เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:21:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหล่นจากมือจะลั่นได้ไหม?  (อ่าน 9957 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 05:18:50 PM »

รู้ไว้ใช่ว่า แต่อย่าเพิ่งเชื่อ       โดน ตาเจ    อาวุธปืน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 05:24:23 PM »

......ตกจากมือใส่กองไฟลั่นครับ   ล้อเล่น Grin

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 05:51:42 PM »

เคยมีคนทำงานอยู่สรรพวุธแถวปากช่องเล่าให้ฟังว่าเวลาทำลายกระสุนปืนเล็กยาว....จะเผาไฟแล้วใช้ถัง200 ลิตรครอบ..ผมฟังแล้วยังไม่ค่อยเชื่อ ผู้รู้วานบอกทีเถอะเขาทำกันแบบนั้นจริงหรือปล่าว?

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 05:54:04 PM »

ผมว่า จขกท. คิดมากไปหรือเปล่าโอกาสเกิดอย่างที่ว่ามีเพียง 0.0001 % มั๊ง

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 05:56:24 PM »

ไม่ลองก็ไม่รู้  อยากรู้เหมือนกันจะมีใครทดลองแล้วเอามาลงหนังสืออาวุธปืนบ้างครับ
ผมว่าเป็นวิทยาทานเลยทีเดียว

ส่วนตัวผมว่า  กระสุนตกแรงๆแล้วโดนกระแทกจอกท้ายอาจลั่นได้ครับ
ส่วนกระสุนในกองไฟก็น่าจะระเบิดได้โดยไม่รู้วิถีหัวกระสุนครับ

Aek007 - รักในหลวง
คิดดี พูดดี ทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 05:59:44 PM »

Smiley  ผมเคยตั้งกระทู้เรื่อง  ลูกกระสุน .22(ลูกกรด)ชนวนริมตกพื้นปูนจะจุดระเบิดหัวกระสุนพุ่งออกไปไหม  (ตอนยังเป็นบอร์ด ไททานิค-บอร์ดล่มบ่อย)    ผู้การสุพินท์ ตอบว่า  ถ้าแก็ปหรือไพรเมอร์ทำงาน กระสุนจะระเบิดออกหัวกระสุนจะไม่พุ่งเหมือนที่ยิงในลำกล้อง   แต่โอกาสที่กระสุน .22  ระเบิดค่อนข้างยาก   ขนาดรถตัดหญ้าโดนกระสุนขาดยังไม่ระเบิดเลย   Smiley
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 06:46:46 PM »

แล้วกรณีใส่กระสอบไว้เยอะๆ มันเบียดกัน โอกาสลั่นมีมั๊ยครับ  ขนาด 9 อะครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 06:49:59 PM »

แล้วกรณีใส่กระสอบไว้เยอะๆ มันเบียดกัน โอกาสลั่นมีมั๊ยครับ ขนาด 9 อะครับ

อันนี้ผมว่าไม่มีนะ ไม่น่าลั่นได้เลย  Smiley Grin

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 06:58:19 PM »

ผมว่า จขกท. คิดมากไปหรือเปล่าโอกาสเกิดอย่างที่ว่ามีเพียง 0.0001 % มั๊ง

Winkผมไม่ได้คิดมากครับ ผมคิดว่ามันจะลั่นหรือไม่ลั่นถ้าเกิดกรณีเช่นนี้

Winkแบบว่าผมต้องเคลียร์ปืนบ่อย  ทั้งซ้อม และแข่ง (ถ้ามันมีโอกาสระเบิดได้)จะได้ระวังลูกตกพื้นตอนเคลียร์ปืนครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2006, 07:02:47 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 07:10:25 PM »

ถ้าโดนตรงๆ ก็น่าจะลั่นได้ แล้วหัวกระสุนก็ไปแบบไม่มีทิศทาง...

ผมเคยใช้กระสุน .45 เป็นเป้าแล้วเอาลูกกรดยิงระยะ 40 - 50 ม. พอโดนท้ายกระสุนก็ดัง ปัง! โดยไม่รู้ว่าหัวกระสุนไปทางไหน

พอเดิมไปเก็บปลอกปรากฏว่าสภาพปลอกแตกบานแยกเป็นเสี่ยงๆ เพราะไม่มีอะไรมาบังคับ (รังเพลิง) รู้เท่านี้ครับ  Smiley
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 07:28:58 PM »

Smiley..การลั่นอยู่ที่เหลี่ยมมุม ที่จะไปกระทบกับ primer
     แต่ส่วนมาก อะไรที่มันเป็นเหลี่ยม เป็นคม ก็มักจะถูก เปลี่ยนสภาพ..

โอกาส ที่จะตกกระแทก จึงอยู่กับพื้นที่รองรับ ถ้าได้อาศา
     และไม่ใช่เรื่องจะเป็นไปไม่ได้.
     กลับมีโอกาส เป็นไปได้มากเสียด้วย.. 

ถ้าได้เข้าเงื่อนไข เหมือนการ พุ่งเข้ากระแทกของเข็มแทงชนวน
     น้ำหนักของกระสุนปืน ระยะที่ตก ที่คุณ เสือโฮก ระบุไว้
     น่าจะสามารถคำนวณ เทียบได้กับน้ำหนักที่กระแทก ได้.
     จะสามารถตอบคำถามนี้ได้..  ที่ไม่ต้องเดากันอีก.  Smiley

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 07:35:12 PM »

Smiley.. อาการทำกระสุนตกกระแทก นี้ อาจเปรียบได้เหมือนกับ ปืนลูกซองสั้น ที่ทำตกพื้น
      ตัวกระสุนอยู่เฉย ไม่ได้วิ่งเข้าหาเข็ม.. เป็นแต่เข็มได้รับแรงกระเทือนแล้ววิ่งเข้าหา Primer.

เคยประสบกับคนร้จัก มาแล้ว  ๑ ราย เป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ ในเขตอำเภอเมืองพิจิตร เมื่อราวปี ๒๕๓๐ เศษ..
      วิ่งจับกุมคนร้าย แล้วกระโดด ลงไปยังพื้นที่ต่างระดับ  กระสุนจากปืนลูกซองที่พกอยู่ได้ลั่นเข้า ลูกสบ้า แตก..

ทั้งหมดนี้พอจะตอบ ได้เหมือน กับที่ คุณ เสือโฮก  ถามมาในกระทู้นี้ ครับ..  Smiley

ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 07:52:31 PM »

......คลุกคลีอยู่กับสิ่งนี้  คิดมากผมว่าดี-ระแวดระวังไว้จะได้เซฟตี้ครับ.....

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
AR15
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 08:54:25 PM »

ไม่มีโอกาศลั่นแน่นอน เพราะว่าเมื้อกี้ลองโยนลูกเก้ามม.ขี้นฟ้าตกลงมาทุกครั้งจะเอาหัวลง เพราะหัวหนักกว่าก้น
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2006, 09:14:05 PM »

ผมลอง .38
หัวลงเหมือนกันครับ
แต่ไม่ได้ลองครบ 100 ครั้งนะครับ เลยบอกไม่ได้ว่า 100%

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์