เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:17:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหล่นจากมือจะลั่นได้ไหม?  (อ่าน 9942 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2006, 08:30:51 PM »

ผู้การครับ เรื่องปลอกกระสุนญาติผมเป็นนักบิน ฮ. ทบ.
สมัยปราบ ผกค. แกทำให้ปลอกที่ดีดออกจาก M-60 โค้งมาเข้าในกระสอบในเครื่อง
เครื่องลงปุ๊บ เจ๊ก เอาซาเล้งมาชั่งกิโลไป ได้เงินค่าเหล้าตลอด

ไม่ใช่โค้งเข้ามา มันติดอยู่ที่ฐานสกี
เรื่องนี้ เป็นเรื่องใหญ่มาก ขนาดที่ ทอ.ขอมาดูว่า ทบ.ทำได้อย่างไร กระสุนมินิกันเต็มโหลด สองหมื่นนัด เก็บปลอกได้ครบหมด ในขณะที่ของ ทอ.กระเด็นไปโดนโรเตอร์หางเสียหาย

ต้องยอมรับว่าเก่งจริงๆครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2006, 11:50:33 AM »

แล้ว คำตอบที่ได้ คืออะไร ครับ ในตอนนี้
สรุปว่า ลั่นได้ หรือ ไม่ได้  หรือ มีโอกาส
และ การเอากระสุน ใส่กองไฟ กระสุน จะระเบิดออก ในทิศทางแบบไหนครับ
ปลอกระเบิดฉีกขาดเอง  หัวกระสุน หล่นปุ ไม่เกินฟุต  ใช่หรือไม่ครับ
และถ้าเอาถัง สองร้อยลิตรครอบโดยถังไม่เป็นอะไร
ก็ไม่น่ากลัว ใช่ไหมครับ
อย่าง ที่ในรถ มีกระสุนอยู่ แล้วเกิดเพลิงไหม้ กระสุน ปะทุ ก็ไม่ต้องมุด หลบ หมอบ
และ/หรือ ถ้ามีการปะทุ  หัวกระสุน จะ ไปได้ไกล แค่ไหนครับ ในกรณี ไม่มีถังครอบ
ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2006, 01:13:25 PM »

เคยได้ยินเรื่องเล่าของลุงที่อยู่ที่ร้านผม

ลุงเล่าว่า 2510กว่าๆ ลุงทำกระสุน.45ACPหล่นมาจากกล่องที่เป็นกระดาษ(กล่องหลวมๆ)ที่วางอยู่บนชั้นวางของ

หล่นมา3นัด กระสุนลั่น1นัด หัวพุ่งขึ้นเพดาน หูลุงไม่ดีตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา

ปล. ลืมบอกครับเป็นห้องปิดขนาด2*4 เสียงคงดังน่าดู
Shocked

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 01:41:50 PM »

แล้ว คำตอบที่ได้ คืออะไร ครับ ในตอนนี้
สรุปว่า ลั่นได้ หรือ ไม่ได้  หรือ มีโอกาส
และ การเอากระสุน ใส่กองไฟ กระสุน จะระเบิดออก ในทิศทางแบบไหนครับ
ปลอกระเบิดฉีกขาดเอง  หัวกระสุน หล่นปุ ไม่เกินฟุต  ใช่หรือไม่ครับ
และถ้าเอาถัง สองร้อยลิตรครอบโดยถังไม่เป็นอะไร
อย่าง ที่ในรถ มีกระสุนอยู่ แล้วเกิดเพลิงไหม้ กระสุน ปะทุ ก็ไม่ต้องมุด หลบ หมอบ
และ/หรือ ถ้ามีการปะทุ  หัวกระสุน จะ ไปได้ไกล แค่ไหนครับ ในกรณี ไม่มีถังครอบ

ในเรื่องนี้ ด้วยครับ   ขอความรู้ ครับ
ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

รักครอบครัว รักเพื่อน รักปืน

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 02:25:31 PM »

ไม่น่าลั่นได้นะ ถ้าหล่น จากพื้น ธรรมดา ๆ ๆ
A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 02:37:33 PM »

เดานะครับไพรเมอร์ไม่น่าจะแตกครับ

คำนวนพลังงานได้ไหมครับ น้ำหนักกระสุน ๑๙๒.๘ เกรน ตกจากที่สูง ๕ ฟุต ต่อ.๘๒ วิฯ จะได้พลังงานเท่าไหร่? และ Primer จะระเบิดหรือไม่ครับ

ขออนุญาตครับ
ท่าน จขกท ถามพึงพลังงานสะสม  ขอตอบตามความคิดผมนะครับ
พลังงานก่อนที่มันตก คือมันอยู่นิ่งๆ  ที่ความสูง 5 ฟุต หรือ 1.5 เมตร มันเป็นพลังงานศักย์ครับ
การคำนวณการไม่ยากครับ เอา มวล (m) คูณกับค่าแรงโน้มถ่วงโลก (g) แล้วคูณด้วย ความสูง (h)
แต่ว่า m ต้องมีหน่วยเป็น กิโลกรัม   แรงโน้มถ่วงมีหน่วย เป็น เมตร ต่อวินาทีกำลังสอง อยู่แล้ว    และ h ก็ต้องเมตร
เนื่องจากท่าน จขกท กำหนด น้ำหนักกระสุนมาน้อย มาก คิดเป็นกิโล ได้แค่ 0.0084
แทนในสูตรจะได้พลังงานศักย์ เท่ากับ 0.0084x9.81x1.5       = 0.124  จูลย์เท่านั้นเอง

เมื่อกระสุนหล่นลงมาจะมีความเร็วเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ  เร็วที่สุดก็ตอนสัมผัสพื้นครับ  ตอนมันเคลื่อนที่มันก็มีพลังงานเท่ากับ ตอนที่มันจะหล่นอยู่นั่นแหละครับ แต่พลังงานตอนที่มันเคลื่อนที่  เรียกว่า พลังงานจลน์ ครับ
พลังงานไม่หายไปไหน  มันเป็นกฎการคงที่ของพลังงานครับ   เพราะฉะนั้น พลังงานจลย์ ตอนกระทบพื้นก็ต้องเท่ากับ 0.124 จูลย์ ด้วยเช่นกัน  และในขณะกระทบพื้น เราก็คำนวณหา ความเร็ว ณ เวลานั้นได้ครับ ( ความเร็วที่เวลา 0.82 วินาที)
ผมคำนวณได้ประมาณ 5.4 เมตร ต่อวินาที 

เรื่องการลั่นผมว่า มีโอกาสครับ แต่ว่า น้อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
เพราะตะปูต้องตอกตรง prime พอดีเป๊ะ และต้องตอกในลักษณะ ตั้งฉากกับ prime ด้วยครับ ไม่งั้น แรงกระทำจะน้อยลงไปอีก
สภาพมันต้องเหมือนกับ เข็มแทงชนวนกระแทก   ครับ

คิดว่าสามารถเกิดขึ้นได้ครับ แต่ โอกาสน้อยมากๆๆ ๆ เลยครับ
ถ้าท่าน จขกท ทำการทดลอง ผมคิดว่า คงต้องทำเป็นหลัก หลายๆ พัน หรือ อาจเป็นหมื่นครั้ง ครับ จึงจะประสบความสำเร็จเพียง1 ครั้ง

ถ้าลั่นแล้ว ผมคิดว่า หัวกระสุน ก็พุ่ง ออกจาก ปลอกแหละครับ  แรงด้วย .......  ทิศทางก็น่าจะพุ่งขึ้นบน  เพราะ ก้นกระสุน กระแทกกับตะปู ในลักษณะหัวกระสุนขึ้นบน

ทั้งหมดเป็นความคิดส่วนตัวครับ
แตกต่างกันได้ แต่ ....ไม่แตกแยกครับ ...........

A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2006, 02:48:52 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
ถ้าท่าน จขกท อยากทราบจริงๆ ว่า มันลั่นหรือไม่ลั่น ตามโจทย์ ที่ท่านสมมติขึ้น

ก็ต้องไปหาความเร็ว ของเข็มแทงชนวน ตอนที่วิ่งเข้ากระทบ prime ครับ
แล้วก็เทียบกับความเร็วตอนที่ตะปูกระแทกกับ prime ( ผมหาได้ 5.4  เมตร ต่อวินาที )

ถ้าความเร็วที่ตะปู( ตามโจทย์ท่าน จขกท ) น้อยกว่า มันจะไม่มีวันระเบิด
แต่ถ้ามันเท่ากันหรือ มากกว่า ระเบิดครับ

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:25:54 PM »

ขอ อัพ กระทู้ หน่อยครับ

Grin Grin Grin

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:15:15 PM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 09:39:14 AM โดย BEEN » บันทึกการเข้า
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 12:23:02 AM »

ผมได้ยินว่านักกีฬา IPSC ท่านหนึ่ง เคลียร์ปืนดีดลูกขึ้นในอากาศแล้วเอามือคว้า

แล้วลูกปืนระเบิด ในกรณีนี้เข้าใจว่าดึงสไลด์ถอยหลังเกี่ยวลูกปืนถอยหลังมาอีเจคเตอร์อาจ ชำรุดผิดตำแหน่ง ตอกเอา Primer พอดีแจ๊กพอต

อ่านแล้วเสียวเลยครับ  ตกใจ  ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่บ่อยๆ ต้องเปลี่ยนวิธีแล้ว
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 03:28:12 AM »

แล้วกรณีใส่กระสอบไว้เยอะๆ มันเบียดกัน โอกาสลั่นมีมั๊ยครับ  ขนาด 9 อะครับ

ป่านนี้น่าจะหมดไปหลายกระสอบ...แล้ว  Wink

A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:35:25 AM »

แล้วกรณีใส่กระสอบไว้เยอะๆ มันเบียดกัน โอกาสลั่นมีมั๊ยครับ ขนาด 9 อะครับ

ผมว่า ไม่ลั่นครับ การเบียดกัน มันไม่เป็นแรงกระแทก แบบฉับพลัน น่ะครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 11:34:27 AM »

ถ้าเป็นกระสุนปืน ค คิดว่าลั่นแน่นอน(กระสุนปืนทั่วๆไปผมทำหล่นประจำ ไม่เคยลั่น) ไม่เชื่อ ไปหาหนังเรื่องเซฟวิง....ไรอั่น ดู  ถ้าหล่นแรงๆเหมือนกับในหนังที่จับเอาท้ายกระสุน กระแทกกับพื้นแข็งๆ 

//////////

ที่เขากระแทกกับพื้นเข้าใจว่าเป็นการปลดระบบนิรภัยครับ เอาท้ายกระแทกจะเหมือนสร้างแรงกระชากน้ำหนักลงล่างปลอมเหมือนเวลายิงลูกระเบิด พอขว้างไปหัวกระทบก็ระเบิดครับ

ตอนนี้ขอรอพี่ๆ ทหารมืออาชีพยืนยันครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2006, 09:04:41 AM »

สรุปว่า ลั่นได้ หรือ ไม่ได้ หรือ มีโอกาส
ปลอกระเบิดฉีกขาดเอง หัวกระสุน หล่นปุ ไม่เกินฟุต เป็นในลักษณะแบบนี้ หรือเปล่าครับ
อย่างในกรณี ที่ในรถ มีกระสุนอยู่ แล้วเกิดเพลิงไหม้ กระสุน ปะทุ ก็ไม่ต้องมุด หลบ หมอบ
และ/หรือ ถ้ามีการปะทุ หัวกระสุน จะ ไปได้ไกล แค่ไหนครับ ในกรณี ไม่มีถังครอบ

ขอความรู้ ครับ
ขอ อัพ อีกครั้งครับ
อยากรู้ ให้หายสงสัย

ขอบคุณครับ

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2006, 01:05:58 PM »

อัพ อีกครั้งครับ
อยากจะรู้ จริง ๆ ครับ

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์