เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:17:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ป.3  (อ่าน 1265 ครั้ง)
maisuperman
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2005, 12:03:39 AM »

1.เวลาที่เราเอาใบ ป.3 จากที่อำเภอไปซื้อปืนกับทางร้าน แล้วทางร้านเก็บป.3 เราไปอยากรู้ว่าใบป.3 ที่ร้านเก็บจะถูกส่งไปไหนต่อครับ
2.และใบคู่มือปืนที่ทางร้านส่งมาให้เรานำไปขอใบป.4 ที่อำเภอทางอำเภอจะเก็บคู่มือนี้ไว้หรือว่าจะส่งไปไหนต่อครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2005, 02:11:52 PM »

1.เวลาที่เราเอาใบ ป.3 จากที่อำเภอไปซื้อปืนกับทางร้าน แล้วทางร้านเก็บป.3 เราไปอยากรู้ว่าใบป.3 ที่ร้านเก็บจะถูกส่งไปไหนต่อครับ
2.และใบคู่มือปืนที่ทางร้านส่งมาให้เรานำไปขอใบป.4 ที่อำเภอทางอำเภอจะเก็บคู่มือนี้ไว้หรือว่าจะส่งไปไหนต่อครับ

ตามปกติแล้ว ซื้อปืนนอกเขต   นายทะเบียนจะเขียน ป.3 จำนวน 3 ใบ  เก็บใบที่ 1 ไว้ที่อำเภอ  ใบที่ 2 ส่งไปให้นายทะเบียนปลายทาง  และใบที่ 3 ให้คนซื้อ   แต่ถ้าไว้ใจคนซื้อ ก็อาจจะให้ไปทั้ง 2 ท่อน (ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นแบบบนี้)
ร้านปืนจะบันทึกขอมูลการขายไว้ที่ ป.3 แล้วส่งไปตัดบัญชีที่นายทะเบียนท้องที่ของร้าน  นายทะเบียนจะเก็บ ป.3 ไว้ท่อนหนึ่ง แล้วออกคู่มือคุมปืนให้แทน  ก็เอากลับไปให้นายนทะเบียนคนที่ออก ป.3  นำไปออก ป.4
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 11:12:35 AM »

ตามปกติแล้ว ซื้อปืนนอกเขต นายทะเบียนจะเขียน ป.3 จำนวน 3 ใบ เก็บใบที่ 1 ไว้ที่อำเภอ ใบที่ 2 ส่งไปให้นายทะเบียนปลายทาง และใบที่ 3 ให้คนซื้อ แต่ถ้าไว้ใจคนซื้อ ก็อาจจะให้ไปทั้ง 2 ท่อน (ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นแบบบนี้)
ร้านปืนจะบันทึกขอมูลการขายไว้ที่ ป.3 แล้วส่งไปตัดบัญชีที่นายทะเบียนท้องที่ของร้าน นายทะเบียนจะเก็บ ป.3 ไว้ท่อนหนึ่ง แล้วออกคู่มือคุมปืนให้แทน ก็เอากลับไปให้นายนทะเบียนคนที่ออก ป.3 นำไปออก ป.4

ขอถามคุณอาสุพินท์ ต่อครับพอดีวันนี้ผมได้รับใบคู่มือประจำปืนแล้ว

เวลานำไปขอออกใบป.4 ต้องนำปืนไปด้วยกหรือไม่ครับ

ถ้านำปืนไปด้วยต้อง นำปืนไปทั้งกล่อง หรือว่านำไปเฉพาะปืน แล้วลูกต้องนำไปด้วยหรือไม่ครับ

ผมไม่ทราบจริงๆครับ ขอบคุณครับผม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 11:22:13 AM »

นำตัวปืนไปตรวจเลขและขนาดว่าตรงกับที่ระบุไว้ในคู่มือหรือไม่
กล่อง อุปกรณ์ โดยเฉพาะกระสุนอย่าเอาไปด้วยนะเก็บไว้ในรถแล้วกัน

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 11:41:03 AM »

นำตัวปืนไปตรวจเลขและขนาดว่าตรงกับที่ระบุไว้ในคู่มือหรือไม่
กล่อง อุปกรณ์ โดยเฉพาะกระสุนอย่าเอาไปด้วยนะเก็บไว้ในรถแล้วกัน

ขอคุณพี่PU45 มากครับ...............ขอบคุณครับพี่^^

yai026
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 01:04:20 PM »

เอาเฉพาะปืน และแม็กกาซีนเปล่าไปครับ

สำหรับปืนยาวก็เอาไปเช่นเดียวกับปืนสั่น (ไม่ต้องเอากล้องเล็งไป เพราะเดียวจะถูกระบุใน ป.4 ว่า "พร้อมกล้องเล็ง")  Smiley

บางครั้งความรักก็มีไว้ให้เราสัมผัส    แต่ไม่ได้มีไว้ให้เราครอบครอง
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2006, 02:16:40 PM »

กระบอกสุดท้ายที่ผมซื้อมาคือ10/22  รอใบคู่มือเดือนกว่าๆ  แต่ในระยะที่รอหมดกระสุนไปหลายกล่อง Grin  พร้อมกับติดกล้อง  ตอนยกปืนไปตรวจก็ยกไปทั้งปืนทั้งกล้อง
แต่ไม่ติดกระสุน.

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: [1]
  พิมพ์