เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:26:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข่าวบิ๊กไบท์แทบจะรายวัน  (อ่าน 7790 ครั้ง)
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 01:50:30 PM »

จริงครับ ผมก็ชอบ BB แต่ไม่เคยมีความคิดจะขี่เลยครับ
เมื่อก่อนผมชอบแอบไปตามดูรถสวยๆตาม Facebook คลับต่างๆ ก็จะได้ยินออกสลับมา R.I.P สมาชิกกันได้ทุกอาทิตย์
จนเดี๋ยวนี้เลิกตามแล้วครับ หดหู่ใจ เพราะขนาดไม่เคยเจอหน้าหรือพูดคุยกันได้ข่าวแบบนี้ก็ใจหายทุกครั้ง
และส่วนตัวที่เห็น ผมว่าเรื่องมือใหม่ มือเก๋า วัยรุ่น วัยแก่ ไม่ได้มีผลเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2016, 01:52:07 PM โดย TakeFive » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 03:10:26 PM »

ขับเร็ว ประมาท ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร เป็นสาเหตุหลักครับ กฎหมายให้รถจักรยานยนต์ขับได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 03:36:33 PM »

ผมเป็นอีกคนที่ใช้รถขนาดใหญ่กว่ารถจ่ายตลาด(และรถเก็บดอกรายวัน)

ผมใช้ความเร็วประจำวันที่ ๙๐ - ๑๐๐  และเดินทางไกลที่ ๑๒๐ - ๑๔๐ แล้วแต่เส้นทาง

ถนนบ้านเรา แย่ถึงแย่มากในบางจุด.... ยังไม่อันตรายเท่าพฤติกรรมการใช้รถ

สายใหญ่ ๆ สายหลัก ๆ อย่างเพชรเกษม ไม่เท่าไหร่นัก แต่สายท้องถิ่นนี่ ห้ามละสายตาจากถนนเชียว
อย่างลุงว่า ผมขับในกรุงเทพฯ สายตาไม่ล่อกแล่ก มองทางอย่างเดียว จนเพื่อนมันมาแซวว่าขับสวนทางกันยังไม่มองเลย คิก คิก

ยี๊ ยี๊
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 03:59:44 PM »

รถ CC น้อย ก็เจ็บ-ตายทุกวันล่ะครับ.. แต่ช่วงนี้ รถ CC เยอะเริ่มมากขึ้นเพราะถูกลงกว่าเมื่อก่อน เลยเป็นที่นิยมตามนิสัยลูกผู้ชาย พอรถเยอะอุบัติเหตุมันก็ต้องมากขึ้น ตามธรรมเนียมจิตสำนึกการขับรถไทยๆ สังคมไทยก็ชอบมองเรื่องแบบที่เป็นจุดเด่นฮือฮาไปทีนึง

Safety Riding Course กับ มารยาทการขี่,การประเมินความเสี่ยงเวลาขี่ ควรจะอยู่ในขั้นตอนการออกใบอนุญาตขับขี่รถจักรยานยนต์ทั้งหมดไม่ว่าจะรถ CC น้อยหรือเยอะครับ 

สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 04:00:32 AM »

ผมว่าคนใช้รถใช้ถนนเรายังไม่คุ้นเคยกับรถพวกนี้ ทำให้การมองการประเมินเวลาพลาดเพราะชินกับรถบ้านๆส่วนใหญ่ที่เจอบนถนนมากกว่า. สังเกตการชนเหมือนตัดหน้าบิ๊กไบค์ๆชนเข้าจังๆหลายเคส อาจจะมองแล้วว่าง พอเลี้ยวตูม คล้ายเคสลุงในคลิปคงมองแล้วรถน้อยละ  วิ่งข้ามพ้นแน่ แต่บิ๊กไบค์ไวกว่าถึงก่อน ตกใจ  บิ๊กไบค์รถสปอร์ต อัตราเร่งไวมาก เคยเจอกับตัว ที่ท่ายางเพชรบุรีมองกระจกหลังว่างไม่มีรถตามตูดเลยสักไม่กี่วิเหลือบมองอีกที อ้าวรถสปอร์ตสีเหลืองมาจี้ตูดละ แปปๆพวกเร่งไฟแลปตูดฉีกหายไปทิ้งควันให้ดมมองไมล์รถเราก็130-140   อ๋อย
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 07:37:10 AM »

มาเร็วกว่าที่คิดครับโดยเฉพาะถ้ามองจากกระจกมองข้างซึ่งเป็นแบบมุมกว้าง
ดีที่สุดผมปล่อยให้สองล้อทั้งหลายไปก่อนไปให้ไกลเลย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:45:06 AM »

เพราะข่าวออกมาแบบนี้ทุกวัน ท่าน ผบ.จึงไม่อนุมัติซักที หัวเราะร่าน้ำตาริน

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 09:02:26 AM »

เพราะข่าวออกมาแบบนี้ทุกวัน ท่าน ผบ.จึงไม่อนุมัติซักที หัวเราะร่าน้ำตาริน
แอบซื้อแล้วเอามาฝากผมไว้ก็ได้ครับเอากุญแจมาด้วย อยากขี่เมื่อไหร่ก็นั่งเครื่องมาขี่ที่แม่สอดเสร็จก็นั่งเครื่องกลับรับรอง ผบ.ไม่รู้หรอกครับ555

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 12:07:28 PM »

ขับเร็ว ประมาท ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร เป็นสาเหตุหลักครับ กฎหมายให้รถจักรยานยนต์ขับได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

กฎหมายให้ผู้ผลิต ผลิตรถจักรยานยนต์ให้ขับได้ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 12:39:54 PM »

กฎหมายให้ผู้ผลิต ผลิตรถจักรยานยนต์ให้ขับได้ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

กฎหมายบังคับใช้กับผู้ขับขี่ครับ ไม่ได้บังคับกับผู้ผลิตในเรื่องการใช้ความเร็ว แต่ให้ผู้ผลิตผลิตรถให้ได้มาตราฐานอุตสาหกรรมครับ

ถ้าคิดว่ากฎหมายจำกัดความเร็วล้าสมัยก็ไปรวมตัวกันขอแก้ข้อกฎหมายสิครับ ไม่ใช่มาโทษผู้ผลิตแบบนี้ ไม่งั้นพวกที่ถูกยิงตาย ญาติๆไม่ไปฟ้องบริษัททำปืน  พวกที่ถูกรถชนตายไม่ไปฟ้องบริษัททำรถกันหมดแล้วหรือครับ ท่าน

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 12:44:03 PM »

กฎหมายบังคับใช้กับผู้ขับขี่ครับ ไม่ได้บังคับกับผู้ผลิตในเรื่องการใช้ความเร็ว แต่ให้ผู้ผลิตผลิตรถให้ได้มาตราฐานอุตสาหกรรมครับ

ถ้าคิดว่ากฎหมายจำกัดความเร็วล้าสมัยก็ไปรวมตัวกันขอแก้ข้อกฎหมายสิครับ ไม่ใช่มาโทษผู้ผลิตแบบนี้ ไม่งั้นพวกที่ถูกยิงตาย ญาติๆไม่ไปฟ้องบริษัททำปืน  พวกที่ถูกรถชนตายไม่ไปฟ้องบริษัททำรถกันหมดแล้วหรือครับ ท่าน

เบาน้าจง เบ๊า.... เบาหน่อย เบาลงหน่อย.....

อย่าหยาบแรง เดี๋ยวเพริดเข้าป่า ต้องตามกันเป็นอาทิตย์หลาว
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 01:56:28 PM »

เมื่อกี้นี่สดๆ มอไชค์ขับไปด้วยเล่นมือถือไปด้วยรถเลยโค้งพรุ่งมาเฉี่ยวรถยนต์ผมไปนิดเดียว

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 03:39:43 PM »

ปกติ ผู้ผลิตตปท.เขาใส่ตัวตัดความเร็วตามกฎหมายของแต่ละประเทศครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 03:50:05 PM »

บางประเทศกฏหมายบังคับผู้ผลิต ให้จำกัดความเร็วที่ 180 กิโลเมตรต่อชั้่วโมง
ที่กล่องควบคุม ECU แต่พอมาถึงเมืองไทย ก็ปลดล๊อค หรือใส่กล่องแต่งให้เร็วขึ้น
บ้านเรามีกฏหมาย แต่การบังคับใช้ ค่าปรับ หรือ อื่นๆ   Huh??

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 04:25:26 PM »

ปกติ ผู้ผลิตตปท.เขาใส่ตัวตัดความเร็วตามกฎหมายของแต่ละประเทศครับ

ไม่มีตัวตัดความเร็วครับ มีแต่เตือนว่าความเร็วเกินแล้วนะ เช่นตั้งให้ไฟเตือนที่ ๙๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง พอเราขับเกิน ๙๐ ไฟก็จะกะพริบแต่เราก็ขับเกินได้ ไม่มีการตัดความเร็วครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์