เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:43:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณครูใจดี ทำอาหารเลี้ยงเด็กๆ  (อ่าน 2728 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 05:32:59 PM »

มันคืออาหารที่หาได้ตามท้องทุ่งถ้านายออกมาตำหนิมันก็ ปญอ.เกินไปละครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 08:11:28 PM »

น่านับถือคุณครูที่สอนหลักสูตรนอกตำรา และเป็นการดำรงค์ชีพแบบทหารเลยครับ
ดีกว่าให้เด็กไปงอมืองอเท้า หรือจี้ปล้นแย่งของคนอื่นในสังคม

อเสวนา จะ พาลานัง
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 08:28:16 PM »

เมืองไทย มีกฏหมายห้ามล่า แต่สัตว์ป่าเกือบสูญพันธุ์หมดแล้ว ที่อเมริกาล่าได้ แต่สัตว์กลับมีชุกชุม

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 12:14:03 AM »

เมื่อก่อนมีลูกน้องสาวๆของแม่บ้านหลายคน  ผมแกงปลาไหลเด็กไม่กิน 2 คน  แต่วันหนึ่งมีงูสิงตัวเขื่องหลงเขามาในบริเวณบ้าน  ไอ้สองคนที่ไม่กินปลาไหลช่วยกันไล่ทุบเอามาผัดเผ็ดกินหน้าตาเฉย ผมก็เลยได้กับแกล้มไปด้วย   ขำก๊าก
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 10:15:16 AM »

นายชื่นชมด้วยซ้ำ สมัยที่ผมทำงานภาคเหนือ นั่งรถตู้ไปราชการต่างจังหวัด มีเจ้านายระดับสูงไปด้วย ผมนั่งหลังสุด อยู่ๆคนขับรถเบรคหยุดกะทันหัน เหมือนขับรถทับอะไรซักอย่าง

เจ้านายถามว่า มันตาายมั้ย  เปิดประตูวิ่งกรูกันลงจากรถ ไล่จับงูสิงตัวเขื่อง ตัวไม่แพ้ในรูป จากบรรยากาศเงียบหงอย กลับกลายเป็นเฮฮาครื้นเครงกันทั้งรถ เจ้านายโทรกลับไปที่หน่วยงาน สั่งจัดแจงเครื่องยำ ยำงูสิง เผาขูดหนัง ฉีกเนื้อเป็นเส้น ใส่เครื่องยำ ปรุงรสตามชอบ กระดูกทอดกรอบ  น้ำลายหก

มันคืออาหารที่หาได้ตามท้องทุ่งถ้านายออกมาตำหนิมันก็ ปญอ.เกินไปละครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 05:10:38 PM »

เมืองไทย มีกฏหมายห้ามล่า แต่สัตว์ป่าเกือบสูญพันธุ์หมดแล้ว ที่อเมริกาล่าได้ แต่สัตว์กลับมีชุกชุม
บ้านเรากินแบบไม่ให้เจริญเติบโตกันเลย ยกตัวอย่าง ลูกคลอกปลาช่อนยังไปจับมากินกันเลย แล้วอย่างนี้จะมีปลาให้โตทันกินหรือครับ อ๋อย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:15:57 AM »

บ้านเรากินแบบไม่ให้เจริญเติบโตกันเลย ยกตัวอย่าง ลูกคลอกปลาช่อนยังไปจับมากินกันเลย แล้วอย่างนี้จะมีปลาให้โตทันกินหรือครับ อ๋อย

"หมกฮวก" อีกอย่างครับ... ห่อหนึ่งนับได้เป็นร้อยตัว... ถ้าปล่อยให้มันโตได้ซักสิบเปอร์เซ็นต์... กบคงจะหากินง่ายกว่านี้...

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:47:01 AM »

บางอย่างเพาะเลี้ยงทำการค้า สามารถชดเชยธรรมชาติได้ครับ อย่างลูกอ๊อด หรือฮ๊วก หลายปีก่อนผมเคยไปเดินที่ตลาดคลองเตย มีขายทุกรุ่นทุกขนาด ถามแม่ค้าบอกมีทั้งปี จะเอาเท่าไหร่

งูสิงน่าห่วงที่สุด ยังไม่มีใครสนใจเพาะเลี้ยง สถานเสาวภาน่าจะนำร่อง งูสิงใช้เป็นอาหารเลี้ยงงูพวกตระกูลคิงส์ (เห่า จงอาง) หมู่บ้านงูจงอาง ยังต้องออกล่างูสิง  ไม่คิดจะเพาะเลี้ยงเลยเหรอ

ผมว่างูสิงเป็นมิตรแท้กับเกษตรกร ไม่มีพิษ กินหนูช่วยชาวนา พื้นที่ๆมีหนูระบาด ควรส่งเสริมให้เพาะเลี้ยงงูสิง ปลอดภัยกว่าใช้ยาเบื่อ เด่วนี้เล่นขึงลวดช๊อดไฟกันแล้ว เอาไม่อยู่จริงๆหนูนา อ๋อย อ๋อย อ๋อย
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:40:34 AM »

ในความคิดของผม.....ทุกวันนี้เปลี่ยนไป

แถบๆแถวๆบ้านผม ชุมชนเมืองแผ่ขยายออก
เขตชานเมือง คนไปทำงานในเมืองมากขึ้น

การล่าเพื่ออาหารลดลง สัตว์ตกเป็นอาหารน้อยลง
ชานเมืองจะเห็นนกเอี้ยง พิราบ เขาชวา นกนานาชนิด มากขึ้น

ส่วนกบ เขียด อึ่ง อย่าโทษ ชาวนา+ชาวอีสาน มากนักเลย ยี๊
โทษบริษัทปุ๋ย บริษัทยาฆ่าๆๆๆๆๆๆ เถิด

ทุกวันนี้พวก กบ เขียด กุ้ง ปลา สัตว์ ตามธรรมชาติ..
ไม่ได้ตายเพราะถูกจับกินหรอกขะรับ

ตายเพราะ ยาฆ่าๆๆๆๆๆๆ ทั้งหลายที่ประเคน ลงสวน ลงนา ลงไร่

อาหารของชาวนาทุกวันนี้ ซื้อจาก ซีพี ขอรับ
ปลานิลซีพี หมูซีพี ไก่ซีพี เซเว่นซีพี 
เศร้าๆๆๆๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
kok ksn
Full Member

คะแนน 54

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:14:35 PM »

ในความคิดของผม.....ทุกวันนี้เปลี่ยนไป

แถบๆแถวๆบ้านผม ชุมชนเมืองแผ่ขยายออก
เขตชานเมือง คนไปทำงานในเมืองมากขึ้น

การล่าเพื่ออาหารลดลง สัตว์ตกเป็นอาหารน้อยลง
ชานเมืองจะเห็นนกเอี้ยง พิราบ เขาชวา นกนานาชนิด มากขึ้น

ส่วนกบ เขียด อึ่ง อย่าโทษ ชาวนา+ชาวอีสาน มากนักเลย ยี๊
โทษบริษัทปุ๋ย บริษัทยาฆ่าๆๆๆๆๆๆ เถิด

ทุกวันนี้พวก กบ เขียด กุ้ง ปลา สัตว์ ตามธรรมชาติ..
ไม่ได้ตายเพราะถูกจับกินหรอกขะรับ

ตายเพราะ ยาฆ่าๆๆๆๆๆๆ ทั้งหลายที่ประเคน ลงสวน ลงนา ลงไร่

อาหารของชาวนาทุกวันนี้ ซื้อจาก ซีพี ขอรับ
ปลานิลซีพี หมูซีพี ไก่ซีพี เซเว่นซีพี 

เอาไป 1 คะแนนครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:09:28 AM »

ชาวนา ชาวไร่ ไม่เลี้ยงไก่เลี้ยงปลาเอง Grin Grin Grin ทำไมโทษแต่บริษัทใหญ่  เขาผิดจริงหรือครับ 555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:27:06 AM »

ถ้าทำในระบบฟาร์ม อย่างไรก็ไม่รอดพ้น
เราจะกลายสภาพเป็นลูกจ้างโดยทันที
ทุกอย่าง มาจากบริษัท ทั้ง พันธุ์ ยา ปุ๋ย อาหาร วัคซีน
การรับประกันราคา  ทุกอย่างอยู่บนพื้นฐานโดยสัญญา
และการทำ ISO
พันธุ์ โดนตัดต่อตัดตอน มาเรียบร้อย
ไม่สามารถขยาย ด้วยตัวของมันเอง
ต้องจากบริษัท

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:41:20 AM »

ทุกวันนี้ถ้าซื้อระหว่างตัวสีคล้ำกับตัวขาวชมพูผมซื้อตัวสีคล้ำ เพราะไม่ชอบที่ถูกตัดตอนการขยายพันธ์ (จะมีผลถึงคนหรือเปล่าหนอ)
หน่วยงานรัฐก็ไม่ค่อยพัฒนาอะไรขึ้นมาเลยนั่งดูเขาจดลิขสิทธ์ไปวันๆ
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:32:49 PM »

ชาวนาซื้อข้าวสารกินครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 12:57:17 PM »

ชาวนา ชาวไร่ ไม่เลี้ยงไก่เลี้ยงปลาเอง Grin Grin Grin ทำไมโทษแต่บริษัทใหญ่  เขาผิดจริงหรือครับ 555555
ไม่ได้เอ่ยชื่อ บริษัท นะครับ เริ่มแรกให้เครดิตพันธุ์สัตว์ ต่อจากนั้น ยาอาหารจะตามมา จากนั้นยาอาหารจะเริ่มแพงขึ้น พอสัตว์เลี้ยงขายได้ไม่มีตลาดรับซื้อ กิจการเริ่มแย่บริษัทนั้นก็จะเข้ามาแท็ค

โอเวอร์ อย่างที่เราเห็นๆ ว่ากิจการเปลี่ยนมือเป็นชื่อ บริษัท...... Cry

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์