัยเกษียณแพ้ไปแล้ว 2 ศาล) ครับ

รูปบ้าน พร้อมบริเวณบ้าน ประมาณ 4 ไร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 08:35:17 PM โดย บูรพา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 08:14:30 PM »

ไปตามข่าวมาว่าฟ้องกันตั้งแต่ปี 50 ตอนนี้อยู่ ศาลฎีกา (ครูวัยเกษียณแพ้ไปแล้ว 2 ศาล) ครับ

55555  ถ้ารูปมวย เป็นอย่างนี้  " ลำบาก " แล้ว อ่ะ ฮา 555555

หัว...ฆรวย

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 08:56:18 PM »

55555  ถ้ารูปมวย เป็นอย่างนี้  " ลำบาก " แล้ว อ่ะ ฮา 555555

555555  " คดีมโนสาเร่ " คดีง่ายๆ  บางทีทนายความ ประมาท อ่ะ ฮา55555

นึกว่าง่าย  นึกว่าหมู  " ทำแบบ ลวกๆ "  คู่ความ เสียหาย หลายแสน อ่ะ ฮา

ใครมีคดี  ยายแนะนำ  อย่าไว้ใจ ทนายความ อ่ะ ฮา

ถ้า  จำเป็น  ยายแนะนำให้  " ไปศาล ทุกนัด " อ่ะ ฮา

ดูเขา  สังเกตุเขา  ตอน  " สืบพยาน "  ว่ามีจรรยาบรรณ หรือเปล่าอ่ะ ฮา

55555  ยายเจอมาแล้ว  " ทนาย ขายตัว " อ่ะ ฮา 5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์