เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:32:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหล่นจากมือจะลั่นได้ไหม?  (อ่าน 9981 ครั้ง)
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2006, 02:25:51 PM »

เรื่องลูกปืนตกพื้นเเล้วจะลั่นเองหรือเปล่านั้น ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันครับ แต่ผมเคยมีประสบการณ์เสียวๆ ที่ยิงปืนลูกโม่แล้วลูกที่เหลือในโม่ที่ยังไม่ได้ยิงมันลั่นออกไปเองครับ เรื่องมีอยู่ว่า.......
ผมเคยเอา S&W .22LR (M63) ลำกล้อง 2 นิ้วไปยิงเมื่อหลายปีมาแล้ว โดยเอาลูก .22 เก่าเก็บที่บ้านไปยิง (อายุลูกน่าจะเกิน 20 ปี และถ้าจำไม่ผิดจะไม่ใช่ .22LRด้วย) โดยปืนพกซ่อนผมจะยิงที่ 10 ม. และผลการยิงของผมจะอยุ่ที่ 8 - 10 หรือไม่ก็ X ในบางนัด แต่ยิงไปยิงมามีอยู่ครั้งนึงถ้าจำไม่ผิดยิงไปแล้ว 2-3 นัดในโม่ พอนัดถัดไปยิงออกไปแล้วรู้สึกว่าเสียงดังมาก และรีคอยล์ก็มากกว่าปกติ ประกอบกับเหมือนว่าเห็นประกายไฟแลบออกมาหน้าโม่มาก และมีสะเก็ดดินปืนโดนมือซ้ายด้วย
ทีแรกก็ยังไม่คิดอะไรครับ แต่พอดูที่เป้าแล้วเห็นว่าลูกเข้าเป้าที่นอกวงกลม หนึ่งนัด (เท่าที่เห็นตอนแรก) ...ยังนึกด่าตัวเองพร้อมกับสงสัยในตัวเองว่าไม่เคยยิงได้แย่ขนาดนี้มาก่อน และก็จะยิงนัดต่อไป ปรากฏว่าปืนด้านครับ เลยเลิกยิง คัดปลอกออกมาผลปรากฏว่า ทั้งโม่เหลือแต่ปลอกครับ ไม่มีหัวกระสุนแล้ว และยังมีบางปลอกที่ไม่มีหัว และไม่มีทั้งรอยตอกกระแทกที่ท้ายลูกด้วยครับ...
และผลการตรวจเป้าโดยละเอียดมีลูกออกนอกวงกลม 1 นัด และแถวขอบๆวงกลม 2 นัด กระจายไปคนละทิศละทาง ที่น่าจะเกิดจากความผิดพลาดครั้งนั้น...เล่าสู้กันฟังครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2006, 04:09:36 PM »

ถ้าเป็นกระสุนปืน ค คิดว่าลั่นแน่นอน(กระสุนปืนทั่วๆไปผมทำหล่นประจำ ไม่เคยลั่น) ไม่เชื่อ ไปหาหนังเรื่องเซฟวิง....ไรอั่น ดู  ถ้าหล่นแรงๆเหมือนกับในหนังที่จับเอาท้ายกระสุน กระแทกกับพื้นแข็งๆ 

//////////

ที่เขากระแทกกับพื้นเข้าใจว่าเป็นการปลดระบบนิรภัยครับ เอาท้ายกระแทกจะเหมือนสร้างแรงกระชากน้ำหนักลงล่างปลอมเหมือนเวลายิงลูกระเบิด พอขว้างไปหัวกระทบก็ระเบิดครับ

ตอนนี้ขอรอพี่ๆ ทหารมืออาชีพยืนยันครับ

คุ้นๆว่าเรื่องนี้ เคยคุยกันไว้ครับ ผมก็จำได้คล้ายๆท่านต๊อก..

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 11:39:15 AM »

แล้ว คำตอบที่ได้ คืออะไร ครับ ในตอนนี้
สรุปว่า ลั่นได้ หรือ ไม่ได้ หรือ มีโอกาส
และ การเอากระสุน ใส่กองไฟ กระสุน จะระเบิดออก ในทิศทางแบบไหนครับ
ปลอกระเบิดฉีกขาดเอง หัวกระสุน หล่นปุ ไม่เกินฟุต ใช่หรือไม่ครับ
และถ้าเอาถัง สองร้อยลิตรครอบโดยถังไม่เป็นอะไร
ก็ไม่น่ากลัว ใช่ไหมครับ
อย่าง ที่ในรถ มีกระสุนอยู่ แล้วเกิดเพลิงไหม้ กระสุน ปะทุ ก็ไม่ต้องมุด หลบ หมอบ
และ/หรือ ถ้ามีการปะทุ หัวกระสุน จะ ไปได้ไกล แค่ไหนครับ ในกรณี ไม่มีถังครอบ
ขอบคุณครับ...

ในเรื่องนี้ ด้วยครับ ขอความรู้ ครับ
ขอบคุณครับ
ดันอีกครั้งครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Khan Thee Bae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 11:59:17 AM »

แล้ว คำตอบที่ได้ คืออะไร ครับ ในตอนนี้
สรุปว่า ลั่นได้ หรือ ไม่ได้ หรือ มีโอกาส
และ การเอากระสุน ใส่กองไฟ กระสุน จะระเบิดออก ในทิศทางแบบไหนครับ
ปลอกระเบิดฉีกขาดเอง หัวกระสุน หล่นปุ ไม่เกินฟุต ใช่หรือไม่ครับ
และถ้าเอาถัง สองร้อยลิตรครอบโดยถังไม่เป็นอะไร
ก็ไม่น่ากลัว ใช่ไหมครับ
อย่าง ที่ในรถ มีกระสุนอยู่ แล้วเกิดเพลิงไหม้ กระสุน ปะทุ ก็ไม่ต้องมุด หลบ หมอบ
และ/หรือ ถ้ามีการปะทุ หัวกระสุน จะ ไปได้ไกล แค่ไหนครับ ในกรณี ไม่มีถังครอบ
ขอบคุณครับ...

ในเรื่องนี้ ด้วยครับ ขอความรู้ ครับ
ขอบคุณครับ
ดันอีกครั้งครับ

เรื่องนี้น่าคิดครับ
1.กระสุน ( มีแก็ป มีดินปืน มีห้วกระสุน )  หล่นใส่พื้น  โอกาสของการลั่นมีน้อย
เพราะ  น้ำหนักของหัวกระสุนจะหนักกว่า  น้าหนักของปลอก + ดินขับ+แก๊ป
ตอนหล่นใส่พื้นมักจะเอาด้านที่เป็นหัวกระสุนกระแทกก่อนเสมอ  ตามหลักของแรง
ดึงดูดของโลก  ที่วัตถุที่มีน้ำหนักมากกว่าจะหล่นถึงพื้นเร็วกว่าวัตถุที่มีนำหนักน้อย
ลองสังเกตุตอนยิงปืนออโต ในสนาม  เรามักจะพบว่าปลอกที่หล่นมักจะตั้งขึ้น
เพราะว่าหัวกระสุนและดินขับ  ได้หลุดหรือหมดไปจากปลอกแล้ว

2.  หากมีการหล่นและเกิดระเบิดขึ้น  กระสุนนั้นก็จะถูกผลักไปในทิศทางตรงข้ามกับปลอก
ความรุนแรงของหัวกระสุนที่จะไปทำอันตรายบุคคลหรือวัตถุ  น่าจะไม่รุนแรงและหัวกระสุนนั้น
คงจะเดินทางไปไม่ไกลจากจุดที่มันแตกออก  เหมือนกับการยิงหนังสติ๊ก  ที่ใช้หลักการพุ่งกระแทก

3.  บริเวณแก็ปมีความหนาเพียงพอ   รองรับต่อการกระแทกโดยไม่ได้ตั้งใจ
     ลองพิจารณาว่าเมื่อเหนี่ยวไก  นกถูกตีลงไปบนเข็มแทงชนวน  และมันวิ่งออกไป
     กระแทกท้ายแก็ป  กระบวนการนี้ต้องใช้แรงอักกระทบสูงทีเดียว  แรงอัดอันนี้เพียงพอ
     ที่จะทำให้พิ้นที่หน้าเข็มแทงชนวนทะลุออกมา  หาเราดรายไฟร์กันบ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2006, 07:32:52 PM โดย หมึกดำ » บันทึกการเข้า
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2006, 01:02:20 PM »

ขออนุญาต ตามมาเก็บเอาความรู้ด้วยคนครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์